คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 44

หน้าที่ 44 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 94 144 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การตั้งเพดานเริ่มต้นของราคารถ ทำให้บางครั้งโอกาสที่จะได้รถสภาพสวยๆน้อยลง...แต่เช ื่อว่ายังไงๆก็อดใจไว้ไม่อยู่ถ้าเจอคันที่คิดว่าถูกใ จจริงๆ...ส่วนตัวเองตั้งกรอบในการเก็บรถมากกว่า ว่าต่อไปจะเก็บแต่คันที่หายากๆ ราคาพอสู้ไหว พอหยิบยืมเค้ามาจ่ายได้
    เพราะถ้าได้รถมาคันหนึ่ง ต้องคิดดูแล้วว่าคันนี้จะต้องซื้ออะไรมาใส่เพิ่มบ้าง ถ้าทำจบแล้วราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าใด
    ยกตัวอย่างมองๆรถคันนึงเช่นฟิลลิปส์ 26"ขายสองพัน ขาดจานโซ่และแฮนด์ที่ไม่ใช่ของแท้ ก็ลองคิดบวกราคาแฮนด์และจานโซ่ สมมุติว่าสองอย่างราคา1500 ดังนั้นรถคันนี้ถ้าทำเสร็จเอาแค่พอได้ๆราคาก็น่าจะปร ะมาณ4000 รวมเปลี่ยนยางทำโน่นทำนี่อีกประมาณ500
    จึงคิดว่า รถราคาอาจจะแพงสักหน่อย แต่ไม่ต้องไปหาอะไรเพิ่มมากนัก ก็น่าจะคุ้ม เผลอๆอะไหล่บางตัวหายากเสียอีก หาแล้วก็ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

จะเล่นรถทั้งทีรอซื้อที่มันครบคันหรือเกือบครบคันเลย ดีกว่า การซื้อทีละชิ้นมันโคตรแพงจริงๆ พ่อค้าหัวใสบางคนได้ของมาจะแกะออกขายเป็นชิ้นจะได้กำ ไรดีกว่า สมมุติว่าเราคิดอะไหล่ทีละชิ้น รถธรรมดาๆคันหนึ่งก็เกือบหมื่น เมื่อวานไปร้านจักรยานแค่ถ้วยคอเก่าๆชุดหนึ่ง แกบอกว่า 200 เลยบอกว่าไม่ต้องใส่เดี๋ยวหามาให้ เคยซื้อรถทั้งคันแค่ 200 คิดว่าหลังจากนี้จะหารถที่เป็นแม่ศรีเรือน (เพรียบพร้อม)ดีกว่าหามาแล้วต้องดัดนิสัย(ขาดคุณสมบั ติ)...

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ยากที่สุดของการบังคับคือใจตัวเอง การทำตามใจตัวเองจึงเป็นปัญหาสังคมที่วุ่นวาย มันถูกของเราแต่ไปขัดกับคนอื่น ยิ่งคนที่มีอำนาจวาสนาด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่ การตั้งกฏเกณฑ์ว่าต้องเท่านั้นเท่านี้ก็ใช้ได้ชั่วขณ ะช่วงหนึ่งของเวลา ...แต่ก่อนก็บอกว่าจะมีน้องคนเดียว ..เดี๋ยวนี้ก็บอกว่าจะมีน้องคนเดียว..แต่คนฟังคนละคน กัน...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้รถครบๆหายากนะครับ แต่ถ้าหมายถึงรถที่ส่วนประกอบหลักๆเช่น จานโซ่ แฮนด์ ตะเกียบหน้า บังโคลน เป็นของตรงกับยี่ห้อก็อาจจะพอได้ แต่คิดว่ามันก็จะต้องดูไปถึงยี่ห้อประกอบขึ้นไปอีก ถ้าเป็นรถประเภทหายากๆ อาจจะต้องคว้าเอาไว้ก่อน แล้วอดทนเก็บมันไว้จนกว่าจะพบเนื้อคู่:) อย่าเพิ่งใจอ่อนขายไปเสียก่อน รวมไปถึงถ้าไปเจออะไหล่รถที่มันหายากๆเช่นจานโซ่ถ้าร าคาไม่แพงมากนักก็น่าจะซื้อเก็บไว้ เพราะวันข้างหน้าเราอาจจะได้รถยี่ห้อตรงกับจานโซ่ที่ ไม่มีจานติดมาก็อาจเป็นไปได้
    คนเล่นรถโบราณ ก็ต้องมีอะไหล่หรือของแต่งจุกๆจิกติดเอาไว้บ้าง เอาไว้โชว์ในบ้านหรือเอาไว้เลือกใช้ยามจำเป็น ชุดเบรคอังกฤษแบบก้ามปูสายอ่อนเก็บไว้หลายชุดหลายแบบ ได้รถ26"มาคราวนี้คงได้เอามาเลือกดึงมาใช้สักชุดเสีย ที

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เคยคุยไปหลายวันว่าช่วงนี้เห็นมีแต่คนหารถขนาด26"ชาย เอายี่ห้อที่ค่อนข้างจะพบได้น้อย
    รถหายากก็ยังพอได้พบ แต่โดยมากสภาพจะไม่ครบ ส่วนมากจะขาดจานโซ่
    คิดว่าหากจะเก็บรถที่หายากๆถ้าเจอไม่ครบก็น่าจะซื้อเ ก็บไว้ก่อน เอาโครงรถเป็นตัวตั้งเป็นยี่ห้อ ส่วนอะไหล่แท้ก็คงต้องค่อยๆตามหามาใส่ ถ้ายังหาไม่ได้ก็เอาอะไหล่อื่นๆมาใส่แทนไปก่อน แต่น่าจะเป็นอะไหล่ที่ค่อนข้างจะหายากและน่าสนใจสักห น่อย มันจะได้เป็นรถหายากที่แม้จะไม่แท้ทั้งคันแต่อะไหล่ท ี่ใส่ก็น่าสนใจไม่แพ้กัน
    ส่วนไฟคิดว่าหาไฟที่หายากๆมาใส่น่าจะดีกว่าบ็อซหรือฟ ิลลิปส์ที่รูปทรงมันจะคุ้นๆตา
    ของพวกนี้ถ้ารักจะเก็บรถหายากๆก็ต้องเก็บแต่เนิ่นๆรอ มาใส่รถกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สภาพครบพร้อมใช้ก็มีทั้งสองแบบ ครบแบบแท้ ครบแบบเทียม แต่อย่างแรกน่าจะหายากหน่อยแต่อาจจะมี
    หากว่าโชคดีได้ของจากคนที่เก็บ หรือคนที่เล่นแต่ด้วยเงื่อนไขบางอย่าง ที่จำเป็นต้องปล่อยออกมาหรือ
    ต้องการแบ่งให้เพราะเปลี่ยนแนว ไปทางอื่นหรืออิ่มตัวแล้วด้วยเหตุผลต่างฯลฯ แต่ราคาก็น่าจะแรงครับ
    ( มองแบบเด็กๆนะครับ )แบบสองนี่น่าจะหาง่ายอยู่ตามแหล่ง ที่มีพ่อค้านำมาวางขายตามแหล่งของเก่าๆ
    เนาะ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แต่เท่าที่เห็นก็ไม่ค่อยเหลืออะไร มีโครง แฮนด์ ตะเกียบหน้า ดีหน่อยอาจจะเหลือจานมาด้วย แต่โดยส่วนตัวแล้วหากเป็นรุ่นที่หาได้ไม่ยากนัก เป็นรุ่นที่พบอยู่บ่อยๆก็ปล่อยผ่าน แต่ทว่าเป็นตัวที่หายากเป็นรุ่นที่มี
    ไว้ในใจก็จะเก็บไว้ก่อน ( เหมือนกำลังรออยู่ตอนนี้:p ) หากได้ครบเยอะก็เหนื่อยน้อย หากได้ครบน้อยก็เหนื่อยเยอะ ( เหนื่อยหาของ ) แต่หากชอบซะอย่าง ประเด็นอื่นก็ไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไปเนาะ ไม่ใช่ว่าเป็นการมองแบบก้าวข้ามปัญหาแต่ทว่า ข้ามความรู้สึกตัวเองมากว่า ( อาจจะลดความกังวลลงได้บ้าง )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 23-06-2006 เมื่อ 11:45
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

โอกาสที่จะได้ของหรือพบของที่ดีๆนั้น สำคัญเลยต้องอาศัยรู้จักคนเยอะๆและรู้จักรุ่นพี่ที่ก ว้างหรือเล่นมา
    ก่อนทางสายนี้และแจ้งเจตจำนงฝากไว้เพราะว่าของดีๆจะก ระจายอยู่ทั่วไปการตื้อการจีบไว้บางครั้งอาจจะ
    บรรลุเป้าหมายหรืออาจจะไม่ก็ได้ ส่วนตัวแล้วต้องเผื่อใจไว้ทุกครั้งเผื่อว่ามีคนที่จี บเก่งกว่า คิดๆแล้วอาจจะ
    ยากกว่าการจีบสาวนะเนี่ย คนแล้วคนเล่าก็ได้เกี่ยวก้อยอยู่ร่ำไป ( คนชอบโม้ครับ:p )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 23-06-2006 เมื่อ 11:48

ขอบคุณ
    0

ภูผาหมอก/พี่ครับทำไมผมเห็นที่บ้านพี่มีแต่รถ28ทั้งนั้นเลย
    ภูผาหิน / ก็พี่ชอบรถ 28 นี่มันดูเก่าคลาสสิคดี
    ภูผาหมอก / แล้ว26หล่ะครับบางคันปีเก่าลึกกว่า 28 ก็มีน่ะ
    ภูผาหิน / แต่พี่ไม่ชอบ
    ภูผาหมอก / หรือเป็นเพราะด้วยสารีระที่ใหญ่รึเปล่าครับ
    ภูผาหิน / น้องตกลงจะมาดูรถหรือจะมาดูเจ้าของหล่ะพี่น้ำหนัก 80เองไม่ใช่ปัญหา
    ภูผาหมอก /ครับรถอังกฤษเป็นรถที่แข็ง
    ภูผาหิน / ใช่เวลาปั่น26 ไปไหนคนเล่นของเก่าจะมองพี่มากว่ารถ
    ภูผาหมอก / ไหงเป็นงั้นหล่ะ
    ภูผาหิน / ก็ก็พี่ๆเก๋ากว่ามั้ง ( คิ้วชนกัน ):p คลายเครียด/\
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 23-06-2006 เมื่อ 11:31

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เวลาคุยตัวเองจะพยายามคุยให้เป็นเรื่องสนุก ทุกเรื่องที่คุยเรื่องจริงไม่อิงนิยาย ทุกวันนี้เรื่องเครียดมีมากอยู่แล้ว เช่นกลับไปเจอหน้าคนที่บ้านก็ทำให้เครียดได้ เวลาเจอใครทะเลาะกันจะหนีเลย ไม่อยากได้ยิน ไปกินอะไรร้านไหนถ้าเจ้าของร้านกัดกันก็ไปครั้งเดียว เบื่อจริงๆ เดี๋ยวนี้การบ้านการเมืองก็เลิกอ่านแล้ว เบื่อ ๆ มาก ๆ
    เค้าบอกว่าถ้าทำตัวให้สบายๆ ไม่เครียดจะทำให้อายุยืนยาว เวลาไปร้านอาหารอิสานมิพนักงานสวยๆ ขาก็สวย(หล่อนนุ่งสั้นถึงเห็น)พอจอดรถเสร็จก็คุยกันแ ต่เรื่องจักรยาน สั่งอาหารเสร็จก็คุยกันแต่จักรยาน กินอาหารไปก็คุยกันไปแต่เรื่องจักรยาน ไปแรกๆหล่อนก็ยิ้มให้ ครั้งหลังสุดหล่อนไม่แยแสเลย เอาอาหารมาส่งทำหน้าเหมือนตูดลิง .สุดท้ายก็เปลี่ยนร้านและไปโทษพนักงานไม่มีมนุษย์สัม พันธ์ ..ทำไมไม่โทษตัวเองบ้าง ที่หล่อนหน้างอเพราะไม่เคยพูดถึงหล่อนกันเลย.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 23-06-2006 เมื่อ 13:14

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าอ่านหนังสือพิมพ์เขาบอกว่าการหัวเราะทำให้ผ ู้หญิงมีเปอร์เซ็นต์การตั้งครรภ์สูงขึ้นหลายเปอร์เซ็ นต์ ไม่รู้นักคิดนักวิจัยเขาทำอะไรกัน มีเรื่องแปลก ๆโผล่มาเรื่อย เมื่อก่อนก็เรื่องเปิดเพลงให้สัตว์เลี้ยงฟัง จะทำให้สัตว์โตเร็ว ชาวบ้านรอบๆที่ทำงานแขวนวิทยุเปิดเพลงให้วัวฟังเวลาร ีดนม รีดเชื้อ เค้าว่าได้ผลผลิตมากขึ้น ตัวเองก็มีวิทยุอยู่เครื่องหนึ่ง ซื้อมาจากโรงเหล็ก 4 เครื่อง 60 บาท (วิทยุรุ่นเก่า มีแต่ A.m .เค้าขายไม่ออกเลยขายเป็นของเก่า)ให้คนไปบ้างเหลือไว ้เครื่องเดียว เวลาขี่จักรยานไปก็สะพายไป มีแต่เพลงลูกทุ่ง ขี่รถเข้าทุ่ง .. โอ้ย.. ได้บรรยากาศจริงๆ ..และหวังในความเพลิดเพลินว่าจะทำให้ได้อะไรๆมากขึ้น ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 23-06-2006 เมื่อ 13:22

ขอบคุณ
    0

ความหิวเกือบทำเจ็บตัว หลังจากเที่ยงกว่าๆ คว้ารถถีบไปซื้อข้าวร้านเดิมเพื่อจะมากินที่บ้าน เพราะที่ร้าน
    ตอนเที่ยงคนเยอะมากๆปั่นไปด้วยความเร็วกางเกงยีนส์เจ ้ากรรม ขาดันไปเกี่ยวกับหลักสูบ กระตุกอย่างแรง
    ทำให้ต้องเบรคทั้งมือและเท้า ช่วยกันเกือบเจ็บตัว ด้วยความเป็นกางเกงยีนส์ที่หนา ทำให้ไม่ขาดแต่กลับ
    เป็นเจ้าช้างดาวข้างซ้ายกระจาย ( สงสัยต้องเก็บไว้ทำเบรคซะ)/\4

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ภูผาหิน/ เห็นว่าจะไปดูรถต่างจังหวัดไม่ใช่หรือครับ
    ภูผาหมอก/ครับไปครับ
    ภูผาหิน/มีรถเยอาะไม๊
    ภูผาหมอก/เห็นว่ามีหลายคันนี่ครับ
    ภูผาหิน/มีคนไปดูแล้วบอกว่ามีแต่รถธรรมดา จะไปทำไมครับ
    ภูผาหมอก/รถธรรมดาแต่ไม่ธรรมดานะครับ
    ภูผาหิน/ก่อนนี้มีคนทางเหนือไปมาแล้วนี่ครับ
    ภูผาหมอก/ใช่ครับใช่ครับ
    ภูผาหิน/เค้าบอกว่าอยากไปอีกนี่ครับ
    ภูผาหมอก/เค้าคงชอบอะไรอะไรที่นอกเหนือจากรถมั๊งครับ
    ภูผาหิน/แล้วอะไรคุณพอรู้ไหมครับ
    ภูผาหมอก/ขอผมไปก่อนแล้วค่อยบอกนะครับ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนนี้กะจะเอารถมาประกอบนิดๆหน่อย ก่อนที่จะเอาล้อมาประกอบภายหลัง แต่ติดว่าคืนนี้จะต้องตื่นมาดูบอลคู่ฝรั่งเศสตอนตีสอ ง ตั้งนาฬิโมงไว้ ปรากฏว่าไม่ยอมปลุก ตื่นอีกทีเอาตอนเจ็ดโมงเช้า รีบตาลีตาเหลือกมาทำงานเกือบไม่ทัน..!::
    ตอนนี้ อยู่ที่ทำงาน ตอนเย็นๆไปคลองถม ก็คงจะไปหาน็อตเล็กๆน้อยเอามาใส่รถ น็อตพวกนี้บางทีต้องการก็จะหาไม่พบคือไม่ได้ซื้อเก็บ ไว้ พวกสลักบันไดก็เหมือนกัน ไม่ค่อยได้ซื้อเก็บ อะไหล่เล็กๆน้อยพวกนี้คิดว่าคนเล่นจักรยานคงจะต้องเก ็บๆกันเอาไว้
    ไปบ้านคนเล่นจักรยานเหมือนกัน เห็นเค้าแขวนจานโซ่เอาไว้ที่ข้างผนังเป็นแถวดูเข้าท่ าดี จานโซ่หลากหลายยี่ห้อ หันมาดูบ้านเราจานโซ่ยังใส่ไว้ในถุงปุ๋ยอยู่เลย ว่างๆคงต้องเอามาขัดเช็ดมาเรียงโชว์แบบเค้าบ้าง
    อะไหล่หรือส่วนประกอบจักรยาน เช่นเพลทหน้า จานโซ่ หลักไฟ ถ้าเอามาจัดวางให้ๆน่าจะดูคลาสสิคไม่เบา สำคัญระวังคนมาเห็นแล้วอยากได้น่ะ ..ต้องใจแข็งเข้าไว้..

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนครับ ไม่ได้เข้ามาคุยตั้งนาน พอดีว่ายุ่งอยู่กับพวกมอเตอร์ไซต์อะครับ

พี่วสันต์ครับ ผมเห็นจักรยานล้อโต ลงหนังสือ The Classic ของพี่รึปล่าวครับ

พี่พอจะมีตะเกียงแก็ส เก่า ๆ สภาพพอใช้ แบ่งให้ผมใช้สักอันได้ไหมครับ พอดีว่าเพิ่งประกอบช้างสามเศียรเสร็จ จะเอาไปใส่ครับ ให้มันดูขลังหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าแล้วกัน (เผื่อจะได้ ฮิฮิ)
    /\3 โปรดช่วยกันสนับสนุนเว็ปด้วยนะครับ แค่ท่านละ 100 บาท ท่านที่เคยขายรถขายอะไหล่ได้กำไรเป็นร้อยเป็นพัน เอาส่วนที่ท่านเคยได้กำไรโดยการขายผ่านเว็ปแห่งนี้มา ช่วยเว็ปเถอะครับแค่ท่านละ 100 บาท/\3 /\2 /\2

หน้าที่ 44 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 94 144 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks