คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 94

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 94 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 44 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 144 194 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,396 ถึง 1,410 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่างที่เคยบอกว่าความจริงแล้ว มีคนที่รู้เรื่องจักรยานโบราณดีๆอีกมาก แต่ว่าไม่ค่อยจะได้เขียนหนังสือออกมาแบบหนังสือจักรย านโบราณ เนื่องจากอาจจะหลายๆสาเหตุ เช่น
    - ไม่อยากจะออกตัว กลัวคนว่ารู้ไม่จริง บางครั้งข้อมูลมันก็เป็นเพียงคำบอกเล่า เลยได้แต่เล่าสู่กันฟังกับคนที่สนิทๆกันเท่านั้น
    - ส่วนมากจะไม่ค่อยถนัดในการเขียน การเล่า เปรียบเหมือนที่ทำงานทุกวันนี้ บางคนทำงานเก่งมีประสบการณ์มากแต่ว่าขาดเทคนิคหรือวิ ธีการที่จะถ่ายทอดความรู้ให้กับน้องๆรุ่นหลังๆ อาจจะถนัดในการบอกจากปากต่อปาก ถ้าจะให้ถึงกับขีดๆเขียนมักจะไม่ค่อยถนัด
    - ต้นทุนการทำหนังสือแต่ละเล่ม ค่อนข้างแพง และใช้เวลาทำมาก ทั้งต้องศึกษาค้นคว้า เคยนึกสนุกๆทำจดหมายเหตุ คนบ้ารถถีบมาครั้งหนึ่ง ช่วงนั้นรู้สึกว่ายุ่งจริงๆ พอหยุดทำเลยรู้สึกโล่งๆหน่อย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถ้าน้องติดตามอ่านกระทู้นี้ไปเรื่อยๆหรือลองอ่านย้อน หลังดู จะพบว่ามีหลายข้อความที่มาจากท่านที่มีประสบการณ์ท่า นอื่นๆ มาคุยมาเล่าเรื่องต่างๆให้อ่านกัน ถึงแม้ว่าความรู้ยังต้องค้นหาต่อไป แต่อย่างน้อยๆคงจะทำให้รู้ทันเค้าบ้าง...
    จักรยานโบราณ ถ้าจะเขียนใหม่ กล่าวรวมๆ แบบคร่าวๆก็คือ (รู้สึกว่าซ้ำแล้วสำหรับท่านที่เคยอ่าน)
    - จักรยานเกิดครั้งแรกในโลก ประมาณ ค.ศ.1860 เยอรมันหรือฝรั่งเศส หลังจากนั้น ประมาณยี่สิบกว่า ปีต่อมาจึงเริ่มที่จะถูกนำเข้ามาใช้ในไทยในประมาณสมั ยรัชกาลที่5(ประมาณ ค.ศ.1880 หรือ พ.ศ.2425) แต่ก็ไม่มากนัก จะมาแพร่หลายจริงๆช่วงหลังสมครามโลกครั้งที่2มากกว่า (ประมาณ ปี พ.ศ.2482 )
    - ส่วนรถในบ้านเราที่นิยมเล่นกัน ก็คงจะเป็นราเล่ห์หรือฮัมเบอร์ ขนาด28" รถผู้ชายจะนิยมมากกว่ารถผู้หญิง หัวข้อนี้อาจจะขัดใจเซียนๆเพราะว่าเค้าจะหารถที่มันห ายากๆกว่านี้ ซึ่งแน่นอน! รถที่หายากกว่าย่อมนิยมมากกว่าอยู่แล้ว แต่ความนิยมในที่นี้หมายถึงคนทั่วๆไปถ้าจะถามหารถจัก รยานโบราณมักจะเอ่ยถึงสองยี่ห้อนี้เป็นส่วนใหญ่...
    - สถานที่รวมตัวของจักรยานโบราณที่เป็นกิจจะลักษณะและต ่อเนื่องยังไม่เห็นมีครับ เชียงใหม่เคยเห็นมีที่ข่วงประตูท่าแพทุกๆเช้าวันอาทิ ตย์แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่า ที่นครปฐมก็มีแต่จะเป็นรุ่นผู้สูงอายุมากกว่า ส่วนกรุงเทพฯมีรวมกันเป็นชมรมแต่มักจะรวมกันมากๆตอนท ี่มีกิจกรรมเฉยๆ นอกนั้นก็อาจจะเป็นการแวะเวียนไปมาหาสู่ตามแต่ใครที่ จะสะดวกไปมากกว่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ส่วนคนที่สนใจถ้าจะหาจักรยานโบราณสักคัน คิดว่าหาตามใกล้ๆบ้านก่อนดีกว่าจะได้ราคาที่ไม่แพงมา ก การซื้อจักรยานตามแหล่งขายของเก่าต่างๆอาจจะได้จักรย านในราคาที่แพงกว่าคนที่เล่นๆนำมาขาย เพราะคนขายของเก่าจะรู้แค่ว่าจักรยานโบราณราคาต้องแพ ง แต่ถ้าคนเล่นนำรถมาขายรถมันจะมีคันอื่นๆเปรียบเทียบ ถ้าตั้งราคาแพงคนก็หันไปซื้อคันอื่นๆน่าจะถูกกว่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การเล่นจักรยานถ้าจะแบ่งตามใจตัวเองก็อาจจะแบ่งเป็นส องแนว คือเก็บแบบอนุรักษ์กับเก็บแบบสะสม
    -การเก็บรถหรือเล่นรถแบบอนุรักษ์ ซึ่งความเห็นของตัวเอง คำว่าอนุรักษ์หมายถึงการให้คงอยู่ การเล่นจักรยานในแนวๆนี้ก็หมายถึงการหารถที่อยู่ในบ้ านเรา และซ่อมใช้ทำให้มันขี่ได้ดังเดิม หรือใกล้เคียงกับเมื่อสมัยก่อนที่มันเคยได้ถูกนำมาใช ้ และตอนนี้ก็เป็นรุ่นเราที่นำกลับมาใช้ได้อีก โดยที่ไม่ถูกขายเป็นเศษเหล็กและถูกหลอมละลายหมดหายไป เสียก่อน
    ดังนั้น การเก็บรถหรือเล่นรถในแนวๆนี้ จึงเน้นแค่เอาให้ขี่ได้ดังเดิม อะไหล่หรือชุดไฟ ของแต่งต่างๆก็จะป็นของที่เคยมีเคยขายในบ้านเรา
    - การเล่นรถอีกแบบก็คือการเล่นรถแบบสะสม การเล่นรถแบบนี้มักจะเป็นคนที่เล่นรถจักรยานโบราณไปน านๆ มักจะหาความแปลกใหม่ สมบูรณ์ ของรถแต่ละยี่ห้อ โดยไม่จำกัดว่าจะเป็นของที่อยู่ในบ้านเราแต่เดิมหรือ ซื้อมาจากเมืองนอก(อีเบย์) การเก็บจักรยานแบบนี้ มันไม่มีขีดจำกัด เพราะว่ารถจากต่างประเทศซึ่งมาจากประเทศผู้ผลิตย่อมท ี่จะสมบูรณ์กว่า เก่ากว่า รถส่วนมากที่อยู่ในบ้านเราอยู่แล้ว สาเหตุที่ช่วงหลังๆมีคนนิยมของที่สั่งมาจากเมืองนอกเ นื่องจากอาจจะเป็นเพราะอะไหล่รถในบ้านเราเริ่มที่จะห ายากเข้า และคนเล่นรถนิยมที่จะทำรถหรือเก็บรถที่มีความสมบูรณ์ มากกว่า
    ส่วนตัวแล้วจะเก็บในแนวทั้งสองแบบทั้งแนวอนุรักษ์และ สะสม อย่างตะเกียงจักรยานหลายๆดวงที่เก็บก็นำมาจากเมืองนอ กเหมือนกันเพื่อที่จะไว้ศึกษาต้นตอของชุดไฟจักรยานโบ ราณ แต่รถจักรยานนั้นก็ยังเป็นรถที่มีอยู่เดิมในบ้านเรา. ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 19-10-2006 เมื่อ 08:28

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่วสันมากๆๆ ครับ ข้อมูลดีซะแบบนี้ เหอๆๆ อยากให้ทำหนังสือเป็นเล่มๆ ขายจังอะครับ เหอๆ อย่างที่พี่บอกอะครับ ความรู้ในหนังสือมันเยอะจริงๆอะครับแล้วเป็นความรู้ท ี่ไม่ตายไปง่ายๆด้วยหนังสือจากคนที่มีประสบการณ์ แต่หนังสือรถถีบโบราณบ้านเรามันมีน้อยอะครับ หาข้อมูลยากมากๆ อย่างผมจะหาอ่านยังไปรู้จะไปซื้อที่ไหนเลยครับ ถ้าผมมีเวลาอยากไปดูชมรมรถถีบโบราณของกล่มต่างๆเค้าอ ะครับ ถ้ามีเวลาอยากไปเดินดูร้านที่เค้าทำรถถีบแถว กทม อะครับเพราะความรู้ตรงนั้นคงจะเยอะละทำให้เราเข้าถึง กลิ่นไอของรถถีบเฒ่าได้อย่างไม่ยากอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bed : 19-10-2006 เมื่อ 15:15
    เรารักรถถีบเฒ่า

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

แล้วผม อยากทราบว่าหนังสือของอาจารย์ ทวี ไทย ไปหาซื้อได้ที่ไหนยังไงอะครับ แล้ว ราคาเท่าไรมีกี่เล่มอะครับ ยังไงรบกวนพี่ๆด้วยครับ
    เรารักรถถีบเฒ่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หนังสือจักรยานโบราณของอาจารย์ทวีไทยมีเล่ม 1-2-3 ราคาประมาณ150-180 บาท(จำไม่ได้แล้วว่าเล่มไหนราคาเท่าไร) ลองโทรไปสอบถามที่ 02-424-4705
    ส่วนกลิ่นไอของรถถีบโบราณพี่ว่า ไปด้อมๆมองๆตามกาดแลงแถวๆบ้านน่าจะได้บรยากาศดีนะครั บ เพราะต้นตอของรถที่หากันมันอยู่แถวๆนั้น แต่ถ้าอยากจะดูรถที่มันครบๆหรืออะไหล่แปลกๆ ถ้าไปดูตามบ้านคนหรือตามชมรมต่างๆก็น่าจะพอได้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานหยุดงานไปหนึ่งวัน เอารถไปเปลี่ยนกระจกมองข้างหลังจากถูกรถหกล้อเฉี่ยวไ ปเมื่อเกือบเดือนที่ผ่านมา พอดีเป็นวันเกิดลูกสาวด้วยหลังจากซ่อมรถเสร็จก็เลยถื อโอกาสพาเด็กๆไปเที่ยวเสียเลย
    ตอนกลางคืนสั่งขนมมาเลี้ยงเด็กเล็กๆแถวบ้าน เด็กๆที่มาวันเกิดลูกสาวก็มาดูรถจักรยานที่บ้านเป็นก ารใหญ่ ดีเหมือนกันที่บ้านเป็นแหล่งความรู้ใหม่ๆให้แก่เด็กๆ หรือเวลามีแขกไปใครมาก็มักจะมายืนดูของเก่าหรือจักรย านที่บ้านเป็นเวลานาน ทำเอาเจ้าของยืนอมยิ้มแก้มบวม....ข้างฝ่ายคุณนายที่บ ้านจะบรรยายเรื่องจักรยานให้แขกเวลาชมจักรยานก็ตอนมี แขกมาบ้านนี่แหล่ะ ถ้าไม่มีแขกมาก็ได้แต่บ่นเวลาปัดกวาดเช็ดถูบ้าน ล้อจักรยานมันเกะกะเหลือเกิน..

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

แฮปปี้เบิดร์เดย์ ทูยู แปะๆ สุขสันต์วันเกิดครับขอให้มีความสุข ในวันคล้ายวันเกิด ของลูกนะครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุขสันต์วันเกิดด้วยคนครับ(เทวดาน้อย)ขอให้ร่างกายแข ็งแรงเรียนหนังสือเก่งๆเน้อ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เสน่ห์ของจักรยานโบราณไม่เคยหายไปจากกลุ่มชนซึ่งนับว ันก็จะยิ่งเห็น
    มีผู้คนที่ทั้งเริ่มเล่นและเล่นมาก่อนยังมีการเคลื่อ นไหวกันอยู่ตลอดยิ่งเป็นแถวบ้านตอนนี้ยิ่งมีโอกาสปั่ นออกไปใช้งานบ่อยๆก็ยิ่งจะทำให้เห็นและรู้จักกันเพิ่ มขึ้นจากปากต่อปากทั้งรุ่นเล็กและรุ่นเก๋ากึ๊กทำให้ร ู้ว่าบ้านนั่นก็มีเก็บนะบ้านนี้ก็ยังเคยเห็นอยู่นี่. ..คนเล่นจักรยานบางครั้งก็หาบทสรุปอยากจริงๆยิ่งชอบข องแปลกๆแบบหายากๆด้วยนี่ยิ่งมันไปใหญ่เหมือนโดนสาป(ข อยืมสำนวนพี่ต้อมหน่อยครับ)เดินไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบร ้อนหากเราไม่หยุดไม่พักไม่นานคงถึง.เขาว่าบนที่สูงๆว ิวมันสวยหน่ะ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 23-10-2006 เมื่อ 18:06
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนนี้เอาชุดเบรคที่เก็บออกมาถ่ายรูปให้ดูรายละ เอียดกันครับ เผื่อว่าใครจะได้เก็บภาพไปไว้เป็นข้อมูลได้บ้าง รูปแรกจะเป็นลักษณะของมือเบรคแบบต่างๆ ซึ่งในนี้น่าจะเป็นของเบอร์มิ่งแฮมทั้งหมด เป็นข้อมูลที่ต้องฟังหูไว้หูก่อนนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดูมือเบรคแบบใกล้ๆกันบ้าง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลักษณะตุ้มตะกั่วที่มากับสายเบรค มันจะเกี่ยวกับหูมือเบรคลักษณะจะคล้ายๆกัน มือเบรคในภาพมันจะได้ติดมาพร้อมๆกับสายเบรคทุกคู่ ดังนี้นสามารถที่จะเทียบได้คร่าวๆประมาณ80%ว่ามือเบร คแบบไหนใช้สายแบบไหน...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทีนี้มาดูก้ามปูกันบ้าง เปรียบเทียบเบรคก้ามปูของราเล่ห์(อันที่อยู่อันที่อย ู่ด้านขวาแถวล่างสุด)กับเบรคก้ามปูแบบอื่นๆ สังเกตให้ดีจะพบว่ามีรายละเอียดที่ไม่เหมือนกัน รวมไปถึงลักษณะน็อตปลายสายเบรคที่มักจะสร้างปัญหาให้ กับคนที่ได้แต่เบรคแต่ไม่ได้สายเบรคติดมาด้วย ต้องหาสายเบรคมาใส่ ลองเอารูปไปเปรียบเทียบแล้วดัดแปลงดูครับ

รูป รูป  

หน้าที่ 94 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 44 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 144 194 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks