คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 70

หน้าที่ 70 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 20 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 120 170 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,036 ถึง 1,050 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นคุยกันในบอร์ดซื้อ-ขาย เกี่ยวกับรถช้างสามเศียร เลยคิดว่ายกมาคุยในนี้ดีกว่า ในนั้นใครจะซื้อ-จะขายก็ให้คุยกันเอง
    เกี่ยวกับรถช้างสามเศียร ที่เคยเห็นมาเมื่อดูจากตัวรถทั้งรถชาย หญิง 28"และรถ26"ชายก็เคยเห็นมาครั้งหนึ่ง เปรียบเทียบกับรถฟิลลิปส์แล้วในมุมมองส่วนตัวก็คิดว่ าช้างสามเศียรก็คือรถฟิลลิปส์ดีๆนี่เอง เพียงแต่เปลี่ยนเพลทมาเป็นช้างสามเศียรเท่านั้น นอกนั้นก็เหมือนฟิลลิปส์แทบทั้งหมด อาจจะยกเว้นจานโซ่ที่เคยเห็นเป็นจานดาว
    ส่วนเรื่องอายุ จักรยานโบราณที่ขายแพร่หลายมาถึงระดับชาวบ้านจริงๆน่ าจะเป็นประมาณสมัยปลายรัชกาลที่6 หรือราวๆสงครามโลกครั้งที่2 ถ้าเก่าลึกไปกว่านั้น ลักษณะของโครงรถ , ระบบเบรค น่าจะแตกต่างจากนี้ ยิ่งรถ26"เบรคสายอ่อน ยิ่งเป็นไปได้ยากที่อายุจะขึ้นไปถึงรัชกาลที่5

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

Question

บางทีก็นึกขำตัวเองที่ตอบหรือพูดออกไปได้ยังไงหลายๆเ รื่อง ทั้งๆที่ตัวไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย แบบรู้ไปหมดซะทุกเรื่องนะหมอนี่ ต้องขออภัยด้วยครับ ทุกครั้งจึงต้องออกตัวไว้ก่อนนะว่าเป็นความคิดเห็นส่ วนตัว

จดหมายเหตุในการสร้างรถช้างสามเศียรขึ้นมา โดยการเอาสัญลักษณ์ของพระเจ้าแผ่นดินรัชกาลที่ 5 มาเป็นแบบเพลทยี่ห้อได้ ก็อนุมานได้ว่าน่าจะเป็นพิธีหรือวาระพิเศษก็เป็นได้ แต่คงไม่ใช่รถร่วมสมัยรัชกาลที่ 5 น่าจะหลังจากนี้ โดยนำข้อมูลอย่างที่หลายคนๆมาเปรียบเทียบ เช่น ลักษณะของรถ ระบบเบรก ตลอดจนรูปภาพของรุ่นรถที่มีลักษณะใกล้เคียง ซึ่งต่างคนต่างสัณนิฐานกันไปต่างๆนานา แต่ก็ยอมรับว่ายังเป็นปริศนาที่ต้องมีการไขข้อมูลกัน ต่อไปครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เราสื่อสารเพื่อเสนอความรู้สึกให้คนอื่นได้รับรู้ควา มรู้สึกของเราทุกคนมีความคิดมีความรู้สึกเข้ามาในใจท ำให้เราสงสัยว่า เอ๊..เราบ้ารึเปล่าแต่เมื่อเราได้สื่อสารกับคนอื่นแล ะคนอื่นได้รับความรู้สึกของเราอย่างน้อยเราก็ได้รู้ว ่าความรู้สึกนั้นมีค่าและแปลว่าตัวเรามีค่า ถ้าโชคดีเราอาจจะเจอกับคนที่มีความรู้สึกใกล้เคียงกั บเราซึ่งเราไม่จำเป็นที่จะต้องเป็น.ปราชญ์ เป็นแค่คนบ้า ( รถถีบ)ก็ได้ผมคิดว่าคนเราไม่ได้ต้องการความสงสารเพรา ะนั่นหมายถึงการแยกตัวออกจากคนอื่นหรือจากอีกคนหนึ่ง แต่เราต้องการความเห็นใจและเมื่อคนหนึ่งเสนอความรู้ส ึกของตัวเองออกมาและอีกคนหนึ่งรับได้..นั่นคือการเห็ นใจที่ชัดเจนที่สุดเราสามารถที่จะสื่อสารกันได้โดยไม ่จำเป็นที่จะต้อง.เก่งในทุกวิธี แต่ขอให้มีสักวิธีที่เราถนัดและนั่นคือ..เหตุผลที่นั กร้องบางคนพูดไม่เก่ง เเละนักพูดบางคนร้องเพลงไม่เป็นศิลปะคือการสื่อสารที ่กว้างไม่มีคำว่าถูกหรือผิด
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เบาะกับไฟจักรยานพี่เอามาไว้ที่ทำงาน ถ้าว่างเมื่อไหร่ก็แวะมาเอาไปได้นะครับ แต่ให้โทรบอกล่วงหน้าก่อนสักนิดเผื่อไม่อยู่ ออกไปข้างนอกแล้วจะมาเสียเวลา...:)
    การอ้างเรื่องอายุของจักรยานหรือโอ้อวดสรรพคุณจักรยา นของตัวเองจนเกินงาม เป็นเรื่องที่ได้พบได้เห็นได้อ่านอยู่เรื่อยๆ ทั้งที่ก็ไม่มีใครที่รู้จริงๆร้อย100% ก็ได้เพียงแต่สันนิษฐานเอาเท่านั้น
    บางทีไปยืนดูรถเค้าก็ได้ยินเจ้าของพูด รถ.....ของผม สภาพดี สวย ครบที่สุดในประเทศไทย...:) :) การกล่าวแบบนี้จะต้องมั่นใจมากๆ ต้องเคยเห็นรถแบบเดียวกับที่ตนเองมีทุกคัน ถึงจะพูดได้...
    บางคนก็จะบอกว่ารถที่เค้าเก็บ ก็จะเก็บแต่รถที่มีอายุร้อยปีขึ้นไปทั้งนั้น....
    จักรยานทุกๆคัน มีค่า มีศักดิ์ศรี มีประวัติที่ยาวนาน คุณค่าของจักรยานอยู่ที่ตัวมันเองอยู่แล้ว คำพูดยกยอต่างๆไม่ได้ทำให้รถคันนั้นๆดีขึ้นหรือแย่ลง แต่อย่างใด เพียงแต่ทำให้ผู้ฟังเคลิ้มไปตามคำพูดที่ได้ยินมาเท่า นั้น เหมือนวันนี้ได้อ่านหนังสือพิมพ์พบใบไม้ใบละ1.5 แสน ในงานแสดงต้นไม้ที่กรุงเทพฯ
    มันก็อย่างเดียวกันกับที่ได้ยินคนที่ทำงานพูด "จักรยานอะไร คันละเป็นหมื่น"
    ความสุขหรือความรู้สึกอยู่ที่อารมณ์ ความชอบ ศรัทธาในสิ่งที่ตนเองสนใจต่างหาก...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานซื้อตะเกียงเทียนไขมาสองใบ ก็คงจะเป็นสองใบสุดท้ายแล้ว เอามาเก็บรวมกับตะเกียงจักรยานใบอื่นๆที่ได้สะสมมา.. ..เป็นของเก็บอย่างหนึ่งที่แต่ละคนต่างชอบเก็บไม่เหม ือนกัน ถึงจะอดมื้อกินมื้ออยู่อย่างกระเบียดกระเสียรในบางเด ือนก็เพื่อสิ่งที่ตนเองรักตนเองชอบ ซึ่งแนวทางของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน
    เมื่อก่อนไปดูจักรยานในเช้าวันอาทิตย์ที่เชียงใหม่ ได้คุยกับคนที่เก็บแต่ไฟในแบบต่างๆของลูกัสเท่านั้น ส่วนเราก็มาทางนี้ไป เป็นทางใครทางมัน.....;)
    เมื่อก่อนอีกเหมือนกัน...:) จักรยานบางคันหรืออะไหล่จักรยาน ไฟจักรยานบางชิ้น เป็นสิ่งที่หายากมากๆ ไม่เคยเห็นเลย ใครมีก็มักจะเก็บเงียบ พบคานไขว้ครั้งแรกที่แถวๆนนท์ตื่นเต้นมากลูบๆคลำๆอยา กจะได้เป็นเจ้าของแต่ก็ไม่สำเร็จ หรือกระบอกบรรจุแบตเตอรี่ที่ใต้หลักอานเคยเห็นแต่ในแ คตตาล็อคของราเล่ห์ ดุมเกียร์บีเอสเอหายากมากๆ ไม่เคยเห็นเลย... เมื่อก่อนเห็นดุมไดโนฮับมาขายที่คลองถมราคา 6000 บาท...ฯลฯ
    เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าโลกแคบลง ทุกอย่างอยู่ใกล้ตัว บันไดรถบีเอสเอพับได้เคยเห็นกับตามาแล้วหลังจากนั่งง งอยู่นาน....ตะเกียงเทียนไขของจริงมันเป็นแบบนี้นี่เ อง..ดุมบีเอสเอและกระบอกแบตเตอรี่แห้งวางนิ่งอยู่กับ พื้นรอคนซื้อ...คนซื้อก็รอให้ราคาลงอีกหน่อย...ไม่รี บ...เดี๋ยวก็มีอีก...;) (คิดว่างั้น) ...
    จักรยานโบราณยังมีสิ่งที่ต้องค้นหาอยู่เรื่อยๆ เสน่ห์คงอยู่ที่ความไม่มีความหายาก อะไรที่พบแล้วเจอแล้วก็คงต้องหันไปค้นหาสิ่งที่ไม่มี อยู่เรื่อยๆ....ไม่แน่...หรือรสชาดจริงๆมันอาจจะอยู่ ที่การรอของ..ตามของ...ไม่เคยเห็นของ.ก็อาจจะเป็นได้ ...ที่มีทั้งการรอ...เศร้า....เซ็ง..:: ที่รู้สึกว่าจะอยู่นานกว่าความสุขที่ได้ของ..ที่อาจจ ะจางลงบ้างเมื่อสมใจแล้ว..../\7

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนมีเพื่อนๆแวะมาเยี่ยมที่บ้านคุยกันเรื่องจัก รยาน มอไซด์ ดนตรี ฯลฯสักพักจนหมดเรื่องคุยก็เลยขนหนังสือมาให้อ่านกันเ ล่นๆและทำกับข้าวกินกันเสร็จก็แยกย้ายกันกลับบ้านพอด ีผมไปเจอโน๊ตที่ตัวเองเขียนไว้ในหนังสือเกี่ยวกับสูบ ราเล่ย์ที่คุยพี่ไว้ยังอยู่มั้ยครับรอว่างๆพี่เอามาไ ว้ที่ทำงานด้วยก็ได้ครับเดี๋ยวผมแวะเข้าไปต้องขอโทษด ้วยครับพักนี้เบลอๆทำอะไรต้องอาศัยจดบันทึกกันลืมสงส ัยเริ่มแก่:p ขอบคุณครับ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อสักครู่ที่ผ่านมาได้โทรคุยกับคนรู้จักในชมรมฯซึ ่งนำรถไปที่จังหวัดตาก โดยขณะนี้กำลังวุ่นวายอยู่กับการรับรถที่มีผู้นำมาส่ งเข้าประกวด ท้องฟ้าก็ค่อนข้างครึ้ม ฝนตั้งท่าว่าจะตก เมื่อปีที่แล้วก็เป็นแบบนี้ฝนทำท่าว่าจะตกเหมือนกัน ตอนเดินทางไปฝนจะตกเป็นบางช่วง พอไปถึงเขื่อนฝนก็หายไปนานแล้ว
    ทำให้นึกถึงเวลาขนจักรยานไปไหนไกลๆ ในทีแรกจะกลัวฝนตกทำให้จักรยานเปียกก็เลยหาผ้าใบมาคล ุม กลับกลายเป็นว่าเวลารถวิ่งผ้าใบมันจะกระพือไปตามแรงล ม ทีนี้มันไม่กระพือเปล่า แต่ผิวของผ้าใบมันไปสีกับตัวรถทำให้ตัวรถช่วงที่โดนผ ้าใบถึงกับสีด้านเป็นรอยไปเลย...::
    ดังนั้นต่อๆมาจึงไม่หาอะไรมาคลุมรถอีก ปล่อยให้เปียกอย่างนั้น เดี๋ยวโดนลมก็แห้งเหมือนเดิม

ขอบคุณ
    0

พูดถึงเรื่องยางหน่อยครับเรื่องเล็กๆที่ทำให้ปวดหัวไ ด้เหมือนกันยางขนาดเท่ากันทั้งสี่เส้นหมายถึงสองคัน
    เติมลมทิ้งไว้ให้ความแข็งที่คิดเป็น(ปอนด์)แต่ใช้วิธ ีประมาณจากการสัมผัสด้วยมือให้รู้สึกว่าแข็งเท่าๆกัน
    และลักษณะการจอดคือใช้ขาตั้งเดี่ยวเหมือนกันแต่ยางบา งเส้นเก็บลมได้เป็นเดือนและยางบางเส้นอยู่ประมาณสามถ ึงห้าวัน( หมายถึงรถที่จอดเฉยๆครับ)ต้องมานั่งเติมใหม่ผิดกับรถ ที่ใช้อยู่ทุกวันเก็บลมได้นานกว่าและส่วนใหญ่มักจะเป ็นล้อหลังที่ลมหมดก่อน
    การขี่จักรยานด้วยท่านั่งที่ลำตัวต้องตั้งตรงนานๆบนอ านจักรยานนั้นจะส่งผลให้แกนกระดูกรับงานหนักเป็นภาวะ ที่ทำให้น้ำหนักไปกดทับเอ็น/\ เส้นประสาททั้งส่งผลให้กล้ามเนื้อส่วนต่างๆอ่อนล้าแล ะเกร็งเป็น
    สาเหตุที่ทำให้เจ็บป่วยได้ง่าย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 26-08-2006 เมื่อ 15:20

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีคับผมเพิ่งมาเล่นจักรยานโบราณอ่ะครับ อยากทราบว่าต้องเล่นยี่ห้ออะไรดีอ่ะครับแล้วจะหาอะไห ล่ดีๆได้ที่ไหนอะครับ การทำสี หรือลายน้ำ ตีเส้น ต้องใช้เงินเท่าไหร่อะครับ แล้วถ้าเกิดจะทำสีตามใจอ่ะครับจะดีไหมกลัวมันจะไม่สว ยอ่ะอยากทราบราคาอะไหล่ด้วยอะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุนครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สมมุติว่าคนชอบเหมือนกัน ตัวเองคงหาแฟนไม่ได้...หรือตัวเองอาจจะมีแฟนมากมายจน คนอิจฉา ...ในขณะที่คนหล่อคนรวยหาแฟนไม่ได้...แฮะ..ๆ...ดันมา ชอบคนมีพุง...อ้วน...เตี้ย...เหมือนกันหมด..
    กางเกงมือสอง...สกปรก....คงขายไม่ออก.....ของคลองถม. ..ร้อยพ่อ ....ร้อย....แม่ ...เฮ้ยร้อยอย่าง..พันอย่าง..คงไม่มีคนมาจับต้องดู
    ตัวเอง..ชอบจริงๆของมือสอง..มันถูกดี...เส้อผ้า.กางเ กงลีวายส์ ด็อกเกอร์ สุภาพเรียบร้อยสามารถใส่ไปทำงานได้ ตัวละร้อยกว่าบาท สภาพแปดเก้าสิยเปอร์เซ็นต์ ตัวละสองร้อยกว่าบาท ในขณะที่เงิน สองร้อยกว่าไปซื้อกางเกงตามห้างหรือซื้อผ้ามาตัดจ้าง เค้าตัด..ได้แค่ขาข้างเดียว
    อีกตัวอย่างหนึ่งที่แสดงว่าคนชอบไม่เหมือนกันอย่างชั ดเจน เช่น ..วีซีดี....สามแผ่นร้อย...พ่อค้าตะโกนปากแทบแหก...ไ ม่ค่อยมีคนดู แต่....หน้าม้าทำท่าร้อนรน..."พี่ ๆ..ไทยก็มี ฝรั่งก็มี.....ญี่ปุ่นก็มี...สองแผ่นร้อย..อยู่ในซอย " ตัวเองลองชะโงกหน้าไปมองเห็นหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่สุมหั วเลือกกันจนไม่มีที่ว่าง......(แฮะ ๆรอตั้งนานว่าจะเข้าไปเลือกมั่ง)

ขอบคุณ
    0

การคลุกอยู่กับจักรยานที่ตัวเองมีอยู่( เพียงน้อยนิด)จริงๆก็มีความสุขอยู่แล้วพอประมาณหนึ่ง โดยการที่ควรจะเก็บตัวเองอยู่เงียบๆซะบ้างไม่ต้องพาต ัวเองไปเห็นในสิ่งที่สวยๆงามมากนักจะได้ไม่ต้องกลับม านั่งกลืนน้ำลาย..เอื้อกๆอยู่อย่างนี้ว้า...อยากอีกแ ล้ว/\4คนชอบคนเล่นคนรักมักใจถึงเพราะสิ่งนั้นเราชอบนี่หน ่า.แต่หารู้ไม่ว่าคนที่บ้านใจถึงกว่าเนาะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 28-08-2006 เมื่อ 12:51

ขอบคุณ
    0

หนังสือพิมพ์จีนกับกระถางเก่าๆที่จริงสองสิ่งนี้ไม่เ กี่ยวข้องกันเลยแต่มีส่วนที่เหมือนกันคือให้ความรู้ส ึกที่เป็นตะวันออก มีประวัติ และมีที่มาคล้ายจักรยานหากเรานำสองสิ่งนี้มารวมไว้ด้ วยกันในบ้านกระดาษหนังสือพิมพ์จีนมีเสน่ห์ตรงตัวอักษ รที่สวยและเป็นศิลป์ในตัวเองนอกจากจะนำมาห่อของขวัญผ ูกด้วยเชือกฝ้ายได้สวยแล้วเรายังสามารถนำเอาหนังสือพ ิมพ์มาห่อหุ้มกระป๋องสังกะสีใส่ต้นไม้ไว้ตกแต่งตามมุ มบ้านได้ด้วย/\4

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในความเห็นส่วนตัว สำหรับคนที่เพิ่งจะเข้ามาเล่นจักรยานโบราณ จักรยานที่น่าเก็บน่าเล่นก็คือจักรยานของทางพวกยุโรป ที่ในบ้านเราจะมีมากก็คือจักรยานของอังกฤษ ยี่ห้อที่น่าสนใจก็คงจะเป็นยี่ห้อที่หายากๆ แต่สำหรับคนเล่นใหม่ๆคิดว่าเอายี่ห้อที่อะไหล่ยังพอห าได้ ก็คงจะเป็นราเล่ห์ ฮัมเบอร์ ฟิลลิปส์ เฮอคิวลิส อะไรพวกนี้ เพราะถ้าบางคนซีเรียสเรื่องอะไหล่มาก จักรยานหายากหลายยี่ห้อหาอะไหล่ตั้งหลายปีก็ยังขึ้นเ ป็นคันไม่ได้เลย จึงคิดว่าถ้าเล่นเอาแค่สนุกๆก็เลือกยี่ห้อข้างต้นก็น ่าจะดี
    เรื่องการหาอะไหล่ ก็คงจะเป็นที่รู้ๆกันว่า ถ้าเป็นในกรุงเทพฯถ้าจะหาอะไหล่แท้ๆก็คงต้องไปถามเอา แถวแยกรัชดาฯในคืนวันเสาร์ ที่นั่นมีหลายเจ้า แต่ถ้าหาอะไหล่ญี่ปุ่นมาใส่แค่ให้ครบๆก็คงจะเป็นแถวๆ วรจักรหน้าโรงพยาบาลกลาง หรือไม่ก็ดูในเน็ตเอา ก็คงต้องสอบถามให้ดีๆทั้งในเรื่องสภาพของ เป็นของแท้หรือไม่ ถ้าจะให้ดีควรจะเห็นรูปภาพก่อน
    การทำสีตีเส้นเดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่าราคาเท่าไรแล้ว ลายน้ำก็เหมือนกัน ทางที่ดีอย่าไปทำสีเลย เปลืองเงินเปล่าๆเอาแค่ให้ขี่ได้ก็พอแล้วรถบางคันถ้า ทำสีจะขายยากกว่ารถยังไม่ทำสีด้วยซ้ำไป มีคนจำนวนไม่น้อยที่ไม่ชอบรถทำสีแล้ว
    แต่ทั้งนี้ก็คงแล้วแต่ใจตัวเองว่าจะชอบแบบไหน....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 28-08-2006 เมื่อ 18:11

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ครับ อยากทราบว่าเวลาตีเส้นอ่ะครับ ใช้อุปกรณอะไรบ้างอะครับ แล้วขั้นตอนเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมอยากทำสี ตีเส้นเองอ่ะครับ ชอบทำเองมากกว่าให้ร้านทำครับ มันแพงอ่ะครับ ผมชอบเป็นตัวของตัวเองครับไม่ชอบตามใคร ทำในแบบที่ตัวเองคิดอะครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องตีเส้นนี่เดี๋ยวสักพักก็คงจะมีคนที่ทราบเข้ามา อธิบายให้ทราบครับ ส่วนพี่ไม่เคยทำเลยได้แต่ซื้อที่ตีเส้นเก็บไว้ และทราบวิธีการตีเส้นอย่างคร่าวๆ แต่ก็คงสู้คนที่เคยทำเองไม่ได้...เค้าเรียกว่าสิบรู้ ไม่สู้ลงมือทำเอง..../\4

หน้าที่ 70 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 20 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 120 170 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks