คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 71

หน้าที่ 71 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 21 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 121 171 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,051 ถึง 1,065 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสาร์ที่ผ่านมามีการประกวดจักรยานโบราณที่ตากไม่รู้ว ่าเป็นอย่างไรบ้าง ใครที่ไปมาถ้าจะกรุณาลงรูปให้ดูกันสักนิดก็น่าจะเป็น การดี เป็นการเผยแพร่กิจกรรมให้คนทั่วไปได้ทราบข่าวคราว ไม่รู้ว่าจะเงียบหายไปเหมือนงานโชว์รถที่รัตนธิเบศน์ หรือเปล่าที่ไม่มีใครนำภาพมาลงให้ดูเลย..:)
    พูดถึงการเล่นรถ คิดว่าคนที่เล่นรถจำนวนไม่น้อยเลือกที่จะเก็บรถสีเดิ มมากกว่าที่จะซื้อรถที่ทำสีมาแล้ว สาเหตุอย่างหนึ่งก็คือ รถที่มีสีเดิมให้ความรู้สึกแห่งความเก่า คลาสสิคมากกว่าสีที่พ่นใหม่มากนัก
    แต่ว่าคำจำกัดความของคำว่า"สีเดิม สภาพเดิมๆ"ถ้าเถียงกัน สามวันก็คงไม่จบ ความเห็นก็คงจะหลากหลายมุมมองความคิด แต่ถ้าจะมีคำจำกัดความสักนิดก็ท่าจะดี...:)
    ที่เคยเห็นมา รถสภาพเดิมๆที่คนมักจะชอบก็คือ
    1. สี เป็นสีเดิมที่พ่นมาตั้งแต่โรงงาน อยู่ในสภาพที่หลุด,ร่อน,แตก น้อยที่สุด ความเงาของสียังดี
    2. ลักษณะความสมบูรณ์ ความหลงเหลือรอยของลายน้ำและเส้นสี ยังชัดและเหลืออยู่มาก
    3. ความสมบูรณ์ของเพลทยี่ห้อ ยังชัดดี ไม่แหว่งหรือมีรอยขูดขีดมาก
    4. อุปกรณ์ต่างๆยังอยู่ครบและเป็นของเดิมติดรถมา สามารถเปิดแคตตาล็อคแล้วเช็คดูได้ว่าตรงตามรุ่น เช่นบันได เบาะ แต่พูดถึงเบาะแล้ว น่าจะเน้นเรื่องบันไดมากกว่า เพราะบันไดยังมีโอกาสตรงกับยี่ห้อรถ แต่เบาะมีไม่กี่ยี่ห้อที่มียี่ห้อตรงกับรถ
    5. ชิ้นส่วนที่ชุบโครเมี่ยมควรจะเป็นของเดิมติดรถ ความเก่ามันก็จะกลมกลืนเข้ากันได้กับสภาพสี ไม่อย่างนั้นมันจะหลอกตา ยกตัวอย่างเช่นรถสภาพเก่าแต่ล้อเงาแว๊บ...:) (แต่บางทีถ้าเราไปได้รถเห็นว่าล้อสภาพมันไม่ไหวแล้วม ันก็สมควรเปลี่ยน ที่เอ่ยถึงหมายถึงรถสภาพเดิมจริงๆมันควรจะเป็นอย่างไ รเท่านั้นเอง)
    6. ไฟ สภาพของไฟ ถ้าสภาพเก่าเข้ากับตัวรถจะดูดีมากกว่านำไฟใหม่ๆมาติด
    7. ความเห็นสุดท้าย คิดว่าน่าจะดูที่ตัวรถมากกว่าอุปกรณ์อื่นๆที่สามารถน ำเข้ามาเสริมในภายหลังได้ เช่นไฟ เบาะ กระดิ่งฯลฯ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ส่วนเรื่องรถทำสีใหม่ก็คงจะเน้นในเรื่อง
    1. ความเนี๊ยบ ปราณีตของสีที่ทำ พูดง่ายๆก็คือพ่นดี คม ไม่แตกไม่บวม หรือรอยขรุขระอันอาจจะเกิดจากการโป๊วสีไม่ดี
    2. ความคมชัด เรียบร้อยของการติดลายน้ำ
    3. ความใหม่ เงาของ อุปกรณ์ที่ชุบโครเมี่ยม
    4. อุปกรณ์เป็นของแท้ ตรงกับยี่ห้อรถมากที่สุด สภาพดีที่สุด
    5.แต่งแล้วดูดี ไม่รกจนเกินไป
    6. คงเน้นเรื่องดูสีรถมากกว่าอุปกรณ์อย่างอื่น..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้มีน้องโทรมาคุยเรื่องรถ และเรื่องทำสีรถ เลยบอกไปว่าอย่าไปทำเลยเรื่องทำสีตีเส้น เปลืองเงินเปล่าๆ เฉพาะค่าทำสีก็ตกพันกว่าบาทเผลอๆตกเกือบสองพัน และยังต้องหาล้อใหม่ของอังกฤษอีกคู่นึงก็สามพันขึ้นแ ล้ว ยังไม่รวมค่าชุบอุปกรณ์ต่างๆอีก คิดว่ารวมๆแล้วน่าจะเกิน5000 บาทไม่นับรวมราคารถที่ซื้อมา แต่ทั้งนี้ก็คงแล้วแต่เจ้าของ หรือถ้าจะทำสีก็คิดว่าทำแต่ตัวรถก็น่าจะพอแล้วหากรถเ ดิมสภาพมันแย่จริงเช่นทาสีแดงมาทั้งคัน แต่คิดว่าทำเองน่าจะประหยัดกว่า ไม่ต้องให้ดีมาก เอาแค่ให้สีมันช่วยรักษาเนื้อเหล็กไว้ก็พอ เก็บเงินเอาไว้ซื้ออย่างอื่นดีกว่า...

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนโบราณหมายถึงคนสมัยก่อนที่มีอายุมากกว่า 50 ปีขึ้นไป จักรยานโบราณก็เช่นเดียวกัน การที่จะให้คนโบราณมาเล่นหุ้น เล่นเน็ทจึงมีส่วนน้อยเพราะการปรับตัวยากนั่นเอง สมัยก่อนคนไมใส่รองเท้าสามารถเดินไปไหนๆได้เป็นวันๆ ฝ่าเท้าไม่ต้องนวดอันเนื่องมาจากการเดินเท้าเปล่ากับ พื้นดินที่ขรุขระ หนามที่ทิ่มแทงยางรถจักรยานทำให้เสียเงินเสียทองปะยา งแต่ไม่สามารถทิ่มแทงฝ่าเท้าที่มีหนังกำพร้าอันหนาเต อะของพวกคนรุ่นเก่าได้ เมื่อเช้าหนังสือพิมพ์ลงข่าวหญิงที่มีอายุยืน 116 ปีได้เสียชีวิตแล้ว ซึ่งเท่ากับสองชั่วคนของคนสมัยนี้ และอาจจะสามสี่ชั่วคนของคนรุ่นใหม่เนื่องมาจากสภาพแว ดล้อมที่เปลี่ยนไป
    บางคนที่เล่นจักรยานโบราณและเป็นคนโบราณด้วย แทนที่จะอยู่เลี้ยงลูกเลียงหลานดันไปจับกลุ่มกับคนเล ่นที่ต่างวัย ถ้ามีผู้หญิงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเค้าเรียกว่าเฒ่าหั วงู แต่ค่อยยังชั่วหน่อยที่ตัดเรื่องนั้นไปได้ เพราะพวกหนุ่มๆล้วนแต่คนที่บ้านก็ดุอย่างกับเสือ เฮไหนเฮกัน พอถึงเวลากินนี่ซิ....คนคอเดียวกันพูดคุยกันถูกคอ คนหนุ่มกินเท่าไรคนโบราณก็กินเท่านั้น....ไม่อย่างนั ้นจะเสียเปรียบได้เปรียบกันไอ้เรื่องคนแก่กินข้าวไม่ ค่อยลงนั้นตัดทิ้งไปได้.....คนหนุ่มกินเสร็จกลับไปบ้ านกิจกรรมมันเยอะ อาหารการกินมันถูกแปรเปลี่ยนไปเป็นพลังงาน...ส่วนคนโ บราณกินอิ่มก็ง่วงนอน รอบเอวจึงได้ขยายเพิ่มขึ้นทุกวี่ทุกวัน .....นี่แหละทุกข์ของคนโบราณ.

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วัน-สองวันที่ผ่านมาดูเหมือนอากาศจะเปลี่ยนไป คล้ายจะหมดฤดูฝนเข้าสู่ฤดูหนาว อาจจะมีหนาวๆร้อนๆครั่นเนื้อครั่นตัวบ้าง คงต้องรักษาสุขภาพกันไปเดี๋ยวจะล้มป่วยกันเสียก่อน
    แต่ก็เป็นสัญญาณดีอย่างหนึ่ง ที่จะบอกว่าฤดูแห่งการปั่นจักรยานเที่ยวกำลังใกล้จะม าถึง..../\7

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ขนาดว่าถอดรองเท้าเข้าบ้าน เท้าเบอร์แปด แต่กลับเดินแค่สองสามนิ้ว เงียบราวเท้าแมวผี ก้าวยังไม่ถึงสามฝีเท้า ก็เข้าจ๊ะเอ๋! ........em18 ยังไม่นอนอีกหรือจ๊ะตัวเอง.../\4
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อากาศมันวิปริตครับ........ ฤดูหนาวไม่เคยได้ใส่เสื้อกันหนาว ฤดูฝนไม่ค่อยได้ยินเสียงฟ้าร้อง ฤดูร้อนมันร้อนระเบิดเถิดเถิง บางทีคล้ายจะมีลมหนาวมาทางตะวันตก แต่บางวันมีทั้ง 3 ฤดู ลองสังเกตุโรงพยาบาลและคลีนิคหมอตอนเย็นๆ เห็นคนรอหาหมอกันแน่นไปหมด ทั้งๆที่ไม่ใช่คนแก่คนเฒ่า แสดงถึงความต้านทานของมนุษย์เราลดน้อยลงไป หรืออากาศมันเปลี่ยนไปมากจนมนุษย์อยู่อย่างปกติสุขไม ่ได้ หรือมนุษย์ยุคใหม่ต้องเลี้ยงดูโดยมีหมอเป็นที่ปรึกษา
    เด็กเล็กๆทางภาคอีสานได้ติดตามพ่อแม่มาตัดอ้อย พ่อแม่ไปตัดอ้อยปล่อยลูกเล่นดินเล่นทรายตามโคนต้นไม้ ง่วงก็นอนหลับเองไม่ต้องเกว่งต้องไกว ไม่ต้องเปิดแอร์ยังอยู่ได้ตามอัตภาพแถมร่างกายแข็งแร ง ขี้มูกไหลย้อยเข้าปากเอาลิ้นเลียแผล็บๆ ไม่ต้องเช็ดต้องล้าง........เป็นเพราะเราได้รับยามาก เกินไปหรือเปล่า....รับตั้งแต่อยู่ในท้อง เกิดมาก็ฉีดไม่รู้กี่เข็มต่อกี่เข็ม ......อัตรารอดนั้นมีมากจริงแต่อัตราการเกิดโรคก่อนว ัยอันควรนั้นมากตามไปด้วย......แต่อากาศ สองสามวันนี้ดีขึ้นหน่อย ตอนเย็นๆยังมีโอกาสคว้าจักรยานขี่อวดโฉมผ่านไปโน่นไป นี่แล้วมาลงท้ายด้วยเครื่องออกกำลังกายที่เทศบาลจัดใ ห้ หลังจากที่แข้งขาบวมตั้งแต่หลังสงกรานต์ อันมีผลทำให้.ขี่จักรยานไม่ค่อยถนัดเลยปล่ยตัวเองเป็ นพะโล้....ขอเวลาสักพักสุขภาพต้องกลับมาดีเหมือนเดิม โดยที่ไม่ต้องพึ่งพาหมอ.....ด้วยจักรยานโบราณนี่แหละ ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

"ขอโทษค่ะ หมายเลขที่ท่านเรียกไม่สามารถติดต่อได้ในขณะนี้" ๆ ๆ ๆ....ๆ.....ๆ.....ๆ แล้วเมื่อไรถึงจะติดต่อได้ว่ะ...ตัวเองถามตามเสียงผู ้หญิงที่เค้าไม่ได้ยินผมบ่นในใจ...เมื่อไร...เมื่อไร ก็ได้ยินแบบนี้ ...สำหรับ ....เลขหมายของใครบางคนที่กำลังดูเน็ทในขณะนี้...... ..กับสียง...ตู๊ด.....ตู๊ด.....ๆ.....ๆ.....ๆ ทั้งเครื่องมีอยู่สองเสียง.........

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุนมากครับสำหรับคำแนะนำ อยากทราบว่าถ้าผมนำสติ้กเกอร์สี มา ตีเส้น อ่ะครับ จะดีไหม คือเห็นเพื่อนของผม มันทำแล้วสวยดีอ่ะครับ และใครที่รู้วิธีการ ตีเส้น อ่ะครับ ช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ อยากฝึกทำดูบ้างอ่ะครับ และอยากทราบวิธีโพสรูปอ่ะครับทำไม่เป็นครับ ขอบคุนครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ไม่รู้ว่าจะคุยเรื่องอะไร ขออนุญาตเปลี่ยนบรรยากาศเอาภาพมาให้ชมนะครับ นึกขึ้นได้เรื่องคุยกับพี่ชัชเรื่องการทำที่ตั้งจักร ยาน เลยลงรูปมาให้ชมครับ
    เดี๋ยวจะลองsketch แบบที่เป็นไม้มาให้ดูครับผม...

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เว้นวรรค..........หมายถึงการเว้นวรรคในการพิมพ์ข้อค วาม....เนื่องจากเวลาพิมพ์เราได้เว้นวรรคให้คนที่หลง เข้ามาอ่านได้หายใจหายคอกันบ้างแต่เวลาส่งไปแล้วมันเ ว้นในที่ไม่ต้องการจะเว้น ติดกันพรืดไปหมด....ตัวเองต้องใช้....จุด....ๆ....แท นครับ........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 31-08-2006 เมื่อ 07:35

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การขี่จักรยานบางคนว่าทำให้ข้อหลังเสื่อม....ผลวิจัย บางที่เห็นบอกว่าทำให้เสื่อมสมรรถภาพอย่างที่เราไม่อ ยากเสื่อมกัน........บางคนบอกว่าดีทำให้ร่างกายแข็งแ รง....ถ้าเรามานั่งวิเคราะห์แบบมั่วๆกันว่า...คนสมัย ก่อนลูกดก ..บางคนมีลูกกันแทบตั้งทีมฟุตบอลได้เลย...เขาได้ใช้จ ักรยานในชีวิตประจำวัน...ไม่มีการหย่าร้างเนื่องจากส ามีเสื่อมสมรรถภาพทางเพศ..ดังเช่นทุกวันนี้.....เดี๋ ยวนี้ใช้รถยนต์.....รถไฟฟ้า..ยาไวเอกร้าจึงได้ผลิตออ กมาขาย มาเติมส่วนที่ขาดหายไป ...คนที่อยากมีลูกแล้วไม่มีกันเพียบ...
    อีกอย่างหนึ่งที่บอกว่าข้อหลังเสื่อม....การขี่รถจัก รยานชาย การโน้มตัวไปข้างหน้ามีมาก...การกดทับตรงๆจึงมีนน้อย ...ผิดกับการขี่รถ หญิง..ที่ต้องตั้งตัวตรง ...อันนี้ตัวเองก็วิเคราะห์มั่วๆอีก ....เมื่อก่อนคนทั้งโลกใช้จักรยานมามากกว่ารถยนต์... จะมีสักกี่เปอร์เซ็นต์เป็นแบบที่เขาวิจัยกัน.....และ ผลที่ว่าการปั่นแล้วทำให้เพิ่มพลังทางเพศก็มีออกมาบ่ อยๆ....แต่เท่าที่สอบถามพรรคพวกที่ไม่ค่อยได้สนใจผลก ารวิจัยต่างยอมรับว่า...การขี่จักรยานไม่ทำให้แข้งขา อ่อนหลังตื่นนอนครับ...........

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การเล่นจักรยานโบราณถ้าคุยกันเล่นกันอยู่ในกลุ่มไม่ไ ด้ออกไปพบไปเห็นชาวบ้านชาวช่องเค้าก็จะไม่ค่อยรู้เลย ว่า มีอะไรๆบ้างที่น่าสนใจแตกต่างไปจากที่เราเคยพบ รวมไปถึงมุมมองที่แตกต่างกันไป
    อย่างบางที่เค้าก็จะเล่นรถในแนวทำสีให้เหมือนซื้อมาใ หม่ๆจากร้าน อุปกรณ์ตรงเสป็ค ตรงรุ่น คนที่เล่นรถในแนวๆนี้ก็จะหมกมุ่นศึกษาค้นคว้าหาข้อมู ลในเรื่องเสป็คเรื่องอะไหล่ที่ตรงยี่ห้อ ตรงรุ่น ถ้าเราไปขลุกกับเค้าก็จะได้ความรู้ไปอีกแบบ อย่างมีพี่คนนึงชอบรถในแนวพวกราเล่ห์ก็จะมีข้อมูลเกี ่ยวกับรถราเล่ห์ รุ่นก่อน-หลัง ดูพวกหลักสูบ รูหยอดน้ำมัน ฯลฯ (สารพัด)....คิดว่าถ้าลองไปพูดไปคุยกับคนที่เล่นรถใน แนวอื่นๆหรือคนที่ศึกษารถในแนวเฉพาะยี่ห้อ เราก็น่าจะได้ความรู้ที่กว้างขึ้น....
    หรือดูในเวบนอก ก็ได้เห็นว่าฝรั่งเค้าเล่นรถโบราณกันอย่างไร ดูๆแล้วก็น่าสนใจดี ...ลองดูครับ อาจจะได้แนวการเล่นของตัวเองก็ได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันนี้ไม่รู้ว่าจะคุยเรื่องอะไร ขออนุญาตเปลี่ยนบรรยากาศเอาภาพมาให้ชมนะครับ นึกขึ้นได้เรื่องคุยกับพี่ชัชเรื่องการทำที่ตั้งจักร ยาน เลยลงรูปมาให้ชมครับ
    เดี๋ยวจะลองsketch แบบที่เป็นไม้มาให้ดูครับผม...
    อันนี้ได้มาจากไหนเนี่ย ไม่เคยเห็นแบบนี้มาก่อน ไม่รู้ว่าจะเอาไปตั้งจักรยานได้อย่างไร มันสวยดีเนอะ ถ้าคุณวสันต์เจออีก หรือจะเป็นแบบอื่นก็ได้ที่ดูโบราณ ๆ หน่อยช่วยส่งข่าวด้วยนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พอดีเพื่อนส่งรูปมาให้ตัวเองลองใส่รูปดูก่อน .....เผื่อวันหลังจะซื้อกล้องสักตัว

หน้าที่ 71 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 21 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 121 171 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks