คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 51

หน้าที่ 51 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 101 151 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีครับที่ได้มีคนเข้ามาคุยเพิ่มอีกหนึ่งคนจะได้มี ความหลากหลายในแง่มุมต่างๆมากแลกเปลี่ยนกันแบบสนุกสน านเมื่อวานว่าจะแซวอยู่เห็นยืนอ่านอยู่น้านนานกลัวว่ าจะดูบอลตอนกลางคืนไม่ไหว:p แล้วสุดท้ายก็หลวมตัวเข้ามา../\ แซวเล่นน่ะมีผลการวิจัยออกมาล่าสุดได้มีโอกาสอ่านหนั งสือพิมพ์หัวสีแดงฉบับหนึ่งว่าการใช้โทรศัพย์มือถือข ณะขับรถไม่ว่าจะใช้แฮนด์ฟรีหรือไม่ฟรีนั้นจะส่งผลให้ เกิดอุบัติเหตุเทียบเคียงกับการดื่มสุราแล้วครับเลยน ่ะครับ(ยกเว้นรถถีบ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 05-07-2006 เมื่อ 10:59
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ajinho10
    อาศัยอ่านในนี้มาสักพักนึงแล้วคับได้ความรู้มากในหลา ยๆเรื่อง
    เลยคิดว่าเปิดเผยตัวเพื่อให้คนในนี้เพิ่มขึ้นอีกดีกว ่าจะได้มีคนเยอะๆ
    ก็ยังมือใหม่ในการเล่นจักรยานด้วย ฮ่า ฮ่า เพราะยังเรียนอยู่เลย
    รถอังกฤษยี่ห้ออะไรไม่มีหรอกคับมีแต่ standard อยู่คันหนึ่งแต่ก็โอเค มันเป็นรถเรานี่แล้วเราก็รักมันก็พอแล้ว อาศัยเงินเก็บตัวเองซื้อเอาเอง ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยละกันนะครับ
    ( เฮ้อหวังว่า ในช่วงชีวิตผมคงได้เชียร์ทีมไทยในบอลโลกนะ สาธุ...)
    เมื่อวานนี้เห็นน้องเข้ามาอ่านนานมาก คนคอเดียวกันย้งแอบกระซิบบอก ไม่นึกไม่ฝันว่าจะเข้ามาคุยด้วย ทุกคนในนี้ยินดีมากที่เข้ามาคุย พิมพ์ผิดพิมพ์ถุกไม่เป็นไรขอให้อ่านแล้วรู้เรื่องเป็ นใช้ได้ พวกพี่ๆเองก็กำลังหมดเรื่องคุยกันแล้ว ยังไงก็เข้ามาคุยบ่อยๆนะครับ.......

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อยากให้หลายคนที่ชอบรถถีบ ผ่านมาอ่านในกระทู้นี้ คุยกันบ้างเพราะแต่ละคนอยู่ห่างกันคนฟากฟ้า แค่นึกยังนึกไม่ออกเลย แต่มาคุยกันในเรื่องที่ตัวเองชอบและชอบเหมือนๆกัน อย่างตอนนี้หลายคนกำลังทำหรือประกอบรถถีบ มีปัญหาต่างๆกัน ก็นำมาคุยมาเล่าบอก เอาไปเอามากลายเป็นข้อมูลอย่างดีสำหรับอีกคนที่กำลัง จะทำอีก อ๋อ...เออ...มันเป็นอย่างนี้นี่เอง เชื่อว่าทุกคนเคยลองถูกลองผิดมาแล้ว แต่ว่ามีคำแนะนำหรือความรู้หน่อยๆ ก็อาจจะทำให้งานดีขึ้นหรือเร็วขึ้นบ้างก็เป็นได้ อะไหล่หลายๆชิ้นก็ได้จากพี่ๆในนี้ที่แนะนำ แบ่งปันกันบ้าง ความศรัทธามันก็บังเกิดขึ้นเองภายในใจ หาได้มาแสดงอิทธิฤทธิ์ ปาฎิหาริย์ให้ดูก่อน เหมือนหลายๆสิ่งที่เรายังเกิดไม่ทันจะเห็นจะรู้อะไรเ ลย แต่ก็ยังศรัทธาอยู่แปลกมั้ยครับ และรถถีบเก่าๆก็เป็นหนึ่งในสิ่งเหล่านั้น:d

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 05-07-2006 เมื่อ 10:27
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Talking ปั่นจักรยานไปไหนเดี๋ยวนี้ต้องระวังนะครับอย่าจอดมั่ ว

ผมมีวิธีในการล็อคจักรยานแบบปลอดภัยที่สุดมากฝากกันค รับ

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีที่ได้รู้จักกับสมาชิกใหม่ครับผม:) การเล่นจักรยานโบราณ จักรยานอะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับเราเล่นแล้วมีความสุขกั บมัน อย่าไปสนใจคำวิจารณ์ เล่นที่เราชอบ ครั้งแรกที่เล่นข้อมูลอาจจะน้อย พอต่อๆไปมีข้อมูลมากขึ้นก็จะเกิดการพัฒนาขึ้นมาเอง แต่คนที่คุยกันอยู่ในนี้ต่างก็ไม่ใช่เซียน เป็นคนที่รักจักรยานโบราณ สนุกอยู่กับการพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะหรือประสบการณ์ ที่ได้พบเห็น ไม่ต้องรอที่จะพบกันที่ในทุกวันเสาร์แต่คุยกันได้ทุก วัน..มันจะกลายเป็นเหมือนหนังสือพิมพ์รายวันไปแล้ว ที่ทุกๆเช้าเมื่อมาถึงที่ทำงานก็จะต้องเข้ามาอ่านเหม ือนติดนิยายยังไงยังงั้น.../\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นักเล่นพระ วันๆมักจะไปขลุกอยู่ที่สนามพระ เดินดูพระพอนานๆไป ก็ได้พบเห็นพระเก๊บ้างพระแท้บ้าง เป็นประสบการณ์ที่แตกต่างกันไป มีหนังสือพระให้ได้ดูรูปพระแท้รุ่นนิยม ตำหนิดูอย่างไร..ฯลฯ
    เล่นจักรยานก็เหมือนกัน มันก็ต้องมีการได้ไปเห็นไปดู ไปสำผัสกับของจริง การเห็นเพียงภาพอย่างเดียวอาจจะดูได้ไม่ทั่วทั้งคัน แต่บางครั้งถ้าจำเป็นเห็นภาพก็ยังดีกว่าไม่ไปเห็นอะไ รเสียเลย หนังสือเกี่ยวกับรุ่นของจักรยานไม่มีให้ดูก็ต้องหาหล ายๆเล่มเอามาประกอบกัน ก็ยังพอได้ ไปไหนมาไหนพบเห็นจักรยานก็ไปขอถ่ายรูปเก็บเอาไว้ดูไว ้พิจารณาอย่างละเอียดที่บ้าน ในกระทู้คนบ้ารถถีบข้อมูลอาจจะยังไม่มากนักก็ไปหาดูใ นเวบอื่นๆบ้าง อย่างเวบต่างประเทศ เช่น www.oldroad.com หรือhttp://www.oldbicyclecompany.comก็มี...าบมากเหมือนกัน...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พักเที่ยงวันหลังจากทานข้าวเสร็จก็ได้มีเวลาโฉบไปร้า นทำจักรยานทั้งสองร้านซึ่งเป็นร้านที่เจ้าเป็นผู้เก็ บ
    และเปิดร้านซ่อมด้วยไว้คอยบริการพรรคพวกที่หมั่นมาเย ี่ยมเยือนกันคุยกันถูกคอในฐานะคนคอเดียวกันเจอหน้ากั นแต่ละครั้งไม่ค่อยจะได้สอบถามสาระทุกข์สุขดิบกันเท่ าไหร่ส่วนมากก็จะคุยกันแต่เรื่องจักรยานคล้ายดังเป็น โลโกประจำตัวไปแล้วหลายๆคนบอกว่าจักรยานพักนี้เงียบน ิ่งในความเป็นจริงแล้วในความนิ่ง
    ก็ยังมีบางสิ่งใหลลึกๆอยู่ ( วันนี้ได้อะไรใหม่มั่งครับ :p )รัดครกหรือรัดคอหรือทั้งครกทั้งคอครับ/\
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 05-07-2006 เมื่อ 13:38
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อินทรีย์ปากเหล็กกินมักโรนีติดคอชักแง็กๆ ตัวเองเห็นเข้าก็อดสงสารไม่ได้เลยไปปลอบใจในฐานะนักบ ุญใจบาป(แอบสืบซานบีม) เหลืออีก 3 คู่จะปิด**บตอกฝาโลง จะตีตื้นคืนชีพได้ใหมหนอ คืนนี้อีก ไก่เดือยคมหรือเดือยทู่พรุ่งนี้ต้องไปดูอาการอีกหรือ เปล่าไม่รู้ .....จะมีอะไรดูหรือไม่มีอะไรดูก็สมาคมกันอยู่แล้ว. ...ผลัดกันมีผลัดกันจน.......กินไปคุยไปแบบที่เคยเล่ าให้ฟัง ... นุ่งสั้นก็แล้ว...สายเดี่ยวก็แล้ว..มองไม่เห็นความน่ ามองบ้างเลย..แถมยังบ้าถีบรถเก่าๆไปจอดเทียบรถยนต์หร ูอีก..หล่อนรับไม่ได้..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

6.30 น.หลายๆคนอาจจะยังนอนอยู่หลังจากเพิ่งจะได้เข้านอนเม ื่อประมาณเกือบตีสี่เพราะดูบอล แต่ตอนนี้ตัวเองมาถึงที่ทำงานตั้งแต่หกโมงเช้าแล้วยั งดีที่เมื่อคืนดูบอลได้แค่ซีดานยิงลูกโทษให้ไก่นำฝอย ทองไป1-0:( ความจริงไม่อยากจะดูคู่นี้เท่าไรเพราะดันไปเพิ่งเกลี ยดเจ้าหนูโด้ แต่ไม่รู้อะไรดันไปตื่นตอนดึกเลยนั่งสลึมสลือครึ่งหล ับครึ่งตื่นดูบอลจนไม่ไหวแล้วถึงเข้านอนต่อตอนเกือบๆ ตีสาม.../\4
    พักนี้บอลโลกดูจะมีอิทธิพลต่อทุกๆวงการ ทั้งที่ทำงาน โรงเรียน แม้กระทั่งในเวบบอร์ด ก็คงจะดีมากๆถ้าได้แต่ดูอย่างเดียว แต่มันก็คงจะไม่เช่นนั้นไปทุกคน เพราะตอนเกือบสี่ทุ่มโทรศัพท์ของน้องที่ทำงานมักจะมี ข้อความเข้ามา เป็นที่รู้กันว่าราคาต่อรองออกมาแล้วสำหรับบอลคู่คืน นี้...
    หันมาเรื่องจักรยานกันบ้าง ตอนนี้ไม่ค่อยจะได้ทราบข่าวคราวใครได้รถใหม่ๆสักเท่า ไร ชมรมฯก็ดูเงียบๆไปหลังจากนำจักรยานโบราณออกแสดงที่ลา นโล่งข้างห้างมาบุญครองแล้วฝนตกหนัก ก็ยังไม่ได้โทรไปคุยเลยว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง วันนั้นเห็นทำเสื้อยืดสีเลือดหมูสกรีนโลโก้ชมรมออกมา ขาย เห็นสีสวยดีใส่แล้วไม่เปื้อนง่ายหมือนสีขาว เลยซื้อแขนสั้นมาสองตัว ใส่แล้วสบายดี
    นี่ก็ได้ข่าวคราวว่ามีน้องที่คิดจะทำอะไรที่เกี่ยวกั บจักรยานโบราณออกมาเป็นที่ระลึกอยู่เหมือนกัน เอาที่ทำแล้วใช้ได้นานๆทนแดดทนฝนไม่เปื่อยยุ่ยง่าย ก็คงจะเป็นประมาณเข็มกลัดหรืออะไรสักอย่าง ถ้าโครงการนี้เกิดขึ้นจริงๆคิดว่าเดี๋ยวก็คงจะมีข่าว คราวที่ชัดเจนขึ้นไปอีกหน่อย คิดว่าคงจะอีกไม่นานเกินรอ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เจ็ดโมงเช้าแล้ว คงได้ออกเวรเข้าไปนอนต่อ ปล่อยให้คนต่างจังหวัดมาเข้าเวรคุยต่อ ขานี้เข้ามาคุยสนุกอ่านทีไรๆก็ไม่เบื่อ :) คงต้องไปก่อนครับเดี๋ยวแปดโมงเช้าคงเข้ามาใหม่อีกครั ้ง

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การคุยในนี้มีหลายอย่าง อย่างแรกเป็นคนชอบบ่น คนที่ชอบบ่นเป็นลักษณะของคนที่มีอายุ ฮอร์โมนไม่ได้ใช้อย่างอื่นเลยมาลงที่ปาก มีผลทำให้ปากขมุบขมิบตลอดเวลา เอาเรื่องความหลังเมื่อครั้งยังหวานชื่นมาเล่าให้ลูก ให้หลานฟัง รวมทั้งรุ่นน้องๆที่หลงทางมาอ่านเจอ
    อีกอย่างคือพวกที่ชอบคุย พวกนี้จะคุยให้ฟังอย่างน้ำไหลไฟดับ (ร้านจักรยานที่โพธารามลองไปฟังดูซิ) ...ถ้าพบพูดคนเดียวนั่นอีกพวกหนึ่งที่หาทางกลับบ้านไ ม่ถูก(...บ้า...)
    มีพวกที่พูดกันคนละเรื่อง เมียไปทาง(เข้าห้าง)ผัวไปทาง(ร้านของเก่าข้างห้าง)นี ่ก็อีกเหมือนกันจำต้องเก็บเรื่องที่คนทางบ้านไม่อยาก ฟังมาคุยในนี้แทน
    อีกพวกหนึ่งพูดมากเป็นค้างคาว(ครั้งคราว)พวกนี้เป็นเ จ้าพ่อไม่กลัวคนที่บ้าน ... เห็นเจอทีไรก็บอกว่า...เมียนะหรือ .. พูดคำเดียว....ที่เหลือเมียพูดหมด...จำต้องเก็บเรื่อ งพูดเรื่องคุยมาคุยในนี้อีกเหมือนกัน
    แค่นี้พอจะจัดประเภทได้ล่ะว่าเราๆท่านๆควรอยู่ประเภท ไหน..หรือว่าท่านโชคดีมีอยู่ในสี่ประเภทนั้นเลย....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 06-07-2006 เมื่อ 08:33

ขอบคุณ
    0

ตื่นกันเเต่เช้าเลยนะครับ..นอนตึกตื่นเช้านั่นก็หมาย ถึงพักผ่อนน้อยพักผ่อนน้อยคือพักผ่อนไม่เพียงพอทำให้ มีผลเสียต่อสุขภาพในระยะยาว(ถ้าเป็นแค่ช่วงบอลก็ไม่เ ป็นไร)ยิ่งเป็นเป็นเด็กนั้นต้องนอนให้ครบแปดชั่วโมงก ำลังดีผู้ใหญ่หกถึงเจ็ดจะดีหากเป็นตาก(ต่าง)จังหวัดส ามถึงสี่ก็พอเพราะอากาศดีแค่นั้นก็สดชื่น
    เทศกาลบอลโลกนี่ทำให้ระบบร่างกายปั่นป่วนไปหมดมึนตืบ ตื้อไปหมดนอนไม่ค่อยเต็มอิ่มเมื่อเช้าตื่นมาออกไปวิ่ งสวนย่อมใกล้ๆบ้านกะจะเรียกเหงื่อเผื่อจะได้สดชื่นขึ ้นมาบ้างวิ่งได้สามรอบยิ่งมึนไปใหญ่ก็คุณลุงคุณยายเล ่นร่ำไท้เก๊ก(ชมรมผู้สูงอายุ)เต็มสวนไปหมดหากเป็นตอน เย็นยังพอไหวเพราะเป็นแอโรบิค...
    ยิ่งมาจ้องมองหลักอานที่ตั้งตรงลงไปถึงจานปั่นพลันยิ ่งเวียนหัว:p

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวานหลังเลิกงานก็นำบีเอสเอ 28” หญิง มาปั่นตามความเห่อของตังเองที่ประกอบใหม่มาหมาดๆ ปั่นไปปั่นมาระยะใกล้ๆก็สนุกดี แต่ระยะไกลแล้วหนึดเอาเรื่องเลยครับ เปลี่ยนๆ เปลี่ยนเอาราเล่ห์ 26” ชาย มาปั่นดีกว่า สูบลมเสร็จ เช็คยาง-กระดิ่ง-ไฟ-เกียร์ ไม่ลืมที่จะใส่เสื้อ”คนบ้ารถถีบ”ด้วย ออกมาเดินทางได้ ต่างกันเลยครับคนละอารมณ์เลย มาเสียอารมณ์ตอนถนนกำลังสร้าง ฝุ่นตลบอบอวนไปหมด ต้องใส่หน้ากากกันฝุ่น ชาวบ้านเห็นเป็นตัวประหลาดหรือเปล่า เห็นยิ้มให้เกือบทุกคนเลย
    ซักพักมีผู้ชายขับมอเตอร์ไซมาข้างหลัง เกือบชนเลยครับ ขับไปขับมาแกข้ามเลนไปเฉยเลย ไปจอดสภาพเมาครับ พยุงรถเกือบไม่อยู่แล้ว ส่วนไอ้เราก็ปั่นหนีไปก่อนเดี๋ยวจะเห็นภาพติดตาก็ได้
    ขากลับเจอเพื่อนนั่งคุยกันเรื่องบอลโลกกับเค้าหน่อย พอดีเพื่อนอีกคนเห็นเราใส่เสื้อคนบ้ารถถีบ บอกสวยและเข้าท่าดี อยากจะทำบ้าง แต่เอาเป็น”คนบ้าบอลโลก”

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวนี้การจับจ่ายใช้สอยก็เป็นเรื่องที่ชวนให้ต้อง คิดกลับไปกลับมาอยู่เหมือนกันบรรยากาศส่วนใหญ่ก็ยัง
    เงียบเหงาหงอยไม่ค่อยคึกครื้นชนชั้นล่างก็ยังลำบากโด นเอารัดเอาเปรียบชาวนาชาวสวนต่างหันหน้าเข้ามาขายแรง งานในกรุงฯลฯกันหมดด้วยรูปแบบของสังคมแบบทุนนิยมผลัก ดันให้เป็นไปและในยุคที่ความคิด
    แบบสังคมนิยมเฟื่องฟูความลำบากมักเป็นแรงจูงใจให้ลุก ขึ้นสู้..หรือยังพัฒนาชีวิตได้..ยังเป็นคนจนผู้ยิ่งใ หญ่

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 06-07-2006 เมื่อ 13:14

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รถ28"หญิง เห็นน้องคนที่มีบีเอสเอ28"หญิงเหมือนกัน บอกว่าเมื่อลองเปรียบเทียบดู เอาไปเอามามีความรู้สึกว่าราเล่ห์-ฮัมเบอร์น่าจะขี่ได้สบายกว่า ช่วงคอของรถหญิงจะโยกเยกไม่มั่นคงเหมือนรถผู้ชายที่ม ีคานกลางยิ่งเป็นรถหญิงคอยาว คิดว่าน่าจะขี่แล้วรู้สึกโยกเยกกว่าคอสั้น
    ส่วนรถที่เป็นดุมหลอดก็น่าจะปั่นได้เบา คล่องกว่าดุมเกียร์ น้ำหนักก็น้อยกว่า เมื่อวานเอาบีเอสเอ26"ชายออกไปปั่นซื้อผลไม้แถวที่ทำ งาน ปั่นๆแล้วก็หยุดปล่อยให้รถพุ่งไปเอง รู้สึกว่าลื่นดี ถ้ารถคันไหนปั่นแล้วหยุดปั่นและไปต่อได้ไม่ไกล อย่างนี้จะเหนื่อยง่าย ไม่ค่อยอยากเอามาขี่อีก บางทีอาจจะเกิดจากไม่ได้เอามาขี่บ่อยๆหรืออย่างไรก็ไ ม่ทราบ ทำให้อันไหนหนืดอันไหนฝืดไม่ได้รับการแก้ไขหรือ หยอดน้ำมันให้มันลื่นๆเสียที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 06-07-2006 เมื่อ 12:11

หน้าที่ 51 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 101 151 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks