คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 36

หน้าที่ 36 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 86 136 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

ขอบคุณพี่mkaมากครับ ว่างๆผมขออนุญาติไปเยี่ยมนะครับ (แหม่พี่ก้อ วางกำลังไว้อย่างนี้ ผมก้อไม่กล้ากระดิกเลยสิครับผม สายเค้าแรงจริงครับ)
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

ซันบีมไม่ต้องซ่อมแล้ว(ซ่อมอย่างอื่นมากกว่า)ล้อเล่น ครับ ส่วนใหญ่จะเล่นกับลูกสาวจนดึกซะมากกว่า จะขี่จักรยานวันไหนก็โทรบอกหน่อยครับ ได้ไปขี่เป็นเพื่อนครับ

พี่mka ครับ จริงๆวันที่ผมไปเยี่ยมพี่หนุ่ม ที่จริงพี่หนุ่มเค้าก้อว่าจาพาไปหาพี่อยู่ครับ แต่พอดีวันที่ผมไปฝนตกครับ เลยไม่ได้ไปครับ
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้หยุดงานไปหนึ่งวัน พาแม่และเด็กๆไปชมนิทรรศการเกี่ยวกับในหลวงของเราที่ เมืองทองธานี เดินอยู่ที่นั่นตั้งแต่สิบโมงเช้ากลับตอนเกือบห้าโมง เย็น เนื่องจากเป็นนิทรรศการที่ใหญ่และมีพื้นที่กว้างมาก
    ซึ่งก็มีน้องคนนึงโทรมาคุย ปรึกษาเรื่องการจะซื้อรถสภาพสีเดิมอยู่คันหนึ่งในราค าที่พอสมควร
    ความจริงแล้วก็ไม่ใช่จะเป็นคนที่รู้อะไรมากมายนัก แต่ถ้ามีน้องอยากจะทราบความคิดเห็นก่อนที่จะตัดสินใจ ซื้อก็ยินดีที่จะแสดงความเห็นในมุมมองของตนเองซึ่งคง ไม่ควรจะยึดถือเป็นมาตรฐานอะไรได้มาก
    ถ้าจะซื้อรถที่มีราคาค่อนข้างจะสูง เราก็ควรจะทราบบ้างพอสมควรว่า
    1.มันหายากหรือไม่ ราคามันน่าจะขึ้นกับความหายาก พบได้น้อยถ้ารถอยู่ในสภาพแบบนี้ หรือยี่ห้อนี้
    2. สีทำขึ้นมาใหม่หรือไม่ ในกรณีถ้าเจ้าของเดิมบอกว่าเป็นสีเดิม ต้องดูให้ดีๆว่าเป็นสีเหมือนเดิมหรือสีที่มีมาแต่เดิ มตั้งแต่ในเมืองนอกแล้วเข้ามาไทยโดยที่ยังไม่เคยถูกป ระกอบขึ้นเป็นคัน เพราะถ้าเป็นคันแล้วผ่านมาไม่ต่ำกว่าสามสิบปี คิดว่ามันน่าจะมีรอยแสดงให้เห็นถึงการผ่านการใช้งานม าบ้างแล้ว ไม่น่าจะใหม่ถึงขั้นเนี๊ยบ แต่อะไรๆมันก็เกิดขึ้นได้เสมอ มันอาจจะเดิมจริงๆก็ได้ ดังนั้นคิดว่าถ้าเอาคนที่พอรู้ไปดูด้วยก็จะดี แต่อย่าพาพวกช่างติไปน่ะ มันจะพาบรรยากาศเสียเปล่า ถ้าไปติรถต่อหน้าเจ้าของเขา/\4
    3. ถ้าเป็นพวกราเล่ห์หรือฮัมเบอร์26"ควรดูว่าเป็นรถทำใน มาเลเซียหรือไม่ ถ้าเป็นรถทำในมาเลเซียคิดว่าไม่น่าเล่น คนไม่ค่อยนิยม ข้อสังเกตที่เห็นได้ชัดสำหรับรถทำในมาเลเซียก็คือที่ ร้อยน็อตบังโคลนหลัง(บริเวณใต้หลักอานลงมาสักคืบ)จะเ ป็นแผ่นเหล็ก ซึ่งทั่วๆไปจะเป็นเหล็กท่อนกลมเล็กๆ
    4. ถ้าเป็นรถ26"หญิง คนจะไม่ค่อยนิยมเล่น มักจะเล่นรถผู้ชายมากกว่า ดังนั้นถ้าต่อไปเบื่อแล้วอยากจะขายต่อ อาจจะมีคนซื้อน้อยไปสักหน่อย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนเอารถโรบินฮู้ด28"ชายออกมาขัด-ล้าง เตรียมสำหรับจะให้น้องคนที่จะซื้อในวันเสาร์ที่จะถึง ที่นำมาขัดก็เพื่อทำความสะอาดและเช็คสภาพเรื่องรอยตำ หนิต่างๆอันอาจจะมองไม่เห็นในครั้งแรก ทำให้อาจจะบอกไม่ครบตอนที่โพสต์ขาย พอล้างและขัดตัวโครงก็สบายใจที่ไม่พบรอยตำหนิอะไร ยังอยู่ในสภาพดี แต่พอขัดวงล้อหน้านี่สิ เจอข้อที่ไม่บอกให้ครบในตอนแรกก็คือ เป็นล้อดันลอปด้วยสิ เพราะถูไปถูมาเห็นรอยประทับตราจางๆ จากที่บอกตอนแรกว่าล้อไม่แน่ใจว่าเป็นของอะไรแต่จากล ักษณะกระทะล้อคิดว่าใกล้เคียงกับดันลอปซึ่งก็พบว่าเป ็นดันลอปจริงๆ ส่วนล้อหลังยังไม่พบรอยแต่ก็คิดว่าน่าจะเป็นดันลอปเห มือนกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ marantz
    พี่mka ครับ จริงๆวันที่ผมไปเยี่ยมพี่หนุ่ม ที่จริงพี่หนุ่มเค้าก้อว่าจาพาไปหาพี่อยู่ครับ แต่พอดีวันที่ผมไปฝนตกครับ เลยไม่ได้ไปครับ
    มหาลัยฯยังไม่เปิด วันเสาร์นี้มาซิ วันเสาร์นี้ว่าจะไปเที่ยวคลองถมและรัชดาเพราะว่ายังม ีอะไรค้างคาใจอยู่(ต้นเดือน)หลังจากนั้นก็จะหยุดยาวห น่อยกะว่าจะเก็บเงินไว้ปลูกกระต๊อบสักหลัง ถ้ามาก็นั่งรถเลยที่เคยลงบ้านหนุ่ม รถจะเลี้ยวโค้งขวา 1 โค้ง ซ้ายอีก 1 โค้ง และลงก่อนโค้งขวาข้างหน้าซึ่งเป็นโค้งที่ 3 วันนั้นหนุ่มก็คงไปด้วย ออกจากที่บ้านเที่ยงไปรับมือโปร(เฮียแว่น)ที่นครปฐมแ ล้วตรงดิ่งคลองถม ตอนกลับก็จะแวะส่งให้ที่ศิลปกรเลย สนไหม 01-1902756

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าเอารถโบราณออกขี่ตามเคยกลัวว่านานๆขี่ทีแล้ วจะเหนื่อย ริมเขื่อนแม่น้ำอากาศดี ก็ตั้งหลักเดินไปเดินมา เมื่อวานอ่านหนังสือพิมพ์เจอบอกว่า การเดินถอยหลังมีประโยชน์กว่าการเดินไปข้างหน้า ก็ลองดู....เดินหน้าไป เดินถอยหลังกลับ รวมๆแล้วได้หลายกิโลอยู่ ยังดีที่ยังเช้ามืดอยู่ถ้าเป็นกลางวันต้องมีคนว่าบ้า แน่ แต่เคยชินแล้วกับคำที่ว่านี้ เพราะเมื่อก่อนที่ขี่รถโบราณใหม่ๆ พวกก็ว่าบ้า ขี่จักรยานออกจากบ้านเช้ากลับเอาเย็นพวกก็ว่าบ้า ถ้าเป็นแถวๆบ้านไม่ค่อยมีคนพูด เพราะแกเห็น "คนบ้ารถถีบ" โดย วสันต์ เกิดศิลป์ ตั้งอยู่ในตู้เต็มหมด.......

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ก็พี่ mka เล่นขี่ข้ามจังหวัดอย่างนั้นก็น่าอยู่เนาะ /\
    ..ยินดีกับผู้ที่เลิกสูบบุหรี่ และเลิกซื้อ ( แต่ขอเพื่อนดูดเนื่องในวันงดบุหรี่โลกครับ )
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รู้สึกสบายใจครับวันนี้ ที่ได้โอนเงินสนับสนุนซื้อเครื่อง Server เพราะผมเคยใช้เวปนี้ขายสินค้าแล้วได้กำไร ถ้าไม่มีเวปนี้ไม่รู้ว่าป่านนี้ผมจะขายได้รึปล่าว ขอเรียนเชิญครับแค่ท่านละ 100 บาท ถือว่าซื้อใจกันครับ

เมื่อวานไปโรงเหล็กใจแทบสลายครับ เพราะว่าเขากำลังตัดเจ้ารัดจ์ตรามือต่อหน้าต่อตา ไปไม่ทันครับ ถ้ารถผมไม่น้ำมันหมดก่อนละก็ ป่านนี้มานอนในมุ้งผมแล้ว เลยได้แต่เพจหน้า ดุม และจานโซ่ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พักนี้ไม่ค่อยจะมีอะไรมาคุย เลยเอารูปตะเกียงจักรยานที่เพิ่งจะได้ มาอวดไปพลางๆก่อนนะครับ ได้ข้อมูลเบื้องต้นมาว่าเป็นตะเกียงของตำรวจอังกฤษใน ยุคประมาณสงครามโลกครั้งที่1 สามารถยกถอดออกจากรถแล้วหิ้วไปไหนมาไหนได้ หรือจะเหน็บกับเข็มขัดก็ได้ ยี่ห้อHiatt&Co ทำในเบอร์มิงแฮม อังกฤษ ค้นชื่อในอินเตอร์เน็ตบริษัท นี้ปัจจุบันทำกุญแจมือสำหรับให้ตำรวจใช้

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กระจกหน้าเป็นเลนส์นูนหนามาก จุดไฟแล้วส่องเหมือนไฟฉาย ส่องผนังแล้วสามารถมองเห็นรายละเอียดตัวหนังสือได้ค่ อนข้างชัด มีขนาดใหญ่ แข็งแรง ไม่บุบง่าย หนักประมาณร่วมๆหนึ่งกิโล

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เล่นรถจักรยานจากโรงเหล็กมันสนุก ตื่นเต้น แต่ต้องอดทนขยันหา ของบางทีจะเป็นของเราก็แค่เสี้ยวหนึ่งของเวลา ไปช้านิดเดียวคนอื่นเอาไปกินหรือเป็นอื่นไป กลับก่อนนิดเดียวก็อดเหมือนกัน รถโรงเหล็กส่วนมากก็รถสนิม สมกับเป็นจักรยานโบราณ แต่เรามีโอกาสหาได้แค่ใกล้ๆบ้านเท่านั้น ถ้าไปไกลๆไม่คุ้มทุน รถสนิมก็ดีไปอย่าง ไม่ต้องกลัวสีหลุด สีร่อน โดนอะไรขีดข่วนเหมือนกับช่วยเราขัดสนิมไปในตัว เราขัดสนิมนิดหน่อย เอาน้ำมันดีเซลผสมกับกีวีขัดรองเท้าสีดำ ทาให้ทั่ว ก็สวยแบบโบราณ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เปิดฝาออกได้ ตะเกียงใบนี้สามารถพรางไฟ ไม่ให้คนร้ายมองเห็นได้ โดยมีแผ่นทองเหลืองด้านในอีกชั้นหนึ่งสามารถเลื่อนปิ ดเปิดได้

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-06-2006 เมื่อ 12:11

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานตอนกลางวัน มานั่งปวดหัวกับการหาวิธียึดตะเกียงกับหลักไฟ เมื่อคืนนี้ลองเสียบหลักไฟเข้ากับช่องเล็กๆใต้ตะเกีย งปรากฎว่าเข้าได้ เลยโล่งอกไปที:(

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-06-2006 เมื่อ 11:28

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตะเกียงใบนี้ไม่มีทับทิมข้าง ถ้าดึงแผ่นพรางไฟก็จะมืดสนิท

รูป รูป  

หน้าที่ 36 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 86 136 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks