คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 99

หน้าที่ 99 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 49 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 149 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,471 ถึง 1,485 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    วันเสาร์ที่ 11 ตุลาคม จะเอา BSA พับได้ไปโชว์ครับ แต่คงขี่ไม่ได้หรอกเพราะยางหน้ามันปริแตก ไม่ได้เปลี่ยนออกเพราะมันเป็นยางของ Dunlop รุ่น War Grade ซึ่งติดรถมาแต่เดิม และจะเอาแคตาล็อคของ Sunbeam ไปให้ชมกันด้วย มีทั้งหมด 4 เล่ม น่าจะมีรายละเอียดครบทุกรุ่น ส่วนตัวรถ Sunbeam ยังอยู่ในกล่องกระดาษ ไม่มีที่เก็บ ก็เลยยังไม่ได้เอาออกมาประกอบครับ เคยนัดเจอกันแบบนี้หลายครั้งนานมาแล้ว บรรยากาศเป็นกันเองดี พูดคุยกันถูกคอเพราะเรามันคอเดียวกัน นัดมาเจอกันบ้างก็ดี และได้เห็นรถของคนอื่นบ้าง บางทีก็มาถามหาอะไหล่บางชิ้นที่ไม่รู้แหล่งว่าจะไปหา ที่ไหน คิดถึงพี่ ต.ตาปี และคุณนัท จะมาด้วยหรือเปล่าครับ
    เสียดายจังเลยครับคุณชัชพอดีผมต้องไปเลี้ยงอำลาเกียณ อายุราชการของพี่ที่ทำงานที่เพชรบุรีครับโอกาสหน้าคง ได้ไปเยี่ยมชมรถสวยๆของคุณชัชและเพื่อนๆครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พี่ชัช,พี่วสันต์ อย่าลืมถ่ายรูปหลายมุมนะ เผื่อมีรถมาร่วมแจมหลายคันครับ ส่วนผมขอร่วมชมดีกว่า ไกลจังเนอะ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ พี่วสันต์ ผมอย่างจะขอเป็นสมาชิกพี่คนนึงอะครับ ต้องทำไงบ้างครับ ผมพึงจะเริ่มเล่นรถโบราณมาประมาณ1-2 ปีได้แล้วมั้งแต่ผมไม่ค่อยได้สนใจคือ ข้างบ้านผมเค้ามี สแตนดาสคานคู่ สภาพแบบว่าสนิมกินแต่ยังมีลายน้ำอยู่เล็กน้อย ผมก็เลยไปขอซื้อเค้ามาแล้วมาทำเล่นก็สนุกดี ขับเท่ๆๆสบายใจไม่ต้องตามใครว่าจะอังกฤษหรือรถนอกที่ เค้าเล่นกัน เพียงแค่เราขี่แล้วชอบ ขี่แล้วสนุก ก็พอแล้ว 555 แต่พอศึกษาไป ศึกษามาผมก็หลงรักรถอังกฤษเข้าให้ เลยไปโดนมาหนึ่งคันคือ เจ้าฮัมเบอร์ หญิง26 เพลสทองเหลือง สภาพก็พอดูไม่ได้เป็นคัน ผมเคยอ่านบนเว็ปเค้าบอกว่าถ้าพวกที่เล่นรถใหม่ๆๆให่เ ล่นรถเป็นคันจะดีกว่า ต้องแรกผมก็มีคำถามในใจว่าทำไม แต่พอผมไปได้รถมาเป็นชิ้นๆๆ 555 ขำอีกรอบ มันเหนื่อย จิงๆๆครับกว่าจะเก็บเงินซื้อของแต่ละชิ้น กว่าจะได้ประกอบ เหนื่อยดีครับ แต่ก็มีความสุขครับ คุยมาซะยาวเลยจะมีใครอ่านไหมเนีย ผมหนึ่ง น้องใหม่ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ถ้าฮัมเบอร์ ผมเส็จเมื่อไรจะเอารูปมาลงให้ดูนะ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับน้องฮัมเบอร์ ในนี้ไม่ได้ตั้งเป็นชมรมหรือกลุ่มอะไรแต่อย่างใด เพียงแต่เข้ามาคุยกันอ่านกันก็พอแล้ว นานๆทีก็จะนัดมาพบกันสักคราวหนึ่งเหมือนตอนบ่ายวันนี ้ที่จะถึง....ดังนั้นไม่ต้องสมัครหรืออะไรแต่อย่างใด ขอให้เป็นคนที่ชอบเหมือนๆกันก็พอแล้วครับ
    ในความเห็นก็คงจะคล้ายๆกัน ก็คือซื้อเป็นคันน่าจะดีกว่าและประหยัดกว่าซื้อเป็นโ ครงแล้วหาอะไหล่มาประกอบ แต่มีเพิ่มเติมนิดนึงว่าถ้าซื้อเป็นคันก็เลือกที่ราค าพอประมาณก็พอแล้ว คือรถในสภาพชาวบ้านใช้ พอขี่ได้แล้วหาอะไหล่มาเพิ่มเอา...เพราะรถถ้าผ่านมือ คนเล่นแล้วเค้าก็คงจะหาอะไหล่มาใส่ให้มันครบๆ เมื่อเบื่อหรืออยากขาย ราคามันก็จะสูงขึ้นไปอีกนิดนึงหรืออาจจะมาก มันจะทำให้เดือดร้อนกระเป๋าเรา...
    ยังไงก็ตาม ก็ขอต้อนรับคนบ้ารถถีบ(ที่เข้ามาอ่าน-มาคุย)คนใหม่ครับ...
    ส่วนวันนี้ถ้าสะดวกก็มาคุยกันได้นะครับที่สะพานมัฆวา นตั้งแต่เวลาประมาณ12.00 น.ถึงประมาณบ่ายสองกว่าๆ...

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับสุขสันต์วันลอยกระทง พี่ๆๆๆทั้งหลาย เป็นไงบ้างครับพี่ วสันต์ เมื่อวาน ปั่น ไป หอบ ไปหรือป้าวครับ 555 อะล้อเล่น เมื่อวานผมไปเดิน ตลาดนัดรัชดา ก็ไปได้ลายน้ำแล้วก็มือเบลคไม่รู้ว่าใช้ของมันหรือป้ าวอะ เดี๋ยวผมถ่ายรูปแล้วเอาลงให้ดูนะ........ พี่ๆๆผมขอถามอะไรหน่อยครับ ตอนที่ผมไปได้รถมาอะดุมหลังที่เป็นเกียร์ เจ้าของรถเค้าถอดเกียร์ออกแล้วขายไปแล้ว พี่ว่าผมจะซื้อดุมลูกใหม่เลยที่มีเกียร์หรือว่าใช้ขอ งเก่าที่ติดรถมา คือพอดีช่วงนี้ทุนน้อยด้วยใช้ดุมลูกเก่าไปก่อนแล้วพอ มีตังค่อยไปเปลี่ยนใส่ลูกใหม่ ดีหรือเปล่าครับพี่

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ก่อนเวลานัดหมายกับพี่ๆประมาณ1ชั่วโมงตัวผมเองซึ่งไป ถึงก่อนเพราะเกรงจะหาที่จอดรถไม่ได้แต่ก็ผิดความคาดห มายครับที่จอดรถเพียบพอจอดรถเสร็จจัดการปลดล็อคเจ้าซ าน...บีมซึ่งไม่ใช่รุ่นรัดคอแต่เมื่อวานนี้ได้กลายเป ็นรุ่นรัดคอไปโดยอัตโนมัติด้วยเชือก(นุ่มๆ)พาออกไปปั ่นรอบเริ่มที่สะพานผ่านลานพระรูปเลาะไปถึงเขาดินเลีย บไปตามถนนอู่ทองหนทางก็ขี่สบายๆนะครับรู้สึกปลอดภัยเ พราะรอยต่อระหว่างฟุตบาทเทลาดเชื่อมต่อกันโดยไม่ต้อง ยกรถข้ามให้เสียเวลาทำให้การปั่นลื่นไหลเพลินดีผู้คน ค่อนข้างหนาตาเพราะมีงานรับปริญญาที่สวนอัมพรด้วยตัว ผมเองต้องค่อยขี่เลาะช่วงที่ผ่านผู้คนด้วยความสุภาพพ ร้อมกับเข็นผ่านเป็นบางช่วงกลัวจะไปเกี่ยวชุดสวยๆเข้ าแต่คงจะไม่มีใครถือสาหากเหลือบมามองโลโก้ที่อยู่หลั งเสื้อจวนใกล้ถึงเวลาต้องรีบปั่นกลับไปจุดนัดพบครับซ ึ่งเมื่อไปถึงก็เจอพี่วสันต์นำรถมาจอดเคลี่ยพื้นที่ท ี่ต้องจัดวางสิ่งของหลายอย่างที่พี่เค้าจะนำมาคุยกัน ในวงสนทนา+จักรยานเฮอร์26ชายและซาน..บีมรุ่นรัดคอ26ช ายซึ่งทั้งสองคันนี้เมื่อลองขี่ดูจะต่างกันหน่อยที่เ ฮอร์จะได้ความรู้สึกเหมือนเสือหมอบทุกทีที่ขึ้นคร่อม คล้ายดังจะอยู่ในสนามแข่งปานนั้นส่วนซาน..26ก็อีกฟิว ส์นึงซึ่งทั้งสองคันเมื่อแล้วรู้สึกว่าเงียบดีครับจะ มีเสียงที่หลุดรอดออกมาก็แต่..เจ้าฟรีหลังนั่นแหละคร ับไม่รู้เป็นไงมันร้อง..แต๊กๆๆๆๆตลอดทางหลังจากเสียง โทรศัพย์จาก..พี่ตุ๊..หายไปก็มีพี่ๆเริ่มทยอยกันเข้า มา..นั่นก็คือพี่ตุ๊กครับวันนี้พี่เค้าควงหญิงสาว
    ซาน..บีมที่มีตำแหน่งขวัญใจสื่อมวลชนการันตีมาด้วยแฮ ่ๆเห็นพี่เค้าบอกว่าค่อมง่ายดีไม่ใช่ซิขี่ง่ายครับแล ้วก็ขี่ง่ายจริงๆครับเบา+ไหลดีและเบาะที่หุ้มด้วยไวน ิลนุ่มที่สีเก๋าบาดใจตามติดๆด้วยพี่ชัชวาลครับเหน็บพ ับได้คันงามมาครับลายน้ำนี่เล่นเอาน้ำหกตามๆกันครับง านนี้มีการหยอกพี่ชัชนิดหน่อยครับว่าพับได้คันนี้สงส ัยจะอยู่กองร้อยบริการแหงๆเนาะรถถึงได้เนี้ยบอย่างนี ้น่ะตัวผมเองลูบๆคลำๆจนน้ำมันที่พี่เค้าโฉลมไว้แบบเง าแวบนั้นเหือดแห้งไปในพริบตาเสียงน้ำวิ่งในคอ..เอือก ๆๆตามมาด้วยคุณพี่สมศักดิ์ครับที่ควงน้องอั้ม(ไทรอั้ ม28)มาที่ทำเอาพี่ๆหลายคนบ่นตามๆกันว่าไปทำอะไรกับคั นนี้มาครับถึงได้ขี่เบาปานนี้พี่ชัชบอกเบากว่า26อีกน า+ฝากเกร็ดเชิงช่างหลายอย่างที่ให้น้องๆเก็บกลับบ้าน ด้วยครับปิดท้ายด้วยพี่สุคนธ์ครับมากับสาวเปอร์โยสีช มพูหวานๆบาดใจตุ๊ครับเห็นเค้าขี่หายลับตาไปเดี๋ยวมีพ ี่มาเล่าต่อครับ
    งานนี้ทำให้อดคิดถึงท่านมะกาไม่ได้ขอให้คุณพ่อสุขภาพ แข็งแรงไวๆนะครับผมมีความเชื่ออย่างหนึ่งพลังไออุ่นจ ากครอบครัวเป็นพลังที่ยิ่งใหญ่เสมอครับem19

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 05-11-2006 เมื่อ 11:06
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ขอบใจน้องหนุ่ย...เดี๋ยวบ่ายนี้ต้องพาพ่อไปตรวจอีก
    สังขารนะ...ตัวเองเป็น.เดี๋ยวตรงโน้นเดี๋ยวตรงนี้... ขี่รถมากไปบางทีข้อบวม..ไขข้อน้อยลงไขมันมากขึ้นอยาก จะวิ่งเบาๆ ...บางทีลืมนึกถึงสังขาร....คิดอยู่เรื่อยว่าเมื่อก่ อนทำได้....แต่ยังดีที่ตอนเช้าได้ขี่ทุกวันแต่ไปไม่ไ กลมาก......เมื่อคืนนึกสนุกชวนกันไปเดินงานองค์พระปฐ มเจดีย์....สังขารอย่างเราเดินได้สบาย...อาจารย์แว่น อายุนิดเดียวกลับบ่นเมื่อย....หรือมันมีแผนกลับไปเฝ้ าแม่ค้าขายกระทง.....หรือมันเก่งคนละอย่าง.........
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คืนวันศุกร์ที่ผ่านมาก็ไปเที่ยวที่งานองค์พระเหมือนก ัน ไปถึงจวนจะสามทุ่มแล้ว กว่าจะกลับก็เกือบเที่ยงคืน ถึงบ้านแล้วยังต้องเอาจักรยานออกมาเตรียมใส่ และยกของต่างๆที่จะเอาไปตอนรวมคนบ้ารถถีบ เบ็ดเสร็จคืนนั้นกว่าจะได้นอนประมาณ ตีหนึ่งครึ่ง...เค้าบอกว่านอนดึกไม่ดี ร่างกายพักผ่อนน้อย แต่เวลาว่างของเรามันก็เป็นตอนที่ลูก-เมียหลับหมดแล้วแหล่ะ...:)

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การไปงานนมัสการองค์พระปฐมเจดีย์สมัยหนุ่มๆก็เดินรอบ ในโดยเฉพาะคืนลอยกระทง มีหนุ่มสาวแรงดีๆสามารถทนแรงเบียดเสียดได้....บางจุด ไม่ต้องเดินมันจะไหลไปเอง...พอมามีอายุต้องเดินรอบนอ กเนื่องจากคนน้อยหน่อย...เดินดูพวกโชว์รถยนต์ เครื่องเสียง.....ดึกๆก็มีพวกของเก่าเอามาขาย..เมื่อ คืนอาจารย์แว่นเอาของเก่าไปวางขายไม่รู้ขายได้เปล่า. ..บางปีก็มีจักรยานโบราณไปตั้งขาย...ปีนี้มีอยู่ร้าน หนึ่ง..เป็นสแตนดาร์ด...ไม่กล้าถามราคา..นอกนั้นเป็น เฟอร์นิเจอร์ไม้...เคยคิดจะซื้อเอาให้ลุกหลานดูตั้งแ ต่เมื่อก่อนราคาไม่กี่หมื่น...เมื่อคืนเป็นไม้เผ่นเด ียวยาวเกือบสองวากว้างเป็นวา ตัวหนึ่งแสนแปด...ขายจักรยานหมดคอกยังไม่พอซื้อเลย.. ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับ น้องไทย และแล้วก็สมัครได้เข้ามาคุยกันเพิ่มอีกคนนึง รถสวยดีครับ ถ้าจำไม่ผิดมันจะอ่านว่า แรม-เบรอะ ใช้มั๊ยครับ...เคยเห็นจอดขายแถวๆนครสวรรค์อยู่คันนึง นานมากแล้ว... พี่ว่าเท่านี้ก็ดูดีแล้วนะครับ เอ้อ!.เปลี่ยนเบรคหลังเป็นเบรคแบบจับขอบล้อน่าจะดูดี กว่าเดิมนะครับ ถ้าไม่ได้ขนของบ่อยๆหรือไม่ได้ให้แฟนซ้อน พี่ว่าถอดตระแกรงหลังออกจะทำให้รถดูเปรียวขึ้น แต่ก็แล้วแต่ชอบนะครับ แค่นี้ก็ดูดีแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 06-11-2006 เมื่อ 21:41

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆไปลอยกระทงที่ไหนกันบ้างอะครับ เป็นไงกันบ้างครับสนุกกันบ้างป่าว เหอๆๆ วันนี้ผมก็นั่งทำสีรถถีบเหมือนเดิมครับ ทำให้ได้ความรู้ขั้นเยอะ ใกล้จะได้พ่นละครับ งั้นไง เสร็จได้ที่ละจะมาโพสให้ติให้ชมกันครับ
    เรารักรถถีบเฒ่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปีนี้ลอยกระทงกันที่ปากซอยหน้าบ้าน ปีที่แล้วดั้นด้นไปถึงอ้อมใหญ่ แต่คูน้ำนิดเดียว คนเยอะอีกต่างหาก ที่จอดรถก็หายาก สุดท้ายก็ใกล้ๆบ้านเรานี่แหล่ะสะดวกดี
    รถถ้าทำสีเสร็จแล้วก็นำรูปมาอวดกันบ้างนะครับ.../\3
    ปีใหม่นี้ คิดอยากจะติดจักรยาใส่กระบะท้ายรถยนต์ไปด้วย ไม่รู้ว่าจะมีเวลาปั่นหรือเปล่า กลัวจะไม่มีเวลาแถมต้องกังวลกลัวหายอีกต่างหาก ปีนี้กะจะหยุดสักห้าวัน

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆๆครับตอบปัญหาให้ เด็กขี้สงใสหน่อยนะ.........ดุม แต่ ละ ปี มันแตกต่างกันตรงไหนครับ หรือว่ามันไม่แตกต่าง ขอบคุงครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จักรยานแรมเบรอะหรือแรมเรอร์ที่แถวนี้เรียกกันนับว่า เป็นจักรยานที่หาไม่ค่อยพบ เมื่อก่อนที่เล่นรถใหม่ๆมีเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมเค้า บอกว่าเป็นจักรยานที่ขี่ไม่ดี...ตัวเองเคยเอามาเทียบ รูปทรงกับรถยี่ห้ออื่นๆแล้วก็งง มันไม่ดีตรงไหน รูปทรงมันก็เหมือนๆกัน การจะขี่ดีไม่ดีมันไม่น่าเกี่ยวกันกับยี่ห้อ..มันเกี ่ยวที่การประกอบและระบบลูกปืน...ดุม ...มากกว่า.และตัวเองก็ไม่เชื่อว่าเป็นรถขี่ไม่ดี รถยี่ห้อเดียวกันยังขี่ไม่เหมือนกัน ที่บ้านมีอยู่คันหนึ่งขี่ก็เหมือนๆกันกับรถเบอร์มิ่ง แฮมทั่วไปและเพื่อนก็เพิ่งได้มาอีกคันหนึ่ง....เป็นร ถที่น่าเก็บเพราะมีน้อยคัน..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รายละเอียดเรื่องดุมคงต้องให้ท่านอื่นที่พอทราบมาอธิ บายนะครับ ส่วนตัวเองดูแค่ว่ามันตอกปีอะไร เท่านั้นเอง
    มีน้องคนนึงโทรมาถามเรื่องรถเพลทลายน้ำ ทำให้คิดขึ้นมาว่านอกจากซันบีมเพลทลายน้ำ(หมายถึงไม่ มีเพลทยี่ห้อแต่เป็นลายน้ำติดแทนที่ในตำแหน่งเดียวกั นกับเพลทยี่ห้อ) ยังมียี่ห้ออื่นอีกไหม ที่มีรูปถ่ายยืนยัน เช่นราเล่ห์ เฮอคิวลิส ฯลฯ ซึ่งก็ยังสงสัยว่าทำไม่ถึงไม่มีเพลทโลหะติดอยู่ แต่ใช้ลายน้ำติดแทน จะดูว่ารถที่เป็นเพลทลายน้ำเก่ากว่ารถที่มีเพลททองเห ลืองก็ไม่น่าจะใช่ เพราะเพลทมีมานานมากแล้วตั้งแต่สมัยโบราณ

หน้าที่ 99 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 49 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 149 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks