คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 88

หน้าที่ 88 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 38 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 138 188 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,306 ถึง 1,320 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

จริงอย่างว่าพอเครียดๆแล้วไม่มีอะไรดีเท่ากับคว้าจัก รยานขี่ออกไปเปลี่ยนบรรยากาศข้างนอกแบบไปเป็นกลุ่มนี ่ยิ่งดี......ที่นี่รวมกลุ่มไม่ค่อยติดเนื่องจากทำงา นกัน วันหยุดบ้างก็เข้าเวร บ้างก็หนีเที่ยว การขี่รถไปหากันมันก็ยากอยู่เพราะอยู่ห่างกันเป็นสิบ ๆโล แบบชุมชนเบาบาง เห็นแล้วอิจฉาจังคิดว่าคงไม่แค่หกคันหลังจากนี้จะต้อ งเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากรถโบราณมันมีเสน่ห์ ใครเห็นขี่เป็นกลุ่มแล้วมันน่าจะหาเข้าสมทบอีก ได้ข่าวว่ามีคนมาจองคิวให้ทำอีกหลายคัน...ช่วยทำให้เ ค้าจะได้เพิ่มสมาชิกอีก
    เมื่อวันเสาร์ได้เจอเซียนรถจากทางเหนือแกเล่นระดับเห มือนกัน..ตัวแกเล็กๆสูงสักร้อยหกสิบนิดๆเอง แกบอกว่ารถที่ขี่ดีดันเป็นรถ 28" เคยเอารถเข้าร่วมรณรงค์...เอารถ 26"ไปขี่เหนื่อยมาก...รู้งี้เอา 28" ขี่ดีกว่า พอรถออกตัวแล้วขี่สบาย .รู้สึกว่าแกมีคานไขว้อยู่สองคัน..และอื่นๆ...ก็เป็น ความเห็นความชอบของแต่ละคนเท่านั้น...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เรื่องคลายเครียด ขนหัวลุก
    "อา...อา..ได้เอาของเข้าบ้านอีกเปล่า" ทำไมหรือ..."เมื่อคืนประมาณห้าทุ่ม อาได้เดินมานั่งใต้ถุนบ้านหรือเปล่า" เปล่า..เมื่อคืนนอนหลับแต่วัน..."เมื่อคืนมีเสียงคนค ุยกันและผู้หญิงร้องไห้"...แล้วไม่ลงมาดูหล่ะ... "ไม่กล้าลงกลั้นฉี่ไว้จนเช้า"...แล้วแฟนแกหล่ะ.."มัน ไม่กล้าเหมือนกัน" ..ถ้ามีใครมาหมาต้องเห่า...ถ้าผีมามันต้องหอน...ตัวเ องพูดตัดบท
    เมื่อวานกลับบ้านไปแล้วหลานสะใภ้เล่าให้ฟัง.....ตัวเ องไม่เคยเชื่อสิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้...บางที่เที่ยงคื นก็ออกมานั่งดูรถราวิ่ง...ดูหนุ่มสาวบางคู่ขับรถเครื ่องแทบจะนั่งตักกันเลย..........ใต้ถุนบ้านเก็บจักรย านโบราณ ตู้โบราณและของชิ้นอื่นๆอีก.....ถ้าจะให้นับเจ้าของเ ดิมที่ตายไปแล้วน่าจะเป็นพันคน......ถ้าเกิดเป็นเสีย งผีจริง....ผีตัวใหม่ที่มากับตู้และราเล่ย์คานคู่คงโ ดนผีตัวเก่าๆหลอกหลอนแน่..
    เคยบอกไปว่าบ้านหลังนี้เป็นบ้านพ่อบ้านแม่พอดีได้ย้า ยมาปลูกใหม่ริมถนน บ้านเก่านี้ไม่มีคนอยู่เลยรื้อมาปลูกใหม่...ไม่มีคนต ายคาบ้าน...อธิบายไปครั้งนั้นเมื่อปีที่แล้วเนื่องจา ก....
    "อา...อา...เมื่อเช้า(ปีที่แล้ว)พี่หนูมาหา..เห็นคนใ ส่เสื้อขาวๆเป็นผู้ชายเดินขึ้นบ้านไป พี่หนูตามเรียกแกก็ไม่หัน" บนบ้านไม่มีคนอยู่...จะมีผู้ชายเดินไปได้อน่างไร...ต ัวเองตอบ....ตาฝาดไปมั้ง..ไม่มีอะไรหรอก..ผีมีที่ไหน ...ดึกๆมานั่งประจำไม่เห็นมีใครเลย...
    หลักจากครั้งแรกไม่นาน...อา...อา....(คนละความหมายกั บหลาน)มีที่ให้นอนเปล่า...พอดีไปบ้านเพื่อนที่โพธารา มมา ...บ้านอยู่ตรงไหน"ตัวเองบอกมาเลย...มีบ้านไม่มีคนอย ู่มาได้เลย...แกมากับหลานชายอายุเกือบยี่สิบ..ตัวเอง ก็เตรียมยากันยุง...เสื่อที่อยู่ท้ายรถพอนอนได้...พอ มาถึงเกือบสองทุ่มคุยกันพักใหญ่แกขอตัวอาบน้ำเราก็เข ้าบ้านดูทีวี...เสียงหมาเห่า..เดินไปดูเห็นแขกผู้มาเ ยือนเก็บพับที่นอนเรียบร้อนเตรีนมเดินทางต่อ...ทั้งท ี่นอนไม่ถึงชั่วโมง....แกบอกว่าจะไปนอนที่อยุธยา...โ ดยอ้างว่านอนไม่หลับ....หลังจากนั้นเจอกันอีกก็ถามอย ู่เรื่อย...มีประโยคหนึ่งหลุดออกมาว่า....มีลมพัดวูบ เข้ามามันเย็นยะเยือกแล้วแกไม่บอกต่อ.......จนไม่อยา กถามเพราะเราต้องมานั่งภาคภูมิใจกับรถจักรยานที่เราเ ก็บตอนดึกๆประจำ...ไม่อยากรู้ให้มากกว่านี้.....ก็บ้ านหลังที่มีจักรยานจอดในรูปนี้แหละ......ส่วนคนมาแล้ วนอนยังไม่ทันหลับก็พ่อค้ารถจักรยานโบราณจากลำพูน... .ใครๆก็รู้จัก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 29-09-2006 เมื่อ 08:03
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จริงๆ ผมไม่ได้โกรธพี่วสัน เรื่องได้รถผุ จริงๆมันผุตรงตะเกียบหลังด้วย หรือเรียกว่าขาดดีกว่าคือมันผุมากจริงๆ ไม่งั้นผมไม่ขอซื้อโครงพี่อีกอันหรอก และผมคิดว่าพี่เขาไม่รู้จริงๆ ผมยอมเสียเงินเพิ่ม แต่ถ้าผมได้รถพี่คันนี้ฟรีๆผมก็คงไม่มานั่งเห่าอย่าง นี้หรอก คือคนที่เจอจะเข้าใจ แต่ผมก็รู้สึกดีกับพี่เพราะเมื่อคืนมีคนมาซื้ออะไหล่ ส่วนมากก็อะไหล่จากคันที่ซื้อมาจากพี่ ครับมันได้ราคาครับ มันเป็นงานเก่า คนที่เขาเล่นมานานบอก ผมไม่มีความรู้ พอรู้ยิ่งเสียดายโครงที่ผังไป มันกลับกลายเป็นธุระกิจ แต่จริงๆผมอย่างได้รถถีบสักคัน แต่เมื่อผมไม่เจ้บตัวมาก ผมจึงมองอย่างคนที่๎40ขาเล่นวา ก็ยังดี ที่ส่งข้อความพวกนี้มาเพื่อคนทีจะเล่นจะซื้อ อ่านจะได้ระวังในการซื้อการขาย ผมไม่ได้สนใจพวกที่เล่นมานาน จะเก่งกล้าสามารถ ขับผุก็ได้ไม่ผุก็ได้ เพราะมันอยู่ที่จุดประสงค์ของแต่ละคน จะให้เขามาขับแบบอย่างที่คุณขับมันไม่ใช่เรื่อง แนวใครแนวมัน อย่างผมมีงบแค่คันเดียวอยากได้คันเดียว แน่ละอย่างได้ที่สถาพโอเคที่สุดเท่าที่หาได้ หวังว่าคงเข้าใจ สุดท้าย ผมขอขอบคุณพี่วสันมาก เพราะทำให้ผมได้เรียนรู้จักรยานโบราณ และเรียนรู้บางอย่างมากกว่าคำว่ารถถีบ เพียงแต่วันนั้นพี่แสดงอะไรให้ผมเห็นว่าพี่รับผิดชอบ ผมก็พอใจแล้ว ขนาดวันนั้นพี่โทรมา ผมก็ยังรู้สึกดี เพราะในภาพที่ผมวาด คือพี่เป็นคนที่ให้ความรู้ไม่งก ถามได้ถ้าว่า เพราะจากเรื่องนี้ผมก็ขอลารถถีบ ขายทุกอย่าง จะเหลือไว้แค่พอได้คันเดียวพอ พี่วสัน ก็ยังเป็นคนที่ผมนับถืออยู่ครับ .และที่ผ่านมาต้องขอโทษพี่วสันต์อย่างยิ่งครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingage : 29-09-2006 เมื่อ 11:17
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เช้านี้ได้เอารถเข้าไปทำซะทีหลังจากถูกชนเปหลังไม่ใช ่ซิข้างๆไฟท้ายมาหลายเดือนพอดีตอนนี้ได้โอกาสเหมาะที ่นักเรียนปิดเทอมเห็นในใบเคลมนัดไว้อีกหนึ่งอาทิตย์ใ ห้มารับรถในใจยังบอกกับตัวเองว่าไม่เป็นไร
    นานกว่านั้นยังได้เพราะช่วงนี้กำลังบ้า...รถถีบอยู่. เมื่อคืนนั่งกินกาแฟกับบังคนที่เคยปั่นจักรยานด้วยกั นเรื่องคือว่ากาแฟแก้วของแกมีแมงวันหัวเขียวตกลงในแก ้วแกทำท่าหงุดหงิดซึ่งนานๆทีจะเห็นอารมณ์แบบนี้ของแก ตัวแกทำท่าจะเทกาแฟทิ้งทั้งๆที่พึ่งจิบไปนิดเดียวเอง ผมเลยบอกแกเอ้างี้ซิบังทำไมไม่เขี่ยแมงวันทิ้งหล่ะแค ่ตัวเดียวเองนะเสียดายกาแฟนาแกบอกเออน่าคิดตอนที่รู้ จักแกใหม่ๆก็เพราะแลกอะหลั่ยจักรยานกันนี่แหละครับจึ งได้รู้ว่าแกก็บ้าเหมือนกันพอรู้จักเข้าไปอีกนิดเริ่ มโชว์โฟคส์เต่า/หน้าวีเมื่อคืนนี้แกเขนชอปเปอร์อออกมาจากโรงรถแฮนด์ส ูงๆอย่างกะลิงโหนเป็นสตีสท์600ซีซีแล้วคืนนี้ยังชวนไ ปเอาอะหลั่ยบางตัวที่ร้านช็อปเปอร์แถวโชคชัยสี่อีก.ค ุณครูเปหลังอย่าทิ้งนะครับเก็บไว้คุณครูครับผมหากระท ู้เก่าไม่เจอพอดีราเล่ย์ยี่แปดที่ทำให้น้องไปมันกินซ ้ายหน่อยแล้วล้อหลังก็ไม่ทับล้อหน้าด้วยคร้าบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 29-09-2006 เมื่อ 13:31
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงสองสามวันนี้คงมีพี่ๆคนบ้าจักรยานคนนึงที่ตอนนี้ คงง่วนอยู่กับอยู่ของเล่นชิ้นใหม่(ดิจิตอล)ป้ายแตงห้ าล้านพิกเซลส่วนพี่ๆบางท่านหากเป็นวันเสาร์แบบนี้คงอ ยู่แถวคลองถมแหล่งของเก่าที่หลากหลายตั้งแต่ไม้จิ้มฟ ันยันปืนกลมือ(เด็กเล่นน่ะ)โดยความคิดส่วนตัวแล้วไม่ ค่อยถนัดสำหรับการเดินคลองถมรู้สึกว่ากว้างเกินไปสำห รับผมเองไปทีไรหลงซอยทุกทีแต่ชอบด้านที่ของเยอะดีจริ งๆน่ะ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 30-09-2006 เมื่อ 19:56
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

ฝากให้ท่านมะกาชมครับสภาพประมาณนี้เลยตอนนียังติดตาม ผลอยู่ครับ/\4

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ตอนนี้รู้สึกเซ็งๆกับอะไหล่รถถีบ ที่ชวดมือไป หลังจากตกลงกันเป็นหมั่นเป็นเหมาะ ส่วนหนึ่งมาจากความผิดของตัว ที่ไม่พูดออกไปวันนั้น ทำให้มาเสียดายในวันนี้ ทั้งๆที่ของได้ว่าอยู่ตรงหน้าตัวเอง ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ไม่เห็นครับ โคตรตาถั่วเลยครับ ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่า"ของไม่ได้มีชิ้นเดียวในโลก"คุ ้นๆมั้ยครับ คำนี้
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ของไม่ได้มีชิ้นเดียวจริงๆครับยิ่งหาก็ยิ่งเจอ....ถ้ าไม่ท้อครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พี่หนุ่ม ก็เค้าเอาแฮนด์ 26" แบบคอคอด แล้วแฮนด์กว้างๆนะ มาวางไว้ตรงหน้าตามที่สั่งเค้าไว้ แล้วตัวเองไม่เห็นเองนะ พอถามอีกทีขายไปแล้ว พี่เค้าก็บอก อ้าว! ก็ไม่เห็นถามอะไรเลยก็วางอยู่ตรงหน้าแท้ๆ นึกว่าไม่เอาแล้ว ก็เลยขายถ้าบอกก่อนก็เก็บไว้เหมือนทุกครั้งนั้นหล่ะ ไม่รู้จะพูดยังงัยเลย
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คราวก่อนก็คล้ายแบบนี้หละครับ หาจานวายอยู่ เห็นจานฮัมเบอร์แบบรมดำ 28"สวยๆก็หยิบมาดู ก็ทั้งๆที่จานวายก็วางอยู่ข้างๆกับจานฮัมเบอร์ ถ้าพี่เค้าไม่ทักว่า "จานแบบนี้ไม่เอาหรือ" ก็คงไม่ได้จานวายอีกละครับ คงต้องเช็คกระท่อม(ประสาท)กันใหม่แล้วครับท่าน...

มาตรฐาน สวัสดีครับ

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ไม่ได้เข้ามาคุยนานแล้วเหมือนกัน ช่วงนี้ยังติดสอบอยู่ อะไรก้อดูติดขัดไปหมด รถมอไซด์ที่ใช้งานอยู่ก้อพัง พี่วสันต์ครับ สอบเสร็จจะรีบไปรับของเลยนะครับพี่ เกรงใจจนไม่รู้จะพูดไรน่ะครับ เห็นนานมากแล้ว ยังไงขอโทษด้วยนะครับที่ช้า
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ของไม่ได้เป็นของเราต่อให้เดินเตะยังไม่ก้มไปดูเลย คิดเสียว่ามันไม่ใช่ของเรา...แต่ราเล่ย์คอสั้นที่คุย กันไว้เหมือนมันจะเป็นของผมนะ ถึงมันจะอยู่ไกลถึงเวียงป่าเป้า.....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หาเวลาว่างๆปั่นรถออกนอกเมืองหนีความวุ่นวาย ได้กำลังได้อากาศบริสุทธิ์ ดูวิถีชีวิตของชนบทเหมือนได้ยากำลังขนานเอก ไปหาอ๊อกซิเจนเพื่อมาเผาผลาญใขมันออกจากร่างกายเสียบ ้าง...เตรียมพร้อมรับมือ..

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ราเล่ย์คานคู่ ต้องใช้เวลานานกว่าจะได้ขี่

รูป รูป  

ต่อไปคงจะได้ดูภาพบรรยากาศท้องไร่ท้องนากันมากขึ้นคร ับ .....ต้องขอบคุณอาจารย์ครับ

หน้าที่ 88 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 38 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 138 188 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks