คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 171

หน้าที่ 171 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 71 121 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,551 ถึง 2,565 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ที่มีอยู่ก็น้องๆบ้านจักรยานแล้วครับอาจารย์..ขาดแค่ ล้อโตๆกับพับได้ฯลฯเท่านั้นเองเนอะem95
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

สักสี่ซ้า ห้าปีก่อน มีรายการวิทยุจัดโครงการปั่นรถถีบรอบเกาะรัตนโกสินทร ์ มีรถให้ยืม เค้าว่าช่อง Mtv มาทำ Scoop ด้วย เพื่อนรู้ข่าวก็โทรมาชวน ก็สมัครไปทั้งหมด 5 คัน ก่อนวันงานเห็นเงียบ ๆ โทรไปเช็ค ยกเลิกหรือเปล่า เค้าว่า สมัครมาเป็นสิบเลยเพ่ ก็อุ่นใจ กำหนดการ ออกจากการท่องเที่ยว ฯ ใต้สะพานพระปิ่นเกล้า เวลา20.00 น. รอถึง 20.30 น. ก็ยังจอดอยู่ 5 คันนี้ ทีมงานเริ่มใจไม่ดี พวก Mtv ก็มาแล้ว รอสักพักเอาก็เอา 5 คันก็ 5 คัน มีแจกแถบสะท้อนแสงรัดข้อเท้าด้วยนะ เท่ห์ซะ ส่วนรถตู้ Mtv ก็ถ่ายไป คอยตะโกนบอก ยิ้มหน่อย ทำหน้าสนุกหน่อย เพราะถ่าย Close up จะได้ไม่โหลงเหลง และก็มีรถถีบของทีมงานคอยนำหน้า วิ่งกั้นข้าง กั้นหลัง (จะเกี่ยวกันตายเพราะถีบขวางกันไปมาเนี่ยแหล่ะ) เพราะอายุมากสุดเนี่ยแม่อายุ 60 ปี มีผมผู้ชายมีหน่อเดียว ที่เหลือผู้หญิงล้วน ตัวติ๊ดเดียว และไม่เคยถีบรถออกถนน แค่ประคองไม่ให้ล้มยังแทบแย่ ขาไม่ถึง ทีมงานพาไปเที่ยววัดพระแก้ว วัดโพธิ์ อนุสาวรีย์หมู วัดสุทัศน์ ภูเขาทอง มีไกด์แนะนำความเป็นมาด้วย ขากลับชักเบื่อเลยแอบหนีเที่ยวแวะกินมนต์นมสด และนัดเพื่อนซ้อนกลับมาอีก 2 กลับไปถึงเห็นทีมงานหน้าหงิก เพราะนึกว่ารถเมล์เอาไปกินซะแหล่ว .... รวม ๆ ก็สนุกดี แต่ไม่ยักได้ยินว่าทีมงานจัดกันอีก สงสัยเข็ด

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องการปั่นจักรยานรอบเกาะรัตนโกสินทร์ เมื่อหลายปีก่อน เห็นมีการจัดหลายคราวเหมือนกันนะครับ โดยทราบข่าวจากทางเวบthaicycling.com ของชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย ร่วมกับกองการท่องเที่ยว สังกัด กทม. แต่ละครั้งก็เห็นมีมากลายสิบคันนะครับอาจจะร่วมๆร้อย คันด้วยซ้ำ
    ตอนนั้นไปกันหลายที่ ทั้งวัดเบญจมบพิตร วัดราชนัดดา วัดโพธิ์และวัดสุทัศน์ เพราะในย่านเกาะรัตนโกสินทร์ตอนกลางคืนก็เห็นจะมีบริ เวณรอบๆวัดเหล่านี้นี่แหล่ะที่น่าปั่นในตอนกลางคืน
    และ ก็จำได้คลับคล้ายคลับคราว่ามีสถานีวิทยุนัดปั่นจักรย านเหมือนกัน ไม่ทราบว่าสถานีไหน แต่ก็ไม่ได้ไป เพราะไม่ว่างหรือทราบข่าวก็ฉุกละหุกแล้ว....
    ส่วนพวกจักรยานโบราณเองก็เคยมีนัดกันปั่นเที่ยวตอนงา นฉลองกรุงรัตนโกสินทร์มีอายุครบ222 ปี

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พูดถึงการเก็บ การจัดบ้าน จัดเรียงจักรยานของตัวเองในแต่ละบ้านของคนบ้ารถถีบ ไม่เหมือนกัน บางคนอาจจะจัดมุมเล็กๆเป็นมุมพักผ่อนของตัวเอง ซึ่งอาจจะประกอบไปด้วยตู้ใบเล็กๆใส่ของกระจุกกระจิกแ ละอาจจะมีจักรยานคันเก่งจอดอยู่ข้างๆอีกหนึ่งคัน
    บางคนอาจจะมีจักรยานมากหน่อยก็ใช้วิธีจอดเรียงเอา เป็นตับ.... ตัวเองเคยมีจักรยานมากๆแต่มีที่นิดเดียวก็อาศัยเอาจั กรยานเทินซ้อนกันที่ข้างนอกบ้าน จะเก็บกวาดก็ลำบาก กลายเป็นที่ดักฝุ่นละออง รวมถึงเป็นที่วิ่งเล่นของสัตว์หางยาวๆ(หนู) พอมีกลินเหม็นเน่าแต่ละครั้งก็ต้องใช้ไฟฉายส่องหา เพราะชะโงกหรือเอื้อมมือเข้าไปไม่ถึง...
    บ้านแต่ละคนที่บ้ารถถีบ ต่างคนก็ต่างมีเสน่ห์ไม่เหมือนกัน บ้านของตัวเองอาจจะมีรถที่อายุมากหน่อยและมีไฟจักรยา นให้ดูหลายแบบ แต่หากจะไปดูรถที่หลากหลายยี่ห้อก็ต้องไปที่เมืองกาญ จน์(บ้านอาจารย์mka) แต่ไม่ว่าบ้านใครจะมีรถมากรถน้อย รถเฒ่ารถไม่เฒ่ามาก....คงไม่สำคัญเท่ากับจุดหมายที่ไ ปเป็นการเยี่ยมเยียนมิตรบ้ารถถีบมากกว่าอย่างอื่น... .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ทุกวันนี้ถ้าจะเสียเงินซื้อรถสักคันก็ต้องมองรถที่ใน เล้าของตัวเองยังไม่มี ส่วนที่มีเหมือนที่มีอยู่แล้วก็ต้องดูว่าสวยกว่าที่ม ีอยู่ มันก็ดีไปอย่างไม่ค่อยต้องเสียเงินเสียทองมาก เกือบปีแล้วที่ยังไม่เจอรถแบบที่ว่า ส่วนราคาก็เป็นองค์ประกอบหนึ่ง ถ้าแปลกแล้วต้องเสียเงินมากมายก็คงไม่เอา รถที่ราคาพุ่งตามกระแสหรือที่มีคนต้องการมากๆก็ไม่เอ าเหมือนกัน เเล่นเอาพอสนุกๆ ที่เรียกว่าเล่นจนหมดหน้าตัก ทุ่มจนสุดตัวคงไม่เอาแน่ เล่นไม่ให้เดือดร้อน เศรษฐกิจจะดีจะขึ้นจะลงก็ไม่ต้องเทขายจักรยานทิ้ง เราต้องอยู่ได้อยู่กะรถที่เราอุตส่าห์สะสมมาตั้งนาน. ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กล่าวคือ...หากจะพูดว่าจักรยานก็เป็นสื่อที่เชื่อมโย งให้มาได้รู้จักกันก็คงจะไม่ผิดเนาะครับเพราะบางท่าน อยู่คนละทิศทางโอกาศที่จะรู้จักกันและมาสนิทชิดเชื้อ กันเหมือนพี่เหมือนน้องนั้นคงไม่ง่ายเลยและคงไม่ใช่พ รมลิขิตด้วยแหล่ะแต่หากเป็นคนคอเดียวกันมากกว่าหากว่ าจักรยานหนึ่งคันหรือหนึ่งโครงทำให้เราได้มีเพื่อนผอ งน้องพี่เพิ่มขึ้นผมว่ามันเยี่ยมจริงๆๆน่ะ(ปีนี้ลูกพ ร้าวที่สวนดกมั้ยครับอาจารย์)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

วันนี้หลังเลิกงานว่าจะหาน้ำมันมาชโลมจักรยานบ้างดีก ว่าหลายวันก่อนขี่ลุยน้ำรวมทั้งฝนที่สาดเข้ามาโดนทำใ ห้เป็นดวงขาวคล้ายเชื้อราขึ้นเป็นหย่อมๆ...ถึงแม้ว่า จะรักน้อยกว่าคันที่รักมากๆก็ควรจำเป็นอย่างยิ่งที่จ ะต้องได้รับการเอาใจใส่เหมือนกัน.......

Junior Member joke_kmutt's Avatar
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

รบกวน พี่ๆๆหน่อยครับ ผมเพิ่งมาเล่นจักรยาน อยากรู้ว่าคลองถม-วรจักร อยู่ที่ไหน แล้วผมจะไปยังไงเพราะผมอยู่ประชาอุทิศ ทุ่งครุ ยังไงผมขอรบกวนผู้รู้บอกทีนะครับ

ผมไปหาซื้อของนะครับ
    อยากไปเห็น

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joke_kmutt อ่านข้อความ
    รบกวน พี่ๆๆหน่อยครับ ผมเพิ่งมาเล่นจักรยาน อยากรู้ว่าคลองถม-วรจักร อยู่ที่ไหน แล้วผมจะไปยังไงเพราะผมอยู่ประชาอุทิศ ทุ่งครุ ยังไงผมขอรบกวนผู้รู้บอกทีนะครับ

ผมไปหาซื้อของนะครับ
    อยากไปเห็น
    ไงดีล่ะ พอรู้จักโรงพยาบาลกลางมั๊ยครับ ถ้าหาโรงพยาบาลกลางเจอก็จะเจอวรจักร กะคลองถมอะ
    มาจากประชาอุทิศ วิ่งมาหาวงเวียนใหญ่ ผ่านสี่แยกบ้านแขก แล้วข้ามสะพานคู่ขนานกับสะพานพุทธ (จำชื่อไม่ได้ละ) ลงสะพานปั๊บแถวนั้นจะเป็นจักรวรรดิ์ - แล้วจะเจอสี่แยกเมอรี่คิงส์วังบูรพา - สะพานหัน ผ่านต่อไปจะเจอสี่แยก (น่าจะบังคับเลี้ยวขวา) ก็เลี้ยวเข้ามา แถวนั้นคือ "เวิ้งนครเขษม" ก็ตรงมาจนถึงสี่แยก อันนี้ไม่แน่ใจละ ถ้าเลี้ยวซ้ายได้ก็เลี้ยวนะ ก็จะผ่านอาคารคลองถมใหม่ มีที่จอดรถชม.ละ 30.- มองไปข้างหน้าจะเห็นสี่แยกวรจักรแล้วล่ะ ถนนแถวนั้นถึงจะ Oneway แต่ก็ไม่ต้องกลัวหลงเพราะเป็นเมืองเก่า ผังเป็นสี่เหลี่ยม วน ๆ เอา ตอนเย็น-ค่ำ วันเสาร์ ก็จะมีของขายรอบ ๆ ตามซอกซอยใน Block นี้ล่ะครับ (ตลาดมืด)
    ถ้าพามอไซค์มา ระวังจะถูกถอดเป็นชิ้น ๆ นะครับ

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

Talking

พี่ๆครับ ไม่ทราบว่า ปีนี้เค้าจะมีการประกวดจักรยานที่เขื่อนภูมิพล ไหมครับ เคยเห็นเค้าบอกว่ามีทุกปีเลย คนเยอะมากๆ รถแปลกๆ สวยๆ ก็เยอะ อยากไปมากๆเลยครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ไปเดินคลองถม ได้หนังสือแบบเรียนหัดอ่าน สมัย พ.ศ.2478 ข้างในมีเรื่องราวในสมัยนั้นพร้อมรูปภาพประกอบ อ่านแล้วเพลินดี เลยลงภาพมาให้ชมกันครับ
    ส่วนเรื่องประกวดจักรยานที่ตาก หากปีนี้มีอีก คิดว่าเดี๋ยวคนที่ทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์ก็คงจะมีข่า วมาแจ้งให้ทราบกัน

รูป รูป    

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันเสาร์ไปเดินคลองถม ได้หนังสือแบบเรียนหัดอ่าน สมัย พ.ศ.2478 ข้างในมีเรื่องราวในสมัยนั้นพร้อมรูปภาพประกอบ อ่านแล้วเพลินดี เลยลงภาพมาให้ชมกันครับ
    ส่วนเรื่องประกวดจักรยานที่ตาก หากปีนี้มีอีก คิดว่าเดี๋ยวคนที่ทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์ก็คงจะมีข่า วมาแจ้งให้ทราบกัน
    ดีครับ หนังสือเรียนโบราณ เล่มเล็กเล่มน้อยก็ยังอุตส่าห์หาเจอ ถ้าได้หลายเล่มมาแลกกับนิทานร้อยบรรทัดของผมบ้างก็ได ้
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อาทิตย์นี้ออกไปเที่ยวแก่งกระจาน กะว่าหาดูรถจักรยานโบราณไปเรื่อย แต่ไม่เจอสักคันเดียวตลอดเส้นทาง เมื่อก่อนยังเจอบ้างจอดอยู่ริมคลองทางไปแก่งกระจานหล ายคัน เป็นรถที่ทำมาใหม่แล้ว ระหว่างทางก็ไปเจอพวกเสืออยู่หลายตัว (เสือเรียกเป็นตัว แต่คนขี่รู้สึกจะทำงานดีๆ สังเกตุความสมบูรณและผิวพรรณ

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สมัยก่อนหนุ่มๆสาวๆก้เที่ยวกันแบบนี้แหละ แก่งกระจาน สวนสามพราน แต่เดี๋ยวนี้หนุ่มสาวยุคใหม่คงไม่รู้จัก
    แก่งกระจานสมัยก่อนเคยไปรถนำเที่ยวและเคยขับรถไปเองแ ต่ไปไม่เลยเถิดเหมือนเดี๋ยวนี้ ซึ่งรอบๆนั้นยังมีที่ที่คนโบราณอย่างเราๆยังไม่เคยไป อีกเยอะ อย่างเช่น เขาพเนินทุ่งที่เค้าไปดูผีเสื้อกันและดูทะเลหมอกแต่ก ารไปดุทะเลหมอกต้องไปค้างคืน มีที่กางเต๊นท์สำหรับพวกชอบธรรมชาติ

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลงรูปให้คนบ้ารถถีบแถวเสรีไทยได้น้ำลายหก แต่อย่าอิจฉากันไม่ได้ เมื่อก่อนตอนหนุ่มๆชิวิตมันน่าสนุก น่าจะใช้ชีวิตหนุ่มให้คุ้มแต่ดันติดสาว พอติดสาวแล้วแยกตัวไม่ออก .สาวเลยออกลูกมาแทนต้องกัดก้อนเกลือกินเค็มแทบตาย กว่าจะมาถึงวันนี้. ตอนนี่ดีหน่อยเลยต้องเที่ยวๆ ๆ ๆ ชดเชย
    การไปเขาพเนินทุ่งต้องปีนเขาที่เป็นทางลาดยางและทางด ินประมาณ 15 กิโลและอีก 15 กิโลซึ่งเป็นทางดินลูกรังล้วนๆ ต่อจากป้ายบอกเวลาขึ้นลงนี้ขึ้นไป เนื่องจากเป็นทางชันมากและรถวิ่งสวนไม่ได้ ส่วนใหญ่จะใช้โฟร์วีล ของตัวเองแค่ ทูวีลแถม ใช้มา 15 ปีแล้วเลยต้องมาจอดแค่นี้ แต่ก็มีผีเสือมาให้ถ่ายรูปมากมาย ส่วนไมตี้เอ็กคันสีน้ำเงินที่เสรีไทยก็ต้องหมดสิทธิ์ เนื่องจากก่อนที่มาถึงป้ายนี้ก็ปีนเขาถนนดินมาสองลูก แล้ว...(รถโหลดจะไปไม่ได้)

รูป รูป  

หน้าที่ 171 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 71 121 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks