คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 74

หน้าที่ 74 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 24 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 124 174 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,096 ถึง 1,110 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

บางคนที่เค้าไม่ขายรถให้เพราะเหตุผลนี้แหละครับคือ รถทำให้เค้าลืมตาอ้าปากได้มาจนถึงปัจจุบันมันเป็นเส้ นทางที่ต่อเนื่องมาจนถึงทุกวันนี้.เค้ารู้ว่าสิ่งนี้ ที่ทำให้มีชีวิตที่ดีขึ้น ..เคยได้ยินบางบ้านทำห้องให้รถยนต์โดยสารเก่าๆได้จอด อยู่...เพราะรถคันนั้นทำให้เค้ามีรถเมล์ที่ทันสมัยอี กหลายๆคันในปัจจุบัน...เก็บไว้เถอะมันเป็นมรดกตกทอด. ..ถึงแม้จะไมใช่รถอังกฤษ...

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้เป็นวันเสาร์อีกวันหนึ่ง ในหนึ่งสัปดาห์จะรอวันนี้อยู่วันเดียว หลายปีมาแล้วที่ไม่ออกไปดื่ม-กิน หรือไปเที่ยวเดินตามศูนย์การค้าที่ไหน เลิกหมด เล่น-เก็บของสะสม ของเก่าอย่างเดียว
    พักหลังๆมักจะหาเก็บพวกหนังสือต่างๆที่มีบทความเกี่ย วกับจักรยานมาเก็บไว้ เพราะเราสนใจจักรยาน ไม่ได้สนใจแต่ตัวจักรยานอย่างเดียว แต่อยากจะรู้เรื่องราว-รูปภาพของรถจักรยานในสมัยก่อนด้วย ทำให้ได้ทราบเรื่องราวที่หลากหลายยิ่งขึ้น ไม่จำเจอยู่แต่การทำอะไรซ้ำๆแต่อย่างเดียว....
    นิตยสารเก่าๆเดี๋ยวนี้ก็แพงเหลือเกิน บางเล่มปกสวยๆหน่อย ก็เล่มละร้อย เปิดดูข้างในเห็นโฆษณาจักรยานอยู่แผ่นเดียวก็ต้องถอย ออกมาชั่งไจก่อนว่ายังจะน่าซื้อหรือไม่กับใบโฆษณาแผ่ นเดียว..../\4 บางครั้งนึกไปก็เสียดายเหมือนกันกับข้อมูลที่พลาดโอก าสเก็บไป แต่คิดว่าเก็บเงินร้อยบาทเอาไปซื้ออย่างอื่นดีกว่า.. .หลังจากตัดใจได้..em19
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-09-2006 เมื่อ 12:04

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ครับสติ้กเกอร์ที่ว่าเป็นสติ้กเกอร์สีธรรมด าอ่ะ ไม่รู้เรียกว่าสติ้กเกอร์สีรึเปล่า ผมลองเอามาทำเป็น เหมือนตีเส้นอ่ะครับ ตอนนี้ทำหมดทั้งคันแล้ว มีรูปอ่ะครับแต่โพสไม่ได้ ไม่รู้ทำไม ผมคิดว่ามันก็สวยดี แล้วพี่คิดว่าไงครับ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    กำลังอยู่ในช่วงไม่รู้ว่าจะคุยเรื่องอะไรดี ก็มีน้องคนนึงตั้งกระทู้ถามว่าทำไม่คนไม่นิยมเล่นรถส แตนดาร์ดกัน ก็เลยเอาหัวข้อนี้เป็นเรื่องคุย ก็คิดว่าอ่านกันเอาสนุกๆอย่าไปคิดจริงจังอะไรกับมันม าก เพราะสุดท้ายแล้วรถอะไรๆถ้าเราชอบมันก็มีค่าทั้งนั้น แหล่ะครับ ต้องออกตัวเอาไว้ก่อน....:)
    ในมุมมองส่วนตัวแล้ว อาจจะรวบรวมเหตุผลที่ทำให้คนหลายๆคนไม่เก็บรถสแตนดาร ์ด ได้ดังนี้
    1. อันดับแรกก็คงจะเป็นเพราะคนเล่นของเก่า ของโบราณแล้วมักจะไม่ชอบเก็บของที่ทำจากญี่ปุ่น จักรยานโบราณก็เป็นของสะสมอย่างหนึ่งซึ่งก็คงจะมีอิท ธิพลไม่ชอบของญี่ปุ่นเหมือนกัน คนสะสมของโบราณมักจะเลือกเก็บเครื่องใช้ไม้สอยที่ทำจ ากเยอรมัน อเมริกา อังกฤษ สวีเดน ฯลฯ ซึ่งคิดว่าคงเป็นความเชื่อถือในการใช้งานได้ดี ใช้ได้ทนนานกว่า และไม่รู้ว่าจะรวมไปถึงความหลังในสมัยสงครามโลกที่คน ไทยมักจะเกลียดชังทหารญี่ปุ่น เลยแอนตี้ไม่ใช้ของที่ทำจากญี่ปุ่น แม้ว่าของบางอย่างก็ใช้ได้ดีพอๆกันกับของทางยุโรป... .และรถสแตนดาร์ดก็คงคิดว่าเป็นรถจากญี่ปุ่น(แม้ว่าช่ วงหลังความเชื่อชักเป๋ไปแล้วว่าสแตดาร์ดก็คือรถทำในบ ้านเรานี่เอง)
    ขอแจมนิดนะครับ กล่าวคือจักรยานแสตนดาร์ดคือจักรยานในยุคที่นักการตล าดเริ่มจะหันมาออกแบบสิ่งของแทนวิศวกร จะต้องมีเรื่องเงินมาเกี่ยวข้องทำให้คุณภาพและคุณค่า ด้อยลงครับ ถ้าฟังแล้วดูจะไม่เขาหูใครก็ขอโทษด้วยนะครับ (จากวิศวกรออกแบบ ที่ไม่อยากอยู่ใต้อำนาจของนักการตลาด แต่ก็ทำไม่ได้เพราะเดี๋ยวไม่มีเงินกิน)

รูป รูป  
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าเรื่องการออกแบบกับการตลาดจะว่าอย่างที่คุณ the_araamboy กล่าวมานั้นผมว่าไม่ถูกเสียทีเดียวหรอกครับ อันดับแรกเรื่องการออกแบบ+กับวัสดุต่างๆมันคงเป็นไปต ามเทคโนโลยี เพราะแต่ก่อนทางยุโรปทำได้พวกเดียวแต่ที่อื่นทำไม่ได ้พอเทคโนโลยีดีขึ้นที่อื่นก็ทำได้บ้างและอาจราคาถูกล งเพราะค่าแรงลดลงประกอบกับมีความต้องการใช้มากขึ้นจึ งต้องมีการขยายตัวมากขึ้น ส่วนเรื่องการออกแบบมันเป็นการลอกแบบบอยู่แล้วครับคื อทรงเพชรคว่ำองศาหรืออะไรมันจะผิดกันบ้างแต่พื้นฐานก ็ตัวเดียวกัน และสแตนดาร์ดหลายยี่ห้อไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับถ้าเอามา วัดกันที่การใช้งานบางตัวผมว่าดีกว่ารถอังกฤษเสียอีก ผมว่าทุกอย่างมีคุณค่าในตัวของมันเองถ้าเรามองข้ามมู ลค่าไปซะ ลองคิดง่ายๆครับถ้าทุกวันนี้มีแต่ยุโรปที่ผลิตจักรยา นกันได้ พวกเราไม่ต้องซื้อจักรยานคันเป็นแสนเหรอครับ เพราะว่าพอมีรถเอเชียไม่ว่าญี่ปุ่น จีน หรือไทยเองก็ตาม ทำให้เราสามารถมีจักรยานราคาถูกของครอบครัวมาใช้กันไ ด้ทุกคนใช่ใหมครับ ส่วนการเล่นจักรยานที่เราเล่นกันอยู่มันเป็นการเล่นท ี่เน้นมูลค่า+คุณค่าในเชิงอนุรักษ์+กับความหายากและอ ายุ และมันมีสเน่ห์เราเลยมาเล่นกัน มันเป็นการเล่นแบบเราเล่นของเก่านะผมว่าอย่างท่าเทีย บกับสแตนดาดมันคงเทียบกันยากเพราะเรามีมูลค่ามาชี้วั ด แต่ถ้าคุณค่าละก็รถอังกฤษบางตัวสู้ไม่ได้หรอกครับ เพราะสแตนดาร์ดบางคันเค้าใช้สร้างตัวจนร่ำรวยมากันแล ้ว/\2 /\2 /\2

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ขอเพิ่มเติมนิดนะครับพอเขียนกระทู้ข้างบนแล้วอดคิดไม ่ได้ ว่าพวกรถอังกฤษรุ่นเก่าที่ในสมัยของมันราคาแพงมากมัน เปรียบได้กับชนชั้นสูงก็คงได้ และรถเอเชียสแตนดาร์ดราคาถูกในยุคถัดมาคงเหมือนกับชน ชั้นแรงงานก็คงได้ คิดขำๆของที่ประโยชน์ใช้งานเหมือนกันพอผ่านกาลเวลา ความนิยม ต่างยุค มันก็เปลี่ยนแปลงคุณค่าไปตามยุคสมัย ถ้าย้อนไปซัก50ปีพวกเรานี้คงจัดว่ารวยมากเลยล่ะครับเ พราะเล่นมีรถจักรยานกันคนละหลายๆคัน แถมรถอังกฤษซะด้วย สาวๆคงตามเป็นพรวนเลย พอพิมพ์มาถึงตรงนี้ยังขำเลยตอนที่ผมลากโรบินฮู้ดคันแ รกเข้ามาบ้าน แม่ผมมาด้อมๆมองๆพอบอกว่าเป็นโรบินฮู้ดรถอังกฤษแกตกใ จใหญ่เลย(แม่ผม60กว่าแล้วครับ) แกบอกว่าตอนสมัยเด็กๆได้แค่มองแล้วก็อยากได้มากแต่แพ งมากซื้อไม่ได้ มาได้อีกทีก็คันล้อโตๆข้างบ้านบริจาคมาให้ตอนที่เป็น สาวแล้ว คิดๆมันก้ขำดีนะครับ จะเรียกว่า อัตลักษณ์ชาวจักรยานได้ใหมเนี่ย/\3 /\3 /\3

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    บางคนที่เค้าไม่ขายรถให้เพราะเหตุผลนี้แหละครับคือ รถทำให้เค้าลืมตาอ้าปากได้มาจนถึงปัจจุบันมันเป็นเส้ นทางที่ต่อเนื่องมาจนถึงทุกวันนี้.เค้ารู้ว่าสิ่งนี้ ที่ทำให้มีชีวิตที่ดีขึ้น ..เคยได้ยินบางบ้านทำห้องให้รถยนต์โดยสารเก่าๆได้จอด อยู่...เพราะรถคันนั้นทำให้เค้ามีรถเมล์ที่ทันสมัยอี กหลายๆคันในปัจจุบัน...เก็บไว้เถอะมันเป็นมรดกตกทอด. ..ถึงแม้จะไมใช่รถอังกฤษ...
    เมื่อคืนมานั่งทำ เดอะคิงส์ 28 ซากๆๆ..ที่ท่าน มะกานำมาฝากให้ด้วยการเปิดกะโหลกถอดเพลาออกมาเปลี่ยน ลูกปืนอัดจารบีเพลาตามปกติแล้วลูกปืนที่ บ่ารับแกนเพลาแต่ละข้างจะต้องมีลูกปืนฝั่งละ11ลูกแต่ เมื่อถอดออกมาฝั่งซ้ายเหลือ10ลูกส่วนฝั่งขวาด้านจานป ั่นเหลือแค่6ลูกนั่นก็หมายความว่ารถคันนี้น่าจะผ่านก ารใช้งานมาค่อนข้างโหดแกนเพลาสองฝั่งที่รับกับลูกปืน ก็เป็นร่องลึกกดทับลงไปมากเลยต้องนำเพลาอีกตัวที่ยัง พอสภาพที่ค่อนข้างดีกว่ามาใส่แทนก่อนตอนประกอบกลับเข ้าไปต้องขออนุญาติเจ้าที่เจ้าทางโดยการขูดเอาหน้าดิน ในกระโหลกน่าจะประมาณเกือบครึ่งกล่องนมโฟโมตได้ดมๆดู แล้วกลิ่นดินยังพอหอมๆอยู่บ้างน่าจะเป็นดินเก่าเก็บก ่อนใส่เพลาก็อัดจารบีแดงเข้าไปเต็มที่หลังจากที่ขาดม านานกว่าจะประกอบเสร็จทั้งคันก็ใช้เวลาในการร่ายตั้ง แต่สองทุ่มครึ่งจนถึงเที่ยงคืนสิบห้าพอดีเดี๋ยววันนี ้ว่าจะลองลากออกมาปั่นซะหน่อยแต่คงไม่ปั่นเร็วเห็นท่ านมะกาเคยบอกว่าระวังนะขี่รถเชื่อม+ปะ..ระวังอะไหล่ม ันจะหลุดมากระแทกหน้า
    ดินที่ว่าตกค้างอยู่ในกระโหลกส่วนใหญ่คิดว่าน่าจะเป็ น จารบีที่เสื่อมสภาพและอีกส่วนหนึ่งน่าจะเป็นดิน
    ขี่จักรยานในเมืองสิ่งที่ต้องระวังคือรถยนต์เยอะมากแ ต่หากเป็นต่างจังหวัดคงต้องมีไม้ไว้กันสุนัข:p
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 03-09-2006 เมื่อ 16:23
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงสายๆวันนี้เนื่องจากเป็นวันว่างๆคือหยุดงานซะหนึ ่งวันซึ่งก็ให้น้องเปิดร้านแทนส่วนทางบ้านเค้าก็พาเด ็กไปเดินตามศูนย์การค้าใกล้บ้านซึ่งส่วนตัวแล้วไม่ชอ บเดินศูนย์การค้านอกจากว่าจำเป็นที่ต้องซื้อของจริงๆ ก็จะนั่งนึกก่อนว่าจะซื้ออะไรอยู่ตรงไหนเมื่อไปถึงก็ หยิบแล้วจ่ายแล้วก็กลับเพราะฉนั้นก็เลยต้องเลือกที่จ ะอยู่บ้านค้นหาหนังสือเก่าๆมาอ่านเล่นสักพักก็นึกขึ้ นได้ว่าจะต้องเปลี่ยนเพลา ซาน....แทนอันเก่าซึ่งมันสึกแล้วส่วนเพลาก็มีของอยู่ แล้วซึ่งท่าน มะกา ได้อนุเคราะห์มาอีกหนึ่งชุดซึ่งเป็นหนึ่งในอะไหล่หลา ยอย่างที่ท่าน มะกาได้แบ่งให้เพราะที่บ้านท่านไม่มีพื้นที่เก็บแล้ว ของเต็มไปหมดหลังจากเปลี่ยนเพลาเสร็จใช้เวลาเกือบครึ ่งชั่วโมงถือว่านานมากสำหรับการเก็บงานแค่นี้หากเอาไ ปให้ช่างที่ร้านคงไม่เกินสิบห้านาทีแต่ตัวเองเลือกที ่จะไม่ไป(เพราะบ่อจี้)อีกอย่างอยากจะหัดทำเองบ้างก็ไ ด้ความรู้สึกไปอีกแบบนึง( แต่เบรคยังคงมึนตึบยากมาก )หลังจากทำเสร็จก็ได้ลองปั่นเล่นดูก็ถือว่าจบไปอีกหน ึ่งงานและได้เลือกที่จะปั่นไปหาบังที่ชอบรถถีบเหมือน กันไปนั่งคุยกับแกเล่นๆแกชวนคุยสัเพเหระเพราะแกว่างเ ป็นวันหยุดของแกด้วยแกเดินไปหยิบเพลงเก่าๆมาเปิดให้ฟ ังซึ่งเป็นของครูคำรณ.เนื้อหาที่พอจะจับใจความได้บาง ท่อนคือ..แดนนี้มีต้นกัญชาปรกคลุมแน่นหนาใบกัญชาป่าน นี้สพรั่งเวียงวังทองขอลองกระท่อมพังๆดีกว่าเวียงราช วังไม่หวังจะแรมไกล มองเห็นไฟไหม้บ้องเป็นควันดั่งหนึ่งแดนสวรรค์มีตะเกี ยงเป็นเหมือนจันทร์ส่องยามจะนอนก่ายกอดคากองมีคู่สุด รักคือบ้องชวนให้ฉันปองคือบ้องกัญชา เวียงวังทองหรือจะมาสู้กระท่อมฉันอยู่ประมาณนี้ครับท ำให้นึกถึงตอนสมัยที่ยังเรียนอยู่คือพ่อจะเป็นคนที่ช อบฟังแนวเพลงครูคำรณ.และสุรพลมากๆส่วนตัวก็ยังชอบเพล งของคนรุ่นเก่าๆเพราะภาษาสวยงามดีมีสัมผัสนอกในฟังแล ้วรื่นหูดี

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 03-09-2006 เมื่อ 18:15
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

พูดถึงตอนเรียน ชีวิตช่วงไหนจะมีความสุขและสนุกมีรสชาติยิ่งกว่าอมลู กอมชนิดไล่แดดได้ที่เดียวแปดเม็ดเท่าตอนที่เป็นนักเร ียนไม่มีอีกแล้ว และขอยืนยันด้วยความสูง หนึ่งร้อยเจ็ดห้าต้นๆทุกครั้งหวนนึกถึงชีวิตทั้งสุขเ ศร้าไม่อาจหวนคืน ช่วงนั้นชีวิตรับผิดชอบแค่มาโรงเรียน ทำการบ้านและแอบหลับไม่ให้ครูจับได้นอกนั้นไม่มีความ ทุกข์ใดๆไม่ต้องมากระ***กระสนหาเงินหางานเพราะเรียนจ บแล้ว ไม่ต้องหน้าดเป็นศอพระศิวะหรือเขียวเป็นพระอินทร์ตอน ตีคลีพลาดกับสังข์ทองเพราะส่งค่าแชร์ไม่ทัน:p สิ่งเหล่านี้ไม่ได้เข้ามาเจือปนในช่วงชีวิตในวัยเรีย น.รับผิดชอบแค่ดันก้นตัวเองให้ทำคะแนนสอบไล่เลื่อนชั ้นได้ก็เป็นความปลื้มปิติสำหรับตัวเองกับภารโรงแล้ว ชีวิตช่วงมัธยมต้นในโรงเรียนประจำจังหวัดที่เป็นแบบช ายปนหญิงส่วน
    เกย์และตุ๊ดมีบ้างหรอมแหรมส่วนใหญ่จะเป็นแบบแอบๆซ่อน ๆไม่ค่อยกล้าเปิดเผยปัจจุบันแต่สามารถบอกได้ว่าในโรง เรียนมีใคร ที่มีการแสดงออกอย่างชัดๆอย่างมากไม่เกินคนหรือสองคน ไม่รู้จักคำว่าตุ๊ดหรือเกย์เพราะโรงเรียนต่างจังหวัด อย่างนั้น อย่าว่าแต่ไกลปืนเที่ยงเลยผมว่ามันไกลกลองเพลด้วยซ้ำ ไป โรงเรียนก็อยู่ห่างจากตัวตลาดกว่าหนึ่งกิโลเมตรไม่มี รถเมล์หรือสายการบินใดผ่านให้เสียงเครื่องบินมาเร้าใ จตื่นเต้นเลย.[B]นอกจากรถถีบ[B]ที่ใช้กันอย่างกว้างขวางจนเป็นประเพณีนิยมหรือการเดิ นด้วยเท้าใครเท้ามัน(ตีนใครตีนมัน) การเกเรของนักเรียนชายอย่างมากก็หนีเรียนไปเล่นไพ่บ้ านใครซักคนเรื่องชกต่อยกันนั้นน้อยมากจะมีบ้างก็แค่เ หยียบตาปลากัน.หรือไม่ก็นักเรียนรุ่นน้องม.2อยากจะวั ดรอยเท้าตราช้างดาวรุ่นพี่ซึ่งเป็นรองเท้ายอดฮิตในขณ ะนั้นใครใส่ยี่ห้ออื่นจะถูกเยาะเย้ยถากถางจนอาย ร้ายแรงพอๆกับเป็นริดสีดวงเลยที่เดียว

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 03-09-2006 เมื่อ 19:10

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตฝากรูปให้น้องที่เป็นเจ้าของบีเอสเอครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

.....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

......

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

.........

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

.........รูปสุดท้ายแล้ว ขอบคุณครับ

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนที่เล่นจักรยานโบราณคงไม่ใช่คนที่มีจิคใจอยู่กับจั กรยานอย่างเดียว.....อะไรที่เป็นของโบราณเช่นเพลงสุร พล สมบัติเจริญ .... ทูล ทองใจ ...สมานมิตร เกิดกำแพง ...ลุกกรุงก็มีสุเทพ วงค์กำแหง....สวลี ผกาพันธ์ ..จินตนา สุขสถิตย์.....พวกนี้นักร้องแผ่นเสียงทองคำพระราชทาน ทั้งนั้นคุณสวลี...ผกาพันธ์...หลังๆต้องสละสิทธิ์การ ประกวดเพราะต้องการเปิดโอกาสให้นักร้องรุ่นใหม่ๆได้ม ีโอกาสบ้าง....จะเห็นว่าเพลงอมตะพวกนี้ยังมีเปิดอยู่ ทุกวันทาง...เอเอ็ม....เนื่องจากคำร้อง...คำประพันธ์ รวมถึงตัวนักร้องแต่ละคนต้องใช้ภาษาที่ถูกต้อง ...สำหรับนักร้องแผ่นเสียงทองคำพระราชทาน....ลองฟังเ พลงพระราชนิพนธ์ที่นักร้องเหล่านี้ร้อง...คุณจะรู้สึ กถึงความแตกต่าง...
    นั่นเป็นความชอบส่วนตัวของคนโบราณนะครับ.....คนรุ่นใ หม่คงไมชอบ....
    ส่วนวงดนตรีลูกทุ่งตามงานวัดต้องซอยบุบผาสวรรค์...จร ัญสนิทวงษ์....แถวๆขนส่งสายใต้เก่า ...เมื่อก่อนมีวงดนตรีลูกทุ่งเต็มไปหมด...ที่เก่าๆต้ อง..เทียนชัย สมญาประเสริฐ ...สุรพล สมบัติเจิญ...ผ่องศรี วรนุช.บางคณะต้องจองข้ามปี....ถ้างานวัดที่ยิ่งใหญ่ต ้องประชันกันถึงเจ็ดวงในคืนเดียวกัน ที่รับฝากจักรยานล้อมเป็นคอกกันเลย...วัดเดียวมีดนตร ีตั้งเจ็ดคณะแล้วคนหล่ะ.....รีบอาบน้ำแต่งตัวปั่นจัก รยานกันมาไกลเป็นสิบๆกิโลเพื่อมานั่งแถวหน้า....
    พอดนตรีเริ่มแสดง....บางวงก็มีคนดูมาก...ดูน้อยแล้วแ ต่ใครจะมีเพลงเด็ดๆ......วงที่ไม่มีคนดูก็ใช้ไม้เด็ด งัดเอา......ฟลอว์โชว์..ออกมาหลายคนมาเต้นตามจังหวะเ พลง....(น้องๆจ๊ำบ๊ะ)......ผู้คนพอเห็นวงใดเอาฟลอว์โ ชว์ออกมาก็วิ่งไปดูกันฝุ่นตลบยังกับวิ่งไปรับของแจก. ...วงอื่นๆไม่มีคนดูสักพักก็งัดเอาไม้เด็ดออกมาอีก.. ..สรุปแล้วทั้งคืนพวกหนุ่มๆกลัดมันวิ่งกันเหงื่อแตกเ หงื่อแตน.....รวมทั้งเด็กๆอย่างตัวเองด้วย...
    หมายเพตุ...จ้ำบ๊ะ...แถวบ้านเค้าเรียกกันแบบนี้...ผู ้หญิงจะถอดทีละชิ้นจนเหลือแต่ตัวล่อนจ้อน....จับได้. ..รอบละบาท ส่วนฟลอโชว์จะเหลือแต่กางเกงใน....สมัยก่อนไม่มี...ว ีดีโอ ...วีซีดี...หรือคลิปวีดีโอ....หนุ่มๆเลยไม่มีโอกาสเ ห็นของเพศตรงข้าม...จึงยอมควักค่าแรงที่ทำได้วันละ สิบบาท...หนุ่มๆบางคนยอมซื้อตั๋วเข้าไปดูคืนเดียวสิบ รอบ...เพื่อดูของแปลกอย่างว่า

หน้าที่ 74 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 24 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 124 174 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks