คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 172

หน้าที่ 172 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 72 122 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,566 ถึง 2,580 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

- ครอบครัวของเพื่อนคนนึงอยู่ชุมพร ตอนนี้ 2 คนตายาย (พ่อกะแม่) เที่ยวกระจายเหมือน อ.Mka เลย วันดีคืนดี ออกจากชุมพรขับรถไปเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนเลาะขึ้นทางเมืองกาญจน์ ฯ (ไม่แน่ใจเค้าเรียกว่า "วงกลมล้านนา" หรือเปล่า ที่มี 2 วง วงใหญ่กับวงเล็ก)
    - พะเนินทุ่ง เคยดู TV เค้าโปรโมทว่าทะเลหมอกใกล้กรุงเทพ ฯ เช้าไปเย็นกลับได้ กะให้ไปถึงพะเนินทุ่งตีห้าครึ่ง สงสัยต้องออกจากบ้าน 2 ยามแหงม em86 จริง ๆ แล้วกทม.ก็มีทะเลหมอกเป็นของตัวเองนะครับ แค่ขึ้นทางด่วนตอนสัก 7.30 -9.00 น. แล้วมองลงมาข้างล่างก็เห็นแล้วอะครับ "..หมอกจาง ๆ และควันคล้ายกันจนบางทีไม่อาจรู้....ลั้นลา..." ก้ออยู่กันปาย ....em86 em86

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับอาจารย์อุตส่าห์นำรูปมาฝาก

สวยดีครับอาจารย์การเที่ยวพักผ่อนแบบนี้ดีกว่ามาเที่ ยวในเมืองเป็นไหนๆเนาะครับอากาศคงจะสดชื่นดูจากสีเขี ยวของใบไม้ครับในเมืองนี่ใบดำปี๋เลยครับควันพิษสารเค มีเพช่วงนี้ตัวเองต้องปั่นเงินก่อนครับอีกหน่อยจะได้ มีโอกาศพักผ่อนบ้างเดี๋ยวนี้การใช้ชีวิตของตัวเองรู้ สึกเข้มขึ้นบางที่ขมปี๋เลยหากินเป็นปีมีกินเป็นเดือน ชักหน้าไม่ค่อยถึงปลายผม(ผมยาว)

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.... สมัย เริ่มทำงาน เคยฝันว่าตัวเองจะเกษียณแล้วออกเที่ยวตอนอายุ 40 ปี แต่ ... ตอนนั้นเงินเยอะ ออมเป็นไงไม่รู้จัก ถือว่าเงินได้มาง่ายก็ใช้ไปเด๋วก็มา ไม่มีภาระอะไร เบื่องาน เซ็งเจ้านายก็ลาออกมาเรียนต่อซะงั้น ... พอปี40 โดนพิษต้มยำกุ้งเงินที่เคยหาง่ายกลายเป็นยากม๊ากส์ พอมีครอบครัวก็มานั่งนึกว่าตอนนั้นน่าจะรู้จักใช้เงิ นกว่านี้... ตอนนี้สงสัยได้เกษียณตอน 80 แหงม ...em89

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อยากมีชีวิตอิสระ แบบนี้จัง ไม่ต้องกังวลอันใด กับสิ่งที่จะเกิดขึ้น ในวันต่อๆไปครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานเย็นโคราชฝนตกพรำ ๆ - พรำมาก .... วันนี้โค-ตะ-ระ ร้อนอีกแล้น
    ม่ายรุว่าฝนตกทางนี้หนาวถึงทางโน้นอ๊ะเปล่า ...หวังว่าอุณหภูมิในกทม.คงไม่ร้อนมากนะฮับ
    เด็กส่งของบอกว่า ตอนนี้ชานเมืองโคราชไปกทม. ด่านเพียบเลย

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้มาถึงที่ทำงานช้ากว่าเดิม ทำให้มีเวลาที่จะมานั่งนึกหาเรื่องอะไรคุยได้น้อยลง เรื่องเกี่ยวกับจักรยานก็ไม่มีอะไรเพิ่ม ของบางอย่างอยากจะได้ ก็แค่ได้ลุ้นๆพอสนุก เป็นสีสันให้กับตัวเองในยามที่ฝนตกวันเว้นวันแบบนี้. ../\8
    ตอนนี้มีโครงการฯจะเอาจักรยานมาปัดฝุ่นทำสีสักคัน ช่วงนี้ก็อยู่ในขั้นตอน รวบรวมหาอะไหล่ที่สำคัญๆ ก็ได้อาศัยตามหาเอากับพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆนี่แหล่ะ.. ..ไม่ต้องไปหาไกลที่ไหน...
    ส่วนการรวมรูปจักรยานนั้น ตอนนี้เอารูปรถที่ถ่ายจากบ้านอาจารย์ mka ลงไปจนหมดแล้ว..(เหนื่อย...)
    ตอนนี้ก็จะเก็บภาพรถของท่านอื่นๆที่เคยคุยทาบทามเอาไ ว้ ก็คงจะอีกไม่นานจำนวนก็คงน่าจะพอ ซึ่งจำนวนรถก็คงจะประมาณ 40 คัน คาดว่าน่าจะเพียงพอสำหรับหากจะทำเป็นเล่มแรก
    ก็คงจะค่อยๆเป็นค่อยๆไปสำหรับงานที่จะทำดูกันเองแบบน ี้ หากมีความคืบหน้าก็จะมาเล่าสู่กันอ่านอีกครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

...รถถีบเฉพาะสำนักท่ามะกาก็เล่นเอาเหนื่อยแล้วเนาะพ ี่ยิ่งมานึกถึงตอนที่ท่านเจ้าของสำนักเข็นมาชโลมน้ำม ันอีกล่ะก็..ทั้ง28-26

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การเที่ยวเพิ่งจะเริ่มต้น ยังมีปัญหาอีกมากครับ ปัญหาคือรถที่ใช้มันเก่าแล้วเส้นทางที่โหดๆหน่อย อย่างแม่ฮ่องสอนก็ต้องรอให้มีเงินเปลี่ยนรถใหม่ กลัวกินข้าวลิง เมื่อวันศุกร์ไปนัดสุพรรณไปเจอเชือกเส้นใหญ่พอประมาณ ยาว แปดเมตรก็เลยซื้อเล้วโยนใส่รถไว้ เพื่อฉุกเฉิน เมื่อที่ไปเที่ยวอิสานเห็นมีรถเสียโบกมือขอความช่วยเ หลือ แต่เป็นผู้ชายทั้งสามคน ของเรามีกันสองคน(แก่ๆด้วยกัน)ก็หยุดถามแต่ไม่ประมาท ล็อครถหมด ถนนผ่านป่าซะด้วยซิไม่รู้เสียจริงหรือปลอม
    ทุกวันนี้ก็อาศัยเงินเหลือจากให้คุณอา(แบ็งค์กรุงไทย )พอจะเที่ยวได้บ้าง ก็ปุเรงไปเรื่อยๆ ไปไหนไม่ต้องกลัวเรื่องรถหาย ก็ดีไปอย่าง รถรุ่นเก่ามันเข็งดี ..
    ช่วงวังมะนาวไปถึงเพชรบุรี รถเยอะมากทั้งไปและกลับ เมื่อวันอาทิตย์ สิบแปดล้อมันหักหลบรถคันหน้าออกมาทางขวาที่เรากำลังม าพอดี กันชนเกี่ยวกัน ของสิบแปดล้ออ้าออกเกือบหลุด ของเราเบี้ยวไปนิดหนึ่ง ระหว่างรอประกัน .คนขับ สิบแปดล้อลงมาขอโทษแล้วบอกว่าถ้าไมหักหลบก็ชนคันหน้า พลางเดินมาจับกันชนรถผมแล้วบอกว่า "แข็งดีจัง" วันนั้นได้บุญอีกแล้ว เอากันชนเป็นที่หลบ 18 ล้อ ดีกว่าไปชนไอ้รถคันหน้า....ซึ่งมันอาจจะจะต้องชนกันต ่อๆไปอีกหลายคัน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขับรถแถวต่างจังหวัดต้องระวังนิดนึง เพราะรถขับกันเร็ว ขับรถในกรุงเทพฯดูเหมือนขับยากเพราะรถมันเยอะและต้อง สังเกตเลนให้ดีๆหากไปผิดเลนแล้วต้องกลับรถกันไกล แต่เรื่องชนหรือเฉี่ยวกัน รถมันเยอะก็คงต้องเตรียมใจและทำใจ ยังไงๆก็ขอให้เดินทางไปไหน ไปและกลับมาอย่างสวัสดิภาพนะครับ../\3
    น้องหนุ่ยไปถ่ายภาพบ้านที่มีจักรยาน ที่ไหนมาครับ ตัวเองเวลาไปไหนหากพบรถจักรยานโบราณหรือแต่งบ้านแต่ง ร้านแบบโบราณ ก็มักจะหยุดแวะเข้าไปถ่ายรูปแบบนี้เสมอๆ ก็คนมันชอบนะเนาะ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

- ไม่ได้ผ่านเส้นวังมะนาว - เพชรบุรีนานมากแล้ว เส้นนั้นขับยากรถเยอะถนนเล็ก ไม่ทราบว่าขยายถนนเสร็จหรือยัง อ.Mka ไม่ธรรมดานะเนี่ยเล็ก ๆ ไม่เล่น เล่นก๊ะ 18 ล้อเลย em86
    - สำหรับคนโบกรถมีโอกาสเจอเรื่อย ๆ ถ้ามีเพื่อนผู้ชายไปกันหลายคนก็กล้ารับ แต่ ก็นึกกลัวเหมือนกัน ขากลับจากโคราชเข้ากรุงเทพ ฯ ก็เจอบ่อย เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเจอพระ 3-4 รูปเดินริมถนนช่วงขึ้นเนินแถวปากช่อง-มวกเหล็ก มองเห็นแต่ไกล แถว ๆ นี้มีพระเดินบ่อย สักพักท่านก็โบก จังหวะเราออกขวาแซงพี่ 18 ล้อพอดี ถ้าปาดเข้ามารับน่ากลัวจะโดนสอยเหมือนกัน มองกระจกหลังเห็น Vios จอดรับ ยังนึกอยู่ว่าพระจริงหรือเปล่าหว่า.... เพราะญาติเคยโดนแถวนครสวรรค์-กำแพงเพชร ร่วม ๆ เที่ยงคืนคนโบกเป็นผู้หญิงหุ่นดีหน้าตาดีขอไปลงสี่แย กหน้า ไอ้นี่ก็โชว์แมน พอถึงปั๊บรู้เรื่องเลย ดีว่าเสียแต่เงิน รถไม่เอา และไม่โดนทำร้าย ตร.บอกว่าเส้นนี้ยิ่งดึกยิ่งมีแปลก ๆ ประเภทนุ่งน้อย-ไม่ห่มอะไรเลยมาโบกรถก็มี ไม่รู้ว่าอำหรือเปล่า
    สมัยเรียนตัวเองก็เคยโบกที่ท่ามะกาเนี่ยแหล่ะ หลงอยู่กลางป่าอ้อย เดินไปโบกไปอยู่นานไม่มีคนรับ ดันเจอคนเมาใจดี ขี่มอไซค์พาไปส่ง บิดซะเร็วมาก ถึงกลางทางพี่เค้าโชว์ปล่อย 2 มือ "เฮ้ย ..เฮ้ย .. ถึงแล้ว ลงตรงนี้แหล่ะนัดเพื่อนไว้ " ก็เกือบไป
    - ผมว่าขับรถในกรุงเทพ ฯ ถึงรถจะเยอะแต่น่าจะขับง่ายกว่าต่างจังหวัด เพราะไม่ได้ขับเร็วกันมาก (ยกเว้นพวกทางเสียตังค์) โอ..โคราชเนี่ย สุดยอดของเมืองที่ขับรถยากเมืองนึงเท่าที่เคยเจอเลยค รับ เนาะคุณโอ๋ (Snof5) แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ วัฒนธรรมขับรถของคนกรุงเทพ ฯ กะต่างจังหวัดไม่เหมือนกัน

ขอบคุณ
    0

เป็นร้านที่จตุจักรครับพี่อยู่ฝั่งด้าน อตก.และแผงหนังสือมือสองครับมีตู้ไม้สักเก่าอยู่หลาย ใบอยากได้เหมือนกันแต่ตังค์ในวันนั้นพอแค่เสื้อมือสอ งเอง..เจ้าของร้านก็ใจดีให้เก็บภาพครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=Naymodx;603437]-
    สมัยเรียนตัวเองก็เคยโบกที่ท่ามะกาเนี่ยแหล่ะ หลงอยู่กลางป่าอ้อย
    ขอเสียมารยาทหน่อย มาอะไรแถวท่ามะกา ครับ..หรือว่าตกรถ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ฝนตกเนี่ยทัศนวิสัยแย่มากๆเลยนะ รถคันนี่เคยโดนมาสองครั้ง ครั้งแรกที่สามแยกที่เลยโรงเรียนโยธินที่จะไปเกียกกา ย ฝนตกหนักรถเมล์มันเบียด คนขับบอกมองไม่เห็น แล้วก็เมื่อวันอาทิตย์นี้แหละ ตอนไปอิสานโดนฝนหนักแต่เป็นเวลาบ่ายๆ แต่ที่โดนหนักอีกที่เป็นเวลากลางคืนก่อนถึงสุรินทร์ แทบต้องคลานกันเลย ทัศนวิสัยแย่มากๆกลางคืนฝนตกนี่ แต่ก็ระวังตลอด ขับแบบคนแก่ๆ ไปเรื่อยๆ
    คนอยู่ต่างจังหวัดเวลาขับรถในเมืองครั้งแรกเนี่ยเหงื ่อแตกเหงื่อแตนเลย ตื่นรถมากกว่า รถที่ใช้อยู่ไปซื้อที่ลาดพร้าว ต้องให้พี่ชายไปขับให้ แล้วเอามาปล่อยที่แถวตั้งฮั่วเส็ง ปล่อยให้ขับเอง ตอนหลังๆชักชินๆ ขับไปขายผ้าไหมที่จตุจักรมาห้าปี ก่อนหุ้นส่วนจะแตก เดี๋ยวนี้ก้ไม่เคยขับอีกเลย ขับในกรุงมันไม่ยากแต่มันยากตรงหาที่จอด รถมันเลยวิ่งๆๆๆๆ มันคงไม่ค่อยมีที่จอด...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[quote=mka;603535][quote=Naymodx;603437]-
    สมัยเรียนตัวเองก็เคยโบกที่ท่ามะกาเนี่ยแหล่ะ หลงอยู่กลางป่าอ้อย
    แหะ แหะ นานแย้วฮับ พอดีผมเรียนที่มหิดล แล้วมหาวิทยาลัยจะไปเปิดวิทยาเขตที่ไทรโยค ก็มีทุนศึกษาเกี่ยวกับชุมชนแถบนั้นน่ะครับ ว่าง ๆ อ.ก็ให้มาช่วยเก็บข้อมูลเกี่ยวกับ ภูมิปัญญาท้องถิ่น ภาษาถิ่น นิทานพื้นบ้าน การแพทย์พื้นบ้าน การพึ่งตัวเองของชุมชน ฯลฯ ตอนนั้นต้องไปไทรโยค ท่าม่วง ท่ามะกา บ้องตี้ เจ๊าะกระดิ่น เพื่อนเข้าป่าไปเพื่อเก็บข้อมูลชุมชนกระเหรี่ยง กลับออกมาเป็นโรคจิตระแวงเลยอะครับ กลัวเป็นมาเลเรีย เพราะยุงป่าเมืองกาญจน์ดุมาก และเชื้อที่เมืองกาญจน์ดื้อยาเร็ว บางโครงการร่วมกันหลายมหาวิทยาลัย ศึกษาเกี่ยวกับพวกความหลากหลายทางชีวภาพ เพราะเมืองกาญจน์ด้วยสภาพพื้นทำให้มีหลากหลายทางชีวภ าพมาก และที่สำคัญเป็นขุมทรัพย์ของการขอทุนอุดหนุนการวิจัย ตามชื่อจังหวัดเลยอะครับ อุ๊บส์.../\

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ระบบนำร่องของรถผมไม่ค่อยดี ประมาณว่ากลางวันกลับบ้านไม่ค่อยถูก ต้องดึก ๆ หน่อย พอให้หลังคาบ้านเรืองแสง ไม่งั๊นหลงทิศกลับบ้านไม่ถูก ค่อย ๆ คลาน กระดิ๊บ กระดิ๊บ เด๋วก็ถึง
    ตอนนี้ดีขึ้นมีโชเฟอร์ประจำตัว เพราะถือคติ "มาวม๊ายกลับ...เอ๊ย ไม่ขับ "

หน้าที่ 172 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 72 122 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks