คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 28

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 28 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 78 128 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ไม่ได้ไปไหนครับ ยังมาทำงานอยู่ทกๆวัน แต่เอาเวลาพักเที่ยงและเย็นที่เคยเข้าเวบ ไปปั่นจักรยานแทน ก็จะไปวนเวียนอยู่แถวๆสยามสแควร์หาดูหนังสือ กว่าจะกลับมาถึงที่ทำงานก็หมดเวลาพักแล้ว เลยไม่ค่อยจะได้คุยอะไร
    ที่ผ่านมาก็หาอะไรทำเกี่ยวกับการจัดบ้านแต่งบ้านเสีย มากกว่าที่จะไปหาซื้อจักรยานหรืออะไหล่เพิ่มเติม ซึ่งอาจจะเป็นเพราะยังไม่ค่อยจะมีอะไรสะดุดตาและไม่ค ่อยจะมีเงินด้วย เลยไม่ค่อยได้ออกไปไหนนอกจากคลองถมที่ขาดไม่ได้เลย/\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การพูดการคุยในนี้ จะเป็นการคุยสนุกๆกันเสียมากกว่า นานๆครั้งถึงจะมีเรื่องเกี่ยวกับเอาอะไรมาอวดหรือวิเ คราะห์จริงๆจัง และไปไหนก็ไม่ลืมที่จะหาภาพที่น่าสนใจมาฝากกัน
    ในเวลาที่ผ่านมา(ไม่รู้ว่านานยัง) ได้มีโอกาสที่จะตัดสินใจเอาหรือไม่เอารถคันนึง ซึ่งเป็นรถที่หายากอยู่รุ่นหนึ่งแต่ราคามันก็สูงพอสม ควร มันก็สูงสมกับความหายากของรถนั่นแหล่ะครับ
    ก็คิดอยู่นานเหมือนกัน(นานเป็นชั่วโมง) มันมีหลายเหตุผลที่จะต้องเอามาประกอบ ทั้งเรื่องจำนวนเงินที่เราซื้อรถราคาขนาดนี้แล้วจะเอ ามันมาทำอะไรได้บ้าง นอกจากสะสมเพิ่มขึ้นมาได้อีกหนึ่งคัน ทั้งที่ตอนนี้มีรถดีอยู่ในบ้านอีกสาม-สี่คันที่ยังจอดซุกอยู่ในห้องเก็บของรอวันที่จะถูกจู งออกมาขี่อยู่เลย ถ้าเอาเข้ามาเพิ่มอีกหนึ่งคันไม่รู้ว่าจะหาที่จอดไว้ ที่ไหนแล้ว เพราะจักรยานเป็นของสะสมชิ้นใหญ่พอสมควร
    คุยกับเจ้าของรถที่เป็นเพื่อนสนิทกัน ก็คิดเหมือนๆกันว่าของมันชอบเห็นแล้วก็อดใจที่จะไม่ซ ื้อไม่ได้ ทั้งๆที่มีคนที่บ้านคอยไม่เห็นด้วยอยู่ การตัดสินใจอะไรหลายๆเรื่อง ถ้าเป็นเรื่องของจักรยานก็ขอตัดสินใจเองซักเรื่องละว ะ! :o แต่สุดท้าย ก็ต้องตัดใจขอบาย หลังจากที่หาเหตุผลหลายๆเหตุผลมาประกอบกันดีแล้ว/\4
    หลังจากตัดสินใจไม่เอาแล้วก้รู้สึกว่ามันโล่งๆดี ประหลาดแฮะ!/\8

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สมัยเด็กๆ ถนนที่หน้าบ้านเป็นถนนรถวิ่งสวนทางกัน ตกกลางคืนด้วยความคึกคนองก็เอาจักรยานปั่นไปเที่ยวกั น ปั่นไฟบ็อซ ขี่กันแบบเจ้าถนนเพราะนานๆจะมีรถวิ่งมาสักคัน (รถน้อยน้ำมันมาก) พอมีรถมาก็จอดแอบหมอบอยู่ข้างทางเป็นที่สนุกสนาน เดี๋ยวนี้เป็นถนนสี่ช่องทางจราจร ตกกลางคืนก็เงียบเหมือนเมื่อสมัยผมเด็กๆ นี่กะว่าจะเอาไปปั่นแบบเมื่อก่อนเพื่อนึกถึงความหลัง รออีกหน่อยก็จะได้เป็นเจ้าถนนเหมือนเดิม (.........................)

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    ในความรู้สึก ( ส่วนตัวนะครับ ) ...หลายๆครั้งที่ได้อ่านบทความหรือการบ่น:p หรือถ่ายทอดความรู้สึกออกมาของพี่วสันต์ +พี่mka ไม่ว่าจะเป็นการที่เก็บภาพมาฝากฯลฯ อื่นๆในส่วนตัวผมรู้สึกในสัมผัสหรือในด้านที่รับรู้น ั้นรู้สึกสบายใจทุกที ...เป็นท่วงทำนองที่เรียบง่ายสบายๆ ลูกทุ่งๆ( ไม่มี..อีโก้ )
    หรืออาจจะเป็นเพราะว่าผมเป็นเด็กบ้านนอกรึเปล่าไม่แน ่ใจ..ถึงได้สัมผัสกับตรงนี้ได้ ( ส่วนตัว )
    ... พี่เป็นคนบ้านนอก หลอกใครก็ไม่เป็น ขอน้องเนื้อเย็นเห็นใจเมตตา แม่แกสั่งนักหนามีเมียทั้งทีขอให้มีชาวนา .........บทเพลงนี้ไม่แน่ใจว่าของคุณไวพจน์ เพชรสุพรรณหรือเปล่า เกือบทั้งชีวิตผมอยู่บ้านนอก เคยหลงแสงสีในกรุงอยู่หลายปี(หลงแบบครึ่งๆกลางๆ) ก็มานั่งนึก ...มันจะรีบไปตายที่ไหนกันวะ(คนเดินและรถวิ่ง) ผมเคยบ่นเมื่อก่อนว่า ความเจริญทำให้............ฯลฯ ตั้งโรงงานผลิตกันวันละเป็นพันเป็นหมื่นชิ้น คนขายนาขายไร่ มีเงินใช้ไม่ทันข้ามชั่วคน ลูกหลานต้องเข้าทำงานในโรงงานอุตสาหกรรม ของกินไม่ได้ดันผลิตกันจนเต็มบ้านเต็มเมือง จะกลับมาใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงก็ทำไม่ได้ จริงๆแล้วผมชอบลีลาการพูดของผู้ดำเนินรายการ คนค้นคน คุณสุทธิพงศ์ ธรรมวุฒิ ก็อยากพูดให้เหมือนท่านเพราะเป็นปรัชญาดี แต่พอผมพูดคุยทีไร มันเป็นบ้านนอกทุกที...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jimmy
    สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน เมื่อก่อนประมาณ 7-8 ปีที่แล้ว เคยคิดว่า ทำไมเขาไม่ผลิตมอเตอร์ไซต์ที่เติมดีเซลนะเพราะสมัยนั ้นดีเซลลิตรละประมาณ 10กว่าบาทนิด ๆ แต่ปัจจุบันถ้าคิดแบบเดิมคงผิดแล้วครับเพราะดีเซลแพง กว่าเบนซิลอีก ปั่นรถถีบดีกว่าครับท่าน เป็นการช่วยชาติด้วย วันนี้เอารูปจักรยานของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ มาให้ดูครับ เป็นยี่ห้ออะไรไม่รู้เห็นแกปั่นทุกวัน (ในวัดนั่นแหละครับ) อะไหล่ปั๊มภาษาจีน สงสัยจะเป็นรถจีนแดงรึปล่าวไม่รู้
    หมวกของอาจารย์เฉลิมชัย น่าซื้อเก็บไว้ขี่จักรยานนะใบละ 500 เอง นึกว่าทำบุญก็แล้วกัน ผมเองยังงงอยู่ว่าทำไมไม่ซื้อกลับมาสักใบ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

..ความเจริญดึงดูดคนชนบทให้เข้าเมือง..และความเจริญค วามเปลี่ยนแปลงกลับผลักคนออกจากเมือง
    ออกแบบโกงๆไปแบบโกงๆแบบไม่รู้เรื่อง/\4
    ..เมื่อหลายปีก่อน **ประเทศเรากำลังจะเป็นนิคแล้ว ยุชาวบ้านขายที่ขายทางซะมีเงินไม่นานก็หมดไป
    ชาวนามากมายเป็นกรรมกร ..ที่เจ็บปวดกว่านั้นครับต้องมาเช่าที่ดินที่ที่เคยเ ป็นของตัวเอง ..

ตอนนี้สาวยาคูล์หันมาใช้แมงกะไซด์กันหมดแล้ว..คร้าบ: p
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

...การพัฒนาที่เน้นการสร้างงาน
    ปัญหาการว่างานเกิดขึ้นเนื่องจากมีการโยกย้ายแรงงานส ่วนเกินจากภาคเกษตร,ชาวสวนเข้ามาทำงานในภาคอุตสาหกรร ม จำนนวนแรงงานในชนบทที่เข้ามาทำงานงานในเมือง มีจำนวนมากกว่า จำนวนงานที่อยู่ในเมือง จึงทำให้เกิดแรงงานส่วนเกินขึ้นในเมือง* ตรงนี้จะเป็นตัวผลักคนเหล่านั้นออกจากเมืองไปโดยอัตโ นมัติ..เหมือนกับจักรยานที่ทุกวันนี้แทบจะไม่มีพื้นท ี่ให้ปั่นเล่น:p
    ( แฮ่ๆสุดท้ายผมก็เข้าเรื่องจักรยานจนได้ )
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ตอนบ่าย ได้มีโอกาสเข้าไปเที่ยวที่บ้านจักรยาน หลังจากห่างไปนานหลายเดือน ก่อนไปก็ได้โทรไปเช็คก่อนว่าวันนี้บ้านจักรยานเปิดให ้เข้าชมหรือไม่เพื่อจะได้ไม่ไปเก้อ
    ไปถึงก็ได้พบอาจารย์ทวีไทยกำลังง่วนอยู่กับการสั่งคน งานที่กำลังรือ้บ้านในส่วนที่ติดกับถนน เนื่องจากเป็นส่วนที่อยู่ในแนวสายไฟฟ้าแรงสูงพาดผ่าน ดังบ้านบ้านไหนที่อยู่ใต้แนวนี้ก็จะต้องรื้อถอนอาคาร ที่มีหลังคาปกคลุม ถ้าคนที่เคยไปบ้านจักรยานคงจะเคยสังเกตนะครับว่าใกล้ ๆจะมีเสาไฟฟ้าแรงสูงพาดผ่าน
    เห็นอาจารย์บอกว่า พวกต้นไม้บางส่วนรวมไปถึงจักรยานก็จะย้ายนำไปเก็บที่ ชลบุรี ซึ่งเป็นภูมิลำเนาเดิมของอาจารย์

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพที่คุ้นตา เมื่อได้ไปบ้านจักรยาน เป็นจักรยานที่จอดเรียงกันอยู่บนหลังคา ทำให้เด็กฝั่งธนบางคน(:o )ถือโอกาสลอกเลียนแบบ ทำมาติดกับบ้านตัวเองมั่ง!

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากนำส้มที่ซื้อจากปากซอยมาฝากอาจารย์ฯแล้วก็ได้ ขออนุญาตอาจารย์ถ่ายภาพภายในบ้านเพื่อเอาไว้ดู เป็นสิ่งที่ทำจนติดนิสัย เพราะบ้านจักรยานถ้าจะดูแบบละเอียดๆ อาจจะต้องใช้เวลาเป็นวัน
    บ้านจักรยานเมื่อวานนี้เงียบกว่า เมื่อประมาณ8ปีก่อน ที่เคยคราคร่ำไปด้วยคนเข้ามาชมถึงจะไม่มากเท่าที่อื่ น แต่ก็ยังไม่เงียบเหมือนวันนี้ อาจารย์บอกว่าเดี๋ยวนี้ฝรั่งที่พักอยู่ถนนข้าวสารมาเ ที่ยวชมกันเยอะ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วัตถุประสงค์อย่างหนึ่งที่ไปบ้านจักรยานคราวนี้ก็คือ อยากจะเข้าไปดูการจัดวาง การจัดตู้เก็บของ เนื่องจากบ้านจักรยานมีของมากแต่สามารถจัดวางให้ดูดี เดินดูได้ทั่ว สะดุดตา ถ้าภาษาวัยรุ่นก็ต้องกิ๊บเก๋/\2

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เป็นโชคดีของตัวเองอย่างนึง ที่เมื่อวานอาจารย์ได้มานั่งคุยด้วย ก็ได้คุยกับอาจารย์หลายๆเรื่อง ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องที่ตัวเองถูกถามมาก็เลยถือโอกาส นี้มาถามต่อเอากับอาจารย์อีกที ทั้งเรื่องรถยี่ห้อคอบบร้าซึ่งเป็นตรางูเห่า เสียดายที่วันนั้นหาไม่พบไม่อย่างนั้นก็คงจะได้ถ่ายร ูปมาให้ดูแล้ว
    อาจารย์ก็ได้แต่บ่นให้ฟังว่า บางครั้งก็จะมีคนโทรศัพท์มาถามเกี่ยวกับรถที่ได้มา การบอกรายละเอียดทางโทรศัพท์ มันก็นึกภาพไม่ออก ไม่เหมือนการเห็นภาพ ขืนวิเคราะห์ไปโอกาสผิดพลาดมันก็จะสูง และที่มาของรถว่าได้มาอย่างไร ได้มาจากชาวบ้านหรือจากคนเล่นรถ อะไหล่เดิมมีอะไรถูกเปลี่ยนไปบ้างแล้วก็ไม่รู้ ดังนั้นภูมิหลังของรถถ้ามีข้อมูลเอาไว้บ้างก็จะดี
    อย่างรถที่เป็นโครงในฟอร์มของฮัมเบอร์(แบบที่มีกุญแจ คอ)ก็มีการติดเพลท รัดจ์ โรบันฮู้ด ไทรอัมพ์ อาจารย์ก็มีเก็บโครงไว้หลายคันห้อยแขวนอยู่ เคยมีเด็กมาขอซื้อ แต่อาจารย์ไม่อยากขาย ขืนขายไปเดี๋ยวจะกลายมาเป็นว่าเอาของปลอมหรือย้อมแมว มาขายอีก

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้อาจารย์ได้กรุณานำหนังสือเกี่ยวกับจักรยา นโบราณของต่างประเทศที่อาจารย์รับเป็นประจำหลายฉบับม าให้ได้ชม ได้เห็นรถสายปั่น(จักรยานติดเครื่อง)ของเยอรมัน ทำให้นึกถึงดุมล้อแบบเบรคในดุมที่ได้มาเมื่อหลายปีก่ อนจากภูเก็ต ว่าอาจจะเป็นไปได้ว่าเป็นดุมเบรคของรถสายปั่นก็เป็นไ ปได้ เพราะรูปร่างคล้ายกันมากทั้งยี้ห้อก็เป็นยี่ห้อเดียว กัน
    หลังจากนั่งคุยกับอาจารย์และเดินดูจักรยานจนได้เวลาพ อสมควร จึงกลับบ้าน สิ่งที่ได้นำกลับไปก็คือรูปภาพและไอเดียดีๆในการจัดบ ้านและจัดการกับชีวิตของตัวเอง:)

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ทุ่งฟ้าบด (พิมพ์ผิดหรือถูกไม่รู้) มหกรรมตลาดนัดเช้าวันเสาร์ จากเชียงใหม่ไปทางจอมทองไม่ไกล คนต่างถิ่นไปทั้งทีก็อยากไปเห็นเค้าขายอะไรกัน ครับยิ่งใหญ่จริงๆ ส่วนหนึ่งก็เป็นของที่โดยเห็นทั่วๆไป ของกินพื้นเมือง อยากเห็นทั้งที่บางอย่างก็กินไม่เป็น นอกเหนือจากที่แถวบ้านเรามีเห็นจะเป็นไก่ชน ส่วนวัว - ควาย นี่มากจริงๆ คนคึกคักมาก มีวัวเป็นพันๆตัว มีรถจักรยานเป็นพันๆคัน ... โอ้โฮ คราวนี้พอแน่ ...ทุกใส่รถกลับสักสิบคัน....หาแจ๋วๆ....อุตส่าห์หนี เพื่อนในกลุ่มไปเพราะกลัวโดนแย่ง...(รำพึงรำพันกับตั วเอง) ก็จริงตามที่คุณลุงอีกท่านหนึ่งบอก ก็เป็น เฟสสัน .. แอลเอ ...และโนเนม....จักรยานยนต์อีกหลายร้อยคัน .....จักรยานโบราณที่เราต้องการดูมีสิบกว่าคันเห็นจะ ได้ก็เป็นรถที่หาได้ไม่ยาก รวมแล้วก็เป็นพันอย่างที่คุณลุงอีกท่านหนึ่งบอก ..... ผมออกจากเชียงใหม่ตอนเช้ามืด จอดถามพ่อค้ารถเข็นว่าไปทางไหน พ่อค้าก็คุยตั้งนานดันบอกไม่รู้ (อาจจะรู้แต่สำเนียงกะเหรี่ยงเลยแกไม่เข้าใจ) ยังไม่ทันร่ำลาแกเลย ก็เลยเห็นรถทุกวัววิ่งผ่านเร็วมาก ผมก็กวดไปติดๆ แต่ไม่ทัน แต่ก็รู้ว่าทุ่งฟ้าบดไปทางนี้แน่ๆ นี่แหละชีวิตต้องให้วัวนำทาง......

Senior Member tee-9's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็มีคอบบร้าอยู่คัน1อยากทราบรายละเอืยดบ้างครับ
    /\3 Orbit club

หน้าที่ 28 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 78 128 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks