คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 50

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 50 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 100 150 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พักนี้ฝนตกบ่อยในช่วงเย็นๆ แถมตกหนักอีกต่างหาก คงต้องรักษาสุขภาพกันให้ดี เสาร์ที่ผ่านมาฝนตกหนัก ได้แต่ยืนหลบฝนรอให้ฝนหยุดแล้วจึงเดินดูของต่อ รออยู่นานฝนไม่หยุดสักที สุดท้ายเลยได้อุดหนุนเสื้อกันฝนและร่มอีกหนึ่งคัน เดินลุยฝนไปดูของรอบสุดท้ายก่อนกลับบ้าน
    เห็นจักรยานราเล่ห์สปอร์ตหญิงขาดบังโซ่ ขายราคา6000หรือ8000บาท ไม่แน่ใจ ได้แต่สอบถามราคาแล้วก็เดินผละออกมา เป็นร้านขายตู้เก่าๆ สงสัยนานๆจะได้จักรยานหลุดมาสักคัน เลยตั้งราคาเสียสูงเชียว::
    ตอนนี้เอารถ26"ชายออกมาปั่นที่ทำงานแล้ว ต้องเสียสละที่ให้รถคันใหม่มาจอดในห้องเก็บของแทน ซึ่งก็คงต้องขี่สลับกันไป ส่วนรถที่เป็นโครงที่ห้อยอยู่บ้านอีกหลายคัน ถ้านานไปมีสิทธิ์เอาลงมาขายแน่ เพราะเล่นไปสักพักมุมมองชักจะเปลี่ยนไป แต่ก็คงจะเก็บคันดีๆชอบๆเอาไว้เป็นสุดท้าย

รูป รูป  

Senior Member qp's Avatar
    สถานที่
    เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

:d ขอบคุณครับพี่วสันต์ สำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ :d
    ๛ OrBiT cLuB ๛
    `’ The Kingdom Of Fanatic Old Bike `’

`’ยุคสมัยมันวนย้อนกลับกลับมาให้เราได้ชื่นชม
    และมีความสุขกับสิ่งๆ นี้ ได้ตราบนานแสนนาน `’

Senior Member qp's Avatar
    สถานที่
    เสาชิงช้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบข้อมูล Raleigh sport 26 หญิง

รบกวนถามพี่วสันต์ และพี่ ๆ ในบอร์ด ใครพอจะทราบ ประวัติของรถ Raleigh sport 26 หญิง
    ผมเพิ่งได้รถรุ่นนี้ มาเลยอยากทราบ ปี ผลิต ประวัติ คร่าว ๆ นะขอรับ
    ((ถ้าได้รูปเดิม ๆ ได้ด้วยยิ่งดีนะครับ))

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูล และ ข้อเสนอแนะ ครับ
    ๛ OrBiT cLuB ๛
    `’ The Kingdom Of Fanatic Old Bike `’

`’ยุคสมัยมันวนย้อนกลับกลับมาให้เราได้ชื่นชม
    และมีความสุขกับสิ่งๆ นี้ ได้ตราบนานแสนนาน `’

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เกี่ยวกับประวัติของราเล่ห์คงต้องให้คนอื่นๆที่อาจจะ ทราบประวัติดีกว่ามาบอกนะครับ ส่วนอายุรถนั้นเคยเห็นรูปรถราเล่ห์26"ทั้งหญิงและชาย อยู่ในหนังสือเก่าๆเช่นสยามรัฐตั้งแต่ก่อนพ.ศ.2500 ซึ่งพอจะเป็นหลักฐานอ้างอิงได้ว่า รถขนาด26"หลายๆคันอาจจะมีอายุไม่ต่ำกว่า50ปีแน่ๆ ซึ่งเมื่อก่อนตอนที่เล่นจักรยานโบราณใหม่ๆจะเก็บแต่ร ถ28"อย่างเดียว รถ26"คิดว่าไม่เก่าสักเท่าไรเลยไม่เล่น ตอนนี้เอาไปเอามาชักจะเก็บรถ26"มากกว่า28"เสียแล้ว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

น้องหัวโป่ เรื่องฝาปิดท้ายบังโซ่ซันบีม พี่จะลองถอดเอาจากที่รถแล้วลอกออกมาเป็นแบบขนาดของจร ิง 1:1 พร้อมรายละเอียดเพื่อเป็นแบบให้ทำขึ้นมาใหม่นะครับ อาจจะใช้เวลาสักหน่อยเพราะช่วงนี้งานยุ่งจริงๆ จะถอดออกแล้วส่งให้ไปก็กลัวหายกลางทางหรือช่างทำเสีย คิดว่าทำเป็นแบบแล้วส่งไปให้น่าจะดีกว่านะครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

มนุษย์มีการปรับตัวได้ดีกว่าสิ่งมีชิวิตใดๆ บอลโลกแข่งก็เลือกดูเฉพาะคู่สำคัญๆ คู่แรกหน่ะพอทน คู่ตีสองนี่ซิ ก่อนนอนใช้วิธีดื่มน้ำมากๆกะว่าพอตีสองใช้วิธีปวดปัส วะมาปลุก บางคู่แข่งแต่คืนนั้นอากาศแถวบ้านมันร้อนเหงื่อซึมออ กมากเลยปวดเอาตอนตีสี่ ..เออ..จบกัน บราซิลแข่งเลยต้องตั้งปลุกจากโทรศัพท์ ..เออ..จบกัน..เล่นไม่คึกคักเหมือนกระดี่ได้น้ำ จะไปเอาถ้วยอะไร
    สองคืนที่แล้วพักการแข่งขัน ดันทะลึ่งนอนไม่หลับ ร่างกายมาปรับตัวได้เอาตอนตลาดจะวายอยู่แล้ว ..นอนเท่าไรก็ไม่หลับ.เลยเดินไปหยิบแคทตาลอก ซันบีม ที่คนเหนือฝากมาให้ (ขอบใจนะ)มาอ่าน(ไม่ออก)ดูรูปไปๆมาๆ ยิ่งนอนไม่หลับหนักขึ้นกว่าเก่า ..จะหลับตาลงไปได้อย่างไร...หัวใจมันปวด..เมื่อวานเย ็นโทรไปขอซื้อพวกที้เก็บไว้หลายคัน. ดันไม่ขายให้ซะอย่างนั้นทั้งๆที่เคยบอกเดี๋ยวจะโละให ้หมด.เราจึงต้องมีการปรับตัวใหม่ ใจเย็นๆทำอะไรต้องใจเย็นๆอย่าทำให้ไก่ตื่น..

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ต้องขอบคุณพี่วสันต์มากครับ ที่เป็นธุระให้รบกวนอยู่เรื่อยๆ ทำให้การจะทำรถให้มันดูดี มีทางเป็นได้หลายทางมากครับ ตอนแรกว่าจะตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ คิดไปคิดมาเอาเป็นปัญหาให้พี่ๆเพื่อนๆมาคิดเล่นกันดี กว่า ปัญหาก็อยากจะทราบยี่ห้อของรถถีบหญิง 28” ตามลักษณะที่เห็นว่าเป็นของยี่ห้อไหน โดยลองเอาโครงของฟิลลิปและอาร์มสตรองเปรียบเทียบ อีกอย่างคือมันไม่มีเพลทคือไม่มีรูเพลท หรือว่าอาจจะเป็นเพลทลายน้ำก็ไม่ทราบได้ ส่วนตัวผมว่าคล้ายฮัปเปอร์มากกว่า โดยดูจากข้อต่อที่คอ แต่ฮัปเปอร์มีรูเพลทซ้าย-ขวา อีกอย่างมันเป็นรุ่นถ้วยในคอเหมือนบีเอสเอครับ ตามแต่สัณนิฐานของแต่คนครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

อาจารย์ผมนึกว่าอาการอย่างนี้จะเป็นแต่ผมเดียว ถ้าอย่างนั้นก็คงจะติดเชื้อสายพันธุ์เดียวกันครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 04-07-2006 เมื่อ 11:59
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ข้างบนเป็นฟิลลิป ข้างล่างเป็นอาร์สตรอง

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 04-07-2006 เมื่อ 10:26
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้แต่เข้ามาอ่านอยู่นานสองนาน เพราะตัวเองไม่ค่อยมีวาทะศิลป์ครับ
    เมื่อหลายเดือนก่อน เก็บกวาดบ้าน เลยถือโอกาศเอาล้อเก่าที่ห่างมือมานาน
    มาขัดถูดู ไป ๆ มา ๆ กลายเป็น ฟิลลิปซะดื้อ ๆ เลย แปลกใจตัวเองว่าทำไมไม่สนใจมันเลย
    เนื่องจากเคยชินกับดุมล้อของ Sturmey archer เสียมากกว่า เลยคิดเอาเองว่า
    อันนี้น่าจะเป็นล้อ และ ดุม ธรรมดา
    ไอ๋หย๋า ดุมอังกิด ล้ออังกิด ซะงั้น ตาลุกวาว สาดแสงแวววับ
    เลยนึกไปถึงเมื่อหลายปีก่อนจำได้ว่า พี่ชายใจดี เล่าให้ฟังว่า
    การเล่นจักรยาน มันสนุกตรงนี้แหละ อ๋อ เป็นอย่างนี้นี่เอง

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รู้สึกดีใจที่เข้ามาอีกครั้งหลังจากหายไปจากกระทู้เส ียนาน ซึ่งก็คงจะรวมๆไปถึงอีกหลายๆท่านที่อาจจะไม่มีเวลาพอ ที่จะเข้ามาคุยคงได้แต่สะดวกที่จะมาดูมาอ่านมาเยี่ยม เยียนอย่างเดียว
    การมาคุยในนี้ ขอให้พิมพ์แล้วอ่านออก ไม่ไปว่าใครก็พอแล้วครับ เรื่องของสำนวนเป็นเอกลักษณ์หรือบุคลิคของแต่ละคน การใช้ชีวิตอย่างมีความสุขมีอารมณ์ขัน ไม่เครียด ก็คงจะพอเดาได้จากสำนวนของแต่ละท่าน :)
    หลังจากนั่งถ่างตาดูบอลคู่เยอรมัน-อิตาลีจบครึ่งหลัง ก็เลยนอนต่อไม่รอดูจนต่อเวลาพิเศษเพราะจะต้องได้นอนอ ีกหน่อยเดียวก่อนที่จะตื่นอาบน้ำมาทำงาน จนมานั่งอยู่หน้าจอคอมพ์นี่ ก็เลยคิดว่าเข้ามาอ่านมาคุยสักแป๊บก็คงจะนอนแล้วตื่น มาทำงานอีกครั้งตอนแปดโมงเช้า....ชีวิตช่วงบอลโลกมัน ก็เป็นแบบนี้/\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนที่เล่นจักรยาน มันมีความคิดว่าจักรยานโบราณมันก็คือของเก่าชนิดหนึ่ งเหมือนของเก่าทั่วๆไปที่เก็บซึ่งบ่งบอกถึงวิถีชีวิต ของคนไทยในอดีต ว่าใช้ชิวิตกันอย่างไร จักรยานเป็นสิ่งที่แสดงถึงการไปมาหาสู่ การประกอบอาชีพ หรือของอวดสาวๆ โดยหลักฐานเหล่านี้ก็คงจะได้จากจักรยานรวมไปถึงสิ่งข องเครื่องใช้ เอกสารต่างๆอันเกี่ยวข้องกับจักรยานที่พบๆกัน ไม่ว่าจะเป็นตระกร้าใส่ของข้างรถ ตะกร้าใส่เด็ก กระเป๋า พ่วงข้างหรือสามล้อ รวมไปถึงพวกเอกสารต่างๆเช่าใบขับขี่ สมุดทะเบียน ป้ายทะเบียนจักรยาน นิตยสารต่างๆที่มีบทความหรือรูปถ่ายเก่าๆที่มีจักรยา นปรากฎอยู่ ฯลฯ
    สิ่งเหล่านี้คิดว่าน่าสนใจ น่าเก็บเอาไว้เป็นหลักฐานไว้ดู ไว้อ้างอิงซึ่งตัวเองก็เก็บเอาไว้ได้บ้างในจำนวนหนึ่ งแต่ก็คงไม่ได้มากนัก บางอย่างพบแล้วอยากได้ แต่แพงเหลือเกิน เช่นหลายเดือนก่อนพบใบขับขีจักรยานหนึ่งใบที่คลองถม คนขายบอก"พันห้า" วางแทบไม่ทัน!...เดี๋ยวของเค้าหัก กรอบขึ้นมา..เสียเงินตายเลย ก็เลยได้แต่เก็บอย่างอื่นๆ เช่นหนังสือต่างๆที่อาจจะมีบทความเกี่ยวกับจักรยาน รูปถ่ายเก่าๆ ที่อาจจะพอหาได้ในนานๆครั้งที่คลองถม....
    ตอนนี้กระแสการเล่นจักรยาน จากที่เมื่อก่อน อะไหล่หรือของแต่งต่างๆจะเป็นของเก่าที่อยู่ในบ้านเร าจริงๆที่แทบจะขุดขึ้นมาขาย กลับมาเป็นของหลายๆชิ้นในสภาพเก่าเก็บหรือหายากๆนำเข ้ามาใช้มาขายในหมู่คนเล่น ซึ่งมันก็จะเป็นการเล่นจักรยานที่เป็นการเน้นในเรื่อ งตัวรถมากกว่าคือให้เก่า ให้ลึก ตรงเสป็คตรงรุ่น และตัวเองก็เอากับเค้าหลายๆชิ้นเหมือนกัน แต่ก็ไม่ลืมที่จะเก็บข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้องกับจัก รยานในสังคมไทยในอดีตอยู่เช่นเดิม
    แต่ไม่ว่าจะเล่นโดยเน้นไปที่ตัวรถหรือเน้นในเรื่องไห นก็ดีทั้งนั้น ที่มันให้ความสุขกับผู้เล่น เสียเงินแล้วได้ของ...ก็ยังดีกว่าเล่นการพนันเป็นไหน ๆ...ง่วงแล้ว..:: คงต้องขอตัวไปนอนก่อนครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนอยากเขกหัวตัวเองนัก มีบอลแข่งคู่เดียวดันทะลึ่งนอนไม่หลับ ยังเคยชินกับบอลคู่แรกตอนสี่ทุ่ม (เมื่อก่อนแข่งสี่ทุ่มดันง่วงตอนสามทุ่ม) มาหลับเอาเกือบเที่ยงคืน บอลมันๆอย่างนี้จะใช้วิธีดื่มน้ำแล้วทำให้ปวดฉี่คงไม ่ได้ผล อุตส่าห์ตั้งปลุกก็ตื่นขึ้นมาเปิดทีวีเหมือนคนหลับใน งัวเงียๆ สุดท้ายปิดนอนเลย คู่นี้เยอรมันต้องชนะอยู่แล้วเป็นเจ้าภาพต้องได้แชมป ์พรุ่งนี้ค่อยถามเพื่อนก็ได้ เพิ่งมารู้ผลที่ร้านค้าหน้าที่ทำงาน
    คืนนี้เอาใหม่ ต้องมันแน่ๆเป็นตายอย่างไรต้องดูให้ได้ แต่กลัวว่าบอลโลกจบแล้ว หลังจากนั้นตอนตีสองจะนอนไม่หลับอีกหลายคืน เฮ้อ..คนโบราณมันปรับตัวช้าจริง.

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว...(ได้ฟังมาหลายสิบปีแล้ว ไม่เกี่ยวกับที่เป็นข่าว) มีครอบครัวเศรษฐีครอบครัวหนึ่งมีลูกชายถึงวัยที่จะออ กเรือนแล้วแต่ยังหาคู่ครองไม่ได้สักที(ถ้าเป็นสมัยนี ้ต้องนึกว่าคงไม่ชอบผู้หญิงมั้ง)เศรษฐีก็ร้อนอกร้อนใ จจึงป่าวประกาศหาว่าที่ลูกสะใภ้ ..ได้มีสาวสวยมาสมัครกันมากหน้าหลายตา เศรษฐีจึงได้ถามว่าที่ลูกสะใภ้คนที่หนึ่งว่า ถ้าได้เนื้อมาหนึ่งตัวจะทำอย่างไร...หญิงสาวตอบว่ากิ นเท่าที่จำเป็นที่เหลือให้เก็บแช่เย็นไว้(กะประหยัดใ ห้ผู้พ่อเห็นความดี) ผู้พ่อก็รับฟังไว้พิจารณา...พอมาถึงคนที่ สองกับคำถามเดิม...หล่อนตอบว่าที่เหลือให้ทำเนื้อเค็ มเก็บไว้จะได้กินนานๆ(กะประหยัดโดยไม่ต้องใช้ความเย็ น)ผู้พ่อก็เก็บไว้พิจารณาอีกเช่นเคย...มาถึงคนสุดท้า ย...หญิงสาวตอบว่าให้แบ่งปันให้บ้านอื่นๆบ้างเผื่อว่ าวีนหลังเราไม่มีจะได้มีคนช่วยเหลือเรา...คงไม่ต้องบ อกก็รู้นะว่าใครจะได้เป็นลูกสะใภ้..
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...ใครที่มีซันบีมหลายคัน ควรแบ่งปันให้คนอื่นๆบ้าง......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 05-07-2006 เมื่อ 08:35

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ฤดูกาลแปรปรวนไปหมดกลางคืนเย็นพอสบายตกสายร้อ นมากๆบ่ายฝนตกเรียกได้ว่าวันเดียวสามฤดูเลยเด็กที่เต ิบโตในเมืองใหญ่กว่าจะโดได้คงต้องสร้างภูมิคุ้มกันแบ บหลายเท่าตัวเมื่อเทียบกับเด็กต่างจังหวัดเด็กต่างจั งหวัดหากเป็นฤดูกาลนี้ซึ่งฝนตกมากก็ต่างพากันออกหากบ หาเขียดตามท้องทุ่งพอได้เป็นอาหารในแต่ละวันน้ำฝนยัง สามารถรองกักเก็บไว้กินได้อีกต่างหากซึ่งเป็นความได้ เปรียบทางธรรมชาติที่ค้อนข้างสมบูณร์เมื่อเทียบกับเม ืองใหญ่ในอากาศมีแต่สารเคมีทุกวันนี้หายใจกันแบบเทคโ นโลยี่ตรงนี้ก็อาจ
    จะเป็นเหตุผลนึงที่ทำให้เกิดการขยายตัวของเมืองบริวา รหรือการขยายตัวของแถบชานเมืองอย่างรวดเร็ว
    เพราะฉนั้นท่านที่อยู่ไม่ค่อยไกลนักจากเมืองนี้ก็เตร ียมรับมือกับการขยายตัวของความเจริญแบบไม่ปราณีใครเก รงว่าอีกหน่อยน้องๆไปเยี่ยมเยือนอาจจะไม่ทางควายเดิน ให้ได้ถีบรถเล่น( นี่หลังบ้านก็ตอกเสาเข็มทุกวันไม่รู้จะสร้างกันไปถึง ไหน )หรืออาจะเป็นกระบือโทเวล์:p
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Red face น้องใหม่คร้าบ

อาศัยอ่านในนี้มาสักพักนึงแล้วคับได้ความรู้มากในหลา ยๆเรื่อง
    เลยคิดว่าเปิดเผยตัวเพื่อให้คนในนี้เพิ่มขึ้นอีกดีกว ่าจะได้มีคนเยอะๆ
    ก็ยังมือใหม่ในการเล่นจักรยานด้วย ฮ่า ฮ่า เพราะยังเรียนอยู่เลย
    รถอังกฤษยี่ห้ออะไรไม่มีหรอกคับมีแต่ standard อยู่คันหนึ่งแต่ก็โอเค มันเป็นรถเรานี่แล้วเราก็รักมันก็พอแล้ว อาศัยเงินเก็บตัวเองซื้อเอาเอง ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยละกันนะครับ
    ( เฮ้อหวังว่า ในช่วงชีวิตผมคงได้เชียร์ทีมไทยในบอลโลกนะ สาธุ...)

หน้าที่ 50 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 100 150 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks