คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 63

หน้าที่ 63 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 13 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 113 163 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยางญี่ปุ่นโดยส่วนตัวแล้วชอบครับเนื้อยางค่อนข้างดีเ วลาใส่กับล้อกาบกล้วยแล้วจะดูเข้ารูปรับกับหน้ายางพอ ดีและปั่นง่ายไม่กินแรงเรียกได้ว่าต้นจัดปลายไหล(อาจ จะคิดไปเองครับ)หน้ายางไม่กว้างจนเกินไปช่วงที่นั่งร อของอยู่ก็มีช่างรุ่นเก๋าๆ(ดูจากฝีมือน่าจะเก๋าอยู่ค รับเขี้ยวนี่เหลืองเลย)ที่รู้จักกันหลายคนเข้ามาคุยพ ูดถึงซาน...บีมแกบอกว่าถ้าเอ่ยถึงซาน...บีมช่างรุ่นก ่อนๆจะไม่ค่อยรู้จักกันแต่ถ้าเอ่ยถึงไอ้สามขาเป็นต้อ งร้องอ๋อem19
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยางญี่ปุ่นโดยส่วนตัวแล้วชอบครับเนื้อยางค่อนข้างดีเ วลาใส่กับล้อกาบกล้วยแล้วจะดูเข้ารูปรับกับหน้ายางพอ ดีและปั่นง่ายไม่กินแรงเรียกได้ว่าต้นจัดปลายไหล(อาจ จะคิดไปเองครับ)หน้ายางไม่กว้างจนเกินไปช่วงที่นั่งร อของอยู่ก็มีช่างรุ่นเก๋าๆ(ดูจากฝีมือน่าจะเก๋าอยู่ค รับเขี้ยวนี่เหลืองเลย)ที่รู้จักกันหลายคนเข้ามาคุยพ ูดถึงซาน...บีมแกบอกว่าถ้าเอ่ยถึงซาน...บีมช่างรุ่นก ่อนๆจะไม่ค่อยรู้จักกันแต่ถ้าเอ่ยถึงไอ้สามขาเป็นต้อ งร้องอ๋อem19
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

คงจะดูได้จากตะเกียบหลังมั้งครับที่อีกข้างนึ่งหลบอย ู่ในหุ้มโช่เวลาถอดหุ้มโซ่ออกขาจะหายไป.การโพสหาของใ นนี้จริงๆแล้วก็เข้าใจน่ะครับว่าอะไหล่บางตัวมันหาอย ากมากโอกาสที่จะไม่ได้นั่นเก้าสิบเก้าเปอร์เซนต์แต่ก ็ยังดีกว่าเก็บงำไว้ในใจไม่เอ่ยให้ใครทราบถึงความต้อ งการของเราที่มีอยู่เผื่อฟุกๆขึ้นมาเจอ
    ท่านอื่นที่ได้มาแต่ของชิ้นนั้นชิ้นเดียวแต่ไม่รู้จะ เก็บไว้ทำไมก็เป็นหนึ่งเปอร์เซนต์ที่เราควรจะสนุกกับ สิ่งที่หวังไว้:p ขออนุญาติพี่วสันต์ด้วยเน้อที่ยืมรูปมาโพสโดยไม่ได้แ จ้งล่วงหน้าครับ

ขอบคุณ
    0

และวันนี้ได้ทราบข่าวผ่านมาทางพี่ๆที่คุ้นกันว่ามีพี ่คนหนึ่งพึ่งได้ BSA 28 ท้องเปลมากำลังจะประกอบขึ้นเป็นคันครับสภาพค่อนข้างส มบูรณ์ผมได้วางกำลังไว้สองจุดมาเมื่อไหร่โทรบอกด้วยน ่ะเดี๋ยวพาไปเลี้ยงข้าวแน่ะ..:p

ขอบคุณ
    0

ไข้หวัดนกตอนนี้ก็มีข่าวออกมาอย่างต่อเนื่องว่ามีการ กลับมาของเชื้ออีกครั้งซึ่งทำให้ผู้ที่เลี้ยงไก่(ลัก ไก่)รักไก่
    ต้องร้อนๆหนาวๆไปตามๆกันโดยเฉพาะไก่ชนมาตราการที่คุม เข้มออกมาคงจะเหมือนเดิมคือห้ามขนย้ายสัตว์ไปที่อื่น โดยไม่ได้รับอนุญาติหากผู้ใดฝ่าฝืนมีความผิดตามเงื่อ นไขที่ได้กำหนดไว้ซึ่งทุกคนก็ต้องน้อมรับทุกอย่างโดย ไม่มีเงื่อนไขน่ะจ๊ะเพื่อความผาสุขของส่วนรวม.ยกเว้น แอบขนย้ายซะตั้งแต่ตอนนี้

ขอบคุณ
    0

การขนย้ายคือการที่คนนำพาสิ่งของนั้นไปแต่หากสิ่งของ นั้นๆเช่นไก่พาเราไปหล่ะถือเป็นการขนย้ายหรือไม่
    จะมีความผิดหรือเปล่าน้อ/\ (เอาแบบหนุกๆน่ะ/\ )

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 04-08-2006 เมื่อ 15:43

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ข่าวจักรยานโบราณหรือกิจกรรมต่างๆเกี่ยวกับจักรยานพั กนี้จะดูเงียบๆซาลงไป แม้จะทราบว่าปลายเดือนสิงหาคมที่จะถึงนี้ จะมีประกวดจักรยานโบราณที่จังหวัดตาก ก็ยังไม่เห็นว่ามีการประกาศอย่างแพร่หลาย แต่คาดว่าผู้จัดคงจะได้ติดต่อเชิญไปยังชมรมจักรยานโบ ราณต่างๆเอาไว้ล่วงหน้าแล้ว
    ส่วนกิจกรรมของคนบ้ารถถีบตอนนี้ก็คงจะเป็นการคุยกันไ ปอย่างนี้ทุกๆวัน สลับสับเปลี่ยนหมุนเวียนกันไป ตามแต่ใครจะมีเวลาว่างหรือมีเรื่องใหม่ๆที่จะคุย
    เคยคิดเหมือนกันว่าเดี๋ยวถ้าหมดฝนเมื่อไร น่าจะนัด"คนบ้ารถถีบ"มาปั่นจักรยานร่วมกันสักครั้ง ซึ่งคงแค่เป็นการนัดเล็กๆในหมู่คนที่เข้ามาคุย-มาอ่านกันอยู่บ่อยๆหรือใครที่ทราบก็อาจจะมาร่วมด้วยก ็ได้ สถานที่ก็น่าจะเป็นที่แถวๆสะพานมัฆวานนี่แหล่ะสะดวกด ี ทั้งในเรื่องการจอดรถ การเดินทาง เส้นทางที่ปั่นจักรยาน วันเวลาก็น่าจะเป็นวันเสาร์ซักสิบ-หรือสิบเอ็ดโมง พอสักบ่ายสอง-บ่ายสามก็แยกย้ายกันกลับ..... คงต้องปรึกษากับพี่ๆน้องๆกันอีกครั้ง...:)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 05-08-2006 เมื่อ 08:22

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พูดถึงรูปแบบการนัดมาเจอกัน คิดว่าคงจะมีหลายๆรูปแบบ บ้างก็นัดมาเจอกันแล้วก็ปั่นจักรยานกันอาจจะปั่นไปเท ี่ยวชมสถานที่ต่างๆแวะกินโน่นกินนี่แล้วก็แยกย้ายกัน กลับ
    แต่ตัวเองคิดว่า น่าจะมีอะไรที่มันเพิ่มเติมบ้าง ใครมีอะไรจะมาแบ่งกันชมแบ่งกันรู้ ก็เอามาในวันนั้น ขออนุญาตยกตัวอย่าง (ขออนุญาตเอ่ยนามนะครับ)
    พี่ชัชวาลแกจะมีข้อมูล รวมไปถึงรถจักรยานยี่ห้อซันบีมค่อนข้างจะมาก ก็อาจจะมานั่งคุยกันในสิ่งที่พี่แกรู้มาหรือสอบถามแก ในสิ่งที่เราอยากจะรู้ที่คิดว่าจะได้ประโยชน์....:)
    ส่วนตัวผมเองก็จะเก็บหนังสือ รูปภาพ งานกระดาษ ของสะสมที่มีรูปจักรยานหรือประวัติจักรยาน ก็จะนำมาให้ดูกัน นอกจากรถจักรยานและไฟจักรยานซึ่งก็คงจะต้องเอามาอยู่ แล้ว...:)
    รวมไปถึงท่านอื่นๆ....อย่างคนบ้ารถถีบรุ่นอาวุโสอย่า งmka ....หรือน้องหนุ่ย...ก็น่าจะมากัน...เอารถซันบีมคันใ หม่มาอวด..
    จริงๆแล้วมานั่งมาคุยกันอย่างนี้ก็ดีนะครับ หาอาหารว่างนิดๆหน่อยๆมาทานกันไปด้วย...ดูอบอุ่นดี.. :)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    การขนย้ายคือการที่คนนำพาสิ่งของนั้นไปแต่หากสิ่งของ นั้นๆเช่นไก่พาเราไปหล่ะถือเป็นการขนย้ายหรือไม่
    จะมีความผิดหรือเปล่าน้อ/\ (เอาแบบหนุกๆน่ะ/\ )
    เช้านี้ดื่นนอนก็ไปแช่น้ำแร่แล้วไปตลาดนัดวัวแถวบ้าน อยากไม่มีจักรยานให้ซื้อเลยไปดูวัวแก้เครียด....เสีย งวัวร้องบอๆดังเข้าไปในโทรศัพท์แถวราชดำริห์ ...ไข้หวัดวัวก็ไม่เคยได้ยิน...แต่ทำไมต้องมีทางหลวง มาจอดซุ่มๆ ....เฮ้อ....

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

วันนี้วันจ่าย สงสารไก่จังเลยรอดตายจากหวัดนกสุดท้ายก็ต้องตายอยู่ด ี บางตัวได้นั่งรถตู้ไปเที่ยวโน่นเที่ยวนี่...เอาไก่ไป ซุกซ่อน... เมื่อวานไก่ยังไม่ทันได้ตายพรรคพวกคนบ้ารถถีบได้นัดก ันแล้ว นัยว่าจะหิ้วไก่ตัมแล้วมารวมกันที่ไหนดี ...วันตรุษวันสาร์ทพวกคนบ้ารถถีบก็ไม่เว้นที่จะมาคุย กัน...งานนี้ไก่เป็นจำเลย... เมื่อเช้ามาเอาไก่ที่สั่งพรรคพวกทำไว้ แกเลี้ยงเป็นฟาร์ม....เป็นไก่ตีสายพันธุ์ดี ตัวเมียจะออกจากคอกได้ต้องตายสถานเดียว กลัวเค้าเอาไปแพร่พันธุ์ ..โอกาสหน้าถ้าสนใจจะพาไปดูไก่....ถ้าไม่เพลินกับซาน บีมจนลืมไก่....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

..... การเป็นแชมป์นั้นไม่ยาก ..แต่การรักษาแชมป์นั้นยากกว่า.......... .......................การซื้อรถนั้นไม่ยาก....แต่ก ารเอารถเข้าบ้านนั้นยากกว่า...................การซื ้อซานบีมนั้นไม่ยาก....แต่การหาแฮนด์ซานบีมนั้นยากกว ่า ..................การหาเพื่อนนั้นไม่ยาก....แต่เพื่ อนที่บ้ารถถีบนั้นยากกว่า...............การซื้อโทรศ ัพท์นั้นไม่ยาก...แต่การโทรเข้าเบอร์......041774600 นั้นยากกว่า ตั้งแต่สงกรานต์เป็นต้นมาโทรติดเมื่อเช้าครั้งเดียว. .............

ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้นำชุดเบรคไปพร้อมสายเบรคเก่าๆหนึ่งเส้นเพ ื่อที่จะให้ช่างวัดขนาดของบู๊ชที่จะกลึงออกมาซึ่งตัว บ่ารับบู๊ชที่ตั้งสายเบรคชักกลางนั้นไม่มีเกลียวอยู่ แล้วแต่ตัวบู๊ชที่ปรับตั้งสายเบรคนั้นก็ต้องขึ้นเกลี ยวเหมือนจักรยานทั่วไปเพียงแต่ขาเกลียวที่จะรับกับบ่ าชักกลางนั้นเล็กกว่ารถในบ้านเรามากเวลาปรับตั้งเบรค
    คงจะต้องใช้น็อตล็อคหัวท้ายเอา(เดาเองนะครับ)หลังจาก บอกรายละเอียดกับช่างเสร็จแล้วก็บอกช่างว่างๆค่อยทำก ็ได้ครับ(เกรงใจแกปกติงานเล็กๆเค้าจะไม่รับทำ/\4 )ผ่านไปเกือบครึ่งชั่วโมงแกเอางานมาส่งให้ที่บ้านงาน ออกมาก็ดูดีครับเป็นอันว่าเสร็จไปอีกหนึ่งด่าน:p

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 08-08-2006 เมื่อ 18:35

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

การซื้อรถนั้นไม่ยาก....แต่ก ารเอารถเข้าบ้านนั้นยากกว่า.
    55555 คิดได้ไงงงงง.em24

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับที่หลงเข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็น...รู้ สึกว่าจะเป็นครั้งที่สองแล้วนะครับ..ขอบคุณอีกครั้ง. ....ขอบคุณ (หนึ่ง)....ขอบคุณ...(สอง)
    พออ่านจบ...คำพูด"คิดได้ไง"ดันไปเหมือนกับพวกคนหนึ่ง ...ดังต่อไปนี้......เล่าอีกแล้ว......
    ตัวเองเอาตู้โบราณไปซ่อมไว้ ...จนถึงวันนี้ก็ สองปี กับอีกหนึ่งเดือนครึ่ง....ตัวเองโทรถามบ่อยๆ...ไปดูก ็บ่อยๆ...แอบไปโดยที่ผ่านแล้วมองไปแว็บหนึ่งก็บ่อยๆเ ช่นกัน...
    วันหนึ่งผ่านไปกับพวกบ้ารถถีบนี่แหละ.....ชำเลืองมอง ออกไปเห็นตู้ในร้านที่มารอซ่อมเหลือน้อยแล้ว..."เอาล ะ...คราวนี้ถึงคิวตู้ตัวเองมั่งละ...เดี๋ยวตู้เสร็จ. ...ฟันแว่นเห็นน้ำลายต้องหกแน่....มันเพียรมาขอซื้ออ ยู่...แต่อายุอานามของตู้น่าจะร้อยปี.....เสียดาย... อยากเก็บไว้ใช้เอง................................. ..ฤาว่า....ตู้ที่มันหายไป...เจ้าของเค้ารำคาญไม่ยอม ซ่อมให้ซักที...ขนกลับกันหมด.. เลยเหลือแต่ของเรา.............."......"เฮ้ย....คิด ได้ไง".....คนขับรถชื่อ.....คุณหนุ่มพูด........

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    สุดท้ายของตู้ใบนั้น ได้แลกกับซากศพของเอลสวิกคุณฟันแว่นไปแล้ว ทนรำคาญไม่ไหว
    (ข้อความมันซ้ำกับข้างบน ลบก็ไม่ได้ เลยต้องใช้การแก้ไขข้อความและเปลี่ยนเรื่องคุยแทน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 07-08-2006 เมื่อ 10:55

หน้าที่ 63 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 13 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 113 163 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks