คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 29

หน้าที่ 29 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 79 129 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานเอากรอบรูปเก่าๆขนาดประมาณ30"30"ไปตัดกระจกใ ส่ โอ้โห! /\4 คิดราคารวมๆแล้ว5กรอบตก 700 บาท ค่ากระจก4มม.ตกแผ่นละร้อยกว่าบาท เดี๋ยวนี้ของอะไรก็แพง ทองก็เกือบบาทละ13000 เข้าไปแล้ว....
    เล่นของเก่า บางครั้งจะซื้ออะไร ก็อาจจะต้องคิดเพิ่มนิดนึงว่า ถ้าวันนึงเกิดเบื่อหรืออยากได้เงินขึ้นมา สามารถนำไปปล่อยต่อได้ง่ายหรือไม่....อย่างจักรยานกั บของแต่งที่บ้านหลายๆอย่าง มีหลายๆครั้งที่ซื้อมาในภาวะที่กำลังอยากได้สุดขีด เท่าไรก็จะสู้ ทำให้ของบางชิ้นราคาสูงปรี๊ด ยังดีที่ไม่คิดเบื่ออยากจะขาย เพราะถ้าจะขายก็ไม่รู้ว่าจะไปเปิดราคาต่ออย่างไร ก็ทุนมันเล่นซะสูงขนาดนี้แล้ว...::
    ตอนนี้ กิจกรรมเกี่ยวกับจักรยานดูจะค่อนข้างเงียบ การรณรงค์ต่างๆก็หายไปนาน แม้ว่าราคาน้ำมันก็ขึ้นอยู่ไม่หยุด ตอนนี้น้ำมันรถ ถ้าพร่องเป็นเติมๆเพราะไม่รู้ว่าจะขึ้นราคาอีกเมื่อไ หร่?
    ส่วนตัวเองคิดว่าคงจะสนุกกับการเอาจักรยานปั่นออกไปเ ที่ยวใกล้ๆที่ทำงาน สลับคันไปเรื่อยๆ และจัดบ้านทีละเล็กทีละน้อยตามแต่เวลาและโอกาสจะอำนว ย

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เบื่อๆ อยากๆ
    เมื่อวานไปโรงเหล็กตามปกติ สาละวนอยู่กับกองเหล็กเพลินๆ อยู่ๆก็มีซาเล้งเข้ามา หันไปมอง เฮ้ย ..นี่มันบังโคลนรถ 28 นี่หว่า หยิบมาดูทับทิมแท้ด้วย ต้องรถดีแน่ๆ....ถามคนขับซาเล้งว่ามีเท่านี้หรือ.... .."มีซุกอยู่ข้างล่างนั่นไง" ยกถุงปุ๋ยออก โอ้โฮ ฟิลลิปส์ม้าบิน 28"ชาย แท้กระทั่งบันไดปั่น
    แต่ถูกถอดออกบางส่วน ได้ความว่าเจ้าของเดิมซื้อมา พันกว่าบาท จะเอามาทำขี่เมื่อหลายปีมาแล้ว แต่ถอดสลักจานปั่นไม่ออกจึงเอาบังโซ่ออกไม่ได้ก็เลยห มดแรง นานเข้าเกิดเกะกะบ้านก็ขายเป็นเศษเหล็ก โถเจ้าม้าป่าเอ๋ย ถ้าข้าไม่ไปเมื่อวาน เองถูกเชือดเป็นท่อนๆแน่ๆ โลละ 9 บาทไปสู่เตาหลอม ...ไอ้โน่นก็เกิน 500 ไอ้นี่ก็เกิน 1,000 บังโคลนคู่หนึ่งก็เกินคุ้มแล้ว เพราะคนบ้าแท้ๆ กำหนดให้มันมีราคาเท่าโน้น เท่านี้ .... ..นี่แหละเบื่อๆ อยากๆ เบื่อเพราะเป็นเดือนไม่ได้อะไร....อยากเพราะไปแล้วได ้ของติดมือกลับมา...นี่แหละโรงเหล็ก...

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

รูปพี่วสันต์เท่ห์มากเลยครับ เพิ่งหลุดจากสวนยางมาหลายอาทิตย์ ข่าวคราวคืบหน้าไปเยอะเลยครับ ตกข่าว/\6

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับน้องตี๋ คงสบายดีนะครับ
    จักรยานช่วงนี้ ถ้าดูเรื่องกิจกรรมก็จะมองดูเงียบๆ แต่การเสาะหารถในหมู่คนรู้จักกัน ก็ยังได้ข่างคราวรถย้ายรังอยู่เนืองๆ บางคนนานๆโทรคุยกันครั้ง พอโทรคุยกัน คุยไปคุยมา อ้าว! ได้ข่าวว่าพี่ก็โทรไปจีบเหมือนกันเหรอ?:) ดังนั้นข่าวคราวอะไรมันจะได้ข่าวถึงกันหมด

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน มีคนโทรมา บอกว่าเป็นผู้ประสานงานจากทางสสส.(สำนักงานสร้างเสริ มสุขภาพฯ)จะมาสอบถามเรื่องจะเชิญชมรมจักรยานโบราณเข้ าร่วมกิจกรรมรณรงค์กับกทม.ในวันนี้(อังคารที่9)แต่รา ยละเอียดยังไม่ทราบว่าตอนไหน กระทันหันเหลือเกิน? ก็เลยให้เบอร์ติดต่อกับทางประธานชมรมจักรยานโบราณมัฆ วานไป ไม่รู้ว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว...
    เมื่อเช้าดูในเวบชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไท ย จึงทราบว่าวันอังคารนี้ตอน15.00น.จะมีการรณรงค์ให้ใช ้จักรยาน โดยจะจัดขึ้นที่ศาลาว่าการกทม. เสาชิงช้า ถ้าใครสะดวกก็ไปร่วมได้ จึงแจ้งข่าวมาให้ทราบครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเดือนที่แล้วก็เห็นมีการรณรงค์ขี่จักรยานที่น่า นกับอุดรธานี เดี๋ยวจัดที่โน่นที่นี่ อย่าง สสส.ก็จัดบ่อย ที่น่าน รมว.ว่าการกระทรวงมหาดไทย ไปร่วมขี่ด้วย ผมว่าน่าจะทำระดัลชาติบ้างนะเพราะทุกวันนี้ก็เกือบระ ดับชาติอยู่แล้ว ถ้าผู้ใหญ่ในบ้านเมืองแบ่งเวลามาทำเพื่อสังคมกันบ้าง ..
    สมมุติว่า เริ่มต้นจากอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย เจ้าหน้าที่เขตพญาไท ก็ร่วมกับภาคประชาชนขี่ไปถึงเขตจตุจักร เขตจตุจักรก็มารับร่วมขี่ไปส่งที่เขตบางเขน ก็ขี่ต่อๆไปเรี่อยๆ รวมแล้วขี่กันคนละไม่ถึง 10 กิโลเมตร พอเย็นก็หยุด รุ่งเช้าก็ขี่กันต่อ ออกไปต่างจังหวัดก็เขตเทศบาล เขต อบต. ก็มารับกันเป็นช่วงๆ ไปถึงเดือนก็ถึงแม่สาย โดยประสานงานกันให้ดีว่าจังหวัดหนึ่งๆใช้เวลากี่วัน ตรงไหนมีถนนแยกก็ประสานงานกันเองในแต่ละจังหวัด ทำทุกถนนโดยเริ่มจากทางหลวงแผ่นดิน 4 สาย พหลโยธิน สุขุมวิท มิตรภาพ เพชรเกษม ถนนแยกก็ประสานงานกันไป หนังสือพิมพ์ ทีวี เสนอข่าวเรื่องที่เป็นเรื่อง ผมว่ากินเนสบุ๊กต้องบันทึกแน่ๆ แต่ใครละที่จะมีพาวเวอร์ทำได้ เพราะเป็นโครงการที่ใหญ่และผมฝันไปเองเท่านั้น...(ผม คนบ้านนอกจะได้ร่วมขี่กับเขาบ้าง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 09-05-2006 เมื่อ 11:42

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เวลามีการรณรงค์ส่งเสริมให้มีการใช้จักรยานในแต่ละคร ั้ง การประชาสัมพันธ์มักจะไม่ดี จะรู้กันในวงแคบๆมากกว่า ประเภทดูจากในอินเตอร์เน็ตหรือพรรคพวกบอกต่อๆกันไป ข่าวคราวมักจะไม่ถึงชาวบ้านชาวช่องที่ใช้จักรยานอยู่ ตามตรอกซอกซอย
    ดังนั้นในการปั่นจักรยานรณรงค์ จึงมักจะพบเห็นผู้ที่มาปั่นจักรยานรณรงค์โดยมากเป็นผ ู้ที่นิยมปั่นจักรยานเป็นประจำอยู่แล้ว ทั้งเพื่อการกีฬาหรือการท่องเที่ยวไปทำงานฯลฯดังจะเห ็นได้จากการแต่งกายในชุดจักรยานที่ไม่ใช่ชุดที่ใส่ใช ้ชีวิตในประจำวันเหมือนทั่วๆไป และถ้าเป็นในกรุงเทพฯก็จะเกณฑ์เด็กนักเรียนหรือเทศกิ จมาปั่นจักรยานที่ขอยืมมาจากร้านค้าตัวแทนจำหน่ายจัก รยาน หาใช่รถที่ตัวเองต่างเอามาไม่ โดยรวมๆแล้วมันเหมือนการจัดตั้งมากกว่า
    ซึ่งมันก็คงต้องทำแบบนี้ เพื่อความอุ่นใจของผู้จัดหรือหน่วยงานที่จัดเอาไว้ก่ อนเป็นการรับประกันว่าในวันรณรงค์จะมีคนปั่นจักรยานแ น่ๆ ไม่หน้าแตก!/\4
    แต่ถ้ามีคนตามตรอกซอกซอยที่รู้ข่าวการโฆษณาประชาสัมพ ันธ์สร้างแรงจูงใจที่ดีออกมาร่วมปั่นรณรงค์ด้วยก็คงจ ะดีมากๆ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 10-05-2006 เมื่อ 07:13

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เล่นจักรยานโบราณ การจะทำรถขี่สักคัน ถ้าหากจำเป็นจะต้องใช้อะไหล่ที่แท้ทั้งคัน เป็นเรื่องที่ยากและใช้เวลาที่คิดว่าน่าจะยาวนานมากๆ กว่าที่จะทำเสร็จในแต่ละคัน ยิ่งถ้าเป็นรถยี่ห้อที่หาพบได้น้อยแล้วยิ่งไม่ต้องพู ดถึง ดังนั้นก่อนจะซื้อรถ เราก็น่าจะรู้ตัวเองแล้วว่าชอบรถในแบบไหน ถ้าซื้อมาแล้วคิดว่าคันนี้จะทำอะไรก็มันมั่ง ลองคิดต่อไปว่า ตั้งต้นที่ราคารถเท่านี้ แล้วก้มมองดูว่าจะต้องหาซื้ออะไรเพิ่มอีกบ้าง อย่าลืมรวมค่าแรงค่าประกอบไปด้วยถ้าไม่ได้ลงมือทำเอง
    เสร็จแล้วลองๆรวมราคาคร่าวๆดูว่าจะเป็นเงินประมาณเท่ าไร แล้วจึงตัดสินใจอีกที ทำไปทำมาอาจจะซื้อรถที่แพงกว่านี้ แต่สภาพและอะไหล่ครบกว่า แต่เมื่อรวมอะไรหลายๆอย่างแล้วอาจจะถูกกว่ารถที่เราจ ะต้องเอามาทำอะไรต่ออีกมากก็เป็นไปได้
    และการรออะไหล่ไปนาน มันพาลจะเซ็งเอา เมื่อไม่ได้ขี่รถที่ซื้อมาสักที จึงคิดว่า อะไหล่บางอย่างถ้าหาไม่ได้ก็เอาที่มันใกล้เคียงก็พอ อย่างถึงกับเอาอะไหล่ที่มันแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด เช่นรถเฮอคิวลิสแต่เอาตะเกียบฮัมเบอร์มาใส่ มันเห็นๆอยู่ว่ารถตะเกียบแฝดมีแต่ฮัมเบอร์เท่านั้น
    ทำรถให้มันขี่ได้ไปก่อน ต่อไปถ้าได้อะไหล่ก็ค่อยถอดเปลี่ยนทีหลัง ยกเว้นรถที่จะเอาไปทำสีใหม่ ยังไงก็ต้องรออะไหล่ จะได้ทำสีพร้อมกันทีเดียว เฮ้อ!เล่นยากแฮะ รถทำสีเนี่ยะ....::

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อนนี้ น้ำมันขึ้นราคารวดเดียว สิบบาทสะดุ้งกันไปพักใหญ่ สุดท้ายก็ใช้กันเหมืนเดิม ทุกวันนี้ขึ้นราคาที่ละเล็ก ทีละน้อย ก็เลยเฉยๆกัน งัดรถออกมาใช้กันขวักไขว่เหมือนเดิม ในแต่ละวันที่ทำงานกัน รายได้กี่เปอร์เซนต์ที่ต้องเอาไปให้ลูกชายคนโต และลูกสาวคนโตได้กินกัน (รถกระบะ + รถเก๋ง)เหลือกลับบ้านเท่าไรที่ให้ลูกเราแท้ๆได้กินได ้ใช้ บางคนหมดเกือบครึ่งหนึ่งของรายได้แต่ละวัน แต่ก็จำเป็นเพราะที่ทำงานอยู่ไกล แต่วันนี้ผมได้ช่วยชาติประหยัดพลังงานครับ ขี่ Comrade 28 ชาย มาที่ทำงาน.

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอเสริมรูปประกอบหน่อยครับ เรื่องรถคอมหลาด! พอดีไปบ้านจักรยาน เก็บภาพมาได้พอดี

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เก็บภาพมาได้เท่านี้ครับ มีแต่โครงกับตะเกียบ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    พอจะมีรูปเต็มๆคันไหมครับพี่วสันต์ขอยลโฉมเป็นบุญตาซ ักหน่อยเคยได้ยินแต่ชื่อเล่าต่อๆกันครับ/\4
    หายไปไหนมาครับ.....คุยอยู่คนสองคน กลัวไม่มีคนอ่านครับ ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คุณหัวโป่ครับ เมื่อวานได้รับของแล้วครับ....ดีครับ..
    เมื่อวานอีกเหมือนกัน ก็อุตส่าห์ชวนน้องๆที่บ้ารถถีบเหมือนกันไปทำรถที่ร้า นขาประจำ กะจะไม่ให้ช่างได้กินค่าแรง ใช้เครื่องมือช่าง และน็อตเล็กๆน้อยๆ ที่ช่างมองไม่ทันจะได้แอบบยัดใส่ไป (แท้จริงแล้วจะไปหลอกช่างให้ถอดในส่วนที่เราถอดไม่ออ ก) ก้มๆเงยๆกันลมแทบจับ ได้ไม่ถึงครึ่งคัน สรุปแล้วต้องให้ช่างกินค่าแรงอยู่ดี ก็รถฟิลลิปส์ม้าบินคันที่พูดถึงเมื่อตอนที่แล้ว ที่ได้มาเพราะเจ้าของเดิมถอดตรงนี้ไม่ออก ก็เลยเบื่อ แล้วขายเป็นราคาเศษเหล็ก.... ตามข้อสันนิษฐานของผมนะครับ รถคันนี้เจ้าของคนก่อนซื้อมาพันกว่าบาท ก็จัดการรื้อถอดเพื่อจะทำสี ลีลาการถอดน่าปวดหัวครับ อย่างอื่นก็ถอดออกหมด มาถึงชุดเบรค พี่แกถอดชุดเบรคออกยันปากนกแก้ว สรุปแล้ว แฮนด์จับเหลือแต่แฮนด์จริงๆ ปากนกแก้วยังติดอยู่กับชุดเบรค ก็ขอขอบใจสลักบันไดที่ถอดไม่ออก ถ้าตอกออกง่ายๆ รถคันนี้คงไม่ถูกขายมาเป็นกิโลแน่ๆ เพลายีงตีฟิลลิปส์เลย...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปั่นจักรยานโบราณมันก็แบบนี้แหล่ะครับ มักจะถูกค่อนขอดว่า สนิมบ้างละ เดี๋ยวบาดทะยักกินบ้างละ เดี๋ยวนี้ชินแล้ว เมื่อก่อนฮัมเบอร์28"ชายมีหลายคัน เดี๋ยวนี้ขายไปหมด เอาเงินเปลี่ยนมาซื้ออย่างอื่นแทน เหมือนเปลี่ยนจากของใหญ่มาเป็นของเล็กแทน ยังไงก็ขอให้หาได้นะครับโครงรถฮัมเบอร์น่ะ น้องหนุ่ย!:)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลายปีก่อน ไปอยู่ที่ภูเก็ต พักอยู่ใกล้ๆอำเภอถลาง ช่วงว่างวันหยุดก็จะตระเวณขับรถหาจักรยานโบราณตามร้า นของเก่าหรือบ้านคน ไปพบฟิลลิปส์ม้าบินอยู่คันหนึ่ง อยู่ใต้ถุนบ้านคน ถ้าถามคิดว่าคงจะขายให้ แต่สภาพรถนี่สิดินเกาะอยู่เต็ม มีสนิมกินตรงช่วงคานและตะเกียบหลังจนทะลุ เอามาก็ทำอะไรไม่ได้ จะว่าไปแล้วก็ถือว่าโชคดีมากเลยนะครับที่เจอรถดีใกล้ ๆบ้านขนาดนี้
    เล่นรถตระกูลฟิลลิปส์นี่ก็มีของให้เล่นเยอะเลยนะครับ แม้แต่เพลทก็มีตั้งหลายแบบ ทั้งเพลททองเหลือง เพลทอลูมิเนียมซึ่งมีทั้งแบบมีลายน้ำติดอยู่และแบบปั ๊มนูน เมื่อก่อนก็เคยพบเพลทอลูมิเนียมแบบปั๊มรูปสิงห์โตหมอ บและคำว่าฟิลลิปส์เฉยๆนอกนั้นไม่มี แต่ก็ไม่ได้ซื้อมาตอนนั้นราคาร่วมๆสองพันเห็นจะได้แต ่สภาพก็ได้แต่โครงและตะเกียบเท่านั้นแถมทาสีขาวทั้งค ัน

รูป รูป  

หน้าที่ 29 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 79 129 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks