คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 89

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 89 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 39 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 139 189 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,321 ถึง 1,335 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ใช่ทางไปเขาที่ต้องผ่านร้านอาหารริมคลองรึเปล่าครับท ่านมะกางดงามจริงๆปั่นทางนู้นคงหายใจได้เต็มปอดเลยเน าะทางนี้ไม่ไหวหายใจไม่เข้าอีกหน่อยคงหายใจไม่ออก.น่ าอิจฉาทางรัฐชะเอมน่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 03-10-2006 เมื่อ 10:04
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

มีพี่ที่นับถือคนหนึ่ง แบ่งของมาให้ใช้ จึงนำมาเล่นจำอวดครับ
    จานวายอันนี้มีลักษณะเหมือนในหนังสือ อ.ทวีไทย เล่ม 2 หน้า 97 มี 48 ฟันเท่ากันครับ
    สภาพที่เห็นยังไม่ได้ใช้นะครับ แต่ก็มีสนิมบ้างครับ ลองชมดู

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 03-10-2006 เมื่อ 10:31
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ด้านบนอีกนิดครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ก่อนนี้ตอนที่เริ่มเล่นรถใหม่ๆเค้าบอกว่าฮัมเอร์รถ 28 "ตัวเองยังไม่เคยเห็นสักทีเนื่องจากที่บ้านมี 26" ส่วนรถใหญ่มียี่ห้อใดบ้างตัวเองไม่รู้จัก ซึ่งก็เหมือนกับคนอื่นๆที่เริ่มเล่นซึ่งเค้าบอกว่ามี จานแปลกๆแต่ไม่รู้จักขายทิ้งเป็นเศษเหล็กหมด หาแต่จานรูปคนกับจานรูปนก แต่จานรูปนกก็ทำเลียนแบบกันหลายยี่ห้อ ....รถที่ข้อต่อคอตรงๆเป็นรุ่นเก่าๆก็เยอะแต่คิดว่าเ ป็นรถต่อเองทิ้งกันหมด
    ครั้งหนึ่งเค้าบอกให้ไปดูรถฮัมเบอร์ 28" 2คัน ไปถึงก็ไม่ใช่ฮัมเบอร์ เป็นสแตนดาดช่วงยาวด้วยซ้ำเพียงแต่เค้าเอาเพลทยาวมาต ิด ...อีกคันก็ไม่ใช่เหมือนกันแต่ไม่แน่ใจโครงว่าของอะไ ร ...คงเนื่องมาจากการนิยมรถฮัมเบอร์ในยุคแรกๆ ซึ่งหารถไม่ได้เลยเอาเพลทมาติดกัน คนที่ไม่รู้ไม่ได้เล่นเค้าว่ามาก็ว่าไป
    เวลามีคนมาบอกว่ามีรถอะไรขาย ตัวเองมักถามว่า......คนเล่นหรือเปล่า คือถ้าคนเล่นเค้าจะรู้รายละเอียดทุกชิ้นส่วนของรถ อันนี้เราไว้ใจได้ไม่เสียค่ารถฟรี เพียงแต่ไปดูสภาพเหมาะสมกับราคาหรือไม่ ....อีกกรณีหนึ่งที่คนที่ดูเป็นแต่เค้าไม่เอาเค้าอาจ จะเดือดร้อนเงินหรือเค้ามีสวยกว่า...หรือเค้าไม่อยาก ได้ยี่ห้อนี้ก็มีทางเป็นไปได้... บางทีห่างกันครึ่งค่อนประเทศ เค้าบอกมาอย่างละเอียดแต่เราฟังไปก็จินตนาการไปและยิ นดีซื้อเพราะเราไม่สามารถไปดูด้วยตัวเองได้ .รถแต่ละยี่ห้อมันมีจุดแตกต่างกันมากจนถึงเล็กน้อย อย่างเช่นรถตระกูลราเล่ย์.....ผิดกันแค่เพลท..ตะเกีย บ...จานปั่น...เว้าคอนิดหน่อย....นอกนั้นดูเหมือนจะใ ช้ด้วยกันได้หมด .....ถึงอย่างไรก็แล้วแต่....ราเล่ย์คอสั้นคันที่พูด ถึงเมื่อคืนทางโทรศัพท์...ผมจินตนาการว่าเป็นของผมนะ ...คุณหัวโป่..

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ทีซากๆนะอาจารย์ เก็บหมด กล้องนะกล้องน่าจะเอามาใช้ตั้งนานแล้ว เผลอๆเอาซากไปแลกกล้องหรือเปล่าเนี้ย คงจะได้อยู่นะครับอาจารย์

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบราคาการซ่อมรถจักรยานว่าต้องใช้งบประมาณเท่า ไหร่

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dream_26 อ่านข้อความ
    อยากทราบราคาการซ่อมรถจักรยานว่าต้องใช้งบประมาณเท่า ไหร่
    ขอตอบสักกระทู้นะครับ
    ราคาค่าซ่อมมันขึ้นอยู่กับน้องมีอะไรอยู่แล้ว ....ถ้ามีอะหลั่ยมาให้ครบก็พันกว่าขึ้น....ถ้ามีเป็น ซากแบบลงให้ดูก็ห้าพันขึ้นถึงหมื่นขึ้น เพราะต้องหาตะเกียบ เปลี่ยนเปลหลังเปลเฉียง...ล้อ....ชุดเบรก...โอยเกือบ ทั้งคัน...เอาล้อแท้สภาพเก่าเก็บก็สามพันขึ้น.. เคยเห็นรถของกลุ่มมัฆวาน 28" ราคาสี่หมื่นกว่า...แท้ทั้งคัน....มันอยู่ที่ยี่ห้อด ้วยนะ....บางยี้ห้อแค่เพลท..สองพันยังหาซื้อกัน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

นานๆจะได้รถแปลกไปจากที่มีอยู่สักทีกะจะให้เป็นคันเก ่งของตัวเอง.....เมื่อก่อนทำแสตนดาร์ดคานคู่เกือบสิบ คันจนพวกหัวเราะ..(มันทำเก็บไว้ทำไมวะ)แต่เชื่อไหมคา นคู่ขายดีกว่ารถอังกฤษอีกเพราะมันถูกดี...คนที่เล่นใ หม่ๆชอบ..ทุกวันนี้ก็ยังมีคนหากันอยู่.....แต่คานคู่ อังกฤษคิดว่าก็มีน้อยคันเหมือนกัน...ตัวเองได้ซากมาแ ค่นี้ก็ดีใจแล้ว...วันศุกร์จะไปเอาโครง 28" ราเล่ย์ที่มีตำหนิมาล้มเอาชิ้นส่วนมาทำคานคู่ให้สมบู รณ์..หลังจากนั้นก็อาจจะล้มฮัมเบอร์ที่บ้านอีกคันเพื ่อเอาชิ้นส่วนมาประกอบ..ถ้าจะหาอะหลั่ยแท้ทีละชิ้นไม ่รู้เมื่อไรจะจบและมันแพงด้วย....อยากขี่เร็วๆต้องแก ะเอาของเราที่มีอยู่...ไม่เสียตังค์มาก....

แต่เช้าเลยน่ะครับอาจารย์ เข้ามาช่วยคุยครับจะได้ไม่เงียบ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เข้ามาช่วยคุยแต่คุยแค่สองสามคำมันจะได้อะไร.....วัน อาทิตย์นี้นะไม่เกินหกโมงครึ่งพบกันที่สะพานแยกเข้าว ัดดงสักริมคลอง(เลยแยกวัดหนองพันท้าวมาอีกหนึ่งสะพาน )เพื่อไม่ให้คนแก่เสียเปรียบ ...จุดเดิมคนแก่เสียกำลังไปเก้าร้อยเก้าสิบเก้าเมตร. ..แล้วไปเข้าสี่แยกไปเขาช่องไปเขาสูงแจ่มฟ้า(สาวเยอะ ดี)ออกมาทางเขาสามสิบหาบ...แวะถ่ายรูปอวดพวกเมืองกรุ งซึ่งมีแต่ภูเขาทอง...เราขี่กันสองคนก่อนเดี๋ยวก็มีพ วกมาสมทบเอง.....

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

การเล่นรถเล่นจักรยานฯลฯช่วงไหนที่ไม่ได้หาของหรือหา รถและอะไหล่ช่วงเวลานั้นกราฟอารมณ์มันจะราบเรียบบางท ีถึงขั้นดิ่งแต่ช่วงไหนที่ตั้งเป้าและคิดจะหารถใหม่ใ ห้มาอยู่ใต้อาณัติของตัวเองอีกสักคนช่วงนั้นมันจะซู่ ซ่าคล้าย( อยากเสียเงิน) โชคดีที่อารมณ์เหล่านี้มันเกิดขึ้นกับตัวเองอยู่บ่อย ๆจึงทำให้ความรู้สึกตรงนั้นมันมีทางแก้ลำกันได้ในตัว ของมันเองหากเป็นฟุตบอลก็เรียกว่าจับทางกันถูกไม่ต้อ งมาสับขาหลอกซะให้ยากเพราะฉนั้นสำหรับคนที่มีรถอยู่ไ ม่กี่คันอย่างตัวเองจึงต้องหาวิธีทำให้กราฟอารมณ์ของ ตัวเองพุ่งปี๊ดให้จงได้ด้วยการหาเรื่องรื้อและช่วยกั นทำรถให้เพื่อนบ้างล่าสุดตอนนี้ได้ซากซี 70 มาหนึ่งคัน พร้อมเล่มทะเบียนที่ขาดการติดต่อกับทางกรรมขนส่งสี่ป ีกว่าทำเสร็จก็คงพอได้เก็บตังค์ไว้ซื้อกาว/ใส้ไก่/ไว้ปะจักรยานบ้างพอได้คึกคัก( แบบได้ตังค์กินหนม)อย่างหลังนี่สำคัญนา
    บางครั้งก็ต้องยอมสูญเสียบางอย่างตรงนี้เพื่อที่จะมา เติมเต็มกับความรู้สึกใหม่ๆที่กำลังจะค้นหาบอกกับตัว เอง(ในใจ)อีกสักคันน่าๆแล้วก็คงเป็นไปอย่างนั้นเรื่อ ยๆๆเฮ้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 04-10-2006 เมื่อ 17:00
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

Unhappy

หายไปหลายวันเนื่องจากไปต่างจังหวัดและไม่ค่อยจะมีเร ื่องอะไรมาคุย เป็นช่วงที่ค่อนข้างจะเบื่อๆ...แต่ก็ติดต่อพูดคุยทาง โทรศัพท์กันแทบจะทุกวันในกลุ่มคนบ้ารถถีบด้วยกัน...
    รถหายากที่คนต้องการกัน เมื่อมีการจะเปลี่ยนมือไปอยู่กับอีกคนหนึ่งโดยมากมัก จะเป็นคนที่รู้จักกันทั้งนั้น โดยมากมักจะขายต่อกันในกลุ่มด้วยกัน ส่วนคนที่อยากได้รถพวกนี้ ก็คงต้องใช้วิธีบอกฝากไว้ก่อนว่าถ้าจะขายก็ช่วยบอกด้ วย เสร็จแล้วก็จะหมั่นไปเที่ยวชมรถอยู่เป็นระยะไป ก็ได้อาศัยพิจารณารถไปด้วย
    ดังนั้นคนที่ไม่รู้จักใครเลย โอกาสที่จะได้รถพวกนี้ก็คงต้องรอให้มีคนโพสต์ขายหรือ วางขายตามแหล่งต่างๆ ซึ่งยากมากที่จะหลุดมาถึงมือเพราะโดยมากก่อนจะวางขาย เค้าจะมีการสอบถามไปทางคนที่เคยทาบทามมาก่อนหน้านี้แ ล้ว ถ้าไม่เอาถึงจะเอามาประกาศขาย แต่ที่เห็นมาส่วนมาก รีบซื้อกันทั้งนั้น ยกเว้นว่าจะแพงจริงๆ...

ใช่ครับเพราะรถดีๆก็จะเป็นที่หมายปอง...บางที่จะโทรห าบ่อยๆก็เกรงใจแต่พอทิ้งระยะห่างหน่อย..โทรไปเค้าถาม ว่า...หายไปเลยไม่โทรมาก็เลยคิดว่าไม่เอา...สุดท้ายก ็อดครับอย่างว่าของจะไม่ใช่ของเราถ้าของจะเป็นของเรา มันก็จะต้องกลับมาหาเราสักวันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

บางคนบอกวันนี้วันดี แต่สำหรับผมแล้ว วันนี้ค่อนข้างจะแย่เอามากๆเลย รถถีบ 2 คันเข้าปีชวดหมด เมื่อวานยังบอกขายวันนี้เปลี่ยนใจ ตามไม่ทันเลยครับ อีกคันสุดที่จะชอบ กลอมตั้ง 4 คนเหลือคนที่ 5 ไม่ยอมขาย ขนาดลงทุนตามไปถามถึงทุ่งไร่ปลายนา ไอ้เจ้าแฮนด์เขาควายแบบคอขอดๆ แถมรัดคออีกเนี้ย เมื่อเจ้าจะให้ข้า พาเจ้าไปเที่ยวบ้างหนา

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ของหายากนั้นมันมีคุณค่านะหัวโป่นะ...สมัยนี้ชื่อยัง ไม่ทันได้ถามเรียบร้อยแล้วก็มี...กุหลาบงามหนามต้องแ หลมคม...คนสวยโพธาราม คนงามบ้านโป่ง คนคิ้วโก่งเวียงป่าเป้า...เอ้าไปกันใหญ่ ...เราจีบแม่อีหนูเรายังเช้าถึงเย็นถึงเลย...หัดมือเ ท้าอ่อนเข้าไว้..เค้ากลัวไม่รักจริงกลัวเราเอามาแล้ว ทิ้งขว้างกระมัง..เอางี้...มือตีนอ่อนเข้าไว้...ไปบ้ านไหนยกมือไหว้ดะ..เลียนแบบเพื่อนผม..มันยกมือไหว้นำ ทางทุกทีเห็นมันไปไหนได้ของใส่ท้ายมิตซูกลับทุกครั้ง .ยกมือไหว้ดะไปเถอาะ....อย่ามัวนอนไม่หลับอยู่เลย... .น้ำหยดลงหินทุกวันหินมันยังกร่อน...แต่หัวใจอ่อนๆขอ งลูกเขยบ้านนั้นทำด้วยสิ่งใด...แหม...ถ้าอยู่ใกล้ๆจะ ยกพวกไปช่วยยกมือไหว้ ...เค้าว่ากันว่า...พ่อตายกปืนจะยิงเรายกมือไหว้เท่า นั้นปากกระบอกปืนตกลงดินเลยหละ..(ในหนังไทย)..

หน้าที่ 89 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 39 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 139 189 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks