คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 181

หน้าที่ 181 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 81 131 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,701 ถึง 2,715 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สุดสัปดาห์หน้า ได้ไปทำงานที่ภูเก็ตสามวัน คิดว่าหากมีเวลาว่างพอก็จะลองไปโฉบเที่ยวบ้านคนรู้จั กหรือย่านที่เคยเดินหาอะไหล่จักรยาน หลังจากไปมาครั้งสุดท้ายเมื่อประมาณเกือบหกปีก่อน
    แต่หากไม่มีเวลาไปเที่ยว ก็คงจะทำได้แต่เพียงเก็บภาพทะเลสวยๆมาฝากกัน โดยเฉพาะที่หาดไม้ขาว

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานเพื่อนคนหนึ่งเล่าให้ฟังถึงประโยชน์ของการขี ่จักรยาน (หรือออกกำลังอื่นๆ) เนื่องจากการขี่จักรยานมันไม่เป็นอันตรายแก่ข้อต่อต่ างๆจะด้วยสาเหตุอายุมากหรืออ้วน.............ว่า.... ..
    สมาชิกในกลุ่มคนหนึ่ง....เป็นโรคหัวใจ หมอบอกว่ามีอายุอยู่ได้ไม่เกินปี อยากทำอะไรก็ทำไป แกเห็นข้างบ้านขี่จักรยานแกก็เอามาขี่บ้าง ก็ต้องแบบค่อยเป็นค่อยไปแหละครับ ...ทุกวันนี้แกอยู่กลุ่มหนึ่งแถวบ้านโป่ง ออกทริปแต่ละครั้งเป็นร้อยกิโลแถมอาการโรคหัวใจก็หาย ไป ..ซึ่งมันก็สอดคลองกับเมื่อปีที่แล้วที่หนังสือพิมพ์ ฉบับหนึ่งเอามาลง คุณอะไรจำไม่ได้แล้วว่า เป็นโรคเหมือนกันและหันมาใช้จักรยานซึ่งทำให้ชิวิตขอ งเค้าเปลี่ยนไป เหมือนตายแล้วเกิดใหม่
    ซึ่งไม่จำเป็นต้องเป็นเสือภูเขาหรือเสือหมอบ จักรยานโบราณที่มีอยู่ก็ใช้ได้มันหนักดี ไม่ต้องใช้ระยะทางและเวลามากก็สามารถเรียกเหงื่อและท ำให้ต่อมต่างๆที่ไม่ค่อยได้รับการกระตุ้นให้กลับมาทำ งานเหมือนเดิม เมื่อระบบต่างๆทำงานได้ไม่อุดตันร่างกายก็เป็นปกติ
    แต่ที่บางคนเค้าใช้เสือภูเขาและเสือหมอบนั้น เค้าต้องการไปไกลๆและสนุกสนานกับการขึ้นเขาลงห้วยซึ่ งมันเป็นความชอบและรถพวกนั้นมีอุปกรณ์ช่วยมากกว่า ...แต่ถ้าจะคิดเพื่อการออกกำลังกายให้ปลอดจากโรคภัยไ ข้เจ็บละก็ .จักรยานโบราณที่เรามีอยู่แล้วก็ใช้ได้ครับ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Junior Member JIM_ORIGIN's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่พี่คับผมปั่นอยู่เดียวแถวดอนเมืองอ่ะคับเหงาจังem 89

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนเล่นจักรยานโบราณฝั่งทางดอนเมือง ลาดพร้าว บางกะปิ เห็นมีหลายคนอยู่นะครับ เล่นไปนานๆเดี๋ยวก็รู้จักกันเอง ส่วนตัวเองอยู่ฝั่งธน ก็ไม่ค่อยจะได้ออกไปเจอผู้คนเหมือนกัน เล่นอยู่คนเดียวซะโดยมาก ส่วนใหญ่จะคุยกันทางเวบและทางโทรศัพท์มากกว่า อะไหล่ต่างๆก็หาเอาจากเพื่อนๆในนี้ หรือไม่ก็ใช้โทรสอบถามเอา
    หากมีเวลาก็เข้ามาคุยในนี้ก็ได้ครับ ทุกๆคนยินดีต้อนรับ ในนี้ไม่มีรุ่นเล็กหรือรุ่นใหญ่ มีแต่หางอึ่งเหมือนกันทั้งนั้น..คุยกันได้สบายใจดี ./\7

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

กลับมาจากพระนครถึงเมืองย่าแล้วครับ
    กลับไปคราวนี้ได้พัก 3-4 วัน ไปร่วมถีบรถทำบุญ 1 วัน ได้แอบดูรถคันอื่นเค้าขี่นิ่ม เงียบ เกิดอาการตาร้อนผ่าว ๆ จนต้องกลับมารื้อรถตัวเอง ถอดเข้าถอดออกลองผิดลองถูกอยู่หลายครั้งกว่าจะลงเอยว ่าเป็นที่แหวนรองจี๋อันเดียว ก็ใช้เวลาไป 3 วัน ...... ปวดแขนชะมัด ครับ
    ....
    ที่ อ.mka ว่าน่าจะจริงเกี่ยวกับโรคหัวใจกับจักรยาน เพราะที่สวนสาธารณะโคราช มีผู้เฒ่าขี่หลังเสือ กันมาก แถมควบกันเร็วด้วยสิ จวนเจียนจะหลบไม่ทันซะหลายครั้ง ...
    บางคนตอนนั่งคุย หอบ หยิบโน่นนิดนี่หน่อย หอบ แต่พอขึ้นรถถีบได้ ไปปร๋อเลย คนหนุ่มปั่นยิก ๆ ยังแทบไม่ทัน ....
    .... มีคำถามสงสัยครับว่า...
    "ถ้าไม่ได้ถีบรถนาน ๆ สัก 30-40 ปี จะลืมกลายเป็นถีบไม่เป็นมั๊ยครับ" (ใน 30-40 ปีนี้ ไม่ได้ขี่มอไซค์ด้วยนะครับ) ....

Junior Member JIM_ORIGIN's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

จักรยานคันเก่าๆตาให้มาคับพี่

รูป รูป  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JIM_ORIGIN อ่านข้อความ
    พี่พี่คับผมปั่นอยู่เดียวแถวดอนเมืองอ่ะคับเหงาจังem 89
    ผมชัชครับคุณ Jim อยู่ ม.ศิริสุข ดอนเมือง แวะมาเที่ยวที่บ้าน หรือมาคุยกันได้นะครับ
    หรือ โทร. 086-030-0091ก็ได้ ยินดีต้อนรับคนบ้ารถถีบทุกท่าน แล้วคุณ Jim อยู่แถวไหนล่ะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับพี่ชัช....
    เงียบไปนานเลยนะครับ สงสัยกำลังทำบ้านง่วนอยู่.... พักหลังๆเดินคลองถมเห็นมีบานประตูเก่าๆ แบบบานเฟี้ยมหลุดมาอยู่บ่อยๆ ไม่รู้ว่าพี่ได้ของแล้วหรือยัง
    ส่วนจุกที่หยอดน้ำมันที่พี่เคยให้ผมเอามาลองใส่ ตอนนี้ยังนิ่งอยู่ที่บ้านเลยครับ สงสัยคงต้องเอาไปคืนพี่ก่อนแล้ว ไม่กล้าเอาของเดิมออก กลัวมันหักคาแล้วจะถอดออกยาก
    เดี๋ยวหากฝนหยุดแล้วคงได้นัดคนบ้ารถถีบเจอกันอีกสักค รั้งครับ...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปได้รูปภาพเล็กๆคนคู่กับจักรยานแฮนด์แบบทัวร์ริ่ง สภาพใหม่ เข้าใจว่าถ่ายในขณะที่เพิ่งจะได้จักรยานมาใหม่ เห็นแฮนด์โค้งในลักษณะที่ไม่เหมือนกับเสือหมอบ พอดีระหว่างนั้นไปพบกับเสี่ยแว่นพอดี เลยได้ยืมกล้องส่องพระเอามายืนส่องดุรายละเอียดรูปรถ ปรากฏว่าเป็นบาสเตอร์ต จักรยานของเยอรมันยี่ห้อดัง สังเกตได้จากตะเกียบและลายน้ำคานตัวตั้ง ที่ยังชัดเจน ใหม่เอี่ยม.../\7
    รูปภาพพวกนี้เป็นหลักฐานอันหนึ่งที่จะเป้นหลักฐานที่ จะบันทึกยืนยันเรื่องราวในอดีตว่า เป็นมาอย่างไรบ้าง และเป็นสิ่งที่จะยืนยันการมีอยู่จริงของจักรยาน ไม่ได้เป็นการกล่าวมาอย่างลอยๆ ส่วนรูปคิดว่าเดี๋ยวตอนเที่ยงๆจะลงภาพมาให้ชมกันครับ ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตั้งใจจะ Post ไว้นานแล้วครับ แต่หารูป Scan ไม่ได้
    ภาพนี้เห็นครั้งแรกตั้งแต่ขึ้นมาเมืองย่าใหม่ ๆ เห็นที่ร้านอาหารที่ไปประจำ เค้าพิมพ์ Inkjet ขยายใหญ่มากเต็มฝาบ้าน
    ครั้งที่ 2 เห็นที่ร้านถ่ายรูปในเมืองอัดเป็นรูป 8x 10 ใส่กรอบไว้ กะว่าวันหลังจะซื้อมา Scan เก็บไว้เป็นที่ระลึก แต่ดั๊นจำที่ตั้งร้านไม่ได้แล้ว (สงสัยต้องพึ่งเซียนโอ๋พ่อลูกอ่อนซะแล้ว)
    วันอาทิตย์ไม่ได้กลับกทม. ตอนเย็นไปกินข้าวร้านประจำก็เลยถ่าย Copy ด้วยถือมื๋อ ก็เลยไม่ค่อยชัด และถ่ายได้ไม่ครบทั้งผืน เพราะใหญ่เต็มผนังเลยครับ
    เป็นภาพบริเวณอนุสาวรีย์คุณย่า ฯ ไม่ทราบปีที่ถ่าย ภาพจริงจะเห็นรถถีบหลายคัน ไม่ทราบว่ามีมหกรรมอะไร รถพารถถีบมาชุมนุมทำไมกัน หรือว่าเป็นการใช้งานตามปกติ แต่อย่างน้อยก็เห็นได้ว่าสมัยก่อนความนิยมใช้รถถีบเม ืองย่า ไม่เป็นรองเชียงใหม่เหมือนกันแฮะ
    ข้อมูลเพิ่มเติมอื่น ๆ หรือภาพฉบับเต็ม คงต้องรบกวนท่านที่มีให้ข้อมูลเพิ่มแล้วล่ะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้ผ่านอำเภอหนองหญ้าปล้องที่เพชรบุรี เห็นจักรยานโบราณจอดอยู่คันหนึ่งเลยแวะไปดู คุยกับเจ้าของบ้านได้ไม่กี่คำแกก็เชิญนั่งคุยตามประส าคนบ้ารถถีบ เชิญแล้วเชิญอีก ผมเองก็กลัวจะไปกินปูที่ชะอำไม่ทันก็แวะคุยหน่อยเดีย ว ดูแกสนใจดี แกบอกว่าเมื่อสองสามปีที่แล้วเค้ากับพวกในตลาดเอารถต ู้ออกวิ่งหารถแถวบ้านโป่ง ไม่เจอเลย(มันหายากจริงๆ...แกคงคิด) ...ผมก็บอกว่าผมเองก็วิ่งหารถแถวราชบุรี เพชรบุรี...เอ..มันยังไงกันหนอ วิ่งสวนกันไปสวนกันมาไม่ค่อยได้รถ ก็เลยนึกขึ้นได้ในรถมีเพลทอยู่สิบกว่าอันเลยเอาไปให้ แกดู เพื่อแกจะได้รู้ว่าผมก็บ้าเหมือนกัน ไม่ใช่บ้าปลอมๆ ระหว่างที่อยู่ชะอำรอกินโน่นกินนี่ก็นึกไปเรื่อย .....นึก..........เย็นนี้ถ้ากลับทางแม่กลองไปเจอไอ้ ขอทานปลอมๆที่ตลาดนัดบางแก้ว ..จะถ่ายรูปมันยังไงดีนะที่จะไม่ทำให้มันลุกวิ่งขึ้น มาเตะเราได้ ที่หลังโลตัสสุพรรณเจอบ่อยแต่หาจังหวะถ่ายไม่ได้.... แล้วก็เห็นภาพสาวๆนุ่งสั้นๆขึ้นจากน้ำเดินผ่านไป จึงทำให้ภาพใหม่มาแทน.....ก็บังเอิญกลับไม่ทันและฝนต กหนักเลยขับวกเข้าทางในแทนออกถนนใหญ่ วกไปวนมา รวมเป็น ห้าร้อยกว่าโลแทนที่จะวิ่งไปกลับชะอำแค่ สามร้อยโล....
    "....เมื่อวันอังคารนัดคลองถมที่โลตัสท่ามะกา มีขอทานคนหนึ่งนอนสั่นไปทั้งตัว เอาคางหนุนผ้ามือแปๆวางแนบลำตัว หน้าเหมือนผู้หญิงใหญ่ๆ ดำ ๆ ได้ไปเดินหรือเปล่า..." คนที่ไปด้วยพูดขึ้นขณะที่ขับรถอยู่แถว .ไร่สะท้อน.(อดีตดงมือปืนเมืองเพชรบุรี). "มันมานี่เลยหรือ" ผมพูด ..."มันคงไม่รู้ว่าคนที่จ้องจับผิดมันบ้านอยู่ห่างโล ตัสท่ามะกาไม่ถึงโล......คิดว่าสักวันต้องถ่ายภาพลีล าเสแสร้งของมันมาลงให้ได้...ขอทานยังปลอม...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงภาพคนคู่กับจักรยานบาสเตอร์ต ที่เคยบอกไว้ในตอนเช้าให้ชมครับ สังเกตดูท่อที่คานด้านหน้า น่าจะเป็นกระบอกแบตเตอรี่ ที่จ่ายไฟไปที่ไฟเล็กๆดวงที่ติดกับตะเกียบหน้า ส่วนมือเบรคเหมือนกับของบีเอสเอ มากๆ
    ดูจากความสูงของอานนั่งแล้ว เวลาขึ้นไปนั่งปั่นคงจะเมื่อยหลังน่าดู

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-07-2007 เมื่อ 12:12

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

นอกจากรถจะสวยแล้ว ก็ชอบชุดนายแบบครับ น่าจะเป็นชุดนักเรียน ดูแล้วนึกถึงตัวเองสมัยเรียนมัธยม ประมาณเสื้อพ่อกางเกงลูก
    ... อ.Mka ครับ ขอทานแบบเลื้อยไปกับพื้นนี่ ผมเคยเจอที่สำเพ็ง - พาหุรัด เค้าก็คืบ ๆ ไปกับพื้น มีขันบุบ ๆ อันนึง เห็นครั้งแรกยังนึกสงสารเหมือนกัน แต่ตอนหลังเจออีกคนเป็นผู้หญิง (ไม่รู้คนเดียวกับที่ อ. Mka เจอหรือเปล่า) ก็ชักเริ่มแปลก ๆ แล้ว พอสัก 2-3 สัปดาห์ก่อนผมก็เห็นที่รัชดา ฯ กระดื๋บ ๆ ไปตามถนนกรวด ก็มั่นใจแล้วครับว่า ถ้าไม่พิการเก๊ ก็มีเป็นแก๊งค์ เพราะไม่น่ามาถึงรัชดา ฯ ได้ ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    นอกจากรถจะสวยแล้ว ก็ชอบชุดนายแบบครับ น่าจะเป็นชุดนักเรียน ดูแล้วนึกถึงตัวเองสมัยเรียนมัธยม ประมาณเสื้อพ่อกางเกงลูก
    ... อ.Mka ครับ ขอทานแบบเลื้อยไปกับพื้นนี่ ผมเคยเจอที่สำเพ็ง - พาหุรัด เค้าก็คืบ ๆ ไปกับพื้น มีขันบุบ ๆ อันนึง เห็นครั้งแรกยังนึกสงสารเหมือนกัน แต่ตอนหลังเจออีกคนเป็นผู้หญิง (ไม่รู้คนเดียวกับที่ อ. Mka เจอหรือเปล่า) ก็ชักเริ่มแปลก ๆ แล้ว พอสัก 2-3 สัปดาห์ก่อนผมก็เห็นที่รัชดา ฯ กระดื๋บ ๆ ไปตามถนนกรวด ก็มั่นใจแล้วครับว่า ถ้าไม่พิการเก๊ ก็มีเป็นแก๊งค์ เพราะไม่น่ามาถึงรัชดา ฯ ได้ ...
    มันขับรถไปจอดที่หลังโลตัสที่ขายของเก่า แล้วเดินออกมาที่หน้าโลตัสที่สุพรรณบุรี ที่คนเค้าเดินเยอะๆ ..เดี๋ยวต้องได้ภาพแน่..จอมลวงโลก..

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ตั้งใจจะ Post ไว้นานแล้วครับ แต่หารูป Scan ไม่ได้
    ภาพนี้เห็นครั้งแรกตั้งแต่ขึ้นมาเมืองย่าใหม่ ๆ เห็นที่ร้านอาหารที่ไปประจำ เค้าพิมพ์ Inkjet ขยายใหญ่มากเต็มฝาบ้าน
    ครั้งที่ 2 เห็นที่ร้านถ่ายรูปในเมืองอัดเป็นรูป 8x 10 ใส่กรอบไว้ กะว่าวันหลังจะซื้อมา Scan เก็บไว้เป็นที่ระลึก แต่ดั๊นจำที่ตั้งร้านไม่ได้แล้ว (สงสัยต้องพึ่งเซียนโอ๋พ่อลูกอ่อนซะแล้ว)
    วันอาทิตย์ไม่ได้กลับกทม. ตอนเย็นไปกินข้าวร้านประจำก็เลยถ่าย Copy ด้วยถือมื๋อ ก็เลยไม่ค่อยชัด และถ่ายได้ไม่ครบทั้งผืน เพราะใหญ่เต็มผนังเลยครับ
    เป็นภาพบริเวณอนุสาวรีย์คุณย่า ฯ ไม่ทราบปีที่ถ่าย ภาพจริงจะเห็นรถถีบหลายคัน ไม่ทราบว่ามีมหกรรมอะไร รถพารถถีบมาชุมนุมทำไมกัน หรือว่าเป็นการใช้งานตามปกติ แต่อย่างน้อยก็เห็นได้ว่าสมัยก่อนความนิยมใช้รถถีบเม ืองย่า ไม่เป็นรองเชียงใหม่เหมือนกันแฮะ
    ข้อมูลเพิ่มเติมอื่น ๆ หรือภาพฉบับเต็ม คงต้องรบกวนท่านที่มีให้ข้อมูลเพิ่มแล้วล่ะครับ
    ได้เลยครับพี่ เอาไว้จะพาไปตามหาครับ(ตอนลูกหลับ) แต่ว่าเคยเห็นภาพชุดนี้มีคนก๊อปมาขายที่ เซพวันนะครับ ร้านด้านในตรงหัวมุมเลยครับ เค้าจะทยอยเอามา เคยเล็งไว้เหมือนกัน แต่แม่บ้านมองหน้าเลยต้องถอย สงสัยเป็นเพราะเอารูปตอนแต่งงานลงจากฝาแล้วเอารูปจัก รยานขึ้นแทน(แค้นฝังหุ่น)

หน้าที่ 181 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 81 131 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks