คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 98

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 98 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 48 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 148 198 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,456 ถึง 1,470 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นมีน้องคนนึงลงรูปรถ26"หญิงเบรคสายแข็งให้ดู บอกว่าคนที่ดูรถแล้วคิดว่าแปลงมา..
    เคยเห็นรถราเล่ห์26"ชายเบรคแข็งที่ภูเก็ตมาครั้งหนึ่ ง สองคัน เจ้าของเป็นคนที่เคารพนับถือกัน รถทั้งสองคันนี้นำเข้ามเพื่อใช้งานโดยองค์การยูนิเซฟ แต่ตอนหลังเลิกใช้งานก็เลยตกทอดต่อๆกันไปเรื่อยๆ
    เสียดายไม่ได้ถ่ายรูป ตอนนั้นไม่มีกล้องดิจิตอลด้วยสิ...ไม่ได้คิดที่จะเก็ บภาพถ่ายเหมือนเดี๋ยวนี้ แต่พอจะจำได้รางๆว่าแฮนด์เป็นแบบปีกนก เข้าใจว่าน่าจะย่อสัดส่วนความกว้างของแฮนด์ลงมาให้รั บกับขนาดรถ26"เป็นแบบจับขอบล้อไม่ใช่เบรคดุม ที่จริงรถเบรคแข็งแบบนี้เห็นในเมืองนอกก็หลายคัน(มาก ) ในบ้านเรารถ26"ที่สั่งเข้ามาขายเห็นมีแต่เบรคแบบสายอ ่อนมากกว่า ความที่เคยเห็นรถแต่26"เบรคสายอ่อน พอมาเจอของแปลกเข้าก็ตั้งข้อสงสัยเอาไว้ก่อน...ซึ่งค ิดว่าคนที่แปลงแฮนด์ย่อแฮนด์ก็คงมี แต่ก็น่าจะสังเกตได้ เพราะสัดส่วนของรถมันไม่เท่ากันอยู่แล้ว เหมือนคนตัวเล็กใส่เสื้อเบอร์ใหญ่มันก็ต้องมีบางจุดบ ้างที่พอจะดูออก...
    วกกลับมาเรื่องหาของที่คลองถมบ้าง...ตอนนี้บ้ารถถีบ. ..หารถถีบหรืออะไหล่ไม่ค่อยได้ เจออะไรที่เกี่ยวกับรถถีบก็เอาหมด แต่ต้องเป็นของเก่านะครับ หลายวันก่อนไปได้กระเป๋าถือมาเห็นลายสวยดี จึงซื้อมาเก็บ คนขายบอกว่าเป็นงานของอิตาลีหรือไม่ก็ฝรั่งเศส เพิ่งรู้ว่ากระเป๋าแบบนี้เค้าก็เล่นกัน เค้าจะเลือกแต่ฝาแบบนี้(หมายถึงตัวปิด-เปิด) จะไม่เล่นฝาที่เป็นโลหะเพราะจะเป็นสนิม..อายุก็ประมา ณสามสิบปีขึ้น...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-11-2006 เมื่อ 12:09

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้หายไปไหนครับ ก็ยังอ่านอยู่ทุกวัน เพียงแต่ไม่ได้คุยเท่านั้น บางทีคุยมากไปคนอื่นไม่ยอมคุยเอาแต่อ่าน บางคนก็มัวแต่ทำเงินเปิดร้านอาหารไม่มีเวลาคุย บางคนก็มัวเก็บเงินค่าเช่าเครื่องเล่นเกมส์เล่นเน็ท บางคนก็มัวแต่วิ่งตามสำนักพิมพ์เพื่อเอาหนังสือไปส่ง ตามโรงเรียน คนคนเดียวกันแท้ๆแต่อาชีพ....รายได้รอบทิศทาง.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ลมหนาวโบกมา...แก้วตาพี่จากไป...เจ้าคิดถึงพี่บ้างไห ม...เจ้าคิดถึงพี่บ้างไหม โบราณเรียกลมโยกหรือเปล่าไม่รู้แน่ ....แต่ผู้คนออกกำลังกายกันมาก .. แถวบ้านมีทั้งวิ่ง ..ทั้งเดิน...ทั้งปั่น..ทั้งถีบ...ก่อนนี้จะคว้าจักร ยานออกขี่ก็ฝนพรำๆ...ไม่น่าขี่....เล่นเอาสุขภาพย่ำ เดินหน่อยก็หอบแหงกๆนั่งรถไปไหนก็หลับตลอดทาง ...ดีที่ไม่โดนอาจารย์แว่นลักหลับ...พอมาออกกำลังได้ สองสามวันร่างกายดีขึ้นผิดหูผิดตา..ไม่ค่อยเหนื่อย.. ..แถมมีน้องหันกลับมาเล่นจักรยานโบราณอีกครั้งมาชวนข ี่...จะไปกันได้มั๊ยเนี่ย...ผมบอกน้องว่าขี่ไปเรื่อย ๆนะ...กินลมชมวิวไปเรื่อย ...กลัวน้องจะรำคาญ..ลืมนึกไปว่าจักรยานโบราณเวลาขี่ ไม่เอาเป็นเอาตายอยู่แล้ว...ถ้ามาชวนอีกจะตกลงทันที. ...จักรยานที่น้องกลับมาเล่นก็มาขอแบ่งที่บ้านรวมทั้ งอะหลั่ยที่เหลือๆราคาทุน...บางทีก็ขาดทุน....บอกราค าทุนไปน้องก็ยังต่อราคาอีก...เออ..เอาไป.. เอาไป.. แถมยังโทรมาอีกว่าอยู่บ้านเปล่าจะมาคุยด้วย....แค่กล ุ่มเก่าก็ไม่มีเวลาอยู่บ้านแล้วแถมมีกลุ่มใหม่เพิ่มอ ีก...ก็อยากให้น้องๆกลับมาเล่นอีกครั้งเพราะเมื่อก่อ นน้องๆชุดนี้ก็เล่นอยู่แต่เล่นแบบไม่มีทิศทาง....ประ เภทเค้าว่าฮัมเบอร์..ก็เบอร์ไปกับเค้า ... ไม่รู้ว่าไอ้ของจริงเป็นอย่างไร....เวลาน้องมาก็มาดู โน่นดูนี่...เพราะมีหลากหลายยี่ห้อหน่อย ..แต่ก็ต้องบอกไปว่าอันนี้แท้นะ..อันนี้ไม่แท้..เดี๋ ยวจะเป็นประเภทเค้าว่าเบอร์ก็เบอร์อีก......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้กลิ่นเบียร์โชยมากับลมหนาว ..วันนั้นคุยกันชั่วโมงกว่าคนๆไม่ได้กินเมาแทน...คนก ินเบียร์พูดภาษากรุงคล่องปรื๊ดลื่นเป็นปลาไหล....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

แหม๋..อาจารย์นานๆทีครับ
    เมื่อวาน มีโอกาสออกไปตรวจงานก่อสร้าง ไม่ลืมที่แวะไปดูรถถีบ ที่มีคนบอกไว้ คันแรกเป็นราเล่ห์ 28" ชาย สภาพสีเดิม ลายน้ำมีให้เห็นอยู่ อุปกรณ์ไม่ได้เปลี่ยน เบาะบรุ๊ค บี33 ,กระเป๋าหลังมีประแจอยู่ครบ รถปี 63 บังโซ่ตะเข็บล้ม สีดำ แต่สีไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
    ขากลับก็แวะไปดูรถถีบฮัมเบอร์ 28" หญิง คอยาวเพลทคิงจอร์ช สภาพสีเดิม สีเขียว ลายน้ำไม่ค่อยชัดแล้ว อุปกรณ์เปลี่ยนเบาะ ,ไม่มีกระเป๋าหลัง,ไฟบอส รถปี 57 บังโซ่ตะเข็บล้ม คันนี้สีสวยกว่าคันราเล่ห์ เนื่องจากเจ้าของ เก็บรักษาดีกว่า แม้จะเป็นปีเก่ากว่าก็ตาม เป็นรถถีบที่แถวบ้าน ใช้กันมานานแล้ว แต่ข้อเสียคือ ลืมเอากล้องไปครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ข้อเสียอีกอย่างหนึ่งครับ...ไม่ขอซื้อให้หละครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

รอลุ้นให้ตื่นเต้นก่อนครับอาจารย์....
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หลายวันก่อนได้ไปลำปางอยู่สองสามวันอากาศเริ่มเย็นๆก ำลังดีปีนี้เห็นท่าว่าจะหนาวกว่าทุกปีหน่อยเพราะว่าน ้ำเยอะครับช่วงเย็นวันเสาร์+อาทิตย์ก็ได้มีโอกาสไปเด ิน.กาดกองต่า( ตลาด )คล้ายกับรัชดาหรือถนนคนเดินที่เชียงใหม่ซึ่งก็ได้เจ อเพื่อนๆพี่ๆหลายคนที่เรียนมาด้วยกันได้พูดคุยกันหลา ยเรื่องใต่ถามถึงความเป็นแปลงต่างๆนาๆในฐานะที่เพื่อ นๆพี่ๆเหล่านั้นเค้าอยู่ที่นั่นกันแต่เราเองเป็นคนพล ัดฐิ่นเลยต้องคุยกันยาวหลายเรื่องครับรวมถึง..โครงกา รเมืองเก่านครลำปางที่ได้มีกลุ่มทางโครงการวิจัยและพ ัฒนาชีวิตสาธารณะ-ท้องถิ่นน่าอยู่งหวัดลำปางได้จัดกิจกรรมเกี่ยวกับ
    การพูดคุย-สัมภาษณ์ความหลังของคนยุคต้นๆ
    การขี่รถถีบแอ่วเมืองเก่านครลำปาง
    การแลกเปลี่ยนภาพถ่ายเก่าๆ ฯลฯ

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

กาดกองต๋า เคยไปเดิน 2-3 ครั้ง คล้ายๆถนนคนเดิน มีของขายเยอะดีครับ แต่ภาพการขี่รถถีบของลำปางดูจืดๆไปนิดหนึ่ง หรือว่าอาจจะเป็นเพราะผมไปไม่ตรงเวลาของเค้าก็ได้ แต่ก็มีแม่ค้าแม่ขายปั่นหรือจูงมาจากบ้านก็มี อยากให้มีมากกว่านี้ครับ เพราะกาดนี้จะเริ่มตอนเย็นๆ อากาศกำลังดีที่เดียว
    อีกข่าวคือทางเทศบาลขนครเขลางค์ จะปรับปรุงบริเวณห้าแยกหอนาฬิกา เป็นข่วงนครเขลางค์ งบตั้ง 71 ล้าน แต่มีคนกลัวว่าเค้าจะทุบหอนาฬิกาทิ้ง เพราะสร้างมาตั้งแต่ปี 2380 วอนคนทำและดูแลพิจารณาด้วย อีกหนึ่งเสียงของคนลำปางครับ

มีรูปถ่ายเก่าใบหนึ่ง ถ่ายหอนาฬิกานี้พร้อมขบวนกาชาดหรืออะไรเนี้ยครับ แล้วมีภาพคนถีบรถถีบนำหน้าขบวน ดูแล้วอาจจะเป็นภาพแห่งอดีตของหอนาฬิกาก็เป็นได้

ไม่ได้เข้ามานานเนื่องจากอาม่าเสียและบ้านอาม่าน้ำก้ อท่วมด้วย อาจารย์mkaสบายดีไหมครับ มีโอกาสจะไปเยี่ยมอีกนะครับ พี่หนุ่มได้ของดีดีมาก้อบอกมั่งนะพี่ สุดท้ายพี่วสันต์โครงที่ได้มาจากพี่ผมจะทำหั้ยงามเลย ครับวันนี้ลำบากพี่จริงๆอุตส่าห์หิ้วมาหั้ย
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ของแสดงความเสียใจด้วยนะครับ กับการที่ต้องสูญเสียญาติผู้ใหญ่ไปคนหนึ่ง รวมไปถึงความเสียหายที่เกิดจากน้ำท่วม ยังไงๆก็ขอเอาใจช่วยนะครับ..
    สิ้นปีที่จะถึงนี้คาดว่าคงจะได้เข้าไปเที่ยวที่เชียง ใหม่ ไม่รู้ว่าจะได้ไปเที่ยวที่ถนนคนเดินหรือเปล่า ไปไม่ตรงเวลาสักที รวมไปถึงที่ข่วงประตูท่าแพตอนเช้าวันอาทิตย์ที่เคยมี คนนำจักรยานโบราณมาจอดชุมนุมกัน...
    ตอนนี้หมดฤดูฝนแล้ว อากาศเริ่มที่จะเย็นลง เมื่อวานนี้ได้พูดคุยกันกับพี่คนนึง เรื่องที่จะนัดพบปะพูดคุยกัน นำรถมาชมกัน และปั่นเที่ยวในเกาะรัตนโกสินทร์ชั้นใน ตามที่เคยเกริ่นๆไว้เมื่อหลายเดือนก่อนตอนที่ยังมีฝน ตกชุกอยู่.
    ทั้งสองคนก็ได้ตั้งต้นนัดกันโดยคร่าวๆว่าน่าจะเป็นตอ นสายๆวันเสาร์ที่4 ตุลาคม2549 ก็คือเสาร์นี้ เวลาที่สะดวกก็คงจะเป็นประมาณ เที่ยง หมายถึงว่าช่วงเช้าแต่ละคนทำธุระให้เรียบร้อยก่อนแล้ วค่อยมาจะได้ไม่ต้องเร่งรีบมากนัก
    สถานที่ก็คงจะเป็นที่บริเวณข้างสะพานมัฆวาน เพราะว่าจอดรถยนต์ได้สะดวก แถมมีร่มไม้อีกต่างหาก
    ก็ได้นัดกันว่า พี่จะเอารถอะไรมา ซึ่งพี่เค้าก็จะเอาซันบีม26"หญิงมา เพราะว่าขี่สบายมาก เลยคุยกันว่านัดนนี้เอาซันบีมมารวมกันดีมั๊ย..แต่ไม่ ได้หมายความว่ามาเฉพาะคนที่มีซันบีมนะครับ ใครอยากจะมาก็มาได้ เอารถอะไรก็มาได้ รถญี่ปุ่นรถไทยรถอังกฤษได้ทั้งนั้น มาดูรถกัน มาคุยกันมากกว่า ที่นัดเอารถซันบีมมาเพราะว่าต่างคนที่มีรถซันบีมจะได ้เอามาเทียบเคียงพวกส่วนประกอบต่างๆที่ตนมีอยู่ และคนที่สนใจอยากจะเห็นรถซันบีมในรุ่นต่างๆก็คงจะได้ มาดูในคราวนี้ ส่วนตัวเองก็คงจะนำเอกสารที่พี่ชัชวาลให้ มาเปิดดูกัน
    ตัวเองก็คงจะเอาซันบีม26"ชายรุ่นเพลทลายน้ำ แฮนด์แบบรัดคอ ออกมาปั่นในครั้งนี้ด้วย
    สายๆวันนี้คงต้องโทรไปปรึกษาพี่ชัชอีกครั้ง ว่าเวลาข้างต้นไม่รู้ว่าสะดวกหรือไม่ อยากจะให้สะดวกเข้าว่า เผื่อพี่ชัชจะเอาซันบีมรุ่นลึกๆมาอวดสักครั้ง...
    ซึ่งก็คงจะเป็นรูปแบบการนัดเล็กๆ สำหรับคนที่บังเอิญเข้ามาอ่านในนี้แล้วสนใจก็เข้าร่ว มได้ รวมไปถึงติดต่อไปยังคนรู้จักมักคุ้นกันไม่กี่คน ซึ่งอาจจะมีการบอกต่อๆกันไป แต่โดยรวมๆแล้วที่คุยกันรูปแบบก็คงจะแบบสบายๆ ไม่ใช่เป็นรูปของชมรม เป็นการรวมกันกลุ่มเล็กๆแต่มีบรรยากาศที่อบอุ่นคุยกั นได้ทั่วถึงมากกว่า
    กำหนดการคร่าวๆก็คงดังนี้คือ
    ใช้เวลาประมาณ ตั้งแต่ 12.00 น.ไปจนถึงประมาณ 15.00 น.
    โดย ช่วง12.00 น.คงเป็นการทยอยมา บางคนอาจจะมาเช้าหน่อย สายหน่อย เมื่อมาถึงก็คงจะเป็นการทักทาย ชมรถกัน ใครเอาของมาอวดก็นำมา คนไหนที่สนใจเริ่มเล่นจักรยานก็มาถามไถ่กันได้สำหรับ แหล่งหาพวกอะไหล่ต่างๆ พอสักประมาณบ่าย2โมง ก็คงจะเริ่มปั่นไปที่ลานพระบรมรูปทรงม้า ถ่ายรูปร่วมกัน เสร็จแล้วก็ปั่นไปตามถนนราชดำเนินลัดเลาะไปตามถนนย่า นเสาชิงช้า วัดสุทัศน์ แพร่งสรรพศาสตร์ ทะลุออกสู่ท้องสนามหลวง เพื่อถ่ายรูปร่วมกันเป็นที่ระลึก ก่อนที่จะปั่นย้อนเส้นทางเก่า ถึงสะพานมัฆวานซึ่งเป็นจุดเริ่มต้น เสร็จแล้วจึงแยกย้ายกันกลับ...
    ข่าวคราวคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 03-11-2006 เมื่อ 12:19

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รับทราบครับผม..
    อากาศช่วงนี้กำลังดีเลยครับหากเป็นต่างจังหวัดทางเหน ือก็จะเป็นช่วงที่เริ่มเย็นไปจนถึงหนาวขึ้นเรื่อยๆแต ่ที่กรุงเทพจะเป็นลมหนาว.ที่กระตุ้นให้คนซื้อเสื้อกั นหนาวประมาณสองอาทิตย์หรือหนึ่งเดือนแล้วก็จะร้อนเหม ือนเดิมงานนี้เป็นโอกาศอันดีที่จะได้เห็นรถสวยๆของพี ่ๆกันและก็เช่นกันครับพี่ก็จะได้เห็นรถที่ขี้เหร่ก็ง านนี้แหละครับ.(ผมจะรอคุณครูอยู่ที่สะพานมัฆวานเน้อค รับแฮ่ๆ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 03-11-2006 เมื่อ 10:25
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

วันเสาร์ที่ 11 ตุลาคม จะเอา BSA พับได้ไปโชว์ครับ แต่คงขี่ไม่ได้หรอกเพราะยางหน้ามันปริแตก ไม่ได้เปลี่ยนออกเพราะมันเป็นยางของ Dunlop รุ่น War Grade ซึ่งติดรถมาแต่เดิม และจะเอาแคตาล็อคของ Sunbeam ไปให้ชมกันด้วย มีทั้งหมด 4 เล่ม น่าจะมีรายละเอียดครบทุกรุ่น ส่วนตัวรถ Sunbeam ยังอยู่ในกล่องกระดาษ ไม่มีที่เก็บ ก็เลยยังไม่ได้เอาออกมาประกอบครับ เคยนัดเจอกันแบบนี้หลายครั้งนานมาแล้ว บรรยากาศเป็นกันเองดี พูดคุยกันถูกคอเพราะเรามันคอเดียวกัน นัดมาเจอกันบ้างก็ดี และได้เห็นรถของคนอื่นบ้าง บางทีก็มาถามหาอะไหล่บางชิ้นที่ไม่รู้แหล่งว่าจะไปหา ที่ไหน คิดถึงพี่ ต.ตาปี และคุณนัท จะมาด้วยหรือเปล่าครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี่ยวพี่ชัชเอาซันบีมของผมไปขี่ก็ได้ครับ ผมจะได้เอาเฮอคิวลิส26"ไปอีกคันนึง
    ตอนนี้ติดต่อกับเฮียสมศักดิ์แล้วครับ แกยินดีครับ บอกว่าได้มาคุย-แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
    และคุยกับน้องอีกคนนึง ที่ได้รถ Tiger 26"ชาย ซึ่งก็จะมาแจมด้วยเช่นกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

[COLOR="Red"]สะดุ้งโหยง...! ด่วน...ขอเลื่อนเป็นพรุ่งนี้(วันที่ 4 พ.ย. 49 )นะครับ เนื่องจากลืมไปว่าจะต้องไปต่างจังหวัดกับบริษัท

หน้าที่ 98 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 48 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 148 198 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks