คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 170

หน้าที่ 170 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 70 120 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,536 ถึง 2,550 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมาอีกเช่นกัน เห็นจักรยานสามล้อเด็กโบราณจอดขายอยู่ริมทางเท้า แต่ราคาค่อนข้างแพงพอสมควร ตัวเองก็ได้แต่สอบถามราคาและก็ออกมาชั่งใจข้างนอก ว่าจะเอาหรือไม่เอาดี เพราะที่บ้านก็มีคล้ายๆอย่างนี้อยู่แล้วหนึ่งคันและส ภาพดีกว่า
    แต่จักรยานสามล้อเด็กโบราณแบบนี้ตั้งแต่เดินที่คลองถ มมาหลายปี เพิ่งจะพบคันนี้เป็นคันที่สอง คันแรกขาดล้อหลังทั้งสองล้อ ซึ่งคันนี้สมบูรณ์กว่า คันที่แล้วซื้อมาเมื่อหลายปีก่อน จนป่านนี้ยังตามล้อหลังไม่ได้ซักที....
    ก็ชั่งใจ วนเวียนไป-มาอยู่นาน ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นข้อมูลอีกต่างหาก สุดท้ายก็หิ้วกลับมาบ้านจนได้.... ...อดไม่ได้สักที...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 21-05-2007 เมื่อ 12:32

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันเสาร์ที่ผ่านมาอีกเช่นกัน เห็นจักรยานสามล้อเด็กโบราณจอดขายอยู่ริมทางเท้า แต่ราคาค่อนข้างแพงพอสมควร ตัวเองก็ได้แต่สอบถามราคาและก็ออกมาชั่งใจข้างนอก ว่าจะเอาหรือไม่เอาดี เพราะที่บ้านก็มีคล้ายๆอย่างนี้อยู่แล้วหนึ่งคันและส ภาพดีกว่า
    แต่จักรยานสามล้อเด็กโบราณแบบนี้ตั้งแต่เดินที่คลองถ มมาหลายปี เพิ่งจะพบคันนี้เป็นคันที่สอง คันแรกขาดล้อหลังทั้งสองล้อ ซึ่งคันนี้สมบูรณ์กว่า คันนี้ที่แล้วซื้อมาเมื่อหลายปีก่อน จนป่านนี้ยังตามล้อหลังไม่ได้ซักที....
    ก็ชั่งใจ วนเวียนไป-มาอยู่นาน ถ่ายรูปเก็บไว้เป้นข้อมูลอีกต่างหาก สุดท้ายก็หิ้วกลับมาบ้านจนได้.... ...อดไม่ได้สักที...
    คันนี้นี่เองที่ไอ้แว่น(ภาษาเรียก) อาจารย์แว่นโทรมาบอกว่าเจอสามล้อเด็ก แต่ไม่มีตังค์ ..อาจารย์แว่นบอกเดินกลับไปอีกทีมีคนเอาไปแล้ว แล้วก็บ่นๆ ๆ ๆ จนขับรถไปถึงรัชดา แล้วก็บ่นต่อเมื่อเจอหน้ากันวันอาทิตย์ ตามสไตล์เขาแหละ .บอกหลายครั้งว่าถ้าเจอรถดีๆ แล้วไม่มีตังค์ มาชวนหุ้นกัน .เช่นคานไขว้มีคนบอกขายอาจารย์แว่นเป็นคนแรกพร้อมทั้ งพับได้ .แกรอจนกว่าจะมีตังค์ สุดท้ายมีคนเอาไปกินเรียบร้อย ...เลยเรียกมาคุยกันใหม่ว่าเจออะไรดีๆแล้วมาหุ้นกัน สามหุ้น...กำไรแบ่งกันแบบห้างหุ้นส่วน จำกัด หนะรู้ไม๊ . สุดท้ายคุณตำรวจชวนหุ้นเช่าจตุคาม อาจารย์แว่นก็ไปเข้าคิวตั้งแต่เช้าจนเย็นได้มาชุดหนึ ่ง หลายเดือนยังปล่อยไม่ออกเลย.........บอกแล้ว หุ้นซื้อจักรยานดีกว่า...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้ ปลายๆเดือนเริ่มออกอาการชักครับ ชักหน้าไม่ถึงหลัง เนื่องจากอดใจไม่ได้ แต่มาวันนี้ก็ดีใจอย่าง คือเราได้ทำในสิ่งที่เราอยากทำมานาน แม้ว่าจะออกอาการอย่างว่ามาบ้าง สุขใจครับ

***คล้ายๆแบบนี้ครับ***

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    แต่จักรยานสามล้อเด็กโบราณแบบนี้ตั้งแต่เดินที่คลองถ มมาหลายปี เพิ่งจะพบคันนี้เป็นคันที่สอง คันแรกขาดล้อหลังทั้งสองล้อ ซึ่งคันนี้สมบูรณ์กว่า คันที่แล้วซื้อมาเมื่อหลายปีก่อน จนป่านนี้ยังตามล้อหลังไม่ได้ซักที....
    ก็ชั่งใจ วนเวียนไป-มาอยู่นาน ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นข้อมูลอีกต่างหาก สุดท้ายก็หิ้วกลับมาบ้านจนได้.... ...อดไม่ได้สักที...
    พี่ครับ ไม่ทราบว่าจักรยานเด็กเนี่ย ล้อหน้ากับล้อหลังขนาดวงล้อ ( 16 * 1 for 14 rim) เท่ากันรึป่าวครับ
    แล้วทุกรุ่นวงล้อจะเท่ากันมั้ย อีกอย่างครับ ถ้าเราคิดจะเอาล้อหน้าไปใส่แทนล้อหลังจะได้มั้ยครับ ผมพอมีอยู่ ล้อนึงครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าล้อหน้ารึหลัง ตัวดุมล้อจะเป็นตายตัว ไม่มีลูกปืน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานสามล้อเด็กแบบโบราณในภาพอายุน่าจะหกสิบปีขึ้น ไป( ก่อน พ.ศ.2490 ) ที่บ้านมีสองคันและสองซากเมื่อรวมคันในภาพ เท่าที่สังเกตดู มีอยู่คันนึง ขนาดจะใหญ่กว่าคันอื่นๆ และรถทั้งหมด ล้อหน้าจะใหญ่กว่าสองล้อหลังทั้งสี่คัน(และโครง) แต่ก็ไม่เคยวัดดูว่าล้อมีขนาดเท่าใด...
    ไม่ทราบว่าล้อที่น้องtong เอ่ยถึง เป็นล้อเป็นไหนครับ คล้ายๆในภาพหรือไม่ แต่พี่ว่าล้อรถสามล้อแบบในภาพ ขนาดน่าจะซัก 10 นิ้วได้มั้งครับสำหรับล้อหลัง ส่วนล้อหน้าก็น่าจะประมาณ 12 นิ้ว

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ช่วงนี้ ปลายๆเดือนเริ่มออกอาการชักครับ ชักหน้าไม่ถึงหลัง เนื่องจากอดใจไม่ได้ แต่มาวันนี้ก็ดีใจอย่าง คือเราได้ทำในสิ่งที่เราอยากทำมานาน แม้ว่าจะออกอาการอย่างว่ามาบ้าง สุขใจครับ

***คล้ายๆแบบนี้ครับ***
    เห็นได้ของทีไรก็บ่นอย่างนี้ทุกที
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์คร้าบบ... ผมปลงไม่ได้จริงๆคร้าบบบ.. ผมยอทรับผิดคร้าบบบ.. em96
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

จักรยานสามล้อเด็กแบบโบราณในภาพอายุน่าจะหกสิบปีขึ้น ไป( ก่อน พ.ศ.2490 ) ที่บ้านมีสองคันและสองซากเมื่อรวมคันในภาพ เท่าที่สังเกตดู มีอยู่คันนึง ขนาดจะใหญ่กว่าคันอื่นๆ และรถทั้งหมด ล้อหน้าจะใหญ่กว่าสองล้อหลังทั้งสี่คัน(และโครง) แต่ก็ไม่เคยวัดดูว่าล้อมีขนาดเท่าใด...
    ไม่ทราบว่าล้อที่น้องtong เอ่ยถึง เป็นล้อเป็นไหนครับ คล้ายๆในภาพหรือไม่ แต่พี่ว่าล้อรถสามล้อแบบในภาพ ขนาดน่าจะซัก 10 นิ้วได้มั้งครับสำหรับล้อหลัง ส่วนล้อหน้าก็น่าจะประมาณ 12 นิ้ว
    ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูกนะครับ ผมลงรูปให้พี่ดูดีกว่าครับ ตัววงล้อจะ 14" ส่วนยางก็ 16" ครับ จากที่ผมดูดุมล้อ (อลูมิเนียมหล่อ) คือมันดูไม่แข็งแรง ไม่น่าจะใช้เป็นตัวปั่นล้อหน้า หรือไม่ ถ้าเป็นล้อหน้า ก็น่าจะเป็นจักรยานเด็กแบบ ใช้จานโซ่ ขับเคลื่อนด้วยล้อหลัง
    ป.ล รูที่ไว้ร้อยซี่ลวดเป็นแผ่นเหล็กกลม แยกชิ้นกันกับตัวดุม ตัวดุมจะมีล่องเหมือนในรูปแค่ข้างเดียวครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tong : 23-05-2007 เมื่อ 02:59

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับน้องtong และพี่เลยนำรูปจักรยานสามล้อเด็กคันแดงอีกคันนึงมาให ้ดู เพื่อเอาไว้เปรียบเทียบ ซึ่งขนาดพี่คิดว่าน่าจะพอฟัดพอเหวี่ยงกัน ก็เก็บเอาไว้เป็นข้อมูลครับ
    ส่วนรถอีกคันเป็นรถที่ขาดล้อหลังครับ คันนี้ได้จากคลองถมเป็นคันแรกเมื่อหลายปีก่อนที่ป่าน นี้ก็ยังหาล้อหลังไม่พบ ...

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืน คุยกับน้องอยู่คนนึงเรื่องจะทำรถซ่อมรถ ก็มีความเห็นไปว่า หากพับโครงการฯแล้วเปลี่ยนใจเป็นหารถเป็นคันแล้วราคา น่าจะถูกกว่าที่เราจะมาหาดุมหาล้อ ซ่อมเกียร์ โดยอะไหล่เกียร์ก็มีราคาเหมือนกัน ซึ่งอาจจะเห็นว่าอะไหล่ซื้อมาชิ้นละไม่กี่บาทแต่หากน ำมารวมกันและบวกค่าแรงไปด้วย เผลอๆก็อาจจะแพงกว่าซื้อเป็นคันด้วยซ้ำ
    รถที่เริ่มจากซื้อโครงมาราคาพันต้นๆ หากตามเก็บตามซื้ออะไหล่ให้ครบ ขึ้นเป็นคันได้ คาดว่าราคาต้องเกินสามพันบาทแน่ๆ หากรวมค่ารถแล้ว
    แม้แต่ตัวเอง ตอนนี้ก็คิดหันซื้อรถเป็นคันมากกว่าซื้อโครง เว้นแต่ว่าเป็นรถที่หายากหรือยี่ห้อที่หายากจึงจะซื้ อเก็บ และไม่รีบที่จะขึ้นเป็นคัน...

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้เจอกับพี่ที่รู้จักกันท่านนึงได้แจ้งให้ท ราบว่ามีการจัดงานประกวดรถโบราณครั้งที่31ซึ่งจัดขึ้ นที่ห้างเดอะมอลล์บางกะปิในวันที่ 25 - 27พ.ค2550 นี้ชั้นคอนเวนชั่น เซ็นเตอร์ งานจะเริ่มในเวลา 10.00-22.00 น.และก็ได้ให้บัตรมาหนึ่งใบครับแต่ในรายละเอียดตรงหา งบัตรไม่ได้ระบุว่ามีรถประเภทใหนบ้างที่เข้าประกวดคร ับเลยทำให้จิตนาการไปเองว่าอาจจะมีรถถีบโบราณไปร่วมด ้วยครับหรืออาจจะเป็นรถยนต์อย่างเดียวก็เป็นได้ครับ. ..สมาคมรถโบราณแห่งประเทศไทยโทร.02-641-8399,02-641-8444ต่อ507

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 23-05-2007 เมื่อ 14:21
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รถยนต์โบราณมั๊งครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเคยเห็นมีออกรายการอยู่รายการนึง เรื่องคนสะสมรถยนต์โบราณนี่แหล่ะ และจะมีการประกวดที่เดอะมอลล์ทุกปี....ส่วนจักรยานโบ ราณทราบว่าปีที่แล้วก็มีมั๊ง แต่คงเป็นการโชว์มากกว่า...

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

กลับไปกทม.ซะหลายวัน กลับมาเมืองย่าเมื่อคืน โหย...พอฝนไม่ตก วันนี้อย่างร้อนเลย
    เซ็ง มั่ก ๆ เมื่อคืนหงส์ปีกหักอีกแล้น .... ถ้าปีศาจเล่นเข้าฟอร์มกว่านี้ จะไม่เคืองเล้ย....
    เฮ้อ....เป็นแฟนหงส์ ต้องอดทน ....
    ดีเหมือนกัน ปีนี้มือเปล่า จะได้จับแฮนด์ถีบรถได้ถนัด ๆ ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คอมพ์ที่ทำงาน มีคนใช้อินเตอร์เน็ตมาก ทำให้ชักจะอืดๆ ดังนั้นเวลาเปิดเวบมา ก็ต้องเลือกดูกระทู้ที่น่าสนใจจริงๆ เพราะกว่าจะเปิดได้แต่ละหน้านี่อืดดดดดด..จริงๆ..em1 9
    เดี๋ยวนี้ หากมีเวลาก็มั่งจะชอบนั่งที่โต๊ะรับแขก แล้วนั่งมองรอบตัว ที่เดี๋ยวนี้รายล้อมไปด้วยจักรยาน มองไปข้างล่างก็เป็นโต๊ะกระจกใส่อะไหล่และของกระจุกก ระจิกไว้ดู.... แต่กับการเอารถออกมาปั่นก็ไม่ค่อยจะได้ทำสักเท่าไร.. .ฝนก็หายไปหลายวันแล้ว.... น่าจะเอารถออกมาปั่นเที่ยวตอนกลางคืนอีกครั้งเนาะ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จักรยานพาหนะของผู้คนสมัยเมื่อกว่าร้อยปีที่แล้ว จากการเริ่มต้นที่ล้อไม่เท่ากันมาจนถึงล้อเท่ากัน จากทำมาเพื่อการบรรทุกของจนพัฒนามาจนถึงจักรยานที่ใช ้จีบสาวก่อนที่เกือบจะถูกกลืนหายไป
    ปัจจุบันมีผู้นิยมใช้จักรยานมากขึ้น ตั้งแต่คนรวยใช้เพราะต้องการออกกำลังไปจนถึงคนจนใช้เ พราะไม่มีรถจะใช้ ยิ่งน้ำมันลิตรละ 30 สิบบาท และต่อๆไป นับวันที่จะมีผู้หันมาให้ความสนใจมากขึ้น การเดินทางไปเป็นร้อยๆกิโลภายในวันเดียว ส่วนมากเป็นพวกเสือหมอบกับเสือภูเขา ส่วนจักรยานโบราณคงไม่มีใครทำเนื่องจากสังขารมันหนัก หนาสาหัส แต่เชื่อหรือไม่ จักรยานเสือต่างๆที่ซื้อกันห้าหกหมื่น ประมาณห้าปี ราคาเหลือหมื่นเดียว ซึ่งผิดกับจักรยานโบราณซึ่งคันไหนถ้าราคาห้าหกหมื่นแ สดงว่าต้องเป็นรถหายาก มีน้อยคันเป็นที่ต้องการของบรรดาเซียนๆทั้งหลาย ซื้อวันนี้ ขายพรุ่งนี้ก็ได้กำไรเป็นพันๆ อยู่ที่ฝีมือในการหารถ และอยู่ที่ฝีปากใครจะตวัดเอามาได้ รับรองมีกำไรแน่ๆ ก็เพราะความเป็นของเก่าโบราณ มีน้อยคัน ควรค่าแก่การสะสมมากกว่าที่จะเอามาใช้ในชีวิตประจำวั น
    ที่บ้านเก็บไว้ได้เท่านั้นก็ดีแล้ว ถ้ามาเริ่มเก็บเดี๋ยวนี้คงไม่มีแน่ เกือบปีแล้วยังไม่มีเพิ่มสักคัน หลายเดือนเหมือนกันที่โรงเหล็กก็ไม่ได้อะไรสักชิ้นเด ียว บางที่จำเป็นก็หาซื้อต่อจากเพื่อนๆเป็นบางชิ้น มันหายากจริงๆ เดี๋ยวนี้สแตนดาร์ดยังหายากเลยเห็นมีคนถามๆอยู่เหมือ นกัน คนที่เล่นของเก่าส่วนมากมักจะมีจักรยานโบราณตั้งโชว์ อยู่เกือบทุกคน..

หน้าที่ 170 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 70 120 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks