คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ ได้คุยกับคนที่รู้จักนับถือกัน เรื่องจานโซ่ ซึ่งเค้าก็ให้ข้อสังเกตเอาว่าจานโซ่ให้นับที่ฟัน ที่สังเกตมาถ้าเป็นรถขนาด26" จานโซ่มักจะมี46ฟัน แต่ถ้าเป็นรถ28" มักจะพบ44 ฟัน อันนี้คือข้อสังเกตนอกเหนือจาก ดูที่ความยาวของขาจานโซ่นะครับ
    อีกเรื่องหนึ่งก็เห็นจะเป็นเรื่อง จดหมายเหตุฯคนบ้ารถถีบ ที่ตอนนี้เริ่มทำได้ช้าลง ปัญหามันก็มีหลายอย่าง ตั้งแต่เรื่องเวลาที่ไม่ค่อยจะมีเวลานึกที่จะเขียนอะ ไรลงไปมากนัก เพราะบางทีการมีเวลาว่างช่วงสั้นๆก็นึกอะไรไม่ค่อยทั น หรือถ้ามีเวลาว่างมากก็นึกๆเรื่องที่จะคุยไม่ออกอีก มันไม่ค่อยไหล
    การที่ทำต้นฉบับช้า ทำให้การพิมพ์และเย็บเล่มที่จำนวนสมาชิกตอนนี้มี44 คนแล้ว ช้าตาม จนทำให้กำหนดที่จะทำฉบับละเดือนรู้สึกว่าอาจจะกระชั้ นชิดไปสักหน่อย งานที่ทำออกมาเลยทำให้ดูไม่ค่อยดีพอ เนื่องจากมีเวลาค้นคว้าข้อมูลน้อย
    อีกอย่างหนึ่งก็คือ การเพิ่มจำนวนหน้าจากเดิมมี8หน้าเปลี่ยนเป็น 16หน้า ทำให้ต้องใช้เวลานึก-พิมพ์ อีกเท่าตัว
    ก็คิดหาทางปรับปรุงหลายๆอย่างครับ เช่นเนื้อหาก็จะพยายามมีมากขึ้น การลดจำนวนหน้าให้เหลือเท่ากับ8หน้าเท่าเดิมจะทุ่นเว ลาลงมาอีกมาก แต่คงจะเป็นทางเลือกสุดท้าย
    ก็เลยคิดว่า จะคงให้เป็น 16หน้า แต่ก็อาจจะขอเลื่อนการออกจดหมายเป็น สองเดือนต่อหนึ่งฉบับหรือถ้าเสร็จไวก็อาจจะเร็วกว่าน ั้น เพื่อให้จดหมายเหตุฯยังคงสามารถที่จะทำต่อไปได้เรื่อ ยๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับท่านที่เป็นสมาชิกจดหมายเหตุ คนบ้ารถถีบ มีแสตมป์ที่หลายๆท่านส่งมาครั้งละสามดวงได้ใช้ไปหมดแ ล้วนะครับ ตอนนี้ก็ได้อาศัยแสตมป์ท่านอื่นที่ส่งมามากๆดวงจัดส่ งไปให้ ตอนนี้แสตมป์ที่มีอยู่เหลือน้อยแล้ว ยังไงช่วยจัดส่งมาให้ใหม่นะครับ ขอบคุณครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปเพลทที่ลง เป็นเพลทยี่ห้อของจักรยานสแตนดาร์ดครับ ยี่ห้อนี้มีเพลทตั้งหลายแบบทั้งสิงห์โตยืน หรือทำเพลทคล้ายๆกับฮัมเบอร์( เหมือนที่ลงในรูป)และเพลทที่ทำรูปร่างคล้ายๆกับราเล่ ห์
    ได้ยินมาบ้างก็ว่าเป็นจักรยานทำในญี่ปุ่น บ้างก็ว่าเป็นจักรยานที่ทำในบ้านเรา แต่สั่งทำเพลทมาติดเอง ส่วนข้อต่ออาจจะสั่งจากญี่ปุ่นหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ
    เนื่องจากงานมันไม่สวย ข้อต่อทำหยาบ ลักษณะแฮนด์ก็ไม่สวย เบรคหลังเป็นเบรคจานอีก คนจึงไม่นิยมเล่นกัน แต่ในท้องตลาด การใช้งานที่เห็นกัน เราจะเห็นจักรยานยี่ห้อสแตนดาร์ดมากกว่ายี่ห้ออื่นๆ
    ส่วนเรื่องจักรยานย้อมแมว เอาเพลทยี่ห้ออื่นๆมาติดให้คนเข้าใจว่าเป็นยี่ห้อตาม เพลทจะได้หลงซื้อ ตั้งแต่เล่นจักรยานมา ยังไม่เคยเห็นกับตาตัวเองนะครับ และคิดว่าเค้าคงไม่คิดจะทำหลอกกัน เพราะจักรยานแต่ละยี่ห้อมันมีรายละเอียดอื่นๆอยู่ในต ัวอยู่แล้ว เช่นข้อต่อ ลักษณะหลักสูบหรือการวางหลักสูบแต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมื อนกัน หรือตำแหน่งรูที่ตัวถังสำหรับติดเพลทแต่ละยี่ห้อไม่เ หมือนกันอยู่แล้ว ใครทำแล้วถูกจับได้คงไม่ต้องเกิดอีกเลย และคิดว่าคงไม่มีใครคิดจะทำหลอกกัน ยกเว้นว่าอาจจะติดรถตัวเอง

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

เป็นกำลังใจให้วสันต์ในการทำสิ่งดีๆครับ แล้วจะส่งสแตมป์ไปให้อีกนะครับ

พันร้อย's Avatar
    สถานที่
    rustic cafe'
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    นี่ก็รถที่ชัยทำอีกรูปครับ หาได้ประมาณเท่านี้เองครับ
    ชอบมาเลยครับ เท่ดี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่ตอบไปก็อย่าไปเชื่อทั้งหมด ลองสอบถามดูหลายๆที่ ทางที่ดีเกี่ยวกับเรื่องจักรยานสแตนดาร์ด ลองไปถามๆดู ที่ร้านจักรยานแถวๆวรจักรดู น่าจะได้ข้อมูลที่ดีกว่านะครับ เกี่ยวกับแหล่งผลิตที่ชัดเจน ที่เล่ามาเป็นเพียงแค่การรู้จากปากต่อปากเท่านั้น

มาตรฐาน คนบ้ารถถีบ

/\ :) สวัสดีครับพี่อากาศหนาวรักษาสุขภาพด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 22-12-2005 เมื่อ 15:24

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้รับจดหมายแล้วครับ!!!!!! แอร์ เมล มาพร้อมกับลมเย็น ๆ อากาศหนาว ๆ ขอบคุณพี่วสันต์ครับ
    ปีนี้ได้มีโอกาสปั่นจักรยานรอบ ๆ กรุงเทพรึยังครับ อย่าลืมเอารูปมาฝากให้ชมด้วยนะครับผม

ใกล้ปีใหม่แล้วครับ ขออนุญาต อวยพรให้ทุกท่านสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะครับ

ขอบคุณครับ

[QUOTE=wasant[เมื่อวานนี้ ได้คุยกับคนที่รู้จักนับถือกัน เรื่องจานโซ่ ซึ่งเค้าก็ให้ข้อสังเกตเอาว่าจานโซ่ให้นับที่ฟัน ที่สังเกตมาถ้าเป็นรถขนาด26" จานโซ่มักจะมี46ฟัน แต่ถ้าเป็นรถ28" มักจะพบ44 ฟัน อันนี้คือข้อสังเกตนอกเหนือจาก ดูที่ความยาวของขาจานโซ่นะครับ
    [SIZE="3"][SIZE="3"]ขออนุญาตแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับรถตระกูลราเลห์ขนาด26ส ่วนใหญ่จานโซ่มักจะพบ48ฟันรถขนาด28จานโซ่มักจะพบ44ฟั น [COLOR="Magenta"]สำหรับเรื่องจดหมายเหตุพี่อยากจะให้วสันต์ทำขนาด16หน้ายกเหมือนเดิมนะเพราะจะได้ข้อ มูลที่หลากหลายกำลังน่าอ่านแต่อาจจะทอดเวลาออกหนังสื อไปเป็นสองเดือนต่อฉบับก็ได้เพื่อจะได้มีเวลาหาข้อมู ลและการเตรียมการต่างๆและสิ่งที่สำคัญอีกเรื่องนึงพี ่อยากให้มีการสมัครสมาชิกและเก็บค่าสมาชิกในราคาต้นท ุนเพื่อเป็นทุนในการจัดทำเพราะการทำแต่ละครั้งใหนจะค ่ากระดาษค่าถ่ายเอกสารและจำนวนสมาชิกที่เพิ่มขึ้นเรื ่อยๆพี่ต้องขอโทษวสันต์ด้วยที่เสนออย่างนี้เพราะพี่ไ ม่อยากให้คนที่ตั้งใจทำดีต้องเสียสละทั้งกำลังกายและ กำลังเงินและขอความเห็นท่านอื่นๆด้วยครับ
    [/COLOR][/SIZE]

ฝากให้พี่วสันต์ดูครับ เป็นเบรคกดล้อหน้าสำหรับรถผู้หญิงครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณน้องpanna มากครับที่ช่วยลงภาพให้ชม ในบ้านเราเบรคแบบนี้ยังพอมีขาย แต่ไม่มีมือเบรค
    และขอบคุณพี่ ต. ตาปีมากครับ ที่ได้ให้คำแนะนำ ทั้งเรื่องจานโซ่ ฯลฯ
    ส่วนเรื่องจำนวนหน้าของจดหมายเหตุฯ ตอนนี้ก็จะพยายามคงไว้ให้ได้16หน้าส่วนที่จะลดลงเหลื อ8หน้าเท่าเดิมก็คงจะเป็นทางเลือกเกือบๆสุดท้าย ตอนนี้ก็คงจะใช้การยืดเวลาออกแต่ละฉบับไปก่อน อาจจะเป็นเดือนกว่าๆออกครั้ง หรือสองเดือนครั้งอย่างทีพี่ว่า ส่วนการเก็บเงินสมาชิก คงยังไม่เป็นไรมั๊งครับ ตอนนี้ขอแค่แสตมป์ที่ใครเคยส่งมาให้แล้วใช้หมดแล้วขอ ให้ส่งเพิ่มมาให้ด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ถึงแม้ว่าแสตมป์ที่แต่ละท่านส่งมาให้ใช้ค รบแล้วก็จะยังส่งจดหมายไปให้อยู่ ไม่ได้รอว่าต้องยื่นหมูยื่นแมวก่อนแล้วถึงจะส่งจดหมา ยไปให้ เลยกลายเป็นว่าตอนนี้ต้องอาศัยแสตมป์คนที่ส่งมามากๆไ ปก่อน แต่ฉบับหน้าคาดว่าแสตมป์คงมีไม่พอแน่ๆ ยังไงตอนนี้ก็รบกวนช่วยส่งแสตมป์มาให้ด้วยก็แล้วกันน ะครับ
    อีกอย่างหนึ่งการส่งแสตมป์ ทำให้ทราบว่าจดหมายเหตุฯที่ส่งไปยังน่าสนใจและยังต้อ งการอยู่หรือไม่
    การมีคนสนใจเพิ่มมากๆขึ้นก็เป็นสิ่งที่ดีตอนนี้มีสมา ชิก44 คนแล้ว แต่มันมีข้ออุปสรรคที่เมื่อมีสมาชิกมากๆขึ้นการซีร็อ คและเย็บเล่มก็ใช้เวลาที่มากขึ้นตาม แต่ตอนนี้ก็ยังอยากที่จะทำคนเดียวอยู่ เพราะว่าสะดวก และเวลาว่างของตนเองอาจจะไม่เหมือนคนอื่น เดี๋ยวก็คงจะลงตัวเองหล่ะครับ ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการยืดเวลาไปก่อน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเย็นวานได้รับจดหมายพร้อมแสตมป์จากคุณสุทัศน์แล ้วนะครับ เป็นสมาชิกหมายเลข15นะครับไม่ใช่14 และซองเอกสารจากพี่แจ๊ค ลพบุรี ซึ่งได้ส่งใบสมัครชมรมจักรยานโบราณแห่งสยามที่แกตั้ง ขึ้นเอง มาให้ปึกหนึ่ง ให้ช่วยกระจายข่าวหาสมาชิกร่วมชมรม ก็น่าสนใจดีนะครับ ไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ว่าจะหาเวลาลงรายละเอียดให้แกสักหน่อย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรูปชุดเบรคของฟิลลิปส์ให้ดูครับ

รูป รูป  

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หนาวๆ หนังสือ

อ่านหนังสือ คลาสสิค อะไรซักอย่างกันหรือป่าวคับจำชื่อไม่ได้อะมีเรื่องเก ี่ยวกับจักรยานด้วยอะคับ ไม่มีอะไรทำเลยมาโพสอะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถ้าว่างๆ ก็หาอะไรมาคุยกันที่นี่ก็ได้นะครับ ทุกๆคนยินดีต้อนรับครับ หนังสือที่มีเรื่องเกี่ยวกับจักรยานโบราณมาแทรกบ้าง หาพบน้อยครับ บางทีมีแต่ข้อมูลมันก็ออกจะลอยๆไป แต่บางเล่มเนื้อหาก็ดีนะครับ มีการค้นคว้าข้อมูลมาอย่างดี ทำให้บางเรื่องสามารถที่จะใช้นำมาอ้างอิงได้ อย่างสารคดีฉบับการกลับมาของรถถีบ เป็นหนังสือที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับจักรยานโบราณที่ดีเ ล่มหนึ่ง ที่คนชอบหาซื้อกัน กลายเป็นหนังสือสำหรับสะสมไปเสียแล้ว

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks