คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 34

หน้าที่ 34 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 84 134 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้หยุดพักทำจดหมายเหตุฯเนื่องจากเพราะไม่ค่อยจะม ีเวลา และไม่ค่อยมีเรื่องอะไรใหม่ๆเข้ามาคุย
    พอหยุดพักแล้วก็รู้สึกโล่งๆค่อยยังชั่ว ไม่ต้องคอยมีอะไรมาจี้เร่งคอยเตือนตัวเองว่าใกล้จะสิ ้นเดือนแล้วจดมายฯทำไปถึงไหน?...นึกแล้วเหนื่อย/\4
    แต่ก็ไม่ได้ว่าจะหยุดคิดทำอะไรเสียทีเดียว พอว่างทำจดหมายฯมันก็มีเวลานึกที่จะทำอะไรที่มันเกี่ ยวกับจักรยานเล่น หลายๆอย่างๆ อย่างเช่นตอนนี้ก็กำลังเก็บข้อมูลจักรยานแต่ละยี่ห้อ แล้วSketchรายละเอียดที่น่าสนใจเก็บไว้ดูเป็นยี่ห้อๆ ไป แต่ก็คงจะไม่ละเอียดหรือเหมือนทีเดียวนัก เอาแค่พอดูรู้ว่าจานโซ่แบบนี้เป็นของยี่ห้อนี้ เพราะถ้าSketch รถขึ้นเป็นคันนี่จะเสียเวลาและไม่สวยโดยเฉพาะวงล้อนี ่จะค่อนข้างยากถ้าจะเขียนให้มันกลมหรือวงรีโดยไม่เบี ้ยว....ลองชมตัวอย่างดูครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต่อไปเป็นโรบินฮู้ด จานโซ่ยังไม่ได้เขียนลงไป
    ก็คงจะSketchเอาพอสนุกๆ ทำไปเรื่อยๆ หาอะไรทำไป อันไหนทำซ้ำๆก็เปลี่ยนไปทำอย่างอื่น สลับไปสลับมาอย่างนี้ ก็สนุกไปอีกแบบ นอกจากตามหาซื้อของ ซื้อรถอย่างเดียว ทำแบบนี้ทำได้ทุกวันเมื่อมีเวลาว่าง;)

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สวยครับ แต่ข้อต่อ...หนา.....ไปหน่อย เหมือนรถญี่ปุ่น (หาเรื่องติจนได้ซิน่า)

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อต้นเดือนมีชาวเยอรมันนีขี่จักรยานเสือภูเขามาแว ะที่ร้านหน้าบ้าน มีเป้บรรทุกมาด้วยพะรุงพะรัง พอดีเจอกันก็คุยกันไปคุยกันมารู้บ้างไม่รู้บ้าง ก็ได้ความว่าแกขี่ขึ้นเหนือสุดลงใต้มาแล้ว เลยจูงมือแกไปดูรถที่บ้าน ยี่ห้อ ภาษาอังกฤษมีตัว B นำหน้า ที่คนไทยเรียกกันว่า บาสเตอร์ แต่แกอ่านว่า บัทธะเวน ก็สงสัยแกอ่านไม่ชัดหรือเปล่าก็จูงมือไปอ่านอีกคัน ก็อ่านเหมือนเดิม ก่อนกลับก็ถ่ายรูปกันหลายรูปและเค้าบอกว่าจะจัดส่งมา ให้ประมาณ 3 อาทิย์หลังจากวันนั้น ก็ดีครับได้ความรู้ขึ้นอีกนิด ได้ภาษามือมาอีกหน่อย คิดว่าคงได้รับเร็วๆนี้ ถ้าไม่ได้รับต้องโทษน้อง Nice เพราะว่าฝรั่งเค้าบอกให้กดชัดเตอร์ตรงนั้นตรงนี้ ไม่รู้น้องกดถูกปุ่มหรือเปล่า......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 24-05-2006 เมื่อ 14:35

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    ต่อไปเป็นโรบินฮู้ด จานโซ่ยังไม่ได้เขียนลงไป
    ก็คงจะSketchเอาพอสนุกๆ ทำไปเรื่อยๆ หาอะไรทำไป อันไหนทำซ้ำๆก็เปลี่ยนไปทำอย่างอื่น สลับไปสลับมาอย่างนี้ ก็สนุกไปอีกแบบ นอกจากตามหาซื้อของ ซื้อรถอย่างเดียว ทำแบบนี้ทำได้ทุกวันเมื่อมีเวลาว่าง;)
    สวยครับพี่ /\2 /\7 /\2
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ wasant ผมส่งจดหมายไปให้พี่แจ็คแล้วครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีข่าวจะแจ้งให้ผู้ที่รักจักรยานโบราณให้ทราบว่า ในเร็วๆนี้ ก็คือวันอาทิตย์ที่18 มิถุนายน 2549 ตั้งแต่เช้าจนถึงตอนเย็นทางชมรมจักรยานโบราณได้รับกา รติดต่อจากทางห้างมาบุญครองให้ไปจัดนิทรรศการเกี่ยวก ับจักรยานโบราณในบริเวณลานด้านหน้าห้างฝั่งที่ติดกับ โตคิว ซึ่งเป็นกิจกรรมหนึ่งที่ทางห้างให้มีขึ้นประกอบในการ แข่งขันจักรยานผาดโผน Mbk Biking Contest 2006
    ซึ่งเมื่อเย็นวานนี้ ก็ได้ไปนั่งคุยกับคนของชมรมฯที่ได้เข้าไปประชุมกับทา งผู้จัดงานครั้งนี้ เพื่อสรุปความคิดเห็น ในการจัดงาน รวมไปถึงความคิดเห็นที่เมื่อตอนกลางวันได้นึกๆแล้วร่ างนำเสนอในตอนเย็นวาน ซึ่งคิดว่าวันนี้ ตอนเย็นๆจะมีการประชุมเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกครั้งหนึ ่งที่บ้านของสมาชิกอีกท่านหนึ่งแถวๆนนท์
    อนึ่ง ในเบื้องต้นที่ทราบมา ทางผู้จัดไม่มีค่าใช้จ่ายให้นอกจากสิ่งอำนวยความสะดว กเช่นเต้นท์ประมาณสามหลังและลานด้านหน้าในบริเวณที่ก ว้างพอสมควร
    เมื่อวานนี้ก็ได้ให้ความเห็นไปว่า กิจกรรมครั้งนี้จุดประสงค์หลักๆคิดว่าเป็นกิจกรรมส่ง เสริมการขายของทางห้างมากกว่า เมื่อมีคนมาดูรถแข่งผาดโผน รถแปลก รถโบราณ มันก็เป็นการดึงคนเข้าห้างไปในตัว
    จักรยานโบราณอาจจะเป็นเพียงการสร้างสีสันเล็กๆน้อยๆก ลางย่านที่มีกระแสวัฒนธรรมใหม่ๆที่กำลังหลั่งไหลมาใน ย่านทำเลทองธุรกิจย่านนี้
    ดังนั้นกิจกรรมที่หากจะมีขึ้นมันช่วยไม่ได้ที่จะต้อง คิดว่าเค้าก็ได้ผลประโยชน์ไปเหมือนกันเป็นงานของทางห ้างเอง และการจัดนิทรรศการแต่ละครั้งมันต้องมีการใช้กระดาษว ัสดุอุปรณ์อะไรต่างๆ จิปาถะ ต้องซื้อทั้งสิ้น ยังไม่รวมถึงจักรยานซึ่งจะต้องใช้รถต้องเติมน้ำมันขน มา หากโชคร้ายจักรยานเกิดชำรุดขณะขนย้ายหรือโดนเด็กมือบ อน คนขี้ขโมยหยิบจับของบางชิ้นเสียหายหรือสูญหายไป ก็คงต้องรับผิดชอบกันเองซึ่งทุกครั้งที่มีงานนิทรรศก าร ทุกๆคนไม่ได้มีรายได้ในส่วนนี้อยู่แล้วส่วนใหญ่จะควั กเนื้อกันทั้งนั้น เป็นความชอบที่จะทำล้วนๆ
    ที่กล่าวมานี้ ก็ได้แสดงความคิดเห็นไปก่อนที่จะทำกิจกรรม เพื่อจะได้นำไปประสานงานกับทางผู้จัดเพื่อจะได้บรรเท าค่าใช้จ่ายหรือไม่ก็มีวิธีการที่จะอำนวยความสะดวกใน การจัดงานให้มากขึ้นดีกว่าจะมาบ่นกันเองทีหลัง
    ซึ่งก็ได้สรุปข้อดี และข้อเสียต่างๆ จึงเห็นว่า งานนี้ถ้าจะมองในแง่การประชาสัมพันธ์ให้คนรู้จักจักร ยานโบราณ สนใจจักรยานโบราณ ทำให้มีคนหันมาชอบจักรยานมากขึ้น มีการใช้จักรยานเพิ่มขึ้น ก็เป็นข้อดีเหมือนกัน ใครจะแข่งจักรยานผาดโผนก็แข่งไป เราก็อาศัยลานกว้างบริเวณที่เค้าจัดให้มา ซึ่งก็ไม่ค่อยจะได้โอกาสและบริเวณแบบนี้ได้บ่อยนัก ถือโอกาสรวมพลจักรยาน เผยแพร่ข้อมูลจักรยานโบราณให้คอเดียวกันพบปะกัน ก็น่าจะดี ส่วนข้อต่อรองเรื่องค่าใช้จ่ายหรือสิ่งอำนวยความสะดว กต่างๆใครมีหน้าที่ติดต่อประสานงานกับผู้จัด ก็นำไปดำเนินการ ได้ไม่ได้เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
    จึงแจ้งข่าวคราวความเคลื่อนไหวให้ทราบครับ และได้ลงข้อความและกิจกรรมที่เสนอไปว่าน่าจะทำอะไรบ้ างในงานนี้ให้อ่านกัน
    ถ้ามีข่าวคราวเพิ่มเติมก็จะแจ้งในโอกาสต่อไปครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 25-05-2006 เมื่อ 12:03

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปใบปลิวงานของเค้าครับ

รูป รูป  

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คิดว่างานนี้จะมีคนไปเยอะไหมครับ เพราะการเดินทางการขนส่งมันก็ลำบากอยู่นะ แต่ก็อยากให้ไปกันเยอะ ๆ นะ จะได้รณรงค์ให้ประหยัดน้ำมันกัน อยากเห็นรถคังเก่งของหลาย ๆ คนจัง พี่วสันต์และพี่ ๆ คนอื่น ๆ จะเอาอะไรไปน๊า.... อยากรู้จัง ผมอยู่ต่างจังหวัดคงไม่มีโอกาสได้ไป อยากให้มีการจัดงานเกี่ยวกับจักรยานโบราณทางภาคเหนือ บ้างจัง ถ้ามาจัดแถว ๆ ภาคเหนือนะผมสู้ตายเลย

ช่วงนี้ภาคเหนือฝนตกหนักทุกวัน น้ำท่วมเยอะด้วย ยังไงก็ขอให้ดูแลตัวเองด้วยนะครับสำหรับภาคเหนือให้ร ะวังน้ำท่วมฉับพลันด้วย เป็นห่วงทุกคนครับ เก็บจักรยานไว้บนที่สูง ๆ นะครับ
    เพราะไม่แน่ว่าตื่นเช้ามาจักรยานของท่านอาจจะหายไปกั บสายน้ำ ของอย่างอื่นปล่อยมันลอยไปกับ
    กระแสน้ำเถอะครับ แต่จักรยานสุดที่รักขอเถอะครับ ผมกะว่าจะขนขึ้นไปไว้บนหลังคาเลยครับสูงดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jimmy : 25-05-2006 เมื่อ 22:57

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นข่าวน้ำท่วม โคลนถล่มพัดหมู่บ้านหายไปกับสายน้ำที่อุตรดิตถ์ สุโขทัย แล้วน่าใจหายและสลดใจนะครับ ก็ต้องขอเอาใจช่วยให้ภัยจากธรรมชาติและอาจจะเกิดจากฝ ีมือมนุษย์ครั้งนี้หมดสิ้นไปโดยเร็วนะครับ
    ส่วนงานนิทรรศการจักรยานที่จะมีขึ้นที่หน้าห้างมาบุญ ครองในครั้งนี้ ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะมากันมากหรือเปล่า แต่จักรยานที่จะเอามาจอดให้ชมกัน คาดว่าน่าจะประมาณ30คันไม่รวมรถของผู้รักจักรยานโบรา ณทั่วไปที่อาจจะปั่นมาด้วยและจอดร่วมแจมอวดกันในครั้ งนี้
    ส่วนรถที่นำออกมาแสดงนั้น คนที่เคยเห็น เคยชมในนิทรรศการหลายๆครั้งที่ผ่านมาก็คงจะคุ้นเคยแล ะชินตากับรถพวกนี้อยู่แล้วนะครับ เช่นคานไขว้และบีเอสเอพับได้ในงานนี้อาจจะมีอย่างละส องคัน รถสีเดิม สีใหม่ต่างๆ รถเด็กหลายขนาด รวมๆแล้วก็คิดว่าคงจะไม่แปลกตาอะไรมาก คิดเสียว่าเป็นการนัดพบปะกันอีกครั้งหนึ่งมากกว่าหลั งจากหายไป ขาดกิจกรรมต่อเนื่องมาพักใหญ่ๆ ครั้งนี้ต่างกับหลายๆครั้งเนื่องจากจะไม่มีการปั่นจั กรยานเป็นขบวนไปไหนมาไหน นอกจากเอารถมาจอดมาโชว์พูดคุยกันเท่านั้นเอง
    ส่วนรายละเอียดอื่นๆเมื่อวานนี้เค้ามีการประชุมกัน วันนี้ก็คงได้ข่าวคราวที่ชัดเจนขึ้นอีกหน่อย แล้วจะมาบอกกันเป็นระยะๆครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ครับ ภัยธรรมชาติ ส่วนหนึ่งมาจากฝีมือมนุษย์ที่ทำลายธรรมชาติ เกิดขึ้นครั้งใดก็สูญเสียอย่างที่เห็นๆกัน ยิ่งเกิดในท้องที่ที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนจะไม่ทันระ วังตัวการสูญเสียจะมากกว่า วันนี้ท้องฟ้าเปิดแล้วครับ อยากให้กลับคืนสู่ภาวะปกติเร็วๆ ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียในครั้งนี้ด้วยครับ... ส่วนคุณหัวโป่ พักนี้ก็หายหน้าหายตาไปเลย จะถามข่าวคราวเกี่ยวกับน้ำท่วมเห็นว่าโทรศัพท์มีปัญห าอยู่ ยังไงก็ติดต่อมาคุยกันบ้างครับ..

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

2-3 วันนี้เสียเวลายุ่งกับงานวิจัยที่ค้างคามาแรมปีแล้วค รับ อยากจะทำให้มันจบๆ เจ้าโทรศัพท์ก็ดันเสียซ้ำเติมอีก มองดูหน้าซื้อ-ขาย ราคาก็ค่อนข้างแรงเอาการอยู่ แต่การซื้อขายเป็นเรื่องของคนสองคน ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ไม่ได้ขายเองหละครับ ไม่ว่าจะเป็นของแท้ เทียม ใกล้เคียง หรือไม่ใช่ไปเลยก็มีขาย หลากหลายรูปแบบ วันนี้อากาศแจ่มใส หลายบ้านหลายเมืองที่โดนภัย คงจะแจ่มใสสดชื่นขึ้น ขอมอบกำลังใจผ่านสื่อนี้ไป ให้ต่อสู้กับปัญหาที่จะตามมา นึกๆดูแล้ว อาจจะรุนแรงกว่าภัยธรรมชาติครั้งนี้เสียอีก สำหรับท่านอาจารย์คงสบายดีนะครับ อย่าปั่นรถถีบตอนเที่ยงคืนก็แล้วกัน(กลับตอนเช้า)
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

...ช่วงนี้มีข่าวไม่ค่อยดีนักทางภาคเหนือ ปัญหาหลักคงจะหนีไม่พ้นเรื่องการตัดไม้ทำลายป่า เป็นเรื่องที่
    ได้ยินจนชินตั้งแต่เด็กจนเดี๋ยวนี้ ( เด็กโต )*มนุษย์มีตำนานการทำร้าย ธรรมชาติมาตั้งแต่กำเนิด เพียงแต่
    เมื่อก่อนอาจะมีธรรมชาติเยอะพอที่จะ ให้คนเหล่านั้นทำร้าย แต่ตอนนี้อาจะถึงจุดวิกฤติแล้วก็ได้
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

*การทำร้ายธรรมชาติเป็นเรื่องแปลก เพราะผลที่ได้ไม่ค่อยตกอยู่กับผู้ที่ทำร้าย แต่ตกอยู่กับลูก
    หลานซึ่งไม่มีโอกาส ได้คัดค้านการกระทำของคนเหล่านั้น และไม่มีโอกาสเลือกแทนผู้ใหญ่ ในการลงมือ
    กระทำ
    *เจ้าของโลกที่แท้จริงคือเด็ก พวกเขาได้ขโมยมาจากผู้เช่า คือผู้ใหญ่ซึ่งเช่าอยู่ก่อนและจะหมดสัญญา
    ในเร็วนี้

ขอบคุณ
    0

ในจำนวนร้อยหรือสิบหลังคาเรือนที่ ที่ถูกสายน้ำพัดพาไป อาจจะเป็นหนึ่งหรือสองในนั้นที่มีจักรยานดีๆ
    ที่ถูกสายน้ำพัดพาไป ( เว้นแต่ทว่าล่ามโซ่ไว้ก็อาจแคล้วคลาดเนาะ อ.. )
    ขออนุญญาติใช้พื่นที่ตรงนี้ ส่งเป็นกำลังใจให้ชาวเหนือทุกท่านกลับคืนปกติสุขโดยเ ร็ววัน
    และขอบขอบคุณแม่ธรรมชาติ ที่ได้มอบธรรมชาติที่เหลือเฟือให้เรา และเราจะเป็นผู้เช่าทรัพยากรที่ดีต่อไปขอบคุณเน้อ:p
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 26-05-2006 เมื่อ 14:28

หน้าที่ 34 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 84 134 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks