คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 93

หน้าที่ 93 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 43 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 143 193 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,381 ถึง 1,395 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สวัสดีพี่ๆและเพื่อนคนบ้ารถถีบทุกคน ไม่ค่อยได้เข้ามาคุยเท่าไหร่แต่ก็ติดตามคารมแต่ละคนเ รื่อยมา ขิงแก่คงต้องยกให้อาจารย์ หลังจากเด็กท่ามะกาเอารถมาส่งให้ถึงบ้านได้ครึ่งเดือ นก็เพิ่งจะปรับแต่งเสร็จ ขี่ได้ไม่เท่าไหร่ก็เก็บขึ้นหิ้งซะแล้ว จากนี้ก็คงกลับมาใช้humber 26'' ของอากงเหมือนเดิมซะทีหลังจากห่างไปนาน แล้วไว้จะถ่ายรูป sunbeam 26" ชัดๆนะครับพี่วสันต์ คิดว่าพี่น่าจะคิดถึงมันบ้าง!!

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ซันบีมคันในรูป พี่เห็นมาตั้งแต่ปี2544 ตั้งแต่อยู่กับเจ้าของมือแรกที่ซื้อกับร้านตัวแทนจำห น่ายโดยตรงที่ภูเก็ต ตอนนั้นขับรถเข้าไปในตลาดเห็นมีมอเตอร์ไซค์พ่วงข้างบ รรทุกจักรยาน เห็นชัดๆที่บังโซ่ว่าเหมือนซันบีม26"ที่เพิ่งจะได้มา ไม่นานก่อนหน้านี้ จึงได้ขับรถตามไปจนถึงบ้านใกล้ๆตลาดสดภูเก็ต
    แกไม่ยอมขาย ไม่กล้าให้ราคาแก เพราะเราก็เพิ่งจะได้อยู่แล้วหนึ่งคัน ตอนนั้นถ้าให้ราคาก็คงประมาณเป็นหมื่น เพราะสภาพดีมากๆ โดยเฉพาะสีที่ติดดีจริงๆ แต่มันก็แลกกันกับคันเดิมที่เพิ่งได้ มันเหมือนแลกกันคนละหมัดสองหมัด คือคันนั้นได้สีดี คันของเราสีสู้ไม่ได้ แต่ได้บันได กับล้อ เบรคชักกลางหน้า ซึ่งคันนั้นล้อสแตนดาร์ดมั๊ง ในตอนนั้น แต่ได้ดุมบีเอสเอหน้า-หลัง ซึ่งทั้งล้อทั้งดุมคงจะมาพร้อมกับรถ คันนั้นมีสติ๊กเกอร์รูปปลาฉลามติดอยู่ที่ท้ายบังโซ่ ซึ่งต่อมาเรียกว่าซันบีมตัว"ปลาฉลาม"....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้การเข้ามาคุยอาจจะมีปัญหามาอีก เนื่องจากการที่อาคารเดิมกำลังโดนทุบทิ้ง แล้วสร้างใหม่จึงต้องย้ายมาใช้คอมของน้องๆแทน บางทีก็ไม่ค่อยจะว่าง แต่ก็จะมาคุยเรื่อยๆครับ
    ตอนนี้ก็มีลายแทงอยู่ประมาณ2-3คันที่ยังไม่ได้ไปตาม หลังจากที่มีคนคอยให้ข้อมูลเข้ามาเรื่อยๆ ซึ่งเป็นรถถีบในพื้นที่ทั้งหมด จะลองจีบมาให้ชมครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ต่อไปต้องมีคนไปตั้งกองบัญชาการหารถแถวบ้านคุณหัวโป่ เป็นแน่....แต่ละคันมีแต่ของเดิมทั้งนั้น...ไม่ต้องไ ปหาอะหลั่ยที่ไหน....ไปที่เวียง........อย่างเดียวจบ ......อย่าลืมนะครับตามที่ตกลงกันไว้
    พักนี้ไม่รู้เป็นไงโดนพรรคพวกหลอกอยู่เรื่อย...บอกขา ยรถไปเหนือ...ที่ไหนได้ไปโผล่แถวตะวันออก....บางคนบอ กว่าถ้าได้รถแล้วจะบอกผมเป็นคนแรก......แต่ที่ไหนได้ จนป่านนี้คนอื่นรู้กันแล้วผมเองยังไม่รู้เลย.....คุณ หัวโป่บอกว่าจะแบ่งให้คันหนึ่ง...ถ้าได้แล้วต้องแบ่ง ให้จริงๆนา....อย่าหลอกเหมือนสองคนนั่นแล้วกัน
    เมื่อวานไปเอาเหล็กขาโต๊ะที่โรงเหล็กเห็นไว้นานแล้วไ ม่ได้เอารถยนต์ไปสักที....พอไปถึงไปเจอโครงรัด...(อะ ไรการันต์วะเนี่ย)26"หญิง ได้เพลททองเหลืองสภาพดี...ตะเกียบสวย...โครงสวยไม่ผุ ...เพลาอาจจะแท้ด้วย....ถ้าแยกขายต้องเกินห้าร้อยบาท ...เฉพาะเพลทปลอมๆที่รัชดาก็หลายร้อยแล้ว...แต่ได้มา ในราคาเจ็ดสิบบาท....ที่สำคัญเพิ่งมีรอยถอดเอาแฮนด์ไ ปหมาดๆ........เล่นรถกันยังไงถอดเอาแฮนด์ไปโดยไม่แตะ ต้องเพลท....น่าเรียกมาสั่งสอนใหม่ไอ้เด็กพวกนี้.... ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้บอกความจริง...มีเหตุผล บางอย่างครับ/\4 แต่ไม่ได้ตั้งใจจะหลอกนะครับอาจารย์

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ต้องขอโทษอาจารย์ ด้วยอีกคนเรื่องพับได้มาโผล่ที่ตะวันออก ผมขอให้หนุ่มอย่าเพิ่งบอกใคร ก็ไม่ได้คิดหรอกว่าหนุ่มมันจะไม่บอกใครเลยจริงๆ เหยียบสนิทดีมากเพื่อน มีโอกาสอยากให้อาจารย์และเพื่อนๆมาเที่ยวเมืองชล บ้างนะครับ ส่วนผมถ้าลูกสาวไม่กวนเมื่อไหร่ขอไปเยือนถิ่นอาจารย์ บ้างแน่นอน ไงก็ฝากลูกสาวเป็นลูกศิษย์อาจารย์ และเข้ากลุ่มคนบ้ารถถีบด้วยนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้มีน้องคนนึงทำเวบจักรยานขึ้นมาใหม่หนึ่งเวบ ดูแล้วก็น่าสนใจดีนะครับ เป็นเวบที่เกี่ยวกับจักรยานโบราณโดยตรง เห็นว่ามีข้อมูลต่างๆที่น่าสนใจเหมือนกัน ใครที่ไม่เคยชมก็ลองเข้าไปชมนะครับ เหมือนมีหนังสือพิมพ์เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งฉบับ เอ๊ะ! จริงๆก่อนหน้านี้เห็นมีคนทำเวบจักรยานโบราณมาอีกสองเ วบแล้ว เวบแรกจำชื่อไม่ได้แล้วรู้สึกว่าจะเน้นขายมากกว่า อีกเวบนึง ไม่แน่ใจว่าใช่รถโบราณ.comหรือเปล่า แต่ก็ยังรู้สึกไม่ค่อยโดนเท่าไร?
    ทุกวันนี้ ที่ทำงานจะรับหนังสือพิมพ์ให้อ่านอยู่เป็นประจำประมา ณ6ฉบับ แต่เนื่องด้วยเวลาที่จำกัด ทำให้ต้องเลือกอ่านเฉพาะหนังสือพิมพ์ที่ชอบๆและข่าวท ี่น่าสนใจ ยิ่งในระยะที่ผ่านมาบ้านเมืองค่อนข้างจะแตกแยกทางควา มคิดอย่างชัดเจนไม่เว้นแม้แต่หนังสือพิมพ์ ดังนั้นจึงมักจะเลือกอ่านหนังสือพิมพ์ที่ค่อนข้างจะเ ป็นกลางๆหน่อย และมีเนื้อข่าวที่น่าสนใจ
    ย้อนกลับมาที่เวบเกี่ยวกับจักรยานโบราณ เปรียบไปก็เหมือนหนังสือพิมพ์เพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งฉบั บ ซึ่งแน่นอนถ้าเป็นเวบใหม่คิดว่าคนคงสนใจพอสมควรว่าข้ างในจะมีอะไรบ้าง ถ้าเข้าไปดูแล้วประทับใจคิดว่าเช้าวันต่อๆไปคนก็จะเข ้าไปดูเป็นที่แรกๆ แต่ถ้าไม่มีอะไรใหม่ๆที่หลากหลาย คนก็จะไปหาแหล่งอื่นๆที่น่าสนใจกว่า
    แต่อย่างไรก็ตาม เห็นว่าเป็นความคิดริเริ่มที่ดี ยังไงๆก็ขอเอาใจช่วยให้อยู่ไปนานๆครับ..

moohooooo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณพี่วสันต์ครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่วสันต์มากนะครับ ที่สนใจ ผมก็พยายาม แปล บทความต่างๆ จากเวบนอกบ้าง หากไปเจอหนังสือ ดีดี พอดี คุณพ่อเค้าก็มี เยอะ เค้าก็ว่า ทำแบบนี้ดี จะได้ รวม กลุ่มเป็นก้อน และ บทความ จะได้ จัดเรียง ให้ถูกที่ถูกทางเป็นหมวด หมู่อ่านได้ง่าย

ยังไง ก็ช่วยกันโปรโมทด้วย ครับ ไม่หวังผล กำไร เพราะผม เชื่อว่า ของเก่ายังไง มัน ก็มีคุณค่าอยู่วันยัง ค่ำ จะถูกหรือแพงมันก็ของเก่า ราคา ขึ้นอยู่กับ ความ พอใจ ดังนั้น ผม ว่า อยากให้ เน้นไป ทาง อนุรักษ์ และ ปรับปรุงมัน เห็น จักรยานหลายๆ คันที่ อยู่ในเวบนี้ บางคันก็มา จากเศษ บ้างประกอบกันเป็นคัน เอามาอนุรักษ์กัน ผมเห็น ก็รุ้สึกดีแล้วคับ ที่ ยังมีคนชอบ อยู่

หากใครมีบทความดีดี หรือ ความรู้ที่ อยากแบ่งปัน ก็ อย่าเก็บไว้เลยครับ ผมเชื่อว่า ทุกๆ คน ณ ที่นี้ ก็คงชื่นชอบ กับ สิ่งโบราณวัตถุ นี้เช่นเดียวกัน ใครมี บทความ ก็ ยัดใส่ใน เวบ ได้เลยครับ

ลืมบอกไป http://www.siamclassicbike.com

นะครับผม ขอบคุณมากครับ และผม จะพยายามหาสิ่งใหม่ๆ มาลงเรื่อย นะครับ จะพยายามคับ ช่วยๆ ด้วยนาคับผม

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้หยุดหาของมาเพิ่ม เลยไม่ค่อยจะมีเรื่องอะไรมาคุยสักเท่าไร ยังดีที่มีน้องหน้าใหม่ๆเข้ามาแจมกันหลายคน ทำให้กระทู้ไม่ค่อยจะเงียบเท่าไร มีเรื่องราวให้อ่านๆกันบ้าง ส่วนตัวเองเมื่อวันเสาร์ที่แล้วได้หนังสือเรื่องราวเ กี่ยวกับของเก่าๆในกรุงเทพฯ เช่นโฆษณาเก่า แรกมีในสยามฯลฯ เลยขอเวลานั่งอ่านหนังสือไปสักพัก ถ้ามีเรื่องราวอะไรที่น่าสนใจก็คงเข้ามาคุยบ่อยๆเหมื อนเดิมครับ

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ต้องเริ่ทำงานอีกแล้หลังจากพักไปหนึ่งวัน บางทีรู้สึกเบื่อเหมือนกัน แต่ต้องท่องไว้
    เงินคืองาน งานคือเงิน เงินคืองาน บรรดาลสุขก็อย่างว่าแหละครับมนุษย์เงินเดือน
    แต่ยังดีที่งานของเรามีโอกาสไปนุ่นไปนี่ ยังพอทำใจได้ ถ้าถูกจับให้นั่งอยู่กับที่คงทนไม่ได้
    วันนี้ต้องไนอนบัวใหญ่ แล้วต่อไปขอนแก่น ถ้าโชคดีคงเจอคุณอุ่น เพราะอยากไปดูกรุ
    จักรยานของคุณอุ่นนานแล้ว

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ต้องตั้งใจจริง

ของดีๆโดนใจตามเเหล่งต่างๆยังคงทยอยมาให้เราได้ยลอยู ่เรื่อยๆอยู่ที่ว่าใครพร้อมคนนั้นคงจะได้เหน็บไปเชยช มสมดังใจ..ความคิดในบางครั้งต้องรีบคว้าเถรงว่าของจะ หมดเเล้วหมดเลยซึ่งตระหนัถว่าเป็นของหาอยาถเเต่เล่นไ ปนานๆมุมมองเริ่มเปลี่ยนอันที่จริงมันยังคงค่อยๆไหลม าให้เห็นอยู่เรื่อยๆเพราะงั้นเราคงต้องตระเตรียมตัวเ องให้พร้อมอยู่ตลอดเวลาเนาะ( พูดง่ายเเต่ปติบัติยาถมาถๆๆ )
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถึงพี่วสันต์

ถอดออกแล้วครับ มีรอยเยินตามรูปครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อหลายวันก่อนมีคนโทรมาถามว่า จักรยานเบอร์มิ่งแฮมหายากมั๊ย ราคา 1800 ซื้อได้ไหม.?
    การตัดสินซื้อรถโดยยังไม่เห็นคันจริงนั้น ค่อนข้างเสี่ยงที่จะผิดพลาด เช่นเดียวกับการตอบคำถามไปโดยที่ไม่เห็นตัวรถ ก็เสี่ยงเช่นกัน ดังนั้นถ้าใครไว้วางใจสอบถามมา จึงมักจะตอกไปแบบกลางๆอาจจะไม่ถูกใจจิ๊กโก๋ซักเท่าไร ./\4
    คำว่าเล่นได้ไหม? จักรยานไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ ถ้าหายาก ก็คิดว่าเล่นได้ทั้งนั้น ไม่ได้ไปกำหนดว่าต้องเป็นของประเทศนี้หรือเมืองนี้เท ่านั้น....ยิ่งยี่ห้อแปลกๆยังไม่เคยเจอนี่ยิ่งน่าเก็ บเอาไว้ หรือจักรยานญี่ปุ่นอย่างยี่ห้อดูจี(ไม่รู้ว่าเรียกผิ ดหรือไม่ ถ้าใครทราบช่วยทักท้วงด้วยจะป็นประโยชน์อย่างมากครับ ) ซึ่งตัวโครงทำด้วยอลูมิเนียมพับทำเป็นตะเข็บเหมือนเค รื่องบิน
    จักรยานโปแลนด์ มีเสน่ห์ที่มักจะทำเป็นแบบถอยหลังเบรคหรือเบรคแบบกดห น้ายาง
    จักรยานเยอรมันก็น่าสนใจ จักรยานอเมริกานี่ก็ฉีกแนวไปอีกรูปแบบหนึ่งออกไป
    จักรยานยี่ห้อเปอร์โยต์ ตอนเล่นรถใหม่ๆทราบว่ามีคนที่มีในกรุงเทพฯอยู่ไม่กี่ คน ยังงอยู่เลยว่ามีด้วยเหรอจักรยานยี่ห้อเดียวกับรถยนต ์แต่ตอนหลังๆทราบว่าแถวหนองคายจะพบมาก เอามาจากทางเวียตนามนี่เอง เห็นมีคนแถวบางกะปิขนจากเวียตนามมาเป็นคันรถบรรทุกรว มถึงรถฝรั่งเศสยี่ห้อต่างๆหลังจากนั้นความตื่นเต้นก็ คลายลง
    จักรยานพวกนี้ น่าสนใจทั้งนั้น แต่ว่าความน่าสนใจที่จะตัดสินใจว่าจะเอาหรือไม่ ในขณะที่ยังกำเงินอยู่ในมือ
    ต่อไปก็เรื่องราคา! แต่ละท้องถิ่นจักรยานหายาก-ง่าย แตกต่างกันไป เคยซื้อจักรยานรัดจ์รุ่นที่ไม่มีกุญแจคอในราคาที่ถูก กว่าราเล่ห์ เพราะแถวๆย่านที่ซื้อพบจักรยานราเล่ห์น้อยกว่า
    เคยเจอแสตนดาร์ดจอดขายริมทางสายบางบัวทอง-สุพรรณ คันละ4500 สภาพโทรมๆ ทั้งๆที่สามารถซื้อคันใหม่ๆเพิ่งจะประกอบที่แถวๆวรจั กรในราคาประมาณ3500
    เช่นเดียวกับจักรยานที่สามชุก สุพรรณ แสตนดาร์ดราคาพอๆกันคือประมาณ4500 แต่ฮัมเบอร์28"ชายยังไม่ยอมขาย เพราะมีอยู่เพียงสองคันในบ้าน ถ้าจะขายไม่รู้ว่าราคาเท่าไร ซึ่งคิดว่าคงจะต้องมากกว่า4500บาทแน่ๆ....
    ถ้าตอบอย่างกลางๆการจะซื้อจักรยานสักคัน ถ้าไม่เสี่ยงที่จะเจ็บตัวมากนัก ราคาก็จะอยู่ประมาณสองพัน สำหรับสภาพที่อาจจะเป็นคันแต่ได้แต่โครงสภาพพอใช้ได้ ไม่ดุ้งไม่ผุ ไม่เชื่อม อุปกรณ์อื่นๆครบไม่ครบแล้วแต่ดวง สภาพเอาไปขี่ได้ หรือเปลี่ยนยาง เพราะถ้าจะหาราคาต่ำกว่านี้คงต้องไปหาตามบ้าน หารถที่เค้าจอดทิ้งไม่ใช้แล้ว เพราะถ้าเราไปซื้อรถที่เค้ากำลังใช้อยู่ ก็ต้องเทียบราคาดูว่าเงินสองพัน เค้าจะไปซื้อรถโลตัสได้คันประมาณไหน....
    ราคาจักรยานคงจะขึ้นอยู่กับความหายาก-ง่ายมากกว่า ไม่จำเป็นว่าจะต้องยี่ห้ออะไร ที่เค้านิยม ราคาก็เช่นกัน จักรยานที่ยังสามารถจะเลือกซื้อหรือรอก่อนได้ เดี๋ยวก็มีคนเอามาขายอีก ราคามักจะไม่แพงมากนัก เพราะไม่ต้องรีบร้อนหรือแย่งกันซื้อทำให้ต้องแข่งราค ากันเองเพื่อจูงใจคนขาย...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 18-10-2006 เมื่อ 07:28

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันครับ ผมอยากให้พี่ทำบทความแนะนำเรื่องรถถีบโบราณสำหรับมือ ใหม่อะครับพี่ อยากให้มีบทความแบบประมานว่า รถในบ้านเราที่คอรถถีบเค้าเล่นกันมียี้ห้อไรบ้าง เรื่องของขนาดของจักรยาน ความเป็นมาของจักรยาน แหล่งข้อมูลที่เราจะไปหาข้อมูลตรงนั้นได้ในหลายๆทางท างไหนบ้าง สถานที่รวมตัวรวมรถถีบโบราณ อยากให้ทำตามประสบการณ์ที่พี่สะสมมาอะครับ จะได้เป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังสนใจ กำลังหารถถีบสักคันไรแบบนี้อะครับ เพราะข้อมูล พูดจริงๆครับว่าไม่รู้จะไปหาที่ตรงไหนก่อนเริ่มที่ตร งไหนดี เพราะแหล่งข้อมูลดีๆจริงๆมีเยอะครับแต่บ้างคนไม่รู้จ ะไปเริ่มที่ตรงไหน ถ้าพี่มีเวลาอะครับผมอยากให้พี่ทำบทความตรงนี้อะครับ
    เรารักรถถีบเฒ่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

น้องbed อยู่ที่ลำพูนอยู่แล้ว ที่นั่นน่าจะมีจักรยานโบราณมากกว่าที่กรุงเทพฯนะครับ และที่นั่นเชื่อว่ามีคนที่เก็บจักรยานมานานแล้วเหมือ นกัน และมีความรู้มากๆหลายคน พี่ว่าลองค่อยๆสอบถามเอาที่นั่นก็ได้นะครับ หรือที่เชียงใหม่ก็มีคนเล่นคนเก็บเยอะเหมือนกัน
    แต่ว่าโดยรวมๆแล้ว เรื่องจักรยานโบราณตัวเองก็ไม่ได้รู้มากหรือรู้จริงส ักเท่าไร แต่ถ้าจะบอกว่าไม่รู้เอาเสียเลยก็คงไม่ใช่ เพราะว่าเริ่มสนใจมาตั้งแต่ปี 2541 มาแล้ว แต่เนื่องจากว่าไม่ได้ถนัดในทางซ่อมรถ ดังนั้นจึงไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไหล่สักเท่าไร โดยเฉพาะเรื่องเกียร์ เรื่องดูลักษณะแหวน ,น็อต ต่างๆ จะไปสนใจในเรื่องประวัติ เรื่องราวต่างๆมากกว่า อาจจะพอรู้จักคนรุ่นเก่าๆที่เล่นรถมานานๆ ยันไปถึงเด็กที่เริ่มเล่น เริ่มเก็บรถตั้งแต่คันแรกที่คนขายบอกว่า"รถนอกๆ"แต่จ ริงๆแล้วก็คือทำในไทยนี่เอง แต่มันก็ไม่ใช่ว่าคนที่มีรถหายากๆหรือเล่นรถนานๆจะต้ องรู้มากๆเสมอไป เคยไปพบกับช่างซ่อมรถคนนึงแถวๆสุโขทัย เป็นคนถ่อมตัวมาก เค้าบอกว่าเค้าจะหนักทางซ่อมอย่างเดียวเรื่องอื่นๆไม ่ค่อยรู้เท่าไร โน่น! คนโน้น...ถามอะไรตอบได้หมด...เป็นคนพิการนั่งรถเข็น ไม่ได้เล่นรถจักรยานแต่ชอบอ่านหนังสือจักรยานโบราณขอ งอาจารย์ทวีฯ ถามอะไรที่อยู่ในหนังสือ จะตอบได้เกือบหมด เพราะวันๆไม่ค่อยได้ออกไปไหน เลยอ่านแต่หนังสืออย่างเดียว...

หน้าที่ 93 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 43 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 143 193 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks