คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 194

หน้าที่ 194 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 94 144 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,896 ถึง 2,910 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

...วันนีมีตัวอย่างของการขี่จักรยานมาให้ชม.....
    ....ชายคนนี้ฉายา..เจี๊ยบ.....เมื่อก่อนนี้น้ำเกือบร ้อยกิโล...ตัวเหลืองได้ไปหาหมอ....หมอบอกว่ากล้ามเนื ้อหัวใจตายเป็นบางส่วน...มีชีวิตอยู่ได้ไม่เกิน 6 เดือน..
    .....กลับจากหมอแกก็เดิน..ทั้งเหนื่อยแสนเหนื่อย.... คงคิดว่าตายแล้วเกิดยาก...
    .....แกเห็นข้างบ้านขี่จักรยาน..แกก็ไปซื้อมาขี่บ้าง .........
    ......นี่เป็นภาพเมื่อวันเสาร์ที่ 28 เมื่อสิบวันที่ผ่านมานี่เอง..
    ...ขี่จากบ้านโป่งเช้ามืดไปเกริงกระเวีย.....230 โล......และอยู่กลุ่มหน้าตลอด....ถึงเกริงกระเวียประ มาณ 16.30 น...ในสภาพขึ้นเขาลงห้วย....
    ..คงไม่ต้องบอกนะว่าหายหรือยัง..
    ส่วนที่อยู่ในรถวีโก้นั้น...ผมขัยเอง...รถของคนอื่นน ะครับ..

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าสว่างได้พักเดียวมืดครึ้มตกอีกแล้ว...อากาศ แบบนี้เป็นอุปสรรคกับการขี่จักรยาน...มันเปียก...ยิ่ งจักรยานโบราณยิ่งน่าเสียดาย....จักรยานอื่นๆถ้าไม่เ สียดายก็เปียกปอนอันตรายจากถนนลื่น
    .....เห็นภาพฝรั่งขี่จักรยาน 2 ชั้นเป็นว่าเล่น .ไม่รู้ตอนแกขึ้นยังไง..ลงยังไง....ดูๆการทำขึ้นขี่เ องนั้นไม่ยากแต่คิดว่าการขี่น่าจะยากกว่า....วันที่ 22 กันยา คาร์ฟรีเดย์นี้..นอกจากล้อโตแล้วน่าจะมีคนเอารถแบบนี ้ออกขี่กันบ้าง
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.ดูเมืองเขาขี่กัน..
    บรรทุกของยังกับสิบล้อ ...

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้พี่แจ๊ค ลพบุรี โทรมาถาม " วันที่ 22 กันยา วันคาร์ฟรีเดย์ วสันต์นัดปั่นจักรยานเหรอ ! " เลยต้องบอกพี่แจ๊คไปว่า เปล่าเป็นคนนัด ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทยต่างหากที่เป็นค นนัด ส่วนตัวเองเป็นเพียงคนนำข่าวมาแจ้งเชิญชวนให้ไปร่วมร ณรงค์ด้วยกันเท่านั้นเอง เพราะวันคาร์ฟรีเดย์ เป็นวันที่ชาวจักรยานทุกๆคน ทุกๆประเภท ไม่ว่าเสือภูเขา จักรยานแม่บ้าน จักรยานผาดโผน หรือจักรยานโบราณรู้ๆกันว่าเป็นวันสำคัญของพวกเราที่ จะไปร่วมรณรงค์กัน
    ลำพังตัวเองก็คงจะนัดๆกันในไม่กี่คนที่ติดต่อกันเรื่ อยๆเป็นประจำเท่านั้น นอกเหนือจากนี้คงจะทำได้แต่เพียงป่าวประกาศให้ทราบกั นว่า วันที่22 กันยายน 2550 นี้ เค้ามีกิจกรรมใหญ่ของจักรยานกัน คนที่ทราบจะได้บอกต่อๆกันไป หากใครไปได้ก็ไป คงไม่ได้ไปคาดหวังกับจำนวนว่าจะต้องมีกี่คัน เท่านี้....
    นอกจากกระทู้ชวนไปแล้วก็ขออนุญาตแจ้งมาใน ณ ที่นี้ด้วย และก็ได้แจ้งชื่อและที่อยู่ของตัวเองให้กับทางชมรมจั กรยานเพื่อสุขภาพทราบแล้ว เพื่อที่หากมีข่าวคราวเพิ่มเติม หรือแจ้งการนัดหมายอย่างไร ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพก็จะได้แจ้งให้ทราบตามที่อยู่ และเบอร์โทรที่ได้ให้ไว้
    และขอแจ้งให้ทราบอีกนิดนึงก็คือ ทางชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพให้ขอให้แจ้งเป็นชื่อกลุ่ม และที่อยู่คนที่จะติดต่อประสานงาน
    ก็เลยขออนุญาตพี่ๆน้องๆที่เข้ามาอ่าน มาคุยในกระทู้นี้ คิดตั้งชื่อเป็น "กลุ่มคนบ้ารถถีบ " เพื่อใช้สำหรับเป็นชื่อกลุ่มและที่อยู่ในการติดต่อคร ั้งนี้ ส่วนสมาชิกกลุ่มก็คงยังไม่มีกฏเกณฑ์ที่เป็นกิจลักษณะ อย่างใด ตั้งเป็นชื่อลอยๆเอาไว้ ใช้เพื่อจุดประสงค์ดังกล่าวข้างต้นเท่านั้นก่อน
    ส่วนโลโก้ ก็คงเป็นตามแบบที่สกรีนบนเสื้อตัวล่าสุดที่ทำไว้ โดยจะส่งรูปโลโก้ไปที่ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพต่อไป
    ซึ่งทราบมาว่า เค้าจะจัดทำเวบเฉพาะกิจ ชื่อ car freeday และแต่ละกลุ่มก็จะมีลิงค์เวบของแต่ละกลุ่มไป (ไม่รู้ว่าอธิบายถูกหรือเปล่า)
    จึงขอแจ้งมาให้ทราบครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

em18มีรูปหุ่นยนต์ปั่นจักรยานมาให้ดูครับ ของจริงงานสัปดาห์วิทย์ ท่านใดจะComment เชิญ

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

car free day น่าจะมีเดือนละครั้งเลย นโยบายสำหรับรัฐบาลใหม่ มันจะได้ไม่เหงา ที่ผู้ใหญ่บางคนมาปัดฝุ่นรถถีบที ปีละครั้งเองครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมืองไทยเราก็อย่างนี้แหละคุณหัวโป่ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา รวมทั้งข้อมูลต่างๆ ไม่ว่าด้านการศึกษา สังคม การเมือง ฯลฯ ผู้ใหญ่ หรือผู้มีอำนาจที่ขณะดำรงตำแหน่ง ไม่มีความตั้งใจจริงในการทำงานเพื่อบ้านเมือง เพื่อในหลวงหรอกครับ ส่วนมากจะเห็นแก่ตัว และพวกพ้อง นโยบายและความคิดแต่ละคนเวลามีอำนาจ วาสนา(ที่แย่งชิงเขามา และขาดความชอบธรรม)มักจะมี mottoประจำตัว ต่างกันออกไปอย่างที่ทำงานผม ผู้บริหารมาแต่ละคนมักล้มล้างสิ่งที่คนก่อนทำไว้ เช่นคนก่อนปลูกต้นไม้หน้าตึก พอย้ายมาเห็นว่าต้นไม้บังอาคารก็ตัดทิ้ง ไม่มีแผนแม่บทระยะยาว นำมาปฏิบัติอย่างจริงจัง อย่างประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว ในความคิดของผมนะ การดำเนินชีวิตควรยึดหลัก "พึ่งตนเอง" "อยู่อย่างพอเพียง" ตามพระเจ้าอยู่หัว ดูแลคนใกล้ตัวให้ดีที่สุดไม่มองว่ามีเงินมากจึงจะมีค วามสุข แล้วสังคมส่วนรวมจะดีเอง เช้านี้คงไม่หนักไปนะครับ อ.mka/\7em96
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 10-08-2007 เมื่อ 09:10

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไม่หนักหรอกครับ...คนรุ่นเราผ่านร้อนผ่านหนาวมามากจน ปล่อยวาง.....ทำตัวเราให้ดีเป็นพอ.....คนทำงานทั้งปี .....มันมาแค่ 3 ชั่วโมง...มันรู้ว่าได้ยังไงว่าใครทำงานใครทำหลักฐาน เท็จ......นี่แหละ......
    ......ครั้งหนึ่งหัวหน้าคนใหม่มาตรวจโรงเรียน..บอกว่ าต้นไม่ใบมันร่วง..ให้โค่นทิ้ง.....แล้วกลางวันจะเอา ห้องแอร์ที่ไหนให้เด็กอยู่หละครับ....หรือว่าต้นไม่บ ้านท่านใบไม่ร่วง...คอมสักเครื่องยังต้องวิ่งขอตามวั ดเลย...
    .....เป็นอาจารย์ 2 ระดับ 7 อยู่ดีดี ก็จับมาเป็นครูกันทั้งกระทรวง.......หนักไปใหมครับ.. อ.มณีพงษ์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ความสุขเล็กๆน้อยที่ผมสร้างมาด้วย 2 มือ 2 เท้า 1 ศีรษะ ครับ ที่ผมภูมิใจในความเป็นส่วนตัว ไม่ดิ้นรน เป็น คศ. 3 ไม่ใช่ฝีมือไม่มี แต่โกหก ตอหลอ กับตัวเอง และเจ้านายไม่ค่อยเป็นโดยสันดาน จึงขอใช้ชีวิตแบบพอเพียงครับ อ.mka (เพลงโปรด โลกนี้คือละคร +ฉันวันนี้ ) น้องวสันต์คงไม่รำคาญคนสูงวัยคุยกันนะครับ สำหรับเสื้อคนบ้ารถถีบรุ่น หนึ่ง ไม่รู้ร้านจะปักทันงานที่ตากหรือเปล่า ถ้าเสร็จแล้วจะรีบส่งไปให้

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.วันนั้นดูรูปนักเรียนไม่ภนัด อ.น่าจะสอนเกษตรหรือไม่ก็วิทยาลัยเกษตรกรรม...เห็นชอ บการจัดสวน..ของผมเป็นระดับ 1-2 ตามบ้านนอกครับ...ดีไปอย่างกับชนบทเพราะชาวบ้านร่วมม ือดี .เมื่อเช้าก็มาร่วมทำบุญข้าวสารอาหารแห้งกัน.
    .แถวนี้มีจักรยานโบราณตามบ้านเด็กอยู่สองสามคัน .เค้าหวงอยู่แต่ก็ไม่ค่อยได้สนใจเท่าใดนักเนื่องจากเ หมือนที่มีอยู่แล้ว...ตอนนี้ไม่ได้ซื้อมาเกือบปีแล้ว เพราะมันไม่แปลก .แต่ถ้าแปลกแล้วราคาแพงก็ไม่เอา .ผมก็ชอบพอเพียงเหมือนกันครับ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เหมือนกันเป๊ะเลย...ไม่รู้จะทำไปทำไมเปลืองกระดาษ .เปลืองเวลา .ฉ้อราษฎ์บังหลวงกัน .บางคนจ้างทำผลงานแล้วได้ดี.... ....... สมมุติว่า...ลักษณะแบบว่าครูสอนพละดี .คะแนนดี .คนมาประเมินก็ว่าครูคนนี้สอนดี.แต่เด็กไม่เคยได้ถ้ว ยรางวัลสักใบ .วิ่งแข่งก็ไม่ติดฝุ่น ..เตะบอลก็ไม่เคยเข้ารอบ .ดีแต่ทำเอกสาร...นี่แหละที่เค้าคัดแล้วว่าครูพละดี (เป็นการยกตัวอย่าง).....
    .....อ.มณีพงษ์ไม่น่ามาจุดประกายเลย...ผมเคยเขียนเออ รี่มาแล้วนะ...แต่เพื่อนมันพาไปดึงออกมาผมถึงอยู่มาถ ึงทุกวันนี้....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษครับ อ.mka ที่ผมไปสะกิดต่อม ความรู้สึกอย่างว่า บางทีถ้าคิดมากก็ไม่รู้จะระบาย คนรู้ใจกัน คงจะเข้าใจครับ แม่บ้านผมก็สันดานใกล้กันทำดีแต่เจ้านายไม่เห็น แต่ผมก็ไม่คิดมากนะครับ ปลงนานแล้ว คิดเสียว่าเราสบายกว่าคนอื่นหลายล้าน คิดเสมอว่า ทำทุกอย่างเพื่อสนองคุณแผ่นดิน .......เดาผิดครับ ผมอยู่เทคนิค ตัวอยู่ในเมือง ใจอยู่กับธรรมชาติ ตามประสาคนมักน้อย บ้านใหญ่อยู่กลางเมือง แต่มีบ้านเล็ก บ้านน้อย หลายหลัง อยู่กลางป่าครับ

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้อยู่ร้านเน็ตที่ดอนเมืองที่มาดอนเมืองเพราะมาง านศพหลานส่วนที่ใช้เน็ตที่นี่เพราะที่ทำงานเค้าบล็อค เน็ตเวบอะไรก็เข้าไม่ได้ตอนนี้ก่อนเข้าวัดเลยหาร้านเ น็ตเข้ามาคุยสักหน่อยจอดรถทิ้งไว้ไม่รู้ว่าจะถูกใบสั ่งหรือเปล่า เฮ๊อ....จอก็ไม่ดีดูแล้วมันกระเพื่อมยังไงก็ไม่รู้ ช่วงนี้คงไม่ได้เข้าสามเวลาเหมือนเมื่อก่อน สงสัยต้องซื้อคอมพ์เอาไว้ที่บ้านเสียแล้ว

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เออรี่

ขออนุญาติ มาแทรก อ.สูงอายุทั้ง2ท่าน พ่อผมก็เป็นข้าราชการครูมาได้สัก30ปี แม่ผมเป็นสาธารณะสุข(หมออนามัย) มาพอๆกัน ชิวิตการเป็นข้าราชการทำให้ ท้อถอยไงไม่ค่อยรู้ เลย เออรี่ทั้งคู่มาได้ 3 ปีแล้วครับ
    ทุกวันนี้ พ่อ ก็ทำสวนกับ สนุกกับบ้านใหม่ที่ปลูกกลางสวน ถางหญ้าถาง พง ผมก็เป็นลูกมือ พ่อ

ทุกวันนี้ ถ้าใครไปเจอ ชายวัย50 กลางๆ นั่งจุกปุก ทำหน้าดุๆ ในบ้านสวนก็คือพ่อผมเอง

พ่อบอกว่า เมื่อก่อนเป็นครู ใส่ชุดข้าราชการ เดินไปไหนใครก็ไหว้ ไปติดต่อ ธุระ ที่ไหนก็สะดวกรวดเร็ว

พอเป็นชาวบ้านสามัญชน ไปไหนก็ไม่เหมือนเดิม แต่ที่ แลกกันคือ ความสบายใจ

เล่าให้ฟังเฉยๆนะคร๊าบ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ขอถามหน่อยครับ คือตอนนี้ผมมีรถ ราเล่ย์26ช อยู่คัน 1 กุจแจที่ตะเกียบ มันหายไปอะครับ ไม่ทราบว่า ตะเกียบ 26 ช หายากปะครับแล้ว ผมจะเอาตะเกียบของ26ญ ไปกลึงแก้ใส่ได้ปะครับ แนะนำหน่อยครับว่าจะแกปัญหาไงดี
    เรารักรถถีบเฒ่า

หน้าที่ 194 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 94 144 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks