คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 92

หน้าที่ 92 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 42 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 142 192 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,366 ถึง 1,380 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่วสันต์+คุณครูครับ
    ผมไม่ได้เข้ามาหลายวันแรกๆตกใจเหมือนกันคิดว่าเข้าบอ ดร์ผิดเหมือนคุณครูกล่าวข้างต้นช่วงนี้คึกคักดีนะครั บมีพี่ๆเพื่อนๆเข้ามาคุยกันหลายคนดีจะได้หลากสีมากขึ ้นเนาะส่วนผมเองช่วงนี้วุ่นๆอยู่กับภาระใหม่เล็กๆที่ เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งอย่างก็เลยไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านต้อ งรอให้ว่างจริงๆจึงจะปลีกวิเวกมาได้บ้างในบอดร์ที่คุ ยกันตรงนี้ในความคิดส่วนตัวแล้วไม่ได้มีสัญญาผูกขาดก ันในแบบที่เป็นหน้าที่ที่จะต้องคนนี้ต้องทำอย่างนี้น ะวันนี้ต้องเอาเรื่องนี้เล่าหน้าห้องให้เพื่อนฟังน่ะ (เหมือนตอนเรียนครับ)แต่ความรู้สึกนั้นแปลกมากหากไม่ ได้เข้ามาคุยหลายวันแล้วรู้สึกคิดถึงความรู้สึกของกล ุ่มคนในนี้คือพี่ๆหรือเพื่อน(จากใจจริงครับอาจจะดูเว ่อไป..แต่จริงๆน่ะครับพี่)หรือจะให้เข้ามาอ่านอย่างเ ดียวแล้วไม่ให้คุยเหมือนคนเคยเล่นบอลแล้วให้นั่งข้าง สนามอย่างเดียวมันทนไม่ไหวนาผมว่าเป็นเหมือนสัญญาใจน ่ะตอนเด็กๆเล่นกีฬาฟุตบอลก็มักจะมีฮีโร่รุ่นพี่ที่เป ็นนักฟุตบอลเหมือนกันคือมีต้นแบบหรือสไตล์ในการเล่นเ ราก็จะชอบและนำมาประยุกต์(เลียนแบบเค้าอยากเก่งมั่ง) เคยแม้กระทั่งขอเก็บชุดกีฬาที่รุ่นพี่เค้าใส่ลงแข่งห รือแม้กระทั่งรองเท้าสตั๊ทเก่าๆถึงขนาดนั้นเลยหาก..( บอก)เปลี่ยนชุดใหม่อย่าทิ้งหรือให้คนอื่นนะพี่ให้นึก ถึงผมคนแรกนะครับไม่งั้น( ผมงอนนา)เดี๋ยวคุณครูเเซวอีกหาว่าแกชอบเล่าเรื่องเก่ าหึๆ
    วันนี้ก็เป็นอีกหนึ่งวันที่ตัวเองรู้สึกเหมือนยกภูเข าออกจากอกหลังจากได้พูดคุยถึงความรู้สึกกับพี่ชายที่ นับถืออีกคนนึงที่เล่น..จักรยานเหมือนกัน..หลังจากที ่ตัวเองเก็บไปคิดหลายวันว่าจะเหมาะมั้ยน่ะหากต้องพูด คำนี้ออกไปกลัวจะเสียความรู้สึกดีๆของคนบ้ารถถีบด้วย กันแต่สุดท้ายก็สรุปอย่างนุ่มนวลว่า...พูดเลยดีกว่าเ นาะ ฮ่าๆสบายใจแล้ว...คุณครูครับคานคู่อยู่ไหนหนอ......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 11-10-2006 เมื่อ 23:32
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คุยเรื่องอะไรที่ว่ายกภูเขาออกจากอก...อ่านหลายรอบยั งจับความไม่ได้...เดี๋ยวต้องคุยนอกรอบเสียแล้ว...ว่า แต่ว่าเตรียมขยายเฟรนไชด์ร้านอาหารหรือยัง .. ดวงคนมันจะรวยให้เอาช้างมาฉุดก็ไม่อยู่..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ่านแล้วกลัวคนจะเข้าใจผิดว่าใครมีอะไรผิดใจกันหรือเ ปล่า...:p จริงๆมันไม่มีเรื่องที่เป็นความลับอะไรที่คิดว่าใครๆ ก็อ่านได้ ไม่ได้เสียหายอะไร กับการเอ่ยคำพูดเอาไว้ก่อนเผื่ออยากจะขายรถที่รักที่ ชอบคันใดคันหนึ่งไปสักคัน ว่าถ้าคิดจะขายเมื่อใดอย่าลืมบอกด้วยนะครับ....
    มันเหมือนเป็นธรรมเนียมหรือสิ่งที่หลายๆคนที่นิยมจัก รยานโบราณปฎิบัติอยู่ก็คือมักจะไม่ค่อยถามหลายๆคำถาม เช่นได้มาเท่าไร ได้มาจากไหน จะขายมั๊ย ขายเท่าไร ถ้าขายโทรกลับ.....ฯลฯ
    มีรถดีๆหายากๆหลายๆคันที่เจ้าของ(ขอใช้คำว่า)ไม่ออกต ัว เนื่องจากหลายๆสาเหตุ บ้างก็ไม่อยากถูกรบกวนตามตื้อขอซื้อ หรืออยากอยู่เงียบๆ อยากเก็บรถดูคนเดียว ไม่อยากขาย .....จากสาเหตุเหล่านี้เราจึงมักจะไม่ค่อยเห็นรถพวกน ี้ออกมาโชว์บ่อยนัก หรือไม่ก็ไม่ค่อยออกตัวว่าตัวเองเป็นเจ้าของ ทั้งๆที่บางทีกำลังยืนอยู่ใกล้ๆคนที่กำลังวิจารณ์รถต ัวเองก็มี
    การที่เล่นจักรยานไปนานๆเราจะรู้เองว่าคนไหนเป็นคนเก ็บ คนไหนเป็นคนขาย หรือคนเก็บแต่พร้อมที่จะขายถ้าได้ราคาดี.....หลายๆคร ั้ง ที่ไปเที่ยวบ้านคนที่รู้จักกัน เห็นรถที่ถูกใจอยากได้แต่ก็ไม่ได้เอ่ยถามว่า"ขายมั๊ย "กับเจ้าของเพราะรู้ว่าไม่ขายแน่ๆ และเป็นคนเก็บจริงๆ ถามยังไงก็ไม่ขายอยู่แล้ว เดี๋ยวจะพาลให้เค้าอึดอัดเปล่าๆ....
    เมื่อก่อนมีนักเล่นอยู่คนหนึ่งซึ่งเข้าใจว่าจะเป็นคน ขายมากกว่าเก็บ ซึ่งแต่ละคนที่รู้จักจะบอกต่อๆกันว่าอย่าให้มาเที่ยว ที่บ้าน เพราะถ้ามาแล้วเกิดสนใจสิ่งไหนก็จะอ้อนวอนขอซื้อ...ม ีเหตุผลต่างๆนาๆ ถ้าคนไหนใจอ่อนก็ขายให้ไป ตอนหลังก็ได้ข่าวว่าเอาไปขายต่อให้อีกคนซะแล้ว.../\6
    แต่ก็อย่างที่บอกบางทีคิดว่ามันก็ไม่เสียหายหรือทำให ้เสียความรู้สึกแต่อย่างใด ถ้าจะบอกถึงความชอบเอาไว้ก่อน ถ้าจะอยากจะขายก็อย่าลืมนึกถึงกัน...ส่งข่าวให้ด้วย. ..ตัวเองก็ใช้คำพูดแบบนี้กับเพื่อนเหมือนกัน แต่ก็ไม่บ่อยนัก หลายเดือนถึงจะแย๊บสักครั้งหนึ่ง....กันลืม.../\3

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนที่รู้จักกันดีหลายๆคน มักจะเริ่มด้วยการซื้อขาย เริ่มจากการไม่รู้จัก ต่อมาจึงมีการพูดคุยกันบ่อยเข้า สนิทกันไปเลย การเล่นจักรยานโบราณนี่ก็ดีเหมือนกันมันเป็นสื่ออย่า งหนึ่งที่ทำให้คนได้รู้จักกัน ทั้งที่ถ้าตามปรกติแล้ว อาชีพของแต่ละคนรวมทั้งสถานที่ๆแตกต่างกัน ไม่สามารถที่จะมารู้จักกันได้เลยถ้าไม่ได้จักรยานเป็ นสื่อ ...และก็ยังไม่ลืมที่จะนึกถึงและขอบคุณเวบดีๆแบบนี้ท ี่เป็นส่วนสำคัญทำได้ได้รู้จักกัน ก็พยายามสนับสนุนและทำอะไรที่ช่วยเวบนี้ให้อยู่รอดไป ได้เมื่อมีโอกาส..อย่างน้อยก็คลิกไปดูที่สปอนเซอร์บ้ างในทุกๆครั้งที่เข้ามาที่นี่....
    ชีวิตคนเรามันไม่ได้มีจักรยานอย่างเดียวที่จะต้องคิด ถ้าจะลำดับความสำคัญคิดว่าอย่างน้อยๆคงจะสำคัญเป็นอั นดับสามรองมาจากครอบครัวและการทำงานหรือเรียน... แต่คิดอีกทีอาจจะสำคัญรองลงมาอีกก็คือมิตรสหายซึ่งจั กรยานก็เป็นสื่อที่ดีที่ทำให้ได้รู้จักกับมิตรที่ดีๆ ...

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

โธ่เอ๋ยนึกว่าเรื่องอะไร...การรอคำตอบว่าได้รถหรือไม ่ได้เปรียบเหมือนภูเขาทับเชียวหรือนี่...น้องหนุ่ย.. .
    นึกว่าเรื่องหนักหนาสาหัส...เดี๋ยวดูนี่ดีกว่า
    เมื่อวานคุณหัวโป่บอกว่าซื้อกล้องมาถ่ายให้ดูแค่สองร ูป...ที่เล่าให้ฟังโครงบีเอสเอ 28" แต่เว้าคอเหมือนซานบีม 26" เว้าสามข้อต่อด้วยกัน....วันนี้ถ่ายเมื่อเช้ามืดนี้เ อง...เค้าหยุดพักร้อนกันแล้วแต่ผมเองต้องมารับส่งงาน เรื่องเงินเดือนใหม่...ก็เงินเดือนขึ้นนี่เดี๋ยวพวกไ ม่ได้รับเงินในอัตราใหม่เป็นโดนฉีกอกแน่...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 12-10-2006 เมื่อ 08:43
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ซันบีม28ชายสวยดีครับคุณmkaผมอยากเห็นหลายๆมุมจังเลย ครับขอบคุณครับรถเยอะจังเลยครับเป็นร้านขายจักรยานโบราณเหรอครับพี่ อยู่แถวไหนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สตอ-ม.RAM : 12-10-2006 เมื่อ 08:51

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    คนที่รู้จักกันดีหลายๆคน มักจะเริ่มด้วยการซื้อขาย เริ่มจากการไม่รู้จัก ต่อมาจึงมีการพูดคุยกันบ่อยเข้า สนิทกันไปเลย การเล่นจักรยานโบราณนี่ก็ดีเหมือนกันมันเป็นสื่ออย่า งหนึ่งที่ทำให้คนได้รู้จักกัน ทั้งที่ถ้าตามปรกติแล้ว อาชีพของแต่ละคนรวมทั้งสถานที่ๆแตกต่างกัน ไม่สามารถที่จะมารู้จักกันได้เลยถ้าไม่ได้จักรยานเป็ นสื่อ ...และก็ยังไม่ลืมที่จะนึกถึงและขอบคุณเวบดีๆแบบนี้ท ี่เป็นส่วนสำคัญทำได้ได้รู้จักกัน ก็พยายามสนับสนุนและทำอะไรที่ช่วยเวบนี้ให้อยู่รอดไป ได้เมื่อมีโอกาส..อย่างน้อยก็คลิกไปดูที่สปอนเซอร์บ้ างในทุกๆครั้งที่เข้ามาที่นี่....
    ชีวิตคนเรามันไม่ได้มีจักรยานอย่างเดียวที่จะต้องคิด ถ้าจะลำดับความสำคัญคิดว่าอย่างน้อยๆคงจะสำคัญเป็นอั นดับสามรองมาจากครอบครัวและการทำงานหรือเรียน... แต่คิดอีกทีอาจจะสำคัญรองลงมาอีกก็คือมิตรสหายซึ่งจั กรยานก็เป็นสื่อที่ดีที่ทำให้ได้รู้จักกับมิตรที่ดีๆ ...
    เห็นด้วยครับคุณพี่วสันต์ครับพี่ๆเชื่อหรือเปล่าครับ ว่าผมเข้ามาอ่านข้อความของพี่ๆคนบ้ารถถีบตั้งแต่หน้า แรกจนถึงหน้านี้รู้สึกได้ถึงความเป็นมิตรของพี่ๆที่ค ุยกันในนี้น่ารักมากจริงๆขอชื่นชมครับem24

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้ตะเกียง Lugas มาใหม่เป็นทองเหลืองลูกเล็ก ยังไม่ได้ล้างไม่ได้ลอง...ต้องฝากให้น้องหนุ่ยดูก็แล ้วกันเพราะไม่ค่อยมีทุ่งนาให้หาเขียดหากบ...ตะเกียงร ูแกส...

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรียนจบออกไปทำงาน ... ขุดดินเผาถ่านอยู่เมืองกาญจน์บ้านเรา .. ลุกจากที่นอนต้องจรก่อนเขา.เข้าป่าซิเราเข้าไปแบกฟืน ...พักผ่อนถึงตอนกลางวันร้องเพลงดังลั่นราวกับเสียงป ืน ..พอตกเย็นค่ำลงกลางคืนเข้าป่าแบกฟืนเอาไว้สุมไฟ.... .........อยู่กับบ้านจังหวัดกาญจนบุรี..ณ..บ้านเลขที ่เจ็ดสิบสี่จำได้....ตำบลบ่อพลอย..อำเภอบ่อพลอยมีพลอ ยเม็ดใหญ่...ถ้าหากว่าคุณสงสัยจะพาไปดูอยู่บ้านกำนัน ...................บทเพลงของคนเมืองกาญน์ครับ.....แ ต่ไม่ได้อยู่อำเภอบ่อพลอยครับ
    สวัสดีครับคุณ..สตอ-ม.ram...บทเพลงนี้เคยร้องให้คุณโจฟังมาแล้วครับแต่แค ่ท่อนสั้นๆวันนี้นึกได้และมีเวลาเลยนึกไปพิมพ์ไปไม่ร ู้ผิดตรงไหนบ้างแต่รวมๆแล้วก็ใกล้เคียงนี้แหละครับ.. ...นามแฝงอย่างกับตำรวจนะครับแต่ไม่เป็นไร...สมมุติว ่าคุณเป็นตำรวจผมก็มีเพื่อนเป็นตำรวจเหมือนกัน..วันน ี้โทรมาห้ารอบแล้ว...ชวนไปนครปฐม....เมื่อกี้โทรมาบอ กว่าคานคู่ราเล่ย์ผมขี้เหร่ให้ไปดู...ไปช่วยช่างทำ.. เค้าบอกว่าตัวเค้าเป็นวิศวกรจากอังกฤษดูคานคู่ของผมไ ม่ได้เรื่อง..สู้คานไขว้ของเค้าไม่ได้...เดี๋ยวจะลงร ูปคานไขว้คุณตำรวจให้ดู...เมื่อก่อนว่าซันบีม 28"ของผมไม่ได้เรื่อง....พอเป็นคันอย่างที่เห็นกลับพ ูดไม่ออก....สนุกกันเท่านั้นเองครับ .......ยินดีที่ได้รู้จักครับและคนอื่นๆที่เข้ามาคุย ใหม่ๆด้วยครับ.....ที่บ้านเก็บอย่างเดียวครับ...กำลั งจะเปลี่ยนแนวเก็บรถแบบไม่ต้องทำ....เพราะว่าหาอะหลั ่ยทีละชิ้นมันเหนือยและหายากครับ.......

สตอเป็นอาหารที่ขึ้นชื่อและเป็นเอกลักษณ์ของทางใต้คร ับกลิ่นฉุนถึงใจและรสชาติถูกลิ้นครับผมดูแล้วรถคุณmk aต้องมีอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า16คันเดานะครับพี่คงเก็บม านานแล้วนะครับมีการรวมกลุ่มกันที่ไหนบ้างครับ/\7

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เก็บมาเกือบสี่ปีแล้วครับ ....เก็บรถพื้นๆครับ....กลุ่มที่รวมกันส่วนมากจะรวมก ันกินมากกว่าขี่จักรยานครับ...ก็กลุ่มเล่นรถแหละครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาขี่หยุดไม่ค่อยตรงกัน....ตรงกันก็เว ลาเที่ยง....จะเอารถไปขี่ตอนเที่ยงมันจะบ้าไปกันใหญ่ ครับ....มีเหตุผลครับคือตัวผมว่างตลอดอีกคนตอนเช้าเม ียไม่ค่อยให้ตื่น...ตอนเย็นต้องกินข้าวพร้อมเมีย.... ...อีกคนเข้าเวรไม่เป็นเวร่ำเวลา....โกหกเมียอยู่เรื ่อยเมียถามก็บอกว่าไปกินข้าวกับผม......เพราะเมียยื่ นคำขาดห้ามไปซื้อรถเพิ่ม........ส่วนสตอผมชอบครับเค้ าว่าแก้เบาหวาน....แถวนี้สามฝักยี่สิบครับ.....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์นะแกรถถีบนะพี่ 16 x 2 + ฯลฯ อธิบายไม่ถูกแล้วครับ งงกับสูตร
    อาจารย์ลองดูในบอร์ดข้อมูลนะครับ ที่ตัดสิ้นใจเอามาแบบด่วนที่สุดเลย(กลัวเค้าเปลี่ยนใ จ)
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มานั่งนึกตั้งนาน 16 x 2+ฯลฯ โทรไปตั้งหลายรอบเหมือนเสียงไม่ว่าง....ยอมรับว่างงม ากอยากถามคุณหัวโป่ว่ามันคืออะไร................เพิ ่งมาถึงบางอ้อ....เอาคำถามของคุณ...สตอ-ม.RAM...(พิมพ์ยาก) มาตอบแทนผมนี่หว่า....ปล่อยให้งงตั้งนาน......
    ..ไปดูแล้วครับบอร์ดข้อมูล....ใช้ได้.......เอาไว้ให ้เชยชมก่อนนะครับ....เผื่อผมไปคราวหน้าจะเอาลงมาสองค ันเลย.......คู่แฝดกัน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สุดท้ายก็ได้มาจนได้...พลิกไป-พลิกมาเหมือนหนังชีวิตเลยเนาะ รถแบบนี้ สภาพแบบนี้หายากจริงๆ...ยินดีด้วยครับ สำหรับผู้ที่ได้...

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

วันนี้คิดถึงคำพูดของคนรู้จักหลายๆคนเลยตัดสินใจเอาข องที่ไม่ได้ใช้ออกมาทยอยขาย เพื่อเอาเงินไปขึ้นรถคันที่ฝากพี่ชายใจดีที่ กทม.ไว้ แต่ของบางอย่างก็ยังกั๊กไว้เผื่อฟลุ๊คได้คันในดวงใจม า มาคิดๆดูพี่ๆก็คงจะเคยทำ แล้วทำไปแล้วพี่ๆเคยช้ำบ้างหรือเปล่า ช่วยเล่าให้น้องฟังหน่อยนะครับ

หน้าที่ 92 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 42 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 142 192 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks