คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 33

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 83 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สดๆร้อนๆเลยนะ มองจานก็รู้ว่า นิวฮัดสัน ยิ่งมาขัดด้านในโชว์คนถือค้อนอีก อย่างมากก็ซื้อมา สิบกว่าบาท ถ้าคิดราคาซื้อขายก็เป็นพัน .. เชื่อหรือยังล่ะว่า โรงเหล็กมีเสน่ห์อย่างไรทำให้ต้องไปทุกวัน...วันนี้จ ะเจอคานไขว้หรือเปล่านะ...ปิดเครื่อง...

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

"ผมไปมาทั่วหมดแล้วที่นี่ดีที่สุด ของใครของมัน เป็นสัดส่วนดี" เมื่อวานพอจอดรถเสร็จก็เห็นคมมีอายุแต่ยังไม่หมดไฟคุ ยกัน สังเกตุดูทะเบียนรถ มีรถระดับหรู จากระนอง นอกนั้นจากรุงเทพ ฯ บางคนพอมองหน้าตาก็รู้ว่าคนทำงานออฟฟิศ ส่วนมากผมชอบถามชอบคุยกับผู้คนกลุ่มนี้มากกว่ารู้สึก ว่าอายุยังน้อย ไม่น่ามาเป็นแบบนี้เลย คำตอบที่ได้ก็เหมือนๆกัน ( แล้วอย่าเพิ่งเข้าใจผิดเป็นอย่างอื่น)
    ที่วัดวังขนาย มีบ่อน้ำแร่ซึ่งผมจะใช้เวลาว่างๆถีบจัรยานไปแช่ประจำ ก็พูดคุยกับคนที่น่าสนใจ อายุยังน้อย ไม่เกิน ห้าสิบ แต่ต้องเดินไม่ได้เพราะโรคหลอดเลือดในสมองตีบหรือแตก คำตอบที่ได้คือทำแต่งานในสังคมที่เร่งรีบ ขาดการออกกำลังกาย กินอาหารที่ไม่ถูกส่วน มาใหม่ๆก็นั่งรถเข็นมา (คนป่วยพักที่วัด) มีแม่บ้านมาให้กำลังใจ เรียกว่ามาถี่ นานไปก็นานๆมาที แล้วก็นานปีไม่มาเลย (หล่อนไปสบายแล้ว) ก็อยากให้พวกเพื่อนๆอย่าลืมออกกำลังกายบ้างเน้อ ก่อนที่จะเสียหลายๆอย่าง .. ส่วนคนที่ไม่เป็นอะไรเลยก็ไปแช่เพื่อสุขภาพ ผมว่านะ ได้มากกว่า 30 เปอร์เซ็นที่คุณหัวโป่ พูดถึงอีก....

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

สมัครเป็นสมาชิก คนบ้ารถถีบต้องทำยังไงครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อก่อน เคยทำจดหมายเหตุคนบ้ารถถีบ ก็ใช้วิธีให้คนส่งจดหมายและแสตมป์มาและก็จะจัดส่งจดห มายเหตุไปให้อ่าน แต่เนื่องจากว่าตอนนี้หยุดพักทำแล้วครับ
    ถ้าอยากได้จดหมายเหตุบางฉบับที่ยังพอมีบ้าง ก็ลงชื่อและที่อยู่ไว้ในนี้ แล้วเดี๋ยวจะจัดส่งไปให้ครับ
    ส่วนชื่อคนบ้ารถถีบ ไม่ใช่ชื่อชมรมที่จะต้องมีการสมัคร หรืออะไรต่างๆ เป็นชื่อที่ตั้งขึ้นมาเพื่อไว้คุยกันในนี้เฉยๆครับ ใครๆก็เข้ามาคุยได้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ได้รับพัสดุเป็นจานโซ่ที่เพื่อนจัดส่งมาใ ห้ ซึ่งเป็นจานโซ่ที่เป็นลักษณะไม่เคยพบเจอคือเป็นลายฉล ุรูปตัวk รายละเอียดที่มา เคยได้กล่าวถึงเมื่อสี่ห้าวันที่ผ่านมา สรุปได้ใจความว่าเป็นจานโซ่ที่มีลักษณะคล้ายกับจานโซ ่ที่ติดรถในแคตตาล็อคจักรยาน Ellcam รายละเอียดก็คงพิจารณาดูจากรูปประกอบกันครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปในแคตตาล็อคจักรยานยี่ห้อellcam ของอังกฤษ รถยี่ห้อนี้มีหลายรุ่น ไม่ทราบว่ามีการนำเข้ามาขายในเมืองไทยหรือเปล่า พบเห็นแต่แคตตาล็อคพร้อมจดหมายสอดในแคตตาล็อคสำหรับใ ห้ร้านค้าร้านใดสนใจจะสั่งซื้อเขียนจดหมายสั่งไปให้ท ี่โรงงานเท่านั้น
    จานโซ่ส่วนใหญ่ที่พบในแคตตาล็อคของรถellcamจะเป็นจาน แบบพวงมาลัยมากกว่า มีรุ่นแบบในรูปมีจานรูปตัวkติดอยู่รุ่นเดียว

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 23-05-2006 เมื่อ 12:08

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่บ้านมีกระบะไม้ฝาบนเป็นกรอบไม้ติดกระจกใส สามารถปิด-เปิดได้ เดิมอยู่ในร้านขายของพวกโชว์ห่วย จำพวกกิ๊บหวี กรรไกรตัดเล็บฯลฯ
    ได้มาจากคลองถมพร้อมๆกันสองใบ เลยเอามาใส่อะไหล่จักรยาน โชว์(ไม่ห่วย):: ถ่ายรูปมาอวดน้องหนุ่ยและท่านอื่นๆให้ได้ชมกันครับ ตามประสาคนชอบอวด:)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรียงกันสองใบติด เมื่อก่อนไม่คิดซื้อตู้หรือกระบะพวกนี้ไว้ใส่ของ ตอนหลังของมันไม่เป็นระเบียบรกรุงรัง ซุกโน่นซุกนี่จนลืม! เดี๋ยวนี้หาง่ายมากขึ้น เพราะมีไม่มากและแบเรียงให้เห็นง่าย ทั่วถึง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ได้รับจดหมายจากพี่แจ๊ค ลพบุรี แกส่งชื่อและที่อยู่สมาชิกชมรมจักรยานโบราณแห่งสยามม าให้ มีรายชื่อทั้งหมด131 คนจากทั่วประเทศ อันนี้คงจะเป็นการดำเนินการขั้นแรกในการตั้งชมรม ก็คือการรวบรวมรายชื่อแล้วจัดส่งไปให้กับสมาชิกที่ไป ลงชื่อสมัครกับแกไว้ เพื่อจะได้เก็บไว้ติดต่อกัน อย่างน้อยไปที่ไหน จังหวัดไหน ถ้าอยากจะรู้ว่ามีใครเล่นจักรยานโบราณบ้างก็ต้องเปิด ดูเอากับที่อยู่ที่พี่แกส่งมาให้
    ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่แจ๊คได้ทำต่อไปเรื่อยๆครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พักนี้เห็นคนที่เก็บจักรยานนำออกมาขายกันมากกว่าซื้อ เศรฐกิจขาลงจะเป็นอย่างนี้ทุกกิจการ คนเล่นจักรยานถึงจะเจ็บตัวก็เจ็บเล็กๆ คนที่ไม่ได้ซื้อหากันในราคาแพงและก็เล่นแบบสนุกมากกว ่าการซื้อขายจะไม่กระทบกระเทือน เพราะมนุษย์เงินเดือนอย่างพวกผมจะซื้อรถที่เป็นคันก็ ไม่มีตังค์ จะเหลือก็แค่ซื้ออะหลั่ยเก็บไว้ทีละชิ้นๆหลายๆเดือนก ็ได้คันหนึ่ง ยิ่งได้มาด้วยความยากลำบาก ยากที่จะเบื่อ...(ลิเกเสียไม่มีที่ติ)

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ผมชื่อ ชวลิต โยธานารถ
    33/3 ม.7 ต.ตาลเดี่ยว อ.แก่งคอย จ.สระบุรี
    18110

ถ้าเอาผมเพิ่มเข้าชมรมจักรยานโบราณแห่งสยามได้ไหมครั บ แล้วต้องทำยังไงครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จดชื่อไปแล้ว และจะจัดส่งไปให้ครับ ส่วนชมรมจักรยานโบราณแห่งสยาม ถ้าอยากเป็นสมาชิกก็เขียนชื่อและที่อยู่ส่งไปที่พี่แ จ๊ค ตามกระทู้ พี่แจ๊ค กับชมรมจักรยานโบราณแห่งสยามได้เลย มีที่อยู่ที่ในนั้นครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้เพิ่งจะซื้อซันบีม26"ชายมาคันนึง ทำให้หันไปหันมาอยู่นานว่าจะออกทางไหน เงินก็ไม่พอ รถก็อยากได้ สุดท้ายหวยก็เลยต้องมาออกที่รถที่จะเก็บไว้ใช้ในบ้าน อย่างละคัน คือโรบินฮู้ด28"ชายและฮัมเบอร์28"หญิง แต่สงสัยท่าทางเดือนนี้คงจะได้กินแกลบแหงๆ:: รถคันเก่าเสียดายก็เสียดาย คันใหม่ก็อยากได้ ทำไงได้ไอ้ความอยากมันไม่เข้าใครออกใคร แต่เล่นรถมันก็ต้องมีการเอานี่ออกไปเอานั่นเข้ามาบ้า ง ขืนซื้อเข้าอยากเดียว ไม่คายของออกไปเพื่อบรรเทาเงินที่จ่ายออกไปบ้าง มันก็จะเดือดร้อน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสาร์ที่แล้วเดินคลองถม ได้พบกับจักรยานคันหนึ่ง ทรงแบบสปอร์ตชาย26" เบรคดุม ไปเดินดูใกล้ๆพบว่าเป็นยี่ห้อpeacock ไม่พบมานาน เมื่อก่อนเจอแต่รถขนาด28" มาดูคันนี้เป็น26"รายละเอียดพวกลายน้ำเยอะดี โลโก้ตัวหนังสือทำแล้วดูคล้ายกับฟิลลิปส์

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาดูรูปเพลทหน้ากันครับ จะเห็นตัวหนังสือตัวหน้าและตัวท้ายจะทำคล้ายๆฟิลลิปส ์

รูป รูป  

หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 83 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks