คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 37

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 37 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 87 137 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

ขอบคุณอาจาร์ยครับ อุตส่าห์ชวนพอดีติดธุระที่บ้านเล็กน้อยครับผม ใจจริงก้ออยากไปมากครับ แต่ต้องช่วยพ่อนิดหน่อยครับ เมื่อวานไปหาปู่เลยแวะร้านจักรยานห่างบ้านพอควร ได้คอแฮนด์เฮอร์มาอันนึงครับ สภาพเก่าๆ ร้อยกว่าบาท แต่ด้วยความที่ผมหาของประเภทนี้ยากในย่านนี้ เลยคิดว่าสมน้ำสมเนื้อครับ
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงเย็นของวันที่ 31.5.49ได้ขี่คานไขว้ไปเตะฟุตบอลกับพลพรรค พอไปถึงที่สนามๆหญ้าเละเล่นไม่ได้
    ต้องย้ายไปเล่นสนามปูนโกเล็ก ( โกหนู ) ที่จอดล๊อคจักรยานก็ห่างตาไปอีก ตอนเลิกเตะบอลก็พากันไปกินน้ำ
    ปั่น จะกินกันทุกครั้งที่ไปเตะบอล รสชาติก็งั้น ( แต่คนขายน่ารัก. ) ขากลับเกือบทุ่มมาถึงที่จอดรถปรากฏว่า
    เหลือแต่โซ่แต่รถไม่อยู่

( ตะเกียงใหม่งามมากครับ )/\2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 01-06-2006 เมื่อ 15:07
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

...สดุ้งตื่น..โถที่แท้ก็เก็บเรื่องรางวัลที่หนึ่งกั บคานไขว้อาจารย์นี่เอง/\4
    หลับฝันชั่วคืนพอตื่นก็คืนพี่วสันต์ไป
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เราต้องเอาโชว์ เก็บไว้ใครจะรู้ว่ามีของดี ไปเอากุญแจมาถอดโซ่ที่ล่ามไว้ ค่อยๆยกใส่รถที่มีเบาะฟองน้ำวางอยู่ข้างใต้ มีผ้านวมนุ่มๆรองไว้อีกชั้นหนึ่ง ติดเครื่องรถยนต์ค่อยๆขับออกไป จะมีมากันกี่คัน กันน๊า ของเราต้องเป็นหนึ่ง โถ..อุตส่าห์ตามหามาตั้งนาน "ของผมเองครับ" คุณได้มาอย่างไรครับ "ผมเฝ้าตามหามาหลายปีแล้วครับ" "ก็พยายามเพียรตามมานานครับ" รู้สึกว่ามีคนสนใจมากนะครับ "ครับ ก็เห็นคนเดินตรงมาที่นี่ที่เดียวครับ" คุณรู้สึกอย่างไรที่มีงานวันนี้ "ผมดีใจครับอยากให้มีทุกๆปี แต่ปีนี้ผมภูมิใจมากครับ คานไขว้นี่ผมชอบมากครับ" ก๊อก ก๊อก ก๊อก ...ทำงานได้แล้ว เห็นเงียบไป....

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้ซื้อของ มักจะใช้วิธีโทรคุยกับพรรคพวกมากกว่าเดินท่อมๆ เนื่องจากมีเวลาน้อยและตามเค้าไม่ค่อยจะทัน จักรยานคันที่คิดว่าจะเก็บๆก็ลดจำนวนลงมาเรื่อยๆ เปลี่ยนเอาเงินมาซื้อของอย่างอื่นที่เก็บง่ายแทน
    อะไหล่จักรยานบางชิ้นราคาเทียบได้กับของโบราณอย่างอื ่นสภาพดีๆเก่าลึกๆทีเดียว ดังนั้นตอนหลังๆจึงมักจะคิดหนักถ้าไม่รักจริงๆก็จะไม ่ซื้อเก็บไว้ ยกเว้นอะไหล่บางอย่างเช่นแกนล้อแกนเพลากระโหลก
    ส่วนตนเอง ตอนนี้คิดว่าไม่ค่อยจะเล่นรถที่เป็นเบรคดุม ก็จะไม่ซื้อดุมเบรคมาเก็บไว้ เงินจมเปล่าๆถ้าซื้อมาเก็บไว้เฉยๆ ที่ยังเก็บอยู่ก็เห็นจะเป็นตะเกียงจักรยาน ถ้าเป็นตะเกียงแก๊สก็คิดว่าคงพอแล้ว ส่วนตะเกียงน้ำมันก็ยังคงเก็บอยู่เรื่อยๆถ้าราคาพอซื ้อได้
    เมื่อก่อนเคยคิดว่าต้องมากเข้าไว้ เก็บให้ทุกยี่ห้อได้ยิ่งดี ทุกๆเดือนๆต้องมีรถเข้าบ้านสอง-สามคัน แต่ก็มาตายเรื่องที่เก็บและแนวโน้มในอนาคตโอกาสที่จะ นำมาประกอบให้เป็นคันได้ครบ ค่อนข้างจะยาก เลยหยุดเก็บรถเป็นคันเอาไว้ก่อน ยกเว้นที่ถูกใจจริงๆ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การเล่นรถจักรยานโบราณ น่าจะเล่นแบบสบายๆ ไม่เครียด การเล่นรถมากเกินไปไม่มีที่เก็บ...เครียด .. เล่นรถแพงเกินไปครอบครัวเดือดร้อน...เครียด เล่นแล้วกลัวสู้เขาไม่ได้...เครียด...เล่นรถสีเดิมกล ัวโดนขีดข่วน...เครียด...เล่นรถจนไม่มีเวลาเล่นอย่าง อื่น. ก็เครียดไปตามๆกัน คนที่มีอายุยืนอยู่จนเดี๋ยวนี้ เมื่อ 60 - 70 ปีก่อนที่พวกคุณลุงคุณป้ายังหนุ่มยังสาว ท่านได้ใช้ชีวิตในสภาพแวดล้อมที่เอื้ออำนวยต่อการดำร งชีวิต ...ถอดรองเท้าเดินตามท้องทุ่งท้องนา หาผักหญ้าปลอดสารพิษกิน ปลามีอยู่เต็มหนองน้ำ ใช้จักรยานไปได้ทุกที่ทุกทาง ....ทำไปกินไปไม่มีระบบทุนนิยม ...ปัจจุบันความเจริญเข้ามา...ทำให้คนเครียด...ทำแทบ ตายยังไม่มีกิน...แล้วพวกเราๆจะมีอายุยาวกันเท่าไรใน เมื่อเด็กๆเดี๋ยวนี้ก็เป็นความดัน .. เบาหวานกันแล้ว ...เอ้อลืมไป ...ความเครียดเกิดจากทำฮัมเบอร์ 28" ชายไม่เสร็จสักทีก็เป็นความเครียดอีกอย่างหนึ่งของคน กรุงเทพฯ.....

มาตรฐาน test test

เมื่อคืนเอาราเล่ย์26หญิงที่เคยใช้ในมหาลัยมาเช็คสภา พดู เพราะตั้งแต่เอากลับมาไม่เคยเช็คเลย
    เริ่มจากเกียร์ครับ
    เกียร์1ปกติสุขดี เกียร์2เอาเรื่องครับ หลุดเลย ลองตั้งโซ่เกียร์ดีดีก้อไม่หาย เลยลองโดดเข้าเกียร์3โอ้โห/\6
    หอนดังหว๊อดๆอย่างกับสุนัขเห่าเลยครับ
    คงเกิดจากการที่ผมชอบขี่เร็วเกินมนุษย์มนาเค้า เพื่อนขี่มอไซด์ไปไหนเราก้อดันขี่ไล่กวดเค้า แล้วดันทันเค้าด้วย เกียร์3ใช้ตลอดและใช้หนักด้วยเลยมีปัญหาครับ เพราะบางทีขี้เกียจปั่นก้อให้เพื่อนที่ขี่มอไซด์เค้า ดัน:D จักรยานไปด้วย(คงเคยเห็นแบบที่ชาวบ้านเค้าถีบมอไซด์ก ันเวลารถเสียนะครับ) สงสารรถครับไม่น่าถีบแรงๆเลย/\4
    ดูล้อครับ
    ล้อหลังแกว่ง1/2เซ็นต์ ครับ สาเหตมันมีครับ
    1.ไม่เคยเบรคเลยเวลาข้ามลูกระนาด,ตัวหนอน ที่มีอยู่ในมหาลัยเต็มไปหมดครับ:p
    2.อัดสามครับ แต่ทำไม่บ่อย ครับ

**ยอมรับว่าใช้รถผิดมนุษย์มนาเค้า :p แต่ว่าใช้งานตามจริงน่ะครับเพราะติดจักรยานมากกว่ามอ ไซด์
    ปล.อยู่มหาลัยเทอมที่แล้วคันนี้เปลี่ยนยางนอกไปแล้ว2 เส้น+ใน2เส้นครับ:p

ต้องอภัยผู้ทีถนอมรถด้วยนะครับ เพราะบางทานอาจจะมองว่าไม่ดี

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

จักรยานที่หงายท้อง ก้อเหมือนกับคนที่มีความสามารถแต่ไม่นำความสามารถนั้ นมาใช้ ได้ข้อคิดเลยว่าหลังจากนี้จะไม่ทำตัวเป็นจักรยานหงาย ท้องอีกแล้ว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในวันเสาร์(วันนี้ 3 มิ.ย.49)และวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้(4 มิ.ย.49)มีกิจกรรมปั่นจักรยานดูไฟและถวายพระพรให้ในห ลวง ถ้าใครสนใจจะไปปั่นก็สามารถไปได้นะครับ กิจกรรมทั้งสองวันที่จะมีขึ้นนี้ ให้มารวมตัวกันในเวลาประมาณ17.30 น. ณ.ท้องสนามหลวง รายละเอียดให้เข้าไปดูได้ที่ www.thaicycling.com ขออภัยที่อาจจะแจ้งให้ทราบช้าไปสักหน่อย ส่วนตัวเองยังไม่รู้ว่าจะว่างไปหรือเปล่า
    ลืมบอกไปว่า การปั่นในวันเสาร์เป็นการนัดแนะกันของผู้นิยมปั่นจัก รยานเสือภูเขาในเวบ www.mtb.com ส่วนวันอาทิตย์จัดขึ้นโดยกรุงเทพฯมหานคร ถ้าใครสะดวกวันไหนก็ไปได้ในวันนั้นครับ
    ทั้งสองวันสิ้นสุดการปั่นกลับมาที่เดิมในเวลาประมาณส องทุ่มกว่าๆครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 03-06-2006 เมื่อ 07:28

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้มีความสุขกับการรอคอย จักรยาน(เก่า)คันใหม่ที่กำลังจะมา และกำลังวางแผนการที่จะทำอย่างไรไม่ให้คนที่บ้านสังเ กตได้ว่า มีรถเพิ่มมาอีกคัน เฮ้อ!::
    จริงๆเค้าก็ไมใช่คนเกลียดจักรยานโบราณ ซ้ำยังช่วยจัดมุมต่างๆในบ้านให้จักรยานดูดีเสียอีก แต่ที่บ่นก็คือจักรยานมันเป็นของใหญ่เอามาจอดในบ้านม ันกินที่ เด็กๆไม่ค่อยจะมีบริเวณเล่นกัน
    สงสัยจะได้เอาจักรยานคันใหม่มาขี่ในที่ทำงานแน่ๆ ได้เปลี่ยนจากรถ28"มาเป็น26"บ้าง สบายใจหน่อยที่ไม่มีเพลทให้คอยกังวล เพียงแต่เตรียมซื้อกุญแจดีๆมาคล้องโซ่อันเขื่องสักสา มดอกก็พอแล้ว.:)

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เห็นไหม..เห็นไหม มีของดีก็เครียด มีของไม่ดีก็เครียดกลัวสู้เขาไม่ได้ จะเอาเข้าบ้านก็เครียด ใช้โซ่เส้นเล็กไปก็เครียด ล่ามมากไป( 3 ดอก)ก็เครียดเพราะเวลาจะเอาไปขี่แต่ละทีต้องใช้เวลาห าลูกให้ตรงกับแม่นานไปเลยเครียด ...(ภาพข้างบนเป็นบ้านคนหรือร้ายขายอะหลั่ย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 05-06-2006 เมื่อ 08:46

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

หลายคนเริ่มที่จะจับแนวทางของตัวเองในการที่จะเล่นรถ ถีบได้แล้ว อมสุขปนทุกข์ต่างกันไป ส่วนตัวขอเป็นแค่นี้พอก่อน คิดว่ายังสนุกอยู่เลย วันก่อนได้รถถีบ 28” หญิง จากร้านขายของเก่าเจ้าเดิม ไม่แน่ใจว่าเป็นฟิลลิปหรือเฮอร์คิวลิสหรือว่าอาร์มสต รองอื่นๆ สภาพคือผุบ้างแต่เชื่อมทั้งคันเลย เพลทหาย แต่ส่วนประกอบอื่นๆถือว่าครบครับ ที่ขาดคือจานปั่น อย่างแฮนด์นี่ยังใช้การได้ดี แต่ไม่ตอกอะไรเลยทำให้ไม่รู้ว่าเป็นยี่ห้ออะไร แต่ดูจากชุดเบรกเหมือนอาร์มสตรองมาก เห็นที่ต้องไปขัดที่ดุมล้อดู เผื่อจะมีจดหมายเหตุบอกบ้าง สรุปแล้วเจ้าเดิมพยายามที่จะใช้งานเจ้าหญิง 28 คันนี้มาก จากบาดแผลตามร่างกาย กว่าเนื้อเนื้อของเจ้าจะเป็นบาดแผลไม่ใช่เรื่องง่ายๆ นัก อาจารย์! ตอนนี้ผมทำเบอร์หาย ไม่รู้ติดต่อยังครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพที่ลง เป็นภาพที่ถ่ายตอนไปบ้านจักรยานครับผม

ตอนนี้กลับมหาลัยแล้ว นำรถชาย26แท้บ้างไม่แท้บ้างมาใช้งาน จานเดิมมี แต่ฟันมันกุด
    เลยเอาจาน ของอินเดียใหม่ มาใช้ ที่จริงแล้วเราไม่ต้องไปกังวลมากครับ ของใช้งานจริง กับของสะสมมันคนละเรื่องกันครับ คิดได้ดังนี้เลยไม่ซีเรียส ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้คิดว่าจะนำเสื้อสีเหลืองมาใส่บ่อยๆ ทั้งเสื้อที่มีตราสัญญลักษณ์ฉลองในหลวงทรงครองศิริรา ชสมบัติครบ60ปีและเสื้อสีเหลืองอื่นๆเช่นเสื้อคนบ้าร ถถีบและเสื้ออื่นๆ
    จึงขอเชิญชวนผู้รักจักรยานโบราณทุกๆท่าน ร่วมกันใส่เสื้อสีเหลืองด้วยกัน เพื่อเป็นการแสดงความรักที่มีต่อในหลวงของเรา
    /\7 ขอพระองค์ทรงพระเจริญ/\7

หน้าที่ 37 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 87 137 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks