คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 135

หน้าที่ 135 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 35 85 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 185 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,011 ถึง 2,025 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้าวันนี้งานยุ่งจริงๆเลยไม่มีโอกาสเข้ามาคุยเท่าใด นัก
    คืนวันเสาร์ที่ผ่านมา มีคนบ้ารถถีบจากเมืองกาญจน์บุกมาถึงบ้านตอนดึกๆ ขากลับก็สอยเอาโครงช้ำๆจากที่บ้านไปหลายโครงเหมือนกั น ดีเหมือนกัน อยู่ที่กรุงเทพฯ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้แจ้งเกิด ลองไปอยู่ต่างจังหวัดบ้างคิดว่าไม่นานก็คงจะได้วิ่งเ หมือนเดิม
    พูดถึงเรื่องการนับอายุจักรยานโบราณที่เรามีอยู่ ว่าแต่ละคันมีอายุประมาณเท่าใด คิดว่าคงจะเทียบยาก คงต้องดูจากหลักฐานและตำหนิต่างๆรวมไปถึงลักษณะตัวรถ ระบบเบรค เป็นต้น
    อย่างรถ28"ที่เราเล่นๆกัน คิดว่าอายุก็น่าจะประมาณปีพ.ศ.2500 ย้อนขึ้นไป แต่ไม่น่าจะอายุเกิน70 ปี หรือหมายถึงประมาณ2480สำหรับรถรูปร่างแบบที่เห็นๆกัน ...(เดี๋ยวตอนเย็นมาต่อครับ) หากใครมีความเห็นอย่างไรก็มาต่อได้เลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 05-02-2007 เมื่อ 12:28

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันเสาร์ที่สิบนี้คือเสาร์ที่จะถึงนี้จะได้มีโอกาศไป นครปฐมครับเป็นงานบวชเพื่อนซึ่งคิดแพลนไว้ในใจว่าจะแ ว๊บจากงานบวชไปเยี่ยมท่านอาจารย์หน่อยครับไม่แน่ว่าง านนี้อาจจะได้เจอจารย์แว่นก่อนเพราะเป็นคนครเหมี้ยนก ันอาจจะได้เก็บภาพรถถีบเก่ามาฝากพี่ๆกันครับ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

มาได้เลย เสาร์นี้ว่าจะไม่ไปไหน จะรื้อรถออกมาทำความสะอาดสักหน่อย เสาร์ที่แล้วมีน้องในกลุ่มจะมาช่วยก็พอดีตัวเองออกจา กบ้านไปที่อื่นก่อน นัดตอนเที่ยงก็พอดีอาจารย์แว่นมารับไปคลองถมต่อด้วยร ัชดา และก็ต่อท้ายด้วยบ้านคนบ้ารถถีบล้อโตเลยหอบหิ้วไปกัน หลายคนรวมทั้งคุณตำรวจ(วิศวกรคานไขว้) งานนี้คงมีคานไขว้เกิดอีกหลายโครงเห็นคุณวิศวกรยืนดู รูปอยู่ที่เดียวไม่ไปไหน ก็รูปรวมคานไขว้ที่เจ้าของบ้านเก็บรวบรวมไว้เกือยบสิ บคันนั่นเอง....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

em94 ถึงพี่ชายสุดหล่อ ตอนนี้เสือไปถึงใหนแล้วครับ อยากใส่มาem93 ก
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเช้าแปดโมงกว่าๆกำลังเข้ามาดู ลูกพี่สั่งงานเลยต้องปิด แล้วเอางานมาทำก่อน...::
    จะพูดว่าช่วงนี้เสื้ออาจจะช้านิดนึงนะครับ เพราะว่าน้องที่เค้าช่วยรูดสีสกรีน(ตัวเองช่วยจับเฉย ๆ)ติดงานที่ต่างจังหวัดในวันอาทิตย์ที่ผ่านมาและวันอ าทิตย์ที่11 ก.พ.ที่จะถึง จะว่างแน่ๆวันอาทิตย์ที่18โน่น..
    ตัวเองไม่อยากจะให้ถึงวันที่18 เพราะอีกหลายวันก็เลยบอกว่า ช่วงตั้งแต่วันที่12 ก.พ.เป็นต้นไปซึ่งเป็นช่วงกลางสัปดาห์ จะลางานซักวันเพื่อที่จะมาทำเสื้อกันให้เสร็จ โดยน้องเค้าจะมีงานตอนหกโมงเย็นของทุกวัน ก็กะว่าจะไปรับตอนเช้าๆรีบๆทำให้เสร็จๆ เพราะตัวเองก็อยากจะใส่เสื้อเร็วๆเหมือนกัน...:)
    แต่ตอนนี้ก็พยายามติดต่อร้านที่รับสกรีนเสื้อนะครับ ร้านที่ไปทำบล็อคมาเค้ารับเฉพาะผ้าที่เป็นชิ้นเท่านั ้น เมื่อสกรีนเสร็จแล้วค่อยเย็บเป็นเสื้อ ถ้าเป็นตัว สกรีนยาก ส่วนร้านแถวๆสนามกีฬาแห่งชาติ ยังไม่มีเวลาไปถามครับ...แต่กลัวสกรีนแล้วเบี้ยวหรือ สีเลอะเหมือนกัน หากทำลวกๆ...ใจจริงก็อยากจะจ้างเค้าทำเหมือนกัน แต่ตอนนี้มันมาค่อนทางแล้ว คิดว่าคราวหน้าจ้างเค้าทำดีกว่า ทั้งทำบล็อคและสกรีนไปเลย ราคาคงจะอีกแบบนึงเพราะร้านสามารถล้างบล็อคแล้วเอาไป ใช้ใหม่ได้อีก...ยังไงๆก็รบกวนทนรอไปอีกนิดนะครับน่า จะประมาณอีกอาทิตย์กว่าๆเป็นอย่างช้า...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รอจังหวะให้พี่ว่างๆก่อนก็ได้ครับพี่วสันต์ไม่ต้องรี บครับพี่หากต้องฟิกส์เวลาให้เสร็จตามกำหนดเวลาเดะอย่ างนั้นก็ราวกับว่าเป็นการเพิ่มภาระกลายเป็นหน้าที่ที ่พี่ต้องรับผิดชอบไปดูแล้วก็น่าเหนื่อยเหมือนกันครับ พี่เอาแบบอารมณ์สบายๆครับพี่งานพี่ก็เยอะอยู่แล้วเอา แบบหนุกๆดีกว่า..(แต่ผมก็รออยู่)เอ้ยังไงนี่ล้อเล่นค รับพี่
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    มาได้เลย เสาร์นี้ว่าจะไม่ไปไหน จะรื้อรถออกมาทำความสะอาดสักหน่อย เสาร์ที่แล้วมีน้องในกลุ่มจะมาช่วยก็พอดีตัวเองออกจา กบ้านไปที่อื่นก่อน นัดตอนเที่ยงก็พอดีอาจารย์แว่นมารับไปคลองถมต่อด้วยร ัชดา และก็ต่อท้ายด้วยบ้านคนบ้ารถถีบล้อโตเลยหอบหิ้วไปกัน หลายคนรวมทั้งคุณตำรวจ(วิศวกรคานไขว้) งานนี้คงมีคานไขว้เกิดอีกหลายโครงเห็นคุณวิศวกรยืนดู รูปอยู่ที่เดียวไม่ไปไหน ก็รูปรวมคานไขว้ที่เจ้าของบ้านเก็บรวบรวมไว้เกือยบสิ บคันนั่นเอง....
    ขอบคุณครับอาจารย์....หากได้แวะเข้าไปหาอาจารย์ในวัน นั้นจริงผมคงต้องชวนกันไปสักคนสองคนครับเอาที่ไฟร์ลั ่มเดียวหน่อยคือบ้ารถถีบเหมือนกันขนไปเยอะคงไม่ไหวคร ับเดี๋ยวรบกวนอาจารย์เปล่าๆวันนี้โทรคุยกันคือออกจาก กรุงเทพตอนบ่ายๆวันเสาร์ครับว่าจะพาเพื่อนแวะไปเยี่ย มชมจักรยานบ้านอาจารย์ทวีด้วยครับแล้วก็ไปค้างที่บ้า นงานบวชที่นครปฐมเลยเพราะบวชวันอาทิตย์ครับผมขอบคุณค รับไม่ได้เจออาจารย์ก็หลายเดือนแล้วเนาะช่วงหลังนี่เ จอกันแต่ใจจอเลย

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

"ต้องรอก่อนนะน้อง ตอนนี้พี่ยังไม่อยากขาย" ฟังๆไปก่อนนะ
    วันก่อนก็ไปจีบซันบีม แล้วก็ผิดหวังตามเคย แต่ยังรอคอยอยู่ครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้าแต่เช้ามืดวันอาทิตย์ที่จะถึง มีคิวไปงานบวชที่สิงห์บุรีอย่างกระทันหัน ที่กระทันหัน
    ทีแรกกะว่าจะไม่ไปเพราะจะทำเสื้อ แต่เนื่องจากเสื้อมีอันต้องเลื่อนไป เลยต้องได้ไปงานบวช(ตามใจคุณนายเค้าหน่อย )
    ที่สิงห์บุรี มีน้องที่รู้จักกันอยู่คนนึง ตั้งแต่สมัยมีมัฆวาน ถ้ามีเวลาว่าจะไปเยี่ยมสักหน่อย มีบรอมตัน24"ชาย เป็นตัวเก่ง และจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน (ถ้าได้ไปนะครับ)
    ช่วงที่เสื้อยังไม่เสร็จ พอมีเวลาว่าง ว่าจะหาเรื่องทำสติกเกอร์เล่นๆดู คิดว่าคงไม่แพงมาก จะได้แถมไปพร้อมๆกับเสื้อทีเดียวเลย....

ไปเที่ยวถึงสิงห์บุรี ก็อย่าลืมแวะชิม มะปลางหวานนะครับพี่ชาย แถวนั้นเค้าขึ้นชื่อ

รูป รูป  
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับอาจารย์....หากได้แวะเข้าไปหาอาจารย์ในวัน นั้นจริงผมคงต้องชวนกันไปสักคนสองคนครับเอาที่ไฟร์ลั ่มเดียวหน่อยคือบ้ารถถีบเหมือนกันขนไปเยอะคงไม่ไหวคร ับเดี๋ยวรบกวนอาจารย์เปล่าๆวันนี้โทรคุยกันคือออกจาก กรุงเทพตอนบ่ายๆวันเสาร์ครับว่าจะพาเพื่อนแวะไปเยี่ย มชมจักรยานบ้านอาจารย์ทวีด้วยครับแล้วก็ไปค้างที่บ้า นงานบวชที่นครปฐมเลยเพราะบวชวันอาทิตย์ครับผมขอบคุณค รับไม่ได้เจออาจารย์ก็หลายเดือนแล้วเนาะช่วงหลังนี่เ จอกันแต่ใจจอเลย
    มาถึงนครปฐมแล้วอีกนิดเดียวก็จะถึงท่ามะกาแล้ว นานๆได้ออกจากบ้านที ต้องเที่ยวให้คุ้ม ถ้าจะมาแบบว่า(บอกคนที่บ้าน) มาดูจักรยานเดี๋ยวก็จะไม่พอใจอีก ในเมื่อเค้าชอบให้เราโกหก ก็จำเป็น ....แต่บางเรื่องเราก็จำเป็นต้องโกหก ถึงจับได้ก็รับครึ่งเดียว...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เสาร์ที่แล้วอาจารย์แว่นมารับไปคลองถมก็เลยไป มีคนขับรถให้ใครก็ชอบ ก็เดินๆดูของอย่างเดียวกันตกยุค รัชดาก็ไม่มีอะไร จักรยานก็หาทำเชื้อยากเต็มที ที่สุพรรณจะมีขายซากๆมากกว่าด้วยซ้ำ แต่ก็นานๆกว่าจะขายกันได้ซักคัน เนื่องจากอะหลั่ยมันหายาก เมื่อสองสามอาทิตย์ที่แล้วมีฟิลลิปส์น่าสนใจอยู่คันห นึ่ง พ่อค้าก็ขายที่สุพรรณ รัชดาและที่อื่นๆด้วย ผมเองก็มองๆอยู่เพราะมีหลายคันแล้วก็เลยเฉยๆ แต่คันนี้ก็ครบๆเดิมๆแท้ทั้งคัน เห็นว่าน้องทางสุพรรณได้ไป แต่อาจารย์แว่นบ่นเสียดาย จดๆจ้องๆเป็นสิบครั้งสิบหนได้มั๊ง......นี่แหละของดี โปรดอย่าคิดนาน.....

Member PPJ65's Avatar
    สถานที่
    ก้ำกึ่ง Classic Bile กาญจนบุรี & ราชบุรี คนบ้ารถถีบกาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านได้ไปเที่ยวบ้านคนบ้ารถถีบล้อโต ได้เห็นอะไรหลายๆอย่างที่เกี่ยวกับรถถีบได้ความรู้เพ ิ่มขึ้น ไว้เสื้อเสร็จเมื่อไหร่ผมจะขึ้นไปเอาเสื้อนะครับ
    ขับดีนั่งสบาย ขับร้ายตายแน่
    ขับแย่รถพัง ขับระวังปลอดภัย
    ขับไวลงคู ขับไม่ดูลงคลอง
    ขับไม่มองขึ้นเกาะ ขับไม่เหมาะหัวขาด
    ขับประมาทเป็นผี ขับไม่ดีชนระเบิด
    ขับประเสริฐอยู่เย็น ขับไม่เป็นอย่าขับ
    ( ก้ำกึ่ง คลาสสิค ไบท์ ) สาขา กาญจนบุรี
    โทร. 081-0099750

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ พี่ก็คิดว่าใคร? ได้เห็นตัวจริงก็คืนวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง คนเล่นจักรยานถ้าคุยแล้วโยงไปโยงมาก็รู้จักถึงกันแทบ ทั้งหมด... ไว้โอกาสหน้าถ้าได้ไปเมืองกาญจน์จะแวะไปเที่ยวอีก...

Member PPJ65's Avatar
    สถานที่
    ก้ำกึ่ง Classic Bile กาญจนบุรี & ราชบุรี คนบ้ารถถีบกาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

ว้างๆ ก็มาเที่ยวนะครับพี่วสันย์ จะได้ปั่นจักรยานเที่ยวกัน em97

รูป รูป  
    ขับดีนั่งสบาย ขับร้ายตายแน่
    ขับแย่รถพัง ขับระวังปลอดภัย
    ขับไวลงคู ขับไม่ดูลงคลอง
    ขับไม่มองขึ้นเกาะ ขับไม่เหมาะหัวขาด
    ขับประมาทเป็นผี ขับไม่ดีชนระเบิด
    ขับประเสริฐอยู่เย็น ขับไม่เป็นอย่าขับ
    ( ก้ำกึ่ง คลาสสิค ไบท์ ) สาขา กาญจนบุรี
    โทร. 081-0099750

หน้าที่ 135 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 35 85 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 185 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks