คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 87

หน้าที่ 87 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 37 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 137 187 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,291 ถึง 1,305 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้การซื้อรถต้องดูให้ดีๆ คุยแล้วจินตนาการนึกภาพไปด้วยอย่างเดียวไม่พอ ควรจะเห็นรถด้วย ไม่อย่างนั้นความเข้าใจมันอาจจะไม่ตรงกันได้....
    รถที่บ้าน จะแบ่งเป็นสองประเภทใหญ่ๆ คือรถที่นำมาใช้งานบ่อยๆกับรถที่เก็บนานๆครั้งถึงจะน ำมาใช้งาน รถที่ใช้งานจะไม่เน้นอะไรมาก อย่างแรกก็คือเป็นรถที่ไม่เตะตาหัวขโมย ไม่มีเพลท(ถ้าเลือกได้ จะไม่เอารถที่มีเพลทมาใช้งานข้างนอก) แต่อย่างไรก็ตามรถทั้งสองประเภทก็ไม่เน้นว่าจะต้องเป ็นอะไหล่แท้ ตรงรุ่นเท่านั้น อะไรที่หามาได้ก็จะนำมาใส่ก่อน แม้แต่รถคานไขว้ที่บ้าน จานโซ่เกลียวที่จะใส่บันไดมันหวานเวลาปั่นบันไดมันคอ ยจะพลิกอยู่เรื่อย ก็เลยเอาบันไดไปเชื่อมแต้มกับขาจานโซ่เสียเลยคราวนี้ ปั่นสบาย....บันไดเดิมมันเท่แต่ปั่นไม่ดี...ก็ต้องเอ าไปซ่อม..ถ้าจะเอาไปไล้ทองเหลืองแล้วทำเกลียวในใหม่ สู้รอจานโซ่อันใหม่ดีกว่า....ตอนหลังไปได้จานโซ่อันใ หม่ ปัญหาเรื่องจานโซ่เกลียวเสียก็เลยจบไป..
    ถ้าใครมาถามเรื่องรถ ก็จะบอกในแนวที่ตนเองทำอยู่ ก็คือทำรถตามกำลังที่ตัวเองมี เอาแค่ใช้งานได้ ขี่สนุกๆก็พอ อย่าให้ถึงกับเดือดร้อนเรื่องเงินๆทองๆ อะไหล่บางอย่างมันแพงมากนักก็ไม่ต้องไปซื้อมาใส่ อย่างบังโซ่ของอังกฤษเก่าเก็บราคายังไม่อยากนึกแต่ก็ คงจะไม่น้อยกว่าพันปลายๆ สู้ไม่ใส่แล้วอวดจานโซ่ดีกว่า
    แทบจะไม่เคยแนะนำให้เอารถไปทำสีใหม่ เพราะค่าใช่จ่ายแพงมากๆ ค่าแรงมันไม่ค่อยเท่าไร แต่ค่าอะไหล่นี่สิ ของแต่ละชิ้นมันต้องเป็นของใหม่เก่าเก็บจะไปเอาจากไห น คนที่มีเค้าก็อยากจะเก็บของเค้าไว้ ถึงมีก็แพง พอทำสีเสร็จหมดไปเท่าไรไม่รู้แต่คงจะมากกว่าราคารถที ่ซื้อ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 28-09-2006 เมื่อ 08:23

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จากที่ได้อ่านของพี่วสัน ผมเองก็เคยเจอเหตุอย่างนี้ ต้องเสียเงิน เสียค่ารถ ไปดูรถไกลถึง ท่ามะกา สรุปไปได้โครงที่ใช่ที่ลพบุรี ก็เพียงว่า โครงมันไม่ใช่ตามที่เราต้องการ มีพี่คนนึงผมไม่ออกนาม เขาเป็นพ่อค้าขายจักรยาน เขามีการให้ลูกค้า เอาไปดู เอาไปใช้ ไม่ชอบใจคืนเงิน แต่ต้องไม่ไปเปลี่ยนอะไรมา ถ่ายรูปเก็บไว้เพื่อความสบายใจ รถราคาเป็นพัน ถ้าไม่เป็นไปตามที่พูด หรือที่ลงไว้ เอาเงินคืนไปในคนที่เป็นพ่อค้าเมื่อเขาก็มั่นใจ ในของๆเขา ทำไมต้องกลัวโดนเอาคืน ถ้าของดีจริงตามที่พูดเราต้องมั่นใจ ผมเองก็ไม่ใช่พ่อค้า แต่ก็เห็นคนที่จะหัดมาเล่นโดน หลอก มันรับไม่ได้ บางคนเขาเล่นด้วยใจ ไอ้ผมเงินไม่ได้สำคัญ แต่ต้องการ การรับผิดชอบ ไม่ใช่ทนไม่ไหว "พี่ขอซื้อคืน" ผมเอาโครงให้ลุงแก่ๆ ฟรีๆไปแล้วครับพี่ เก็บอะไหล่ไว้ขึ้นคันใหม่ ไม่ก็ขาย คือที่อยากบอก บางอย่าง เราต้องยอมรับความจริง ถ้าจะอะไรที่มันตรง เป็นธรรม จริงใจ ไม่โกง มันจะไม่มีปัญหา หรอก.........ต่อไปเวลาลงขายก็ต้องลงว่า ซื้อแล้วไม่รับคืน ถึงจะถูก ที่ผมลงข้อความเพราะเห็นข้อความมันเหมือนที่ผมเจอ ก็ขอเป็นปากเป็นเสียงของคนที่เคยโดน ไม่ใช่จะจบปัญหาด้วยการที่ว่า พี่ขอซื้อคืน เมื่อเวลาผ่านไปครึ่งปี จริงๆผมน่าจะอดเทปตอนที่พี่พูดบอกผมตอนที่ผมโทรแจ้งว ่าพี่ครับ โครงพี่ผุนะครับ ที่ลงไม่ได้ทำให้พี่เสียชื่อเสียง แต่ผมเอาความจริงมาว่ากัน
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ก่อนเอารถไปทำรับรองว่าต้องถ่ายรูปให้ดูก่อน เมื่อวานคุณหนุ่มมาดูเกือบมืดแล้ว "มันหลงอยู่ได้ยังงัยวะ" ไม่เคยมีใครเห็นเนื่องจากรถคันนี้เจ้าของบอกว่าโดนชน ท้ายเจ้าของก็เก็บไว้นานแล้ว
    เมื่อวานไปโรงเหล็กไปบอกว่าไปได้รถที่ถูกใจมาคันหนึ่ ง ซึ่งบ้านของเจ้าของโรงเหล็กอยู่ใกล้ๆกับบ้านร้างหลัง นี้ เจ้าของโรงเหล็กบอกว่าไม่เจอผีหรือ ตัวเองบอกว่าไปกับเจ้าของบ้าน ถ้าไปคนเดียวไม่กล้าไปเหมือนกัน ทางเข้าบ้านมีหญ้าปกคลุมสูงเท่าหัวเข่า เจ้าของเค้ามีร้านค้าอยู่ในตลาดนานๆถึงไปดูครั้งหนึ่ ง
    ทีแรกขับรถผ่านบ้านในตลาดเห็นโอ่งเซี่ยงใฮ้สภาพปกคลุ มไปด้วยตะกอนน้ำจนมองแทบไม่เห็นตัวนก ก็เข้าไปถามซื้อ เค้าบอกไม่ขายเดี๋ยวพี่น้องว่าเอา ...เพิ่งจะเอาออกมาจากบ้านได้แค่วันเดียว...(ตัวเองก ็กลัวคนลักเหมือนกัน....แต่ไม่กล้าบอกราคาที่เค้าเล่ นกัน...เมื่อต้นปีเจอบ้านคนรวยเอามาตั้งไว้หลังบ้านซ ึ่งมีถนนผ่าน...ถามซื้อเท่าไรก็ไม่ขาย...เลยแนะนำว่า ให้เอาเก็บไว้ในบ้านดีกว่า)....จมูกไวอย่างกับจมูกนก ชนิดหนึ่งเชียวหละ..... เค้าเลยบอกเอาตู้ไปดีกว่าเก่าขนาดที่เกิดมาก็เห็นแล้ ว พอไปเอาตู้ถึงได้เจอจักรยาน
    สมัยก่อนแถวนั้นเป็นชุมชนที่ใช้เรือเป็นพาหนะ....จาก เมืองกาญจน์ย้อนมาเป็น .. ท่าล้อ..ท่าม่วง..ท่าตะคร้อ..ท่าสาน..ท่าเรือ..ท่ามะ กา..ท่าไม้...กว่าจะถึงปากอ่าวแม่กลองไม่รู้ว่าอีกกี ่ท่า..บ้านเรือนสมัยก่อนมีไม่กี่หลังในจำนวนนั้นก็เป ็นคนรวยยุคก่อนอยู่กันกระจัดกระจาย...พอเริ่มมีรถจัก รยานเข้ามาใช้กันแถวนี้จึงซื้อมาใช้.....ถ้าบอกว่าเป ็นความโชคดีของตัวเองก็คงเพราะการที่จักรยานโดนชนท้า ยนี้แหละ..ถ้ายังใช้อยู่อาจจะพังไปตามกาลเวลา....หรื อถูกตามตื้อขอซื้อจากพวกบ้ารถถีบ...หรืออาจจะโดนลักเ นื่องจากไม่ขาย...และเป็นเพราะเจ้าของเดิมเค้าพอมีตั งค์เลยทิ้งไว้ในบ้านไม่ขายเป็นเศษเหล็ก ..สำหรับตัวเองมีแค่นี้ก็ดีมากแล้วและอยากจะทำให้เป็ นรถคันเก่ง....อาจจะนานสักหน่อยกว่าจะเสร็จ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 28-09-2006 เมื่อ 09:32
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นมาครับ เป็นความผิดพลาดของตัวเองจริงๆที่บอกไปว่ารถไม่มีรอย เชื่อม ไม่มีรอยผุ ทั้งๆที่ก่อนจะนำรถมาให้ก็ทั้งล้างทั้งขัดแล้ว เพื่อดูให้แน่ใจว่าไม่มีรอยเชื่อมรอยผุจริงๆ แต่เมื่อผู้ซื้อรื้อบังโคลนออกมาแล้วเห็นรูร้อยน็อตบ ังโคลนผุเป็นรูใหญ่ ก็ต้องขอโทษด้วยที่รถไม่ได้เป็นอย่างที่เคยบอกไว้ ส่วนรายละเอียดอย่างอื่นที่ว่าคุยกันไว้อย่างไรขอไม่ อธิบายในนี้นะครับ มันจะเป็นการแก้ตัวเปล่าๆ เพราะว่ามันเป็นความผิดของผู้ขายจริงๆ..
    และจะขออนุญาตลงรูปภาพรถคันที่เกิดปัญหาให้ดูนะครับ ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดจะบอกไว้ว่า ขายเฮอคิวลิส 28"ชาย สภาพไม่มีรอยเชื่อม ผุ ราคา 3500 บาท สนใจติดต่อ วสันต์ 01-297-1559

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขยายแฮนด์

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จุดที่มีปัญหา ขออนุญาตนำรูปจากรถคันอื่นมาแสดงเปรียบเทียบตำแหน่งค รับ เป็นรูร้อยน็อตบังโคลนหลังตามที่น้องบอก

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จานโซ่

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อีกรูป

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สุดท้าย

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนบ้ารถถีบคุยเรื่องคลายเครียด
    เมื่อสมัยออกหารถถีบ ก็ขับรถไปเรื่อยได้เที่ยวไปด้วย จริงๆแล้วมันไม่คุ้มค่าน้ำมันวันละหลายร้อยแต่อาศัยเ ที่ยวไปในตัว ขับรถไปตามองข้างทางมันเลวร้ายยิ่งกว่าขับไปคุยโทรศัพท์ไปอีกนะ เพราะบางทีหันกลับมารถมันจะลงข้างทางเล่นเอาขนลุกเลย
    ครั้งหนึ่งช่วงหลังสงกรานต์ขับไปเจอโอ่งจีนตั้งอยู่ร ิมทางข้างวัดมีลิงขึ้นไปนั่งบนโอ่งเต็มหมด..ก็จอดรถเ ดินไปถามบ้านโน้น บ้านนี้ไม่มีใครรู้ว่าโอ่งใบนี้เป็นของใครก็เลยขับรถ เข้าไปจอดในวัดแล้วถามปรากฎว่าเป็นของวัดคนเอาไปใส่น ้ำเล่นสงกรานต์แล้วไม่ยอมเก็บ .มานึกอีกทีถ้าเกิดยกใส่รถตั้งแต่วันนั้นป่านนี้ไม่ร ู้จะได้ออกจากคุกหรือยัง..โอ่งใบที่พาไปเจอจักรยานนี ้ก็เหมือนกัน เอาออกมาตั้งไว้ข้างทางสามวันแล้วโดยที่เจ้าตัวยังไม ่รู้ราคา...สมมุติว่าเกิดหายไปเราไม่ตกเป็นจำเลยหรือ นี่ เพราะเราไปถามซื้อเป็นคนแรก....ทำให้นึกถึงเหตุการณ์ ครั้งหนึ่ง..........สมัยเป็นนักเรียนประถมปลาย (ป.5 - 7)ต้องขึ้นรถไปโรงเรียน รถเมล์สายสั้นๆสมัยก่อนไม่มีสัมปทานใครมีรถอยากจะขับ ก็ได้....วันหนึ่งเจ้าของรถเมล์บอกว่าเมื่อวานเอ็งโด ดรถทำไม...หัวโตๆแบบนี้จำได้...ตัวเองเกิดความกลัวขึ ้นมาทันที ก็เราไม่ได้กระโดดนี่ ค่ารถเมล์ห้าสิบสตางค์เราเหลืออยู่แล้ว แม่ให้วันละสองบาท ค่ารถไปห้าสิบสตางค์กลับห้าสิบสตางค์...กินก๋วยจั๊บห ้าสิบสตางค์ถ้าเป็นก๋วยเตียวหนึ่งบาท...........แต่เ รารู้ว่าใครกระโดด เพราะจุดนั้นมีนักเรียนหัวโตอยู่สองคน.....เดี๋ยวเย็ นนี้จะไปบอกเจ้าของโอ่ง ถ้าไม่ขายให้เก็บเข้าบ้านซะ....ถ้าไม่เชื่อกันจะบอกร าคาซื้อขายให้แกรู้........"แกมาเอาโอ่งไปใช่ไหม...เ มื่อวานนี้ยังอยู่เลย" ...ถ้าเกิดไปถึงแล้วได้ยินคำถามนี้เข้า...จะแก้ตัวยั งไงดีเนี่ย........
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อากาศปลายฤดูฝนในบางกอกอบอ้าวนักแม้จะยังเช้าตรู่ดวง อาทิตย์โผล่พ้นขอบฟ้าไก่ขันไล่หลังไม่ทันนานพวกหนุ่ม น้อยและหนุ่มเหลือน้อยแห่งท้องทุ่งบางกะปิยันคลองสาม วาพากันปั่นรถถีบไปออกกำลังกายกันตามเคยแต่ครั้งนี้เ ลือกที่จะควบเจ้าหนุ่มใหญ่ฮัมเบอร์ยี่สิบแปดไปกันเกื อบทั้งกลุ่ม(เล็กๆหกคัน)แซกกลางด้วยหญิงกระเหรี่ยงรา เล่ห์ที่คุณใหม่วันนี้ใจถึง(แต่ขาสั้น)คล้ายคนตัวเตี ้ยแตะอยากเตะก้านคอ(ขอโทษนะครับฟังดูไม่สุภาพเปรียบเ ทียบแบบนักมวย)หลังจากที่มึนมาหลายวันเรียกว่าแฮ้งค์ ทั้งคนทั้งคอมเลยต้องมีการนัดกันออกมาให้สมองมันโล่ง หน่อยแล้วค่อยกลับมานอนเอาแรงปล้ำกับคอมพ์อีกยกการที ่ได้พารถถีบขนาดยี่สิบแปดไปกันทั้งกลุ่มความรู้สึกมั นเท่ห์ดีจัง(ถึงรถจะถูกๆ)เช้านี้ปันกันไกลน่าดูจากเส รีไทยไปคลองสามวาเรื่อยมาสุเหร่าคู้บอลแล้วไปนั่งพัก กันก่อนที่ซุ้มไก่บังโด๊ะสนุกสนานผ่อนคลายไม่ทุกข์ไม ่เครียดไม่จมกับเรื่องร้ายให้มาบั่นทอนหัวใจปล่อยวาง ซะบ้างแค่นี้ก็แฮปปี้แล้วสำหรับคนบ้าความทุกข์ความโก รธความเครียดเก็บซุกไว้ใต้หลักอานนั่งทับนั่งขย่มให้ ลมโกรกหน้าพาสุขใจเป็นการสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับชีวิ ต(อากาศที่นี่น้องๆรัฐชะเอมนะครับคุณครู)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 28-09-2006 เมื่อ 16:37
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

รถคันแรกของผมก็ได้มาจากพี่วสันต์เป็นรถที่มีรอยเชื่ อมมา แต่ผมกับดีใจที่พี่วสันต์ให้โอกาส และพี่ก็บอกรายละเอียดมากมายตอนนี้ผมยังใช่อยู่ตลอด วันที่ได้มาต้องจุงจากศาลายา (มหิดล) เข้าบ้านต้อง4กิโลแนะ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เช่นกันครับคุณ toung ผมก็มีอยู่หนึ่งคันที่พี่วสันต์ให้มาพี่เค้าบอกว่าเอ าไว้ขี่เล่นๆตามซอยนะน้องไล้ทองเหลืองแต่งนิดหน่อยทุ กวันนี้ก็ยังขี่อยู่และขี่บ่อยกว่าคันที่หายากซะอีกเ ป็นคันแรกด้วยครับที่เริ่มเล่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 30-09-2006 เมื่อ 01:31
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจจะต้องพิจารณาดูที่เจตนาหรือความบังเอิญ เรารับรถครั้งแรก เราเห็นเลยมั้ย หรือว่าเราต้องแกะอะไหล่ส่วนต่างๆก่อน ถึงจะเห็น เพราะดูจากระยะเวลาแล้ว คิดว่าเป็นการหมกเม็ดหรือไม่เห็นจริงๆ อันนี้ก็แล้วแต่จะสรุปครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 87 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 37 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 137 187 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks