คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 39

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 89 139 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ได้รับจดหมายเหตุแล้วครับ

ขอบคุณพี่วสันต์มากครับ ผมส่งชื่อที่อยู่ไปให้พี่แจ็คแล้วครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนเล่นรถจักรยานเก่า ถ้าเกิดไปเจอรถที่มันหายากๆแล้วเจ้าของเกิดขายให้ขึ้ นมา ถ้ามันไม่แพงจนสุดโต่งหรือไม่เหลือบ่ากว่าแรงมากนัก ก็คิดว่าซื้อไว้เถอะ แต่ถ้าคิดว่าไม่ซื้อก็ต้องทำใจได้และต้องไม่หันกลับม าซื้ออีก เพราะเกิดเจ้าของเค้าขายไปแล้วเราดันเกิดอยากได้ภายห ลัง มันจะเป็นเรื่องที่น่าเจ็บใจที่โอกาสมันมาถึงแต่ไม่ไ ด้ซื้อ
    เมื่อก่อนไปเดินคลองถม เจอรถสามล้อเด็กอยู่คันนึง โบราณมาก เค้าขายอยู่380 บาท ไอ้เราก็ต่อไป300 ถ้วนเค้ายังไม่ให้
    " ไม่เป็นไร ..! เดี๋ยวค่อยมาอีกที อาจจะได้.."
    กลับมาอีกครั้ง รถไม่อยู่แล้ว นึกเขกกระโหลกตัวเองด้วยความเจ็บใจ กับความต่างแค่80 บาท ดังนั้นตอนหลังๆถ้าเจอของก็จะตัดสินใจทันทีว่าเอาหรื อไม่เอา แล้วจึงค่อยต่อ ถ้ายัง50/50 ก็จะต่อหนักๆแบบถ้าซื้อแล้วก็ไม่เสียดายเงิน เวลาคุยก็จะเก็บอาการตื่นเต้นเอาไว้สักนิดนึง..ถ้าเจ อของดีๆ./\

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ได้รับข่าวดี ว่าซันบีม26"ชายคันใหม่ได้ถูกแยกชิ้นส่วนหลักๆออกหุ้ มด้วยกระดาษแข็งแล้ว แพ็คใส่ลังไม้ยึดด้วยscrew อย่างแน่นหนา
    "...นายจะต้องเอาออกยากแน่ๆ อาจจะต้องใช้เลื่อยมาเลื่อยออกแหงๆนายเอ๋ย..!.." เสียงแว่วๆมาทางโทรศัพท์ที่พูดคุยกัน
    ของคาดว่าน่าจะมาถึงประมาณอาทิตย์หน้า คงต้องออกแรงเอาออกมาประกอบอีกครั้ง
    จักรยานถึงจะเป็นเหล็กก็จริง แต่มีบ่อยไปที่ถูกกระแทก หรือเบียดจนทำให้แฮนด์ บังโซ่ บังโคลนคดหรือเบี้ยวได้ ดังนั้นเพื่อความไม่ประมาท จึงขอให้แพ็คใส่ลังไม้มาเลยดีกว่าจะได้อุ่นใจหน่อย
    นึกถึงตอนเมื่อก่อนที่จักรยานขนจากเมืองนอกมาบ้านเรา ก็ใส่ลังไม้เหมือนกัน ผิดแต่เพียงที่ตอนนี้กำลังขนขึ้นมาจากทางใต้เท่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 10-06-2006 เมื่อ 12:00

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เวลาไปเจอจักรยานคันที่ชอบๆ แล้วจะเอ่ยขอซื้อกับเจ้าของสักครั้ง กว่าจะพูดได้ต้องรวบรวมความกล้าพอสมควร กลัวเค้าจะว่าเอา ยิ่งเป็นรถที่เค้าใช้อยู่ประจำด้วยแล้ว กลัวเค้าจะว่าเหมือนไปดูถูกเค้า
    แต่ถ้าเป็นรถที่อยู่ในบ้านที่เค้า ซื้อ-ขายอยู่แล้ว ก็น่าจะพอคุยได้ ถึงจะไม่ขายวันนี้ แต่ก็พูดให้ได้รู้ว่าเราสนใจอยู่ วันไหนคิดจะขายเค้าก็ต้องนึกถึงเราบ้าง
    แต่ก็ยังมีไม่บ่อยนักที่จะไปให้ราคาเค้าก่อน กลัวมันจะดูไม่ดี ซึ่งก็มีหลายคันเหมือนกันที่มัวรีๆรอๆเลยโดนคนอื่นซื ้อไปเพราะว่าเค้ากล้าให้ราคา....เฮ้อ!..,:: มันเหมือนต้องเดาใจเจ้าของด้วย

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานไปกรุงเทพมา ไปแถวสนามหลวงเสื้อเหลืองเต็มไปหมด ไอ้เราดันใส่เสื้อสีม่วงไป คนมองตรึมครับ เค้าคงประหลาดใจว่าตัวอะไรวะ ม่วง ๆ ตอนไปผ่านจังหวัดตาก ผมเพิ่งรู้ว่า จังหวัดตากเค้ามีช่องสำหรับปั่นจักรยานโดยเฉพาะ ประมาณระยะทางแล้วน่าจะประมาณ 10 กิโลได้ ถ้ากรุงเทพมีอย่างนี้บ้างก็ดีนะ
    /\3 โปรดช่วยกันสนับสนุนเว็ปด้วยนะครับ แค่ท่านละ 100 บาท ท่านที่เคยขายรถขายอะไหล่ได้กำไรเป็นร้อยเป็นพัน เอาส่วนที่ท่านเคยได้กำไรโดยการขายผ่านเว็ปแห่งนี้มา ช่วยเว็ปเถอะครับแค่ท่านละ 100 บาท/\3 /\2 /\2

Senior Member tee-9's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฝากให้พี่วสันต์ดู

Robin Hood คานคู่ที่คุยกันครับ ผมเอารูปมาให้ดู

รูป รูป    
    /\3 Orbit club

ขอบคุณ
    0

ข้อต่อ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ตะเกียบหน้า

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

:d

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

แฮนด์

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

หลักไฟ

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่
    เมื่อวานตอนเย็น เอารถถีบออกมาปั่นเป็นครั้งแรกหลังจากฝนจางนางหาย อดไม่ได้ที่จะไปเยี่ยมเยียนลุงซ่อมรถถีบแห่งบ้านหัวท ุ่ง ที่เพิ่งจัดตั้งชมรมปั่นจักรยานบ้านหัวทุ่งไปหมาดๆ เป็นการชักจุงให้ผู้เฒ่าผู้แก่แถวๆบ้านออกกำลังกายได ้ดีที่เดียว ส่วนแก่นั้นซ่อมรถถีบขายด้วย ในบรรดาที่จอดอยู่ในโรงซ่อม ดูด้วยสายคาดว่าประมาณซัก 30 คันเห็นจะได้ มีทั้งอังกฤษ ญี่ปุ่น อินเดียและไทย มากหน้าหลายตา ดันไปสบตากับเจ้าจานวายขากลมอีกแล้ว แต่อันนี้สภาพก็ใช้ได้ ที่สวยเห็นจะเป็นฟันของจานที่ยังมีส่วนตัดอยู่(ปลายย ังไม่แหลม) เหมือนจานไม่ได้ใช้มาเท่าไหร่ ดูเหมือนจะแกะจากคันอื่นมาใส่ เพราะมีแต่ด้านจานที่เป็นขากลม อีกข้างก็เป็นขาเหลี่ยมธรรมดา ไม่รู้จะทำยัง ให้เจ้าของเค้าขายให้ดี สงสัยคงจะไปอ้อนไปจีบไปตื้อลุงเค้าบ่อยๆแล้วครับ ใครมีวิชาดีก็ชี้แนะข้าน้อยด้วยเถิด จักเป็นกุศลอย่างยิ่งขอรับ:o
    เมื่อก่อนจีบแม่อีหนูอย่างไรก็อย่างนั้น .เดี๋ยวก็ได้..ก็หาจานธรรมดาขาเหลี่ยมไปขอเปลี่ยนแถม ติดปลายนวมสักนิดหน่อย เป็น เอ็ม ลิโพ หรือถ้าแกชอบอย่างว่าก็ช้างสักกระป๋อง ("นี่ๆขาข้างซ้ายมันขาเหลี่ยม เอาของผมนี่นะขาเหลี่ยมจะได้เหมือนกัน")แต่ถ้าผมเป็น ลุงบ้านหัวทุ่ง( "เอาขาเหลี่ยมข้างซ้ายไปแล้วหาหากลมข้างซ้ายมาให้ลุง ที")

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พี่วสันต์ ถ้าซันบีมคันใหม่ ก่อนประกอบถ่ายรูปส่วนประกอบต่างๆให้ผมที่ครับ โดยเฉพาะแฮนด์และปิดท้ายบังโซ่ เพราะว่าคันนี้ค่อนข้างจะต้องเก็บรายละเอียดเยอะมากๆ เลย ปัญหาหลักๆคงจะเป็นเจ้าบังโซ่นี่ละครับ ไม่รู้จะแกะออกมายังไง เมื่อวานมานั่งมอง พลิกไปพลิกมาหลายตลบ จะทำยังไงกับเจ้าหมุดตัวเขื่อง ที่ยิดติดกับแกนขาหลังเจ้าซันบีมเนี้ย ถ้าเอาออกได้เจ้าบังโซ่ก็จสวยขึ้นเยอะเลย แบบว่าระเบิดออกมาเคาะเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    อาจารย์ครับ เดี๋ยวถ้าเค้าใจอ่อนจะเอามาให้ดูครับ แบบนานๆเจอที่สวยๆยังงี้ครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเยี่ยมพี่ชาย ที่อยู่ทางฝั่งพระนครมีโอกาสได้สัมผัส กับนวัตกรรมหลายๆ
    อย่างที่ตัวผมเองยังไม่เคยได้ยลโฉม..ขอบคุณพี่ที่ให้ โอกาสผมได้ซุกซนในบ้านรื้อนั่นรื้อนี่ ก่อนกลับยังได้
    เก็บภาพมาไว้เป็นที่ระลึกกับเจ้าหนุ่มใหญ่ ..คานไว้ นี่ขี่ไปหยิกขาตัวเองไป โถ..มันไม่ใช่ฝันนะอาจารย์
    แดดเปรี้ยงๆเลยครับ โอกาสหน้าจะจับเติมลมทุกคันเลยสัญญา:p
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ทางเหนือนี่มีของดีอยู่เรื่อย .วันก่อนเห็นเอาจานนิวฮัดสันอยู่ในคราบซามูไรมาอวด .เดี๋ยวนี้เอาจานวายขากลมมาอวดอีกแล้ว...เวลาไปโรงเห ล็กให้เน้นมองจานหน่อยก็คงดี. .อาจจะเจอจาน Bsa อยู่ใน Bmx.
    เมื่อวานมีคนโทรมาขอซื้อรถที่บ้าน...ตกตะลึงไปพักหนึ ่งไม่เคยบอกขายไม่เคยลงขาย .แกรู้มาจากไหน .(ถึงลงขายก็ไม่มีใครโทรมาแน่เพราะมีแต่รถธรรมดา ๆ ทั้งนั้น) ผลสุดท้ายก็รู้ว่าเป็นใคร..ชอบใช้วิธีนี้อยู่เรื่อย. .คนท่าม่วงถึงรู้ทัน

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 89 139 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks