คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 186

หน้าที่ 186 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 86 136 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,776 ถึง 2,790 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ให้ผมประกอบเสร็จ โครงที่รับจากคุณวสันต์ จะพยายามโพสต์รูปมาฝาก ขอร่วมแจมด้วยคน จากครูน่าน(คนบ้ารถถีบ นครน่าน) คนบ้ารถถีบท่านใดหลงไปน่าน เรียก 089-8380095 ครับผม

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เล่นจักรยานโบราณ มีทั้งซื้อเข้าและขายออก แต่โดยมากมักจะเป็นการซื้อเสียมากกว่า เปรียบเหมือนเล่นหวย มีซื้อทุกงวด โดยมากก็ถูกกินทุกงวดเหมือนกัน นานๆครั้งจะถูกซักครั้งนึง ดีใจแทบตาย แต่หารู้ไม่ว่ามันก็คือเงินค่าแทงหวยที่เราแทงไปในหล ายๆงวดที่ผ่านมานั่นเอง ได้คืนมานิดๆหน่อยก็ดีใจตายแล้ว....
    หากคิดเป็นกิจการที่ค้ากำไร ป่านนี้คงจะเจ๊งไปแล้วเนื่องจากจำนวนเงินขาดทุนมากกว ่ากำไร ก็เล่นมีแต่ซื้อเข้าๆ....ของที่เก็บๆ มันก็มีราคาทั้งนั้นหากจะขาย แต่ติดที่คำว่าเสียดายคำเดียว ทำให้นานๆมันถึงจะหลุดออกมาสักครั้ง หากมีความจำเป็น../\4
    อาจารย์ที่น่านหากอ่านไม่ผิด น่าจะชื่อ อ.มณีพงศ์นะครับ เดี๋ยวจะรอชมจักรยานพวงมาลัยคันที่จะประกอบใหม่ ซึ่งรถตัวเองตอนนี้ก็ใช้ปั่นออกไปกินข้าวกลางวันอยู่ เป็นประจำ ใช้จนคล่องแล้ว นี่ว่าจะหาสีแดงแปร๊ดๆมาทาสักหน่อยให้รถยนต์ได้เห็นไ กลๆ
    กิจกรรมตอนนี้ มองไปที่สองงานก็คืองานแรก เป็นงานฉลองเสาชิงช้าใหม่ที่กรุงเทพฯ ซึ่งคงต้องรอกำหนดวันที่แน่นอนอีกครั้ง วันนั้นคิดว่าจะเอาจักรยานที่แต่งแบบโบราณ ติดไฟตะเกียงให้เข้ากับยุค เอาไปจอดเล่นและปั่นเที่ยวรอบๆย่านนั้น คงต้องนัดกันกับพี่ๆน้องหลายคน
    ส่วนอีกงานคงจะเป็นวัน คาร์ฟรีเดย์ วันนั้นคิดว่าจะเอารถพวงมาลัยไป สลัดคราบจักรยานโบราณสักวัน หากใครอยากจะทำรถแบบสร้างสรรค์ ตลกๆ ก็มาแจมกันได้นะครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

กำลังคิดจะทำรถถีบตลก ๆ สักคันเหมือนกันครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงตามอะไหล่อยู่ครับ กะไว้ว่าจะรอจนวินาทีสุดท้าย ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ คงได้เป็นรถลูกเสี้ยว ประมาณว่า อังกฤษ + ไทย + จีน + ญี่ปุ่น +ไต้หวัน และอื่น ๆ ตามสภาพการเงิน ครับ /\6 ไม่แน่ใจว่าจะเสร็จทันวันฉลองเสาชิงช้าหรือเปล่า แต่ก็อยากไปลองรถด้วยอะครับ
    ... เมื่อคืนออกไปเจอเซียนโคราชพ่อลูกอ่อน ตอนร่วม ๆ สองทุ่ม เห็นว่าจะนอกใจผบ.ทบ. ดอดไปจีบสาวเพาะกาย แหม... ได้ยินค่าสินสอดแล้วอิจฉา ... ม่ายรู้ว่าได้ผลเป็นไงมั่ง ... ได้อุ้มขึ้นรถมาหรือเปล่า (วันก่อนเจอขับแจ๊ส เมื่อวานพาปิ๊กอัพมาเลย สงสัยเอาจริง) em97
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 18-07-2007 เมื่อ 09:07

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้อัดลูกปืนเพลากลาง ใส่ล้อหลังล้อหล้ง วันนี้น่าจะได้ลองจับพวงมาลัยครับคุณวสันต์ ตั้งใจว่าจะปั่นในเมืองสักรอบ ก่อนเข้าสวนครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    ให้ผมประกอบเสร็จ โครงที่รับจากคุณวสันต์ จะพยายามโพสต์รูปมาฝาก ขอร่วมแจมด้วยคน จากครูน่าน(คนบ้ารถถีบ นครน่าน) คนบ้ารถถีบท่านใดหลงไปน่าน เรียก 089-8380095 ครับผม
    สวัสดีครับ อ.มณีพงษ์(เรียกตามพี่วสันต์) ที่น่านเห็นรถถีบโบราณคึกคักดีครับ มีคนซื้อรถถีบเข้าไปเยอะพอสมควร เห็นว่าจะทำโชว์อะไรซักอย่าง เมื่อก่อนเห็นมีการประกวดรถถีบที่น่านด้วย แต่เห็นเจอข่าวก็เลยมาเป็นเดือนแล้ว ถ้ามีอีกแจ้งข่าวด้วยครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปร่วมบ้างครับ

MOBO Kiddies Bicycle

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 18-07-2007 เมื่อ 11:36
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ..อ. น่าน....มารับน้องใหม่ครับ......แถวนั้นหารถไม่ยากเน ื่องจากลงมาก็แพร่ เลี้ยวซ้ายก็พะเยา มีร้านขายจักรยานโบราณ........โปรแกรมทัวร์แล้งหน้าแ น่นอน......ตั้งหลักจากเลยเลาะไปน่านขึ้นเชียงแสน... ...ตั้งใจมาหลายเดือนแล้ว.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่บ้านอาจารย์mka ก็น่าจะทำที่จัดแสดงจักรยานโบราณได้นะครับ มีรถเยอะพอสมควรเลยทีเดียว แต่อย่างว่า ของอย่างนี้ต้องมีคนเฝ้าคอยดูแลเป็นหูเป็นตาให้ แต่แค่จัดเรียงแบบนี้ก็ลานตาแล้ว คงไม่ต้องไปทำอะไรที่มากไปกว่านี้ แต่นิดนึงนะครับอาจารย์ ผมว่าเอาซากโครงรถซักโครง ขึ้นไปแขวนอยู่บนเสาไฟฟ้าหรือเสาอะไรซักอย่างให้มันเ ด่นๆ ทีนี้จำกันแม่นเชียวว่าบ้านนี้เป็นบ้านคนบ้ารถถีบ ต่อไปเวลาคนเดินทางขึ้นรถเมล์ไปกรุงเทพฯ-กลับเมืองกาญจน์ ลงรถก่อนจะลงก็บอกคนขับว่า "จอดที่โค้งคนบ้ารถถีบ "เป็นอันรู้กัน..

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมครูบ้ารถถีบ (โดยบังเอิญ) เมื่อประมาณ 6-7 ปีที่ผ่านมา มีคนเสนอราเล่ย์ คอยาวให้ ทำสีใหม่ 2000 ถีบเข้าบ้าน แม่ของลูกค้อนเอา แต่ ณ วันนี้เราเป็นต้นตำรับ(คุย)ในการเดินทางด้วยสองขาปั่ น เจ้าคู่ชีพสี่ล้อไม่ค่อยใช้งาน เขาแอบชื่นชมเรา เพราะมีคนเห็นเราแล้วประทับใจในสไตล์ของเรา ก็เลยคิดว่าเรารณรงค์เงียบช่วยประหยัดพลังงานให้โลกข องเรา บางช่วงก็สอดแทรกเนื้อหาการประหยัดพลังงงานให้ลูกศิษ ย์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถึงคุณวสันต์ เมื่อวานลองจับพวงมาลัยแล้วยังไม่เวิร์คเต็มร้อยก็เล ยยังไม่จับภาพ เออรบกวนบอกวิธีโพสรูปหน่อยครับ ผมไป Insert Image ไปเจอ http:// งงเลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ยินดีครับ อ.mka และคุณหัวโป่ ที่น่านคนสะสมมีประมาณ3-4 ราย แต่คนที่ชอบรถถีบโบราณมากพอสมควร แต่ยังมีกิจกรรมกลุ่มใหญ่ไม่มาก จะมีก็ปั่นรถถีบของรพ.น่าน ดีหน่อยที่น่านมีช่องสำหรับจักรยาน มีป้ายบอก พวกผมที่เจอกันบ่อย 4-5 คน ช่วงนี้พี่ใหญ่ เฮียนั้ม แกไปเยี่ยมหลาน USA ก็เลยเงียบหน่อย เฮียแกทำกรุ(รถถีบ)ที่เชียงใหม่แตกเมื่อเดือนก่อน พวกเราเลยได้ชมของดี ครูพงษ์-นครน่าน

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เอารูปมาให้ดู เป็นรูปที่เคยลงในหนังสืออาจารย์ทวีไทย ด้านซ้ายล่างถ่ายกับจักรยานที่เมืองไทย อีกรูปถ่ายที่เมืองนอก
    ผมก็เคยสงสัยว่าเป็นรูปใครและอยู่ในยุคใด พอดีไปเจอหนังสือที่ระลึกครบ72ปี(ในปี2543)ของท่านผู ้นี้เข้าจึงเอามาฝากกัน
    คาดว่าจะถ่ายในช่วงปี2585-90และน่าจะอยู่ในเครื่องแบบลูกเสือหรือยุวชนทหาร(ไม่ แน่ใจ)

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 20-07-2007 เมื่อ 16:44

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ผู้ที่ยืนด้านซ้ายมือครับคือคนในรูปที่ถ่ายกับจักรยา น

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 20-07-2007 เมื่อ 16:52

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ พี่ ๆ ๆ ทุก ๆ ๆ ท่าน ผมห่าง หายไปนานเลยไม่ได้เข้ามา อ่าน ไม่รู้ว่าช่วงนี้เป็นไงกันบ้าง พี่วสันต์ ครับผมขอโทษ เรื่องเสื้อด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ติดต่อพี่ไปเลย แล้วยังอยู่ไหม เอย ถ้าอยู่เด๋วผมนัดวันไปเอานะครับ ถ้าไม่อยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ เสื้อคนบ้ารถถีบ อะครับ เห็นพี่จัดบ้านใหม่แล้ว สะอาดตาดีนะครับ อยากเข้าไปชม ตะเกียงจังเลยเห็นพี่มีแยอะน่าดู

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้กำลังสาละวนกับการเอารูปภาพลงอยู่ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาคุยใหม่ครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนเก่าๆก็ต้องดูภาพเก่าๆอย่างนี้แหละครับ.เป็นของมีค ุณค่าและหายาก ผมเองเก็บหนังสือดาราประมาณปี 2517 ไว้ 2 กระสอบปุ๋ย...สมัยมิตรชัยบัญชาตกเครื่องบินตายใหม่ๆ .นอกนั้นเจอก็เก็บ..มันหายากยิ่งขึ้น..จักรยานแถวนี้ ไม่มีให้เก็บเลยครับ .ไม่รู้ไปไหนหมด .ไม่มีจริงๆ...
    ......ภาพนี้ก็เกือบ 70 ปีแล้วที่ญี่ปุ่นมาขุดเจาะภูเขาบ้านเรา.....แล้วเอาท องโกโบริไปซุกไว้ที่ไหน.....

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 186 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 86 136 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks