คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 109 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

(ยืมคอมเค้าเล่น)
    กลับถึงบ้านเกือบสามทุ่ม ค้นดูหนังสือที่มีรูปเพลทจักรยาน ด้วยความสงสัยเรื่องรถเฮอคิวลิสแต่มีเพลทอลูมิเนียม มีหมุดบน-ล่างอย่างละอัน ก็หาเพลทที่เป็นรถตระกูลเฮอคิวลิส เจอยี่ห้อที่เป็นนกบิน ที่มีรูปร่างเพลทคล้ายแต่ไม่ถึงกับเหมือนกัน แต่หมุดดันเป็นแบบซ้าย-ขวาอย่างละอันเหมือนเพลทเฮอคิวลิส สงสัยพรุ่งนี้ต้องไปหาดูรูปเพลทรูปอินเดียนแดง และThe King ดู
    ยังติดใจ ก็เลยเอาแผ่นป้ายโฆษณาเฮอคิวลิสมาเปรียบเทียบกับข้อต ่อรถ รวมถึงตะเกียบหน้า ดูแล้วก็เหมือนกัน และรถ รวมไปถึงอะไหล่เกือบ ทุกอย่างก็เป็นเฮอคิวลิสหมด
    ถ้าหาเพลทรูปแบบนี้ไม่ได้ สงสัยต้องย้อนไปคิดตั้งต้นประเด็นเดิมว่า เปลี่ยนเพลทหรือไม่ ดูแล้วหมุดก็ไม่น่าจะเป็นหมุดใหม่ คนที่ทำก็ไม่น่าจะเจาะรูใหม่เพราะรูเดิมก็มีอยู่แล้ว ซ้าย-ขวา ไม่น่าจะมีเหตุผลอะไรที่ต้องทำ มึน.....:: ( พรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ )

ตอนจัดบ้านเหนื่อยหน่อยครับพี่ แต่พอเสร็จแล้วชื่นใจครับ /\7

จัดบ้านสวยมากครับพี่/\2

จัดบ้านได้สวยครับ/\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรูปให้ดูก่อนครับ รายละเอียดรถเฮอคิวลิส

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพลท The Lion ที่สงสัย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 25-01-2006 เมื่อ 12:11

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ข้อมูลจากหนังสือจักรยานโบราณ เล่ม1

รูป รูป  

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้องขอบอกเลยครับว่าที่ได้รถมาจากพี่ผมชอบมาก แต่ก็ถามเพราะชอบที่จะรู้ที่มาที่ไป ไม่ได้สงสัยว่ามันแท้ หรือทำขึ้นมาใหม่ หรือเป็นตราอื่น เอาเป็นว่าผมมีความสุข และสนุกที่จะหาความจริง หรือตามล่าหาความจริงครับ ดูรูปที่พี่ส่งมาก็สงสัยเพราะมันไม่เหมือนที่รถคือใน รูปของพี่ขอต่อกับ ตรามันจะมีช่องว่างที่ห่างมากอยู่ตามรูป

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingage : 25-01-2006 เมื่อ 16:08
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แผ่นป้ายรูปจักรยานเฮอคิวลิสที่ถ่ายมาทำจากอังกฤษครั บ ส่วนช่วงคอที่ยาว-สั้นไม่เท่ากัน คงจะแล้วแต่เสป็คของแต่ละประเทศที่ส่งมาขายมั้งครับ( สันนิษฐานเอาเองนะครับ) รถที่ช่วงคอยาว คิดว่าความสูงของเบาะก็ต้องสูงตามตามคานกลางที่ยกขึ้ น แบบนี้น่าจะเหมาะกับคนรูปร่างสูงอย่างพวกฝรั่ง ส่วนคนเอเชียน่าจะเป็นช่วงคอที่สั้นกว่าในรูป จึงคิดว่าจักรยานที่ส่งมาขายในบ้านเราจึงกำหนดมาแบบน ี้ รถราเล่ห์ที่ช่วงคอยาวแบบนี้ก็เคยเห็นในบ้านเราครับ เคยเจอที่ลานพระรูปหนหนึ่ง

พอดีผ่านมา..เห็นพี่วสันต์กำลังคุยกับน้อง...เรื่อง Hercules คอยาว..คอสั้น... ตามรูป เลยขอร่วมแจมในฐานะของคนที่เคยเห็นรถที่ Import มาจากเมืองนอกมาบ้างครับ.. ก็สนับสนุนข้อมูลของพี่วสันต์ครับ..ว่า รถที่ประกอบขายในต่างประเทศ .. ทั้งรถ 26" หรือ รถ 28" ก็ตาม.. ที่ผมสังเกตดู และที่เคยเห็น (ด้วยตัวเอง) ... ถ้าดูผ่านๆ แล้ว ดูเหมือนว่าจะเหมือนของไทย..แต่เอาเข้าจริงๆ มันแตกต่างจากรถไทยครับ.. โดยเฉพาะตรงคอเนี่ยะ.. มันจะยาวกว่าปกติ (เหมือนที่พี่วสันต์บอก) อาจเป็นเพราะ สรีระ ของคนต่างประเทศ กับคนไทย..ที่มีขนาดแตกต่างกัน.. ทีนี้พอคอยาวกว่าปกติแล้ว .. ตัวหลักอานก็ต้องสูงกว่าตามไปด้วย.. จึงทำให้รถต่างประเทศมีขนาดสูงกว่ารถไทย เท่าที่เคยเห็น..บางทีจะพบว่า รถ 26" บางคันของต่างประเทศ อาจจะสูงเกือบเท่าๆ กับรถ 28" ของเมืองไทยเลยก็มี .. สุดท้ายก็ขอเลยไปวิเคราะห์ต่อถึง เรื่องของรถราเล่ย์ คานคู่ ที่มักจะมีคนถกเถียงกันอยุ่ประจำว่า ของแท้ ต้องดูที่ระยะของคานบนกับคานล่าง (ที่คู่กัน) ที่ต้องห่าง .. ไม่ใช่ชิดกัน ..โดยเอามาตรฐานมาจาก แคตตาล็อก.. แต่สำหรับความคิดของผมแล้ว ผมว่า คานชิด ก็น่าจะใช่ของจริงครับ.. แต่ประกอบในประเทศไทย สรีระ คนไทยจะตัวเล็กกว่า จึงต้องประกอบโดยใช้ คอ ที่สั้นกว่าของต่างประเทศ พอคอสั้น..ก็ทำให้ระยะห่างของคานบนกับล่าง .. ชิดกันโดยธรรมชาติไปด้วย... ทั้งนี้โดยมีสันนิษฐานคล้ายๆ กับที่กล่าวมาข้างต้นแล้วครับผม.. (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ..) /\2

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ทั้งสองมากครับ พอรู้อย่างนี้ยิ่งสงสัย เพราะอย่างรถผู้หญิงมีคอสั้น คอยาวอย่างนี้เกี่ยวไหมครับที่ว่าคอยาวสำหรับคนตัวสู ง คอสั้นสำหรับคนตัวเตี้ย ทั้งๆที่เป็นรถ 28" เขาน่าจะทำ 30" ไปเลยนะครับ เพราะเห็นบางรูปที่ต่างประเทศก็เป็นคอสั้น หรือให้ฝรั่งที่ตัวเตี้ยครับ แต่ตามความคิดผมนะครับผิดถูกผมขอโทษครับ ผมว่าเป็นรุ่นๆ ของมันครับ พี่วสันต์ครับที่หาตราที่มีรูบนกับล่างผมหาได้เท่านี ้เองครับ แต่แบบที่ผมมียังไม่เห็นเลยครับ ประเด็นใหม่นะครับคือผมสงสัยว่า the king นี่อาจจะมี 4 รูหรือเปล่าครับน่าคิด

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingage : 25-01-2006 เมื่อ 19:08
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Red face ของเก่านี่มันมีค่าทางจิตใจจริงๆ ครับ

ของเก่า ของพี่ watsan สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ พี่เริ่มขายจักรยานออกแล้ว พี่มีพวกอะไหล่ จักรยานขายบ้างหรือเปล่าครับ ถ้ามีช่วยบอกด้วยนะครับ และก็ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับแผ่นพับและความรู้ที่อยู่ข้างในแผ่นพับ
    Prapat อยุธยา/\2

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้คงต้องรีบปั่นๆเขียนจดหมายเหตุฯแล้วน่ะครับ ทิ้งช่วงไปนานแล้ว เนื่องจากหาเวลาทำน้อยลง ต้องทำตอนช่วงอยู่ที่ทำงาน ตอนที่ยังไม่ยุ่งมาก กลับถึงบ้านก็ไม่มีคอมพิวเตอร์ อาศัยใช้ที่ทำงานอย่างเดียว
    เวลาพัก-เที่ยง-เย็น ก้ต้องดูอินเตอร์เนตหาความรู้ใส่ตัว คุยมากไปก็ไม่ได้อะไรเพิ่ม เวบนอก อ่านออกมั่งไม่ออกมั่ง แต่ดีที่ได้ดูรูป ได้เห็นจักรยานผ่านตาก็ตรงนี้

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เก็บจักรยานหลายๆคันมาหลายปี เคยคิดไว้ว่า วันหนึ่งถ้ามีที่มีทางมากกว่านี้ พอมีกำลังเงินก็จะเอาจักรยานที่สุมๆออกมาทำให้ครบทุก คัน ฝันอยากทำแบบบ้านจักรยานมั่ง
    อย่างนั้นมันต้องอยู่ตัวคนเดียว แต่ความเป็นจริงที่บ้านไม่ได้มีแต่เรา ยังมีคนนู้นคนนี้ที่อยู่ที่บ้านอีก ถ้ารอจนกว่าจะพร้อมทำได้อย่างที่คิด ก็ไม่รู้ว่าจะอีกกี่ปี( ฝันไปหรือเปล่า):d
    กว่าที่จะตัดใจเอาออกมาขายได้ก็ทำใจอยู่นาน ความจริงรถที่ขายมันก็ไม่ใด้เป็นรถที่หายากเตะตาเซีย นๆสักเท่าไรที่ทำไมจะต้องหวงมากขนาดนั้น แต่ว่ามันก็รักทุกๆคันแหล่ะครับ ถึงไม่ได้ขี่แต่ก็มีความสุขที่เป็นเจ้าของรถพวกนี้:)
    ขายรถได้สักคัน จำนวนเงินมันอาจจะมองดูว่าสูงกว่าราคาที่ซื้อมาก็จริ ง แต่ความจริงเงินมันจมไปกับของอื่นๆและรถอื่นๆที่ขนมา จากทางเหนือหลายต่อหลายเที่ยวในเวลาประมาณสามปีและใน จำนวนนี้มีรถที่สภาพไม่ดีอีกตั้งเยอะแยะ แต่ถึงสภาพไม่ดีก็ยังรักที่จะเก็บมัน ใครไม่เอาก็จะเอาไว้ใช้ไว้ทำเองต่อไป
    อะไหล่ก็ยังพอมีครับ พอมีรถเยอะก็อยากเก็บอะไหล่เอาไว้ใช้เอง แต่มันก็เป็นจำพวกอะไหล่ไม่ใช่อังกฤษมากกว่า และพวกอะไหล่รถที่วงล้อไม่ดี โครงเชื่อม ก็รื้อๆมาเพื่อให้ใช้พื้นที่น้อยลง
    รถเชื่อมๆถ้าซื้อมาซักพันนึง ถอดออกมาแล้วที่พอใช้ได้อาจจะเหลือแต่จานโซ่ ขายไปสามร้อยสี่ร้อย เงินก็หายไปแล้วเจ็ดร้อยหกร้อย แต่ก็ไม่เป็นไร :) ส่วนโครงก็อาจจะเก็บเอาไว้ต่อ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

พี่วสันต์............โต้งเองครับ
    ไม่ทราบว่าพี่พอจะมีชุดเบรครถที่ได้มาจากพี่หรือเปล่ าครับ ถ้าพี่มีผมขอแบ่งหน่อยครับ และผมอยากทราบวิธีการติดเพลทหน้ารถทำอย่างไรครับ
    ขอบคุณมากครับพี่

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หูบังโคลน ไม่แน่ใจนะครับ ช่วงนี้มีแต่บังโคลนเปล่าติดบ้าน ไม่มีหูติดอยู่เลย ลองไปดูร้านแถวๆกิโล8 สิครับพี่ว่าน่าจะมีนะครับ มันเป็นของที่น่าจะยังมีขายอยู่
    ส่วนชุดเบรค ที่ว่า มันมีแต่ที่ติดรถน่ะครับแล้วรถตอนนี้ก็เหลืออยู่ไม่ก ี่คันแล้ว รถผู้หญิงเหลือคันเดียวมั๊งครับ ชุดเบรคก็ไม่มีด้วยครับ ต้องค่อยๆหาครับ คงต้องหมั่นมาที่รัชดาบ้าง เสาร์ที่ผ่านมาพี่ก็ยังเห็นเสี้ยวพระจันทร์อยู่ชิ้นห นึ่ง แต่สงสัยจะเป็นของเลียนแบบ ไม่รู้ว่าราคาเท่าไร

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 109 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks