คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 91

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 91 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 41 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 141 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,351 ถึง 1,365 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แปะเอ๋งนี่รู้จักแกตอนเข้าชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพภูเ ก็ต ที่นั่นจะปั่นจักรยานกันทุกเช้าวันเสาร์ นัดกันที่ร้านก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋นของโกไข่ เลยรู้ว่าแปะเอ๋งแกมีร้านซ่อมจักรยานอยู่หลังตลาดสดน ี่เอง ที่หน้าร้านมักจะมีจักรยานมาจอดฝากขายอยู่ครั้งละหลา ยๆคัน แต่จะเป็นรถขนาด26"หญิงเสียโดยมาก รถผู้ชายนานๆถึงจะเจอสักครั้งหนึ่ง แต่ก็เป็นรถที่เค้าเอามาทำมากกว่าที่จะฝากขาย
    ร้านแปะเอ๋งแกไม่ค่อยจะมีอะไหล่แล้วนี่ครับ เคยเห็นแกไปเอาเบาะจากหาดใหญ่มาขายเป็นเบาะทำใหม่ และของพวกอื่นๆซึ่งก็เป็นของทำใหม่แทบทั้งสิ้น ตอนหลังๆการแวะไปหาของที่ร้านแปะเอ๋งจึงยุติที่แค่หน ้าร้าน ดูจักรยานที่มีคนมาฝากขายอย่างเดียว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถึงน้องคอโบราณ
    คนบ้ารถถีบไม่ต้องสมัครสมาชิกครับ ไม่ได้เป็นชมรมใดๆ เพียงแค่น้องเข้ามาชมเราก็อาจจะทึกทักว่าเป็นคนบ้ารถ ถีบอีกคนหนึ่งแล้ว เป็นเพียงกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาเพื่อคุยกันในกลุ่มคนที ่รักจักรยานโบราณเหมือนๆกัน สรรหาเรื่องหรือข้อความที่อ่านแล้วได้ความรู้สึกดีๆม าคุยกัน มาเล่าสู่กันฟัง เท่านั้นเอง
    หลายๆคนที่เข้ามาอ่าน เข้ามาคุยในนี้ คาดว่ามีตั้งแต่คนที่ไม่รู้เรื่องจักรยานโบราณเลย จนไปถึงคนที่เก็บจักรยานแบบลึกๆ ประเภทที่ใครๆเห็นรถแล้วก็อยากได้กันทั้งนั้น แต่ความเห็นส่วนตัวแล้วในนี้ทุกคนเหมือนๆกันหมด ไม่มีการแยกวงคุยกัน อยากทราบอะไรก็สามารถสอบถามได้ คิดว่าในนี้มีถ้าคนที่พอจะทราบข้อมูลก็จะพยายามมาบอก กัน มีรถอะไรก็ถ่ายรูปมาดูกัน มาอวดกัน ไม่ต้องกลัวจะมีใครในนี้มาถามซื้อ เพราะถ้าจะขายมันมีบอร์ดแยกต่างหากอยู่แล้ว....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ห่างหายจากการพูดคุย(หลังจอ)กับขาประจำหลายๆค น ไปหลายวันเนื่องจากช่วงนี้งานออกจะมาก และเวลาคุยกันที่ก็อยากจะคุยให้นานๆ แต่ช่วงหลังๆเกรงใจเจ้านาย เพราะดันไปนั่งทำงานใกล้ๆกัน...
    ก็คงสลับกัน ช่วงนี้ไม่รู้ว่าน้องหนุ่ยกับท่านมะกาไปหาจักรยานที่ ไหนกันอยู่ เลยไม่ออกมาคุย หรือคงจะเป็นเพราะว่าช่วงสองวันมานี้ เวบค่อนข้างจะมีปัญหาสักหน่อย เลยไม่ได้เข้ามาพูดคุยเหมือนเคย
    อยากที่เคยคุยเอาไว้ว่า ช่วงหลังๆมานี้ไม่ค่อยได้หาจักรยานมาเพิ่มแล้ว เน้นไปที่ของชิ้นเล็กๆและเก็บเอกสาร และรูปภาพจักรยานแทน ทำให้เวลากลับจากคลองถมมักจะมีกรอบรูปติดมือมาบ้านแท บจะทุกเสาร์
    เสาร์ที่แล้วไปเหมากรอบรูปมาสิบกว่าบาน ได้มาพร้อมกระจก เลยเอารูปจักรยานโบราณมาใส่ตั้งโชว์เสียเลย จากเดิมที่เมื่อก่อนได้แต่วางๆอยู่ในตู้ พอเอามาใส่กรอบทำให้น่าดูขึ้นกว่าเดิมอีกมาก
    ตอนนี้ยังเหลือกรอบใหญ่อีกสองสามกรอบ คิดว่าจะหาเรื่องราวเกี่ยวกับจักรยานเช่นประวัติ รูปภาพที่น่าสนใจ มาเรียงใส่กรอบเดียวกัน แขวนไว้ในบ้าน ให้พรรคพวกที่มาเที่ยวได้มาอ่านมาดูกัน กลายเป็นบ้านคนบ้ารถถีบเล็กอีกหนึ่งหลัง เลียนแบบบ้านจักรยาน...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อวดรูปใกล้ๆครับ รูปนี้ถ่ายซีร็อคสีมาจากหนังสือ

รูป รูป  

ขออนุญาติเข้ามาคุยหน่อยนะครับพี่ทั้งหลายผมเองก็เริ ่มสนใจรถจักรยานอยู่เหมือนกันครับแต่ตอนนี้มีอยู่แค่ หนึ่งคันครับเป็นฮัมเบอร์28ชายยังใช้งานได้แต่ไม่ค่อ ยสวยครับ/\7

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เปิดเวบเข้ามาเช็คแล้วเช็คอีก เราเปิดเวปถูกเปล่าเนี่ย มีคนมาจากไหนอีกสองสามคนมาคุย..เอ๋อเค้าเข้ามาคุยเรื ่องจักรยานแสดงว่ามีคนบ้ารถถีบเเข้มาช่วยคุยอีกสองสา มคน....ดีใจจัง....เข้ามาแล้วก็ดีมาฟังพี่เล่านิทานใ ห้ฟัง
    ฟังนะ...
    กาลครั้งหนึ่ง....คนบ้ารถถีบคนหนึ่งแวะเข้าไปโรงเหล็ ก...."เพลทสวยจัง...ตัวรถไม่สวย..โดนเหล็กอื่นทับเยอ ะขี่เกียจรื้อ"แกรำพึงในใจแต่ผมได้ยิน.......ว่าแล้ว แกก็แกะเพลทจ่ายตังค์เสร็จก็ขับรถออกไป
    "รถอะไรวะเนี่ย..เพลทถูกงัดไป...ข้อต่อตะเกียบหยักๆ. ...งัดเหล็กออกสองสามท่อนก็ได้แล้ว..เอ้า...อึด...อึ ด"เสียงแกงัดเหล็ก...(ว่าไปนั่น)แล้วแกจ่ายตังค์ก็หิ ้วกลับไปขายที่บ้านเพราะบ้านแกเป็นร้านซ่อมจักรยาน
    อีกวันหนึ่ง .....นั่งกันสี่คน....มีคนงัดเพลท(หนุ่ม)...คนงัดเหล ็กเอาโครง(ร้านจักรยาน)....คนเป็นเจ้าของ..ดาเวสคันน ั้น 26"(คุณตำรวจ)....คนชอบเชียร์แต่ไม่ชอบรถ 26" (ผมเอง)ก็นั่งคุยกัน....ถึงได้รูว่าดาเวสคันนั้นมันม ีขั้นตอนอย่างที่เล่ามา.....ไม่มีใครเลยจริงๆ...นอกจ ากสามสี่คนนี้....ทำให้ต้องเสียเงินไปย้ำเพลทใหม่... ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่วสันต์ ต้องขอขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องกระเป๋า สักวันผมคงมีโอกาสได้ตอบแทนบุญคุณพี่มั๊งนะครับ....
    ขอต่อในกระทู้เดียวกันเลยนะครับ.... สวัสดีคุณเค (หัวโป่) ด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับมือเบรคนะครับ กว่าจะหาได้ครบชุดก็ยากเอาการอยู่เหมือนกัน จากเหนือมาใต้ แล้วต่อไป..จากใต้จะไปอยู่ภาคไหนต่อน่า....
    เอ...รึว่าจาขึ้นเหนืออีกทีนะ....(สมบัติผลัดกันเชยช ม) .คุณเคให้อะไรผมมา คุณก็ได้สิ่งนั้นกลับคืนไปครับ (คุณได้ใจผมไป) เหอๆ
    พี่ต๋อง เอาไว้เถิดครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนมือขอเป็นตัวเลือกแรกๆก่อนนะครับ คนเหนือ-คนใต้ แต่ใจเดียวกีนครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออนุญาตแนะนำน้องที่เพิ่งจะเริ่มเล่นนะครับ อาจจะเป็นข้อความซ้ำๆสำหรับท่านอื่นๆที่เคยผ่านตามาแ ล้ว แต่เพื่อจะได้ไม่ต้องไปค้นหา เลยขออนุญาตบอกในนี้นะครับ
    จักรยานโบราณที่เค้าเล่นๆกัน ถ้าจะอธิบายอย่างคร่าวๆก็คือ
    - รถที่คนนิยมเล่นกันมาก ก็คือรถจากอังกฤษ
    - ขนาดรถที่เค้านิยมกันก็คือรถขนาดล้อ28" แต่รถ26"ก็นิยมกันมากเหมือนกัน แต่จะเป็นยี่ห้อที่หายากๆและเป็น26"ชาย ที่เค้าดูจะนิยมรถขนาด28"มากกว่า คงจะเป็นเพราะดูแล้วเก่ากว่า แต่สำหรับคนที่เล่นไปนานๆ อาจจะเปลี่ยนแนวไปเก็บรถ26"ที่หายากๆกันแล้ว
    - รถผู้ชายจะนิยมมากกว่ารถผู้หญิง
    - คนจะนิยมซื้อรถที่เป็นสีเดิมมากกว่ารถที่ทำสีแล้ว เนื่องจากรถทำสีใหม่เราไม่ทราบว่ามีการซ่อมอะไรมาแล้ วบ้าง ส่วนรถสีเดิมหรือรถไม่ทำสีจะดูง่ายกว่าและได้ความรู้ สึกเก่ามากกว่า
    - ยี่ห้อรถที่เค้านิยม หมายถึงอยากได้มากที่สุด คงจะเป็นยี่ห้อที่พบได้น้อยลงมาถึงพบได้มากกว่ายี่ห้ ออื่นๆ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ รูปไปไหนหมด คานคู่หนะไปถึงไหนแล้ว ส่วนผมหลังอกหักมามาดๆกันสองคันนั้น ยังซึมๆอยู่เลย ไม่มีแรงกระตุ้นความอยากออกมาอีกเลย สงสัยตื้อเท่านั้นที่จะโลก(ของตัวเอง)
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การจะซื้อรถ ในความเห็นของตัวเอง
    - ควรเลือกซื้อรถในสภาพที่พอขี่ได้เลย หรือทำนิดๆหน่อยๆเช่นเปลี่ยนยาง ใส่เบรค จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มอีก
    - ควรเลือกรถที่โครงอยู่ในสภาพดี ไม่มีรอยเชื่อม เพราะวันหนึ่งถ้าเราเกิดเบื่ออยากจะขายต่อ มันจะขายไม่ค่อยได้ และราคามันจะไม่ดี คนส่วนมากไม่นิยมรถที่มีรอยเชื่อมหรือผุ
    - ควรดูโครงรถอย่าให้บิดหรือดุ้งโดยเฉพาะคานกลางของรถผ ู้ชาย ถ้าเลือกได้อย่าไปเอา
    -ควรดูเกลียวกระโหลกจานปั่นว่าเกลียวเสียหรือไม่ ถ้าเกลียวหวานแล้วซ่อมยากถึงทำได้ก็ไม่แข็งแรงเท่าเด ิม เสียเงินอีก
    - ราคารถตามทรรศนะของตัวเอง ถ้าเป็นรถอังกฤษสภาพไม่มีรอยเชื่อม ไม่ทำสี มีเบรคครบ ดุมหน้าหลังของแท้ ล้อแท้หรือไม่แท้ไม่เป็นไร อุปกรณ์หลักๆตรงตามยี่ห้อ และขนาดล้อ(ไม่ใช่รถ26"เอาแฮนด์28"มาใส่)
    ราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณ3000-5000 แล้วแต่สภาพของรถแต่ละคัน ถ้าแพงกว่านั้นรถจะต้องมีอะไรที่พิเศษๆจูงใจ จึงจะน่าสนใจบ้าง แต่ถ้าเล่นรถใหม่ๆหาอย่าให้เกิน 3500 ก็พอแล้วกันพลาด

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อได้รถมาแล้ว
    -อย่าไปทำสีรถ เพราะจะเสียเงินมาก โดยเฉพาะการไม่ทำรถด้วยตัวเอง
    -เอาแค่ให้ขี่ได้ สำหรับคันแรกแล้วค่อยๆศึกษาจนรู้ว่าเราชอบรถอะไร ยี่ห้ออะไร ขนาดล้อแบบไหน แล้วค่อยเปลี่ยนรถ เพราะถ้าเราไปเห่อแต่งรถกับคันแรก เงินมันจะจม และอาจจะได้ของที่ไม่ดีแถมราคาแพงอีกต่างหาก

Junior Member kaew_chai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Post ดี คัรบ

ผม ก็ ติด ตาม บอดร์ นี้ มา นาน แล้ว ครับได้ แต่ อ่าน ผม ก็ มี 28 ชายอยู่ 1 คัน แต่ ไม่ รู้ ว่า มาน เป็น
    รถยี่ห้อ อะไร เพราะ เพลส มัน ก็ สภาพ ตอน แรก นะ ก็ตาม รูปที่เห็นนะ ครับ ได้ มาตอน ปี 2546 แล้ว ละ มันเป็น รถที่เจ้า ของเดิมเขาใช้ ลากไม้สัก ในสมัยก่อน นะครับและมัน ก็มีตำนิบ้างนะ ครับ จะเรื่อง มากไม่เอา ก็ไม่ได้ เพราะตอนนั้น มัน ช่าง หายาก จริงๆ ก็เลย ต้อง เอา มาก่อน ใน ราคา 300 บาท
    ได้มาก็แค่ สูบยาง ก็ ขับได้แล้ว ละ แต่ อยากทำใหม่นะเลยทำสี ใหม่หมด ทั้งคันก็หมดไปหลายเหมือน กัน ก็โดนแม่ด่าเหมือน กัน แต่ แก ก็ด่ามากไม่ได้ เพราะแต่ ก่อนนั้นมี 28 ชาย อยู่ อีก คัน เขา เอา ของเรา ไป ขายเป็น กิ โล อะ เสียดายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก็เลย ไปได้ คันนี้ มานะ
    ถึงจาไม่รู้ ว่าเป็น ยี่ ห้อ อะไร ผมก็รักมัน และ จาหา อีก คัน เรื่อง เงิน ก็ไมค่อยมีนะ เราก็ยัง เรียนอยู่ ยัง หาเงินเองไม่ได้ อะ คันนี้ก็ เงินที่เรา ทำงานช่วงปิดเทอมนะ เอา ไปซื้อมันมานะ แต่ กว่าจะหาเจอ ก็เกือบ 3เดือน นะ มัน ก็เหมือน ครู ใหญ่ ของ ผม เพราะผม ซ้อมเอง โดยมีลุง ที่ นับถือ ค่อยดูและให้คำแนะนำ เพราะ แก ก็มี อยู่ 5 คัน เรา ก็จีบที่ จะซื้อ ของ แก แต่ แกขายไม่ได้ เพราะแก ก็รัก ของ แก เรา ก้ต้อง ไป ตาม หาเอา เอง/\4 ถึง จะว่าบ้า ก็ยอมนะ เพราะรักมันนะ
    คนบ้า รถถีบ ล้านนา กาซะลอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หนังสือที่เกี่ยวกับจักรยานโบราณในบ้านเรา ที่ทำเล่มออกมาเป็นเรื่องเกี่ยวกับจักรยานโบราณโดยตร ง ก็ต้องหนังสือจักรยานโบราณเล่ม1-3 เขียนโดยอาจารย์ทวีไทย แห่งบ้านจักรยาน ถ้าสนใจลองโทรไปที่ 02-424-4705 คิดว่ายังคงมีอยู่นะครับ
    ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่าสำหรับน้อง"แก้วชัย" ดูชื่อแล้วเหมือนผู้ใหญ่ๆยังไงบอกไม่ถูก ดีครับที่หาจักรยานได้ไม่แพง ถึงจะมีตำหนิบ้างก็ช่างมันเถอะ เอาไปขนไม้ในป่าตั้งนาน เหลือมาให้เราได้บูรณะต่อก็ดีแล้ว เหมือนนักมวยที่ผ่านสังเวียนมานาน มันก็ต้องมีรอยแผลแตกบ้าง
    จักรยานหลายต่อหลายคัน ตอนอยู่กับเจ้าของคนแรก ได้ใช้ประโยชน์มากมาย ถึงจะดุ้ง ผุหัก อ๊อคเชื่อม ก็ยังใช้ประโยชน์ได้ดีอยู่ เบรคหลุดก็ยังถีบไปไหนมาไหนได้ เวลาจะลงก็กระโดดแล้วดึงรถเอาหรือไม่ก็ใช้เท้าลาล้อเ อา("ลา"ความหมายใกล้เคียงกับการทำให้ล้อรถชะลอความเร ็วลง) ตอนขนไม้ในป่าก็คงจะใช้ต่างแล้วก็จูงลงเขามา ถ้าตรงไหนเป็นพื้นราบก็คงจะปั่นได้ ถึงสภาพจะแย่อย่างไร ก็คงจะใช้อยู่อย่างนี้อีกนานปีถ้า......ไม่ถูกเปลี่ย นมือไปเสียก่อน
    จักรยานพอเปลี่ยนมือไปอยู่กับนักเล่นต่างถิ่น คันไหนไม่ค่อยถูกใช้งานหนักสภาพมีตำหนิน้อยก็ได้มาแต ่งเนื้อแต่งตัวใหม่ ส่วนคันไหนที่ขี้เหร่ก็อาจจะถูกแขวนลืมหรือไม่ก็ถูกถ อดเอาไปเป็นอะไหล่ โครงที่เหลือก็แหว่งๆไม่รู้จะถูกเอาไปทำอะไรอีก....ค ิดๆไปที่ผ่านมา ตัวเองก็เป็นคนๆหนึ่งที่มีส่วนให้จักรยานแทนที่จะเป็ นนางงามที่อยู่บ้านนอกตามป่า ชายเขา กลับต้องเอามา สุมไม่ได้ใช้ประโยชน์อย่างเต็มที่อย่างที่ควรเป็น...
    แต่เมื่อมาคิดอีกที จักรยานหลายๆคันที่ได้มา มักจะอยู่ในสภาพหรือสถานที่ๆรอการถูกตัด หลอม เพื่อเป็นเหล็กพร้อมใช้งานใหม่ เหมือน วัว ควาย ที่รอการ ประหารหลังจากเจ้าของหมดความจำเป็นที่จะใช้มัน เราก็เอากลับมา เพื่อใช้งานใหม่ เมื่อเวลาและปัจจัยของตัวเองพร้อม
    แต่ก็นั่นแหล่ะ จักรยานอีกหลายคันเช่นกัน ที่ไม่รู้ที่มาที่ไปของจักรยาน เพราะว่ามีคนหามาขายต่อให้อีกทีหนึ่ง มันอาจจะถูกขายจากเจ้าของเดิมเพื่อแลกกับเงินสำหรับใ ช้จ่ายบางอย่างในขณะที่เดือดร้อนก็อาจจะเป็นได้...กล ายมาเป็นนางงามบ้านนอกที่ถูกส่งมาชุบตัวขัดสี ฉวีวรรณใหม่ รอส่งเข้าประกวด หรือคนมาเลือก ...ก็อย่างที่ว่า นางงามคนไหนสวยน้อยกว่าเพื่อน ก็เฝ้าบ้านไป ....ปล่อยให้เพื่อนคนอื่นๆที่สวยกว่าออกไปอยู่บ้านให ม่ สุดท้ายถ้าจักยานมันคิดได้ คงคิดอยากที่จะกลับไปเป็นนางงามบ้านป่าอีกครั้ง....ถ ึงจะชำรุดเป็นนางงามมีตำหนิบ้างแต่ก็ได้อยู่กับเจ้าข องเดิมที่รักมัน.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 12-10-2006 เมื่อ 06:28

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

ผมโอ๋ครับพี่(โคราช)ผมเพิ่งสมัครสมาชิกได้ ต่อไปขออนุญาตมาคุยในนี้อีกคนนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เข้าได้แล้วหรือครับ ดีใจด้วย มีสมาชิกเข้ามาคุยเพิ่มอีกหนึ่งคนแล้ว

หน้าที่ 91 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 41 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 141 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks