คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 78

หน้าที่ 78 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 28 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 128 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,156 ถึง 1,170 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ฝากรูปสายเบรคที่หัวโป่ฝากให้ซื้อ ดูด้วยครับ เจ้าของไม่แน่ใจว่าใช้กับมือเบรครถฟิลลิปส์หรือไม่แต ่เค้าบอกว่าเป็นของอังกฤษแน่ๆ สังเกตตุ้มตะกั่วจะสามารถใช้กับมือเบรครถฟิลลิปส์ที่ มีติ่งห้อยออกมาอีกหนึ่งชิ้นได้
    ส่วนน้องหนุ่ยพี่ก็เคยใช้สายเบรคที่มีตุ้มตะกั่วแบบน ี้ใช้เกี่ยวกับตัวที่มีลักษณะเหมือนไม้แขวนเสื้อด้วย เหมือนกัน น่าจะเอามาใช้ได้แต่ต้องหาวิธีที่จะเอาน็อตเกลียวกระ บอกมาใส่ให้ได้

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปนี้ใช้สายเบรคแบบที่มีตุ้มตะกั่วเหมือนในภาพแรก ซึ่งสามารถเกี่ยวเข้ากับร่องในชิ้นอะไหล่ที่คล้ายไม้ แขวนเสื้อได้...

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แจ๋วเลยครับพี่วสันต์เผื่อผมด้วยครับหนึ่งชุดหน้าหลั งครับ.. เฮ้อค่อยเห็นเป็นรูปร่างชัดเจนขึ้นครับเท่ากับต้องแก ้ไขแค่บู๊ชปรับตั้งกับด้านมือเบรคนิดหน่อยขอบคุณคร้า บๆ.. ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับชัยชนะของเด็กสร้างท่ านมะกาครับได้ทั้งชายหญิงเลยเยี่ยมจริงๆอย่างนี้ก็หา ยเหนื่อยและคงอารมณ์ดีแล้วเนาะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 08-09-2006 เมื่อ 16:49
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

รถข้างห้าง...................สมัยก่อนคงมีร้านขายจั กรยานโบราณหลายร้านที่บอกกันว่าแท้ๆครบๆคงจะตามรุ่นต รงรุ่นหรือถ้าจะตั้งฉายาว่ารถออกห้างป้ายแดงคงไม่ผิด นัก....แต่ยังมีรถอีกกลุ่มหนึ่งซึ่งเป็นอังกฤษเหมือน กันแต่ไปใช้อะหลั่ยที่นอกเหนือจากที่กล่าว....เช่นไป ได้เอลสวิท 28"มาน่าจะเดิมทั้งคัน...แต่ดันไปใช้ดุมสเตอร์มี่หน้ าหลัง...ชุดเบรคของราเลี่ย์รวมทั้งแฮนด์ด้วย ...อีกคันเป็นฟิลลิปส์คานโค้งชุดเบรคที่ติดมาเป็นเบร คที่ใช้กับดุมสเตอร์มี่และก็ไปเจอเต็มๆคันก็ใช้อย่าง นี้เหมือนกัน.....จานปั่นบอกว่าขายาวใช้กับรถ..28" ..แต่ไปเจอแท้ทั้งคันดันไปใส่จานที่ใช้กับรถ..26"..ด ูส่วนประกอบอื่นๆแล้วไม่น่าจะมีการเปลี่ยน....บางที่ ก็คิดไปว่าดุมสเตอร์มีคงใช้กับรถน็อทติ้งแฮมอย่างเดี ยว....และก็คิดไปถึงว่าสมัยก่อนคนไปสั่งประกอบอาจจะช อบใจจานปั่นขาสั้นเพราะคนขี่ตัวเล็กเลยเลือกเอาจานขา สั้น...หรือชอบใจดุมสเตอร์มีมันสวยดีเรียบร้อยดีไม่ม ีปัญหาการจับขอบที่มักจะล้อคดแล้วเบรคไม่ค่อยอยู่... .ก็คิดไปเรื่อยๆ.....ไม่รู้จะเรียกว่าไอ้รถพวกนี้ว่า อย่างไร...จะเรียกว่าลูกผสมมันดูจืดไปหน่อย....เอารถ ข้างห้างแล้วกัน....

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พิมพ์ไปกินส้มไปก็คนสบายใจแล้วทำอะไรพิมพ์อะไรไปเรื่ อย...พิมพ์เสร็จตั้งนานแล้วแต่ไม่ได้ส่งมัวแต่ไปหยิบ ส้มใส่ปากหวังลดความอ้วน.....พอส่งไปจริงๆ...อ้าว..ใ ครมาแทรกเนี่ย...ไม่เกรงใจกันบ้างเลยนะ..น้องนุ้ย... .เอ้อพอดีน้องหนุ่มโทรมาบอกเรื่องอะหลั่ยอีก ก็บิเอสเอคานโค้งนั่นแหละ...นึกว่าเรารวยซิท่าไม่ยอม ให้ตั้งตัวบ้างเลยนะน้อง....เงินถ้าเหลือเอาไว้ในกระ เป๋าบ้างให้มีกลิ่นธนบัตรอยู่บ้างสักวันมันจะต่อเงิน ให้งอกออกมาอีก....ขอเอาไว้เดือนหน้าค่อยคุยกันใหม่แ ล้วกันนะ....ส่วนรถหรูที่อยู่ในคอกท่าเสา สองสามคัน....ได้ยินว่าคนมาให้เป็นแสนเชียวหรือนี่.. .โอ้โหใครคิดถูกใครคิดผิดกันแน่เนี่ย...........

ล้อเล่นนะครับ:p ใครจะไปให้ราคาขนาดนั้น...รถก็ธรรมดา

สำหรับอะไหล่..bsa..ไม่ต้องกลัวครับเดี๋ยวเก็บไว้ให้ ...รถจะได้เต็มๆคันไปเลย

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เป็นวันที่ผมตื่นเช้าเป็นพิเศษเกือบเจ็ดโมงเช้ าซึ่งก็สายกว่าพี่ตุ๊อยู่ดีคือในเวลาแปดโมงเช้าของวั นนี้ทางกรรมการหมู่บ้านได้มีการนัดให้หลายๆคนไปคุยกั นเรื่องกีฬาเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่าชุมชนขึ้นซึ่งได ้รับการสนับสนุนจากผู้ใหญ่หลายท่านเป็นอย่างดีทุกๆคร ั้งเป็นการจัดการแข่งขันฟุตซอลให้กับเด็กอายุไม่เกิน 14 ปีงานนี้มีถ้วยรางวัลพร้อมทุนการศึกษาให้กับเด็กด้วย ก่อนเจ็ดโมงเช้าก็มีพรรคพวกปั่นรถถีบมาปลุกถึงบ้านซึ ่งไม่ได้คุยกันไว้ก่อนเลยว่าจะปั่นรถถีบไปกันหลังจาก เสียงโทรศัพย์หายก็เปิดประตูมาดูต้องตกใจเพื่อนปั่นร ถมารอสี่คันรวมผมด้วยก็ห้าคันซึ่งระยะทางไปบ้านกรรมก ารที่นัดคุยกันก็ไม่ไกลมากนักก่อนถึงเวลานัดเราแวะไป กินน้ำเต้าหู้ กาแฟ ฯลฯข้างทางกันก่อนส่วนผมเลือกที่จะกินน้ำเต้าฮู้และเ ต้าฮวยแก้ร้อนในจะได้ไม่ต้องทายา..ม่วงให้น้องๆคอยอำ เล่นเนาะ
    ตื่นเช้าๆอากาศดีอย่างนี้นี่เอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 10-09-2006 เมื่อ 15:46
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ยังมีจักรยานขายป่ะครับเอาของอังกิดนะครับอยากได้ ๆๆ

มีจักรยานของอังกิดขายไหมครับยากได้ เอาล้อ28นะครับ 01-0066203

ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามานาน เรียนหนักมากครับเทอมนี้
    ไม่รุ้ว่าอาจารย์,พี่หนุ่มลืม ผมกันไปหมดแล้วรึยัง
    คิดถึงครับรอปิดเทอมก่อนจะแวะไปเยี่ยมครับ ทัวร์กันเลย

พี่วสันต์ครับ ขอเวลาผมนิดนึงนะครับ
    เรื่องบังโคลน บังโซ่ และโครง
    ผมสอบเสร็จจะรีบไปทันทีครับ

ด้วยรักและเคารพทุกท่าน
    marantz
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

พี่ๆท่านใดพอมีจานวายหรือจานดาว6แฉก ของ26นิ้ว แบ่งเด็กตาดำๆบ้างไหมครับผม
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใกล้หน้าหนาวขอคุยเรื่องกีฬาที่เกี่ยวข้องกับคนบ้ารถ ถีบหน่อยนะ....
    กีฬาที่ใช้อายุมีมาตรฐานดีแต่สำหรับเด็กๆมีข้อได้เปร ียบเสียเปรียบกันมากเนื่องจากการเจริญเติบโตของเด็กไ ม่เท่ากันและอีกหลายองค์ประกอบ....ผู้ฝึกสอนโกงอายุโ ดยเอาชื่อเด็กคนอื่นมาใส่ให้ไม่เกินสิบสี่เพราะเด็กไ ม่มีบัตรประจำตัวประชาชนและตามต่างจังหวัดที่ห่างไกล เด็กเกิดตั้งหลายปีแล้วเพิ่งมาแจ้งเกิด....แต่ดูลักษ ณะแล้วเด็กคนนี้เกินแน่ๆ.....แถวนี้ก็มีบ่อยๆเด็กเพิ ่งสิบขวบขนหน้าแข้งดำปี๋....กล้ามเนื้อเป็นมัดๆ...แต ่บทลงโทษที่ได้รับก็มีคือชาวบ้านเค้าไม่ค่อยสนใจมาเช ียร์เพราะเค้ารู้อยู่แก่ใจ...เอาเปรียบกัน....และตัว เองก็เจอบ่อยประเภทอย่างนี้...ยิ่งระดับจังหวัดเด็กม อญเด็กกระเหรี่ยงแถวชายแดนมีเยอะ....
    คิดเสียว่าผลที่ได้รับจากการออกกำลังคือการมีสุขภาพด ี...ไม่เกิดโรคภัยไข้เจ็บได้ง่าย...ส่วนถ้วยรางวัลเป ็นผลพลอยได้..แต่...ตัวเองก็อยากได้เหมือนกันนะ.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 11-09-2006 เมื่อ 07:38

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

Smile

วันเสาร์ ที่ผ่านมาได้แต่กรอบรูปบานใหญ่ๆ กับกระเป๋าทหารโบราณ(อีกแล้ว)...พักนี้ไม่ค่อยจะมีอะ ไรเกี่ยวกับจักรยาน นอกจากไปได้สายเบรคมาฝากหัวโป่อีกชุดนึง...ที่จริงก็ ไปเจอรถจักรยานโบราณเหมือนกัน เป็นสแตนดาร์ด ไม่ได้สอบถามราคา เพราะรู้ว่าต้องบอกแพงแน่ๆ..
    ช่วงที่กำลังเดินอยู่ ได้พบกับน้องผู้ชายคนนึง ซึ่งก็ได้คุยกันถึงเรื่องจดหมายเหตุฯ ที่ว่าหยุดทำเพราะว่าไม่มีเวลา และข้อมูลรวมไปถึงหัวข้อที่จะเขียน มันนึกไม่ค่อยออก ทำออกมาแล้วมันไม่น่าสนใจเท่าไร ถ้าเป็นแบบนี้คิดว่าหยุดไปก่อนดีกว่า..แต่ก็ยังหาทำอ ะไรอื่นๆที่น่าสนใจ น่าสนุกกว่าทำอยู่ เอาไว้ถ้าทำเสร็จแล้วจะจัดส่งไปให้ครับ..:)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สิ่งที่ไม่อยากมอง...สำหรับตัวเอง
    เมื่อวานโอกาสดีได้ขี่จักรยานประมาณยี่สิบกว่าโลแล้ว ไม่มีอาการข้างเคียง....หลังจากที่พักยาวเนื่องจากข้ อเท้าบวม.ก็เอารถ 28 ที่ตัวเองชอบก็คันที่โชว์ไปไหนไปด้วยใต้เชื่อนั่นแหล ะ...ตัวรู้สึกว่ามันหนืดๆเนื่องจากดุมหลังแน่ๆ.....ม ีอีกคันหนึ่งยี่ห้อเดียวกันมันคล่องกว่านี้......ควา มเสียดทานคันเก่งของเรามันมากเล่นเอากว่าจะกลับถึงบ้ านแทบแย่...วันหลังการไปทางไกลต้องหาคันที่คล่องๆหน่ อย.....ข้อดีของรถ 28"ในความคิดของตัวเองคือมันไปได้ไกลหลังจากหยุดปั่น ..อันเนื่องมาจากน้ำหนักของรถบวกกับน้ำหนักของตัวเอง หรือเป็นภาษาวิชาการเค้าเรียกว่าโมเมนตัม....แต่ก็ต้ องไม่ลืมคิดว่าตัวเองหยุดขี่ไปนานกล้ามเนื้อมันอ่อนแ รงไปเยอะ...อะไรอะไรที่ไม่ค่อยได้ใช้มันจะเป็นอย่างน ี้.....วันหลังต้องขี่ออกไปทางท้องทุ่งไปโผล่แถวๆภูเ ขาโน่นเพราะมันไม่มีห้องแถวที่เค้าติดเป็นห้องกระจก. ..เนื่องจากว่ามองไปทีไรทีไรจะเห็นภาพของตัวเอง..มัน มองเหมือนถังเบียร์ไปตั้งอยู่บนรถทุกทีไป.....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานเอาบีเอสเอ26"ที่เพิ่งได้มาใหม่ออกมาปั่น รู้สึกมันจะออกหนักๆไปสักหน่อย ไม่เหมือนคันเดิมที่จะขี่ดีกว่า อาจจะเป็นเพราะว่าจอดทิ้งไว้นานจารบีอาจจะแข็งตัว จุดที่จะต้องใช้น้ำมันหล่อลื่นหยอดยังฝืดๆอยู่ ปั่นๆไปเสียงโซ่เบียดกับบังโซ่สลับกับเสียงบังโคลนหน ้าดังออดแอดๆเป็นจังหวะ(น่ารำคาญ)..
    คงต้องเอาออกมาปั่นบ่อยๆ อันไหนที่ยังไม่เข้าที่ค่อยๆปรับกันไปเดี๋ยวก็คงหายไ ปเอง.... คนที่มีจักรยานคันเดียวหรือมีจักรยานน้อยคัน จะมีโอกาสที่จะปรับโน่นแต่งนี่จักรยานของตัวเองได้อย ่างทั่วถึง หรือจักรยานคันไหนที่เอาออกมาขี่ได้บ่อยๆก็จะคล่องตั วกว่า...พอดีเวลาหมดแล้ว ตอนเที่ยงค่อยมาคุยใหม่ครับ...

รูป รูป  

หน้าที่ 78 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 28 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 128 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks