คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 106 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานขนาด28"ที่พบมันมีเพียงบางที่เท่านั้นครับ ที่มีความนิยม เพราะตอนเด็กๆก็เห็นแต่จักรยานแบบสปอร์ต26"แล้ว อย่างที่ลำปางตามหมู่บ้านต่างๆจะพบจักรยานขนาด28"มาก โดยเฉพาะ28"หญิง ส่วนแถวๆจังหวัดอื่นเช่นลำพูนจะพบเป็นแบบสปอร์ต26"หญ ิงมากกว่า เพราะใช้ได้กันทั้งบ้าน อย่างอุ๊ยในภาพที่ยังขี่จักรยานสปอร์ต26"หญิงมา"กาดเ จ๊า"ที่กาดป่าซางอยู่

รูป รูป  

:) สวัสดีครับพี่วสันต์ มันถูกหมดเลยครับที่พี่พูด อย่างตัวผมเองบางทีคิดไว้ว่าจะเอารถจักรยานออกมาถีบแ ต่พอเอาเข้าจริงๆ ก็คว้ามอเตอร์ไซค์มาขี่แทนทุกทีด้วยความทีคิดว่ามันเ ร็วกว่า ก็เลยไม่ได้ถีบอีกตามเคยครับ:) :)

ฝากให้พี่วสันต์ครับ/\7

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับน้องpanna ที่อุตส่าห์ลงภาพมาให้ชม คืนนี้สงสัยเก็บไปนอนฝันดีแน่ๆ:)

OSK118
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบทางไปรัชดาไนท์ครับ ไปทางรถใต้ดินครับไม่รู้จะลงสถานีไหน ยังไม่เคยไปเลยตั้งแต่บางกระบือปิดบอกด้วยครับ(ไม่ได ้ไปเพราะพึ่งสึกมาครับ)

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ใช่ว่าภาคเหนือจะไม่มีตามชนบทนะครับ เพราะผมเห็นป่ออุ้ย แม่อุ้ย เปิลขี่ไปกาด หรือ ขี่ไปโต้งกันตึงวัน เจือผมเต๊อะมาเอี่ยวตางเหนือหมั่นๆแล้วจะได้ฮู้อีกเย อะครับ เปิลก็บ่ใจ่ว่าขายกันอยากเดียวครับ

พี่วสันต์ครับ ผมอยากรู้วิธีดูบังโช่ ครับว่าถ้าไม่มีลายน้ำแล้ว มันจะเหมือนกันหมดไหมครับ/\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตั้งแต่เริ่มมีรถไฟฟ้าใต้ดิน ผมยังไม่เคยได้มีโอกาสใช้บริการสักครั้งเดียว แต่สังเกตดูเห็นว่าที่ตลาดนัดรัชดามีสถานีรถไฟฟ้าอยู ่สถานีนึง ไม่รู้ชื่อว่าสถานีอะไร ไม่แน่ใจว่าตรงแยกนั้นเค้าเรียกว่าแยกรัชดาตัดสุทธิส ารหรือเปล่า เพราะมันอาจจะไปชื่อเหมือนกับสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินก็ได ้ คิดว่าลองสอบถามเอาที่สถานีก็น่าจะได้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาคเหนือที่เคยอยู่มาตั้งแต่เด็กๆ และที่เคยไปมาเมื่อตอนทำงานแล้ว ที่เคยเห็นมาพบว่าแต่ละที่จะพบจักรยานแตกต่างกัน บางที่จะพบแต่รถแบบสปอร์ต26" รถ28"หายาก ส่วนบางที่ๆเคยไปมา อย่างลำปางนี่จะพบรถ28"มาก เดี๋ยวนี้ก็ยังเห็นอยู่ตามชนบท ตามกาดเจ๊า-กาดแลง ก็เจอทุกที แต่จะหาแบบครบๆอย่างที่อยากได้กัน ไม่มีครับ อะไหล่หลายชิ้นผุพังหลุดหายไปตามเวลา และก็จะมีอะไหล่ใหม่ๆตามภูมิปัญญาพื้นบ้านมาใช้แทน อย่างรถแม่คันที่เห็นในภาพเบรคเดิมหายไปแล้ว เปลี่ยนมาใช้เบรคแบบกดที่ยางล้อหน้าแต่ไม่ใช่ของโปแล นด์นะครับ สงสัยจะเป็นตราช้างดาวซะมากกว่า...ฮิๆๆๆ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-01-2006 เมื่อ 06:52

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในมุมมองของตัวเอง ความน่าดูหรือเสน่ห์ของจักรยานโบราณ ไม่ได้อยู่ที่ว่ารถคันนั้นสถาพครบสมบูรณ์100%หรือไม่ แต่ความน่ามองของจักรยานโบราณน่าจะอยู่ที่สภาพขณะที่ นำไปใช้มากกว่า มันเห็นอะไรได้หลายๆอย่าง เห็นจักรยานโบราณคันนึงแล้วสามารถจินตนาการได้ไปถึงก ารใช้ชีวิตประจำวันของเจ้าของ อย่างรถแม่คันในภาพพบที่กาดแลงแถวบ้านฟ่อน จังหวัดลำปาง ถ้าเราตัดความสงสัยไปว่า รถยี่ห้ออะไร ตะเกียบฟิลลิปส์แน่ๆ จานโซ่ไม่ใช่ โครงมีรอยเชื่อม ฯลฯ เราก็จะเห็นความเรียบง่ายของคนที่นั่น ใช้ชีวิตที่ไม่เร่งรีบอะไรมาก หรืออะไรก็ได้ตามแต่ละคนจะจินตนาการเอา ผมคิดว่ามันน่าดูกว่ารถทำสีสภาพใหม่ซักคันที่มองดูแล ้วเหมือนเพิ่งถอยออกมาจากห้าง มองดูว่าสวยดี แล้วก็จบ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีน้องคนนึงเพิ่งจะทำงาน อยากมีจักรยานโบราณสักคัน พอจะแบ่งได้ไหม เอาที่ใช้งานได้ ก็พอแบ่งได้ครับที่บ้านมีหลายคันแต่สภาพแต่ละคันไม่เ หมือนกัน บางคันต้องเอาไปทำมาก บางคันทำน้อย แต่ต้องทำแน่ๆทุกคัน อย่างน้อยๆก็ยางรถนี่หล่ะครับคงต้องเปลี่ยนใหม่ รองลงมาก็คงจะเป็นเรื่องเบรค ที่มักจะขาดหายไปหรือมีไม่ครบ ถ้าจะหาแท้ทั้งคันนี่ไม่มีครับ รถที่เก็บๆไว้และพอที่จะแบ่งให้ได้เป็นรถที่หาเอาตาม ภาคเหนือตอนเมื่อก่อนที่เริ่มเล่นใหม่ๆ ซึ่งส่วนมากมักจะไม่แท้ทั้งคัน โดยเฉพาะล้อ เบาะ บันได ไฟหน้า กระดิ่งของอังกฤษหรือของแท้ นี่อย่าไปคาดหวัง ไม่มีครับ หลุดหรือเปลี่ยนไปหมดแล้ว รักจะเล่นก็คงต้องค่อยๆหาค่อยๆเปลี่ยน เดี๋ยวมันก็ครบเองแท้เอง
    ที่บ้านพอจะมีเป็นคันพอแบ่งให้ได้ มองๆดูแล้วมีอยู่คันนึงที่สภาพค่อนข้างครบทั้งบังโคล นหน้าหลัง ลองโทรมาคุยก่อนครับ ที่ 01-297-1559 วสันต์
    ต้องขออภัยที่ในบางมุมมองอาจจะดูว่า วกเข้ามาขายจักรยานในนี้ ยังไงก็ต้องขอโทษล่วงหน้านะครับ

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

พี่วสันต์ รูปรถแม่เบรกช้างดาวนั้น แถวๆบ้านผมเองครับ พี่มา ก็ไม่บอกกันครับเดี๋ยวจะพาไปเอี่ยว :D
    ปล. โทษนะครับ พี่ชื้อ B.s.a ไป3500 แถวๆเค้าขายรถยนต์แถวนั้น ใช่ไหมครับ

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นแล้วอดถามไม่ได้ครับ
    จักรยานคันที่พี่วสันต์ลงรูปให้ดูเป็นราเลย์รึเปล่าค รับ
    จากหลักไฟ ( เห่อ ๆๆๆ ) แล้วก็ลักษณะ ข้อต่อคานบน
    แต่ผมข้องใจเรื่องบ่าตะเกียบคันนี้จังเลยครับ จากสายตาผมเนี่ย บ่ามันไม่กลม ( ใช่มั๊ยน๊า..... )
    คล้ายของ Philips หรือว่าเป็นราเลย์ สเปเชียล ( อิอิอิอ )
    รบกวนพี่วสันต์ พี่ ๆ น้อง ๆ ผู้รู้บอกพวกขี้สงสัยอย่างผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบบ:p :p

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ osk118
    อยากทราบทางไปรัชดาไนท์ครับ ไปทางรถใต้ดินครับไม่รู้จะลงสถานีไหน ยังไม่เคยไปเลยตั้งแต่บางกระบือปิดบอกด้วยครับ(ไม่ได ้ไปเพราะพึ่งสึกมาครับ)
    ไปรัชดาไนท์ ไปทางรถไฟฟ้าใต้ดิน น่าจะลงสถานี ลาดพร้าวอ่ะค่ะจะสะดวก ข้ามฝั่งมาก็ถึงเลยย/\2
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตะเกียบพี่ว่าเป็นของฟิลลิปส์ ส่วนโครงรถสงสัยว่าจะเป็นราเล่ห์ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปเดินที่คลองถม ไปได้งานหล่อกระเบื้องกระดาษรูปคนยืนคู่กับจักรยาน ซึ่งทำไว้สำหรับติดที่บนนาฬิกาแขวนแบบไหมซอ ทำจากเยอรมัน อายุไม่น่าจะต่ำกว่า60ปี พอกลับถึงบ้านเลยถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 09-01-2006 เมื่อ 18:18

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 106 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks