คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 5

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 55 105 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เดินที่คลองถม เจอคนเล่นจักรยานรุ่นพี่ที่เคารพนับถือกัน ได้มอบเงินสำหรับทำจดหมายเหตุฯ ก็พยายามบอกแกว่า มันไม่เป็นภาระสักเท่าไรมันไม่ได้มากมายอะไรสำหรับค่ าใช้จ่ายในการทำแต่ละเดือนในขณะนี้ แต่ว่ามันมีเวลาว่างที่น้อยลงมากกว่า
    ยังไงก็ต้องขอขอบคุณพี่ในครั้งนี้ด้วยครับ คิดว่าคงจะนำเงินไปซื้อที่ตัดกระดาษเพื่อที่จะใช้นำม าตัดขอบจดหมายฯ คงจะทำให้ทำได้รวดเร็วขึ้น ที่ผ่านมาใช้คัตเตอร์กรีดอย่างเดียว
    ในวันเดียวกันที่ไปเดินคลองถม ก็ไปได้เสื้อยืดแขนยาวมือสอง ของเมืองนอกสกรีนรูปกบปั่นจักรยานล้อโต ราคา59 บาท
    ตอนนี้เล่นจักรยานไม่ได้เก็บแต่จักรยานอย่างเดียว มันมีของอย่างอื่นที่มีรูปจักรยานเข้ามาเกี่ยวข้องให ้เก็บตั้งเยอะแยะ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พูดถึงเสื้อจักรยานโบราณ ก็เลยพูดถึงเสื้อคนบ้ารถถีบ ที่ตอนนี้ก็เลือกๆสีเอาไว้แล้วครับ คิดว่าคราวนี้จะใช้สีเหลือง เนื่องจากว่าปีนี้เป็นปีมหามงคลที่ในหลวงของเราครองร าชครบ60 ปี ก็เลยคิดว่าใช้เสื้อยืดสีเหลืองดีกว่า ตอนนี้กำลังวาดรูปอยู่ครับ กำลังลงสีดำลงในกระดาษไข ก็คุยๆกับน้องที่ช่วยทำไว้แล้ว คาดว่าน่าจะสักภายในเดือนสองเดือนนี้จะทำตัวอย่างขึ้ นมาหนึ่งหรือสองตัวแล้วโพสต์มาให้ดู ถ้าใครสนใจชอบก็สั่งซื้อได้นะครับ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้นะครับ แล้วจะบอกในภายหลังที่ทำเสื้อตัวอย่างเสร็จแล้ว
    โดยครั้งนี้คิดว่าถ้าใครสนใจก็จะให้สั่งซื้อโดยการส่ งธนานณัติมาให้ก่อน เพื่อเป็นการเช็คจำนวนที่แน่นอน และจะทำในจำนวนจำกัดครั้งเดียวจะไม่ทำเพิ่มอีก
    ยังไงๆก็ติดตามข่าวคราวได้นะครับ สำหรับผู้ที่สนใจ ราคาน่าจะประมาณตัวละประมาณ150 บาท

Junior Member tun01's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  LAMP_XXX.jpg
Views: 741
Size:  25.8 KB

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวัสดีปีใหม่ครับ ทุก ๆ ท่าน

สวัสดีปีใหม่ 2549 ขอให้มีความสุขกับครอบครัวและรถจักรยานโบราณของท่านม าก ๆ นะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อสองสามวันก่อน มีน้องเขียนจดหมายมาถามรายละเอียดเกี่ยวกับรายละเอีย ดรถและอะไหล่ต่างๆซึ่งผมเองคงตอบไม่ได้ เพราะข้อมูลค่อนข้างที่จะลงลึก แต่ก็เห็นว่าคำถามน่าสนใจดี ก็เลยขออนุญาตที่จะนำคำถามบางคำถามมาให้ท่านอื่นได้ท ราบ เผื่อว่าใครพอรู้ จะได้ช่วยกรุณาลงคำตอบให้ด้วย จะขอบคุณมากเลยครับ
    1. รายละเอียดและรูปแบบของบังโคลนแบบขาร่ม ว่าลักษณะการยึดน็อต และรถอะไรถึงติดบังโคลนแบบขาร่ม
    2. เกียร์กลมเฮอคิวลิส เกียร์พัด เกียร์เปลือย ดุมเบรค ดุมเกียร์ พอจะไล่ลำดับอายุ ว่าแต่ละแบบอยู่ประมาณช่วงไหน
    3. ความยาวของสูบติดรถ ขนาด26"และ28" มีความยาวแต่ละกระบอก ประมาณเท่าไร
    ส่วนเรื่องสูบ ผมว่าความยาวไม่แน่นอนนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณน้องราชศักดิ์ที่ลงรูป ส.ค.ส.มาให้กับทุกๆคนนะครับ ผมก็เช่นกันครับ ในวาระสิ้นปีเก่าต้อนรับปีใหม่2549นี้ ขอให้คนบ้ารถถีบทุกๆท่านมีความสุขกันทุกๆคนนะครับ คิดสิ่งใดก็ขอให้ได้ดังหวังทุกประการ เดินทางไปไหนก็ขอโปรดใช้ความระมัดระวังอย่าประมาท ขอให้โชคดีปีใหม่ครับ

รูป รูป  

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอให้มีความสุข ความเจริญ และสุขภาพร่างกายแข็งแรงทุกท่านครับ

สุขสันต์วันปีใหม่ ค่ะ
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

Talking Happy New Year

สวัสดีปีใหม่ and HAPPY NEW YEAR ครับพี่ วสันต์ และ เพื่อนๆ คนบ้ารถถีบทุกๆคนครับ
    ผม PRAPAT คนที่อยู่ อยุธยาครับ

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    5

มาตรฐาน Happy New Year 2006

ขอให้มีความสุข เยอะๆนะครับ เงินทองไหลมาเทมา เจอของที่อยากได้กัน วันนี้เลยเอารูปที่เป็นศิริมงคลมาฝากครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีปีใหม่ปี2549ครับ
    แก่ขึ้นมาอีกปีหนึ่ง วันนี้เพิ่งมาทำงานเป็นวันแรก หลังจากกลับมาเที่ยวที่ทางเหนือเสียสามสี่วัน ทีแรกว่าจะไปเที่ยวเชียงใหม่และเชียงราย แต่ไปๆมาๆเหลือแต่เชียงใหม่แค่ที่เดียว เพราะดูๆแล้วถ้าไปเชียงรายก็คงได้ไปแค่ที่แม่สายที่เ ดียว มันไม่ใช่ไปคนเดียวเหมือนเมื่อก่อนที่เช้ามืดก็ต้องอ อกไปเที่ยวได้แต่มาคราวนี้พาเด็กๆไปด้วย อะไรๆมันก็เลยต้องช้าหน่อย
    ไปคราวนี้ก็เหมือนกับทุกๆครั้งที่ไป ที่จะต้องคอยสอดสายตาหาจักรยานโบราณไปด้วยแต่ต่างกับ เมื่อก่อนก็คือครั้งนี้คอยเก็บภาพอย่างเดียว ไม่หาเก็บจักรยานเหมือนก่อน
    จักรยานโบราณที่เห็น ก็จะพบที่อำเภอสันป่าตอง เชียงใหม่ เจอลุงแก่ๆถีบรถแม่28"(จักรยานผู้หญิง)แต่เมื่อจอดรถ ดักถ่ายรูป ปรากฎว่าแกเลี้ยวรถไปเสียก่อน และคนหนุ่มๆอ้วนๆอีกคนอายุราว40กว่าๆขี่รถแม่28"เหมื อนกัน ทั้งสองคันที่เห็นเป็นรถใช้สี(คลุก)ฝุ่น ไม่ใช่พวกเล่นจักรยาน
    แต่ก็รู้สึกได้ว่า จักรยานโบราณเริ่มมีคนใช้น้อยลง โดยเฉพาะรถขนาด28" โดยมากที่พบจะเป็นพวกรถสปอร์ต26"หญิงมากกว่า ก็ได้ถ่ายภาพมาหลายคัน แล้วจะทยอยมาเล่าให้อ่านครับ
    ส่วนจดหมายเหตุฯก็คงจะเริ่มเขียนในวันนี้เช่นกัน หลังจากหยุดไปหลายวัน

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีปีใหม่ครับคุณวสันต์ เห็นหายไปนานนึกว่าจะกลับบางกอกไม่ถูก ก็ยังอุตส่าห์ถ่ายภาพมาฝากถึงแม้จะไม่ใช่จักรยานโบรา ณ ก็ยังดีที่มีรถแม่ 28" ให้เห็น 2 คัน ผมคิดว่ามันไม่ได้ถูกใช้น้อยลงหรอกครับ แต่มันถูกหลอกมากรุงเทพแถวๆรัชดาแล้วก็ถูกจับใส่ตะกร ้าล้างน้ำ แต่งหน้าทาปากนิดหน่อย ปีหน้าถ้าคุณไปเชียงใหม่อีกอาจจะไม่มีเหลือให้เห็นอี กเลยก็ได้

สวัสดีครับพี่วสันต์ เห็นด้วยกับคุณ mka ครับเดี๋ยวนี้จักรยานโบราณมันเป็นเชิงการค้าจะหมดอยู ่แล้วครับ อีกหน่อยก็คงจะไม่ได้เห็นมันอยู่กับชาวบ้านอีก เพราะมันคงถูกกว้านซื่อมาขายจนหมดครับ/\6 /\6

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

Smile

ผมว่าเรื่องการค้าการขาย มันก็เป็นเรื่องปรกติอยู่แล้วครับ ผมคิดว่าทั้งสองคนคงจะหมายถึงการเล่นจักรยานโบราณที่ มองไปที่การค้าเพียงอย่างเดียวในการติดต่อกัน ขาดน้ำใจหรืออะไรพวกนี้ที่อาจจะทำให้เกิดความรู้สึกไ ม่ดีต่อกัน ซึ่งคิดว่ามันก็คงจะเป็นรายๆไป คงไม่ใช่ทั้งหมด
    ส่วนตัวเองแล้ว ก็เป็นทั้งคนเก็บและคนขายแหล่ะครับ ยังรู้ตัวเองเลยว่าที่จักรยานมีอยู่เต็มบ้านสงสัยคงเ ป็นเพราะขายแพงแน่ๆเลย:)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานโบราณที่มันหายไปจากท้องถนน ผมยังคิดว่าส่วนน้อยนะครับที่ถูกซื้อโดยคนเล่นจักรยา นโบราณ มันมีอีกหลายสาเหตุ เช่น หมดความนิยมไปโดยถูกแทนที่โดยมอเตอร์ไซค์ ส่วนจักรยานก็ถูกจอดทิ้งไว้ตามบ้าน วันดีคืนดีมีรถรับซื้อกระดาษหรือเศษเหล็ก ก็มารับซื้อไปก็มาก ที่เหลือรอดถูกคนเล่นจักรยานโบราณ-ของเก่าไปซื้อมาปลุกใช้หรือมาขายก็คงจะไม่เท่าจักรยา นที่ถูกหลอมละลายมารีไซเคิลใหม่
    ดังนั้น ถ้าเรามองในอีกมุมหนึ่ง จักรยานมันก็อยู่ของมันนี่แหล่ะเพียงแต่เปลี่ยนเจ้าข องไปเท่านั้น ที่หนึ่งหมดความนิยม ก็จะถูกละทิ้งหลอมทำลายไป แต่เมื่อมีคนอีกที่หนึ่งหรืออีกกลุ่มหนึ่งนิยมหันกลั บมาใช้ จักรยานโบราณเหล่านี้ก็จะถูกโยกย้ายกลับมาใช้ในที่ๆค นเห็นคุณค่าหรือเริ่มนิยมใช้
    ผมเก็บจักรยานไว้ที่ต่างจังหวัดสิบกว่าคัน เคยหวังไว้ว่าอยากจะให้ใช้กันบ้านละคัน แต่ห้ามขายนะให้ยืมใช้เฉยๆ มันคงจะดีมากเลย ถ้าจะเห็นคนถีบจักรยานโบราณไปมาในหมู่บ้าน แต่มันก็ได้แต่ฝันเพราะมันหมดความนิยมไปแล้ว มอเตอร์ไซค์ไวกว่า ไปได้ไกลกว่า:)

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 55 105 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks