คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 142

หน้าที่ 142 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 42 92 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 192 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,116 ถึง 2,130 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

งานรถถีบเฒ่าที่ลำปางหากไม่มีไรเปลี่ยนแปลงคงจะได้มี โอกาศนำภาพมาฝากพี่กันครับพรุ่งแล้วซิเนาะem97
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ม่ะรู้ว่าเมื่อไหร่ท่านอาจารย์จะเบื่อเนาะเห็นเกะกะเ ต็มใต้ถุนบ้านไปหมดจะเดินไปเอามะพร้าวที่
    ลำบ้ากลำบากช่วงก่อนเห็นมีข่าวแว่วๆมาว่าท่านจารย์แว ่นจะขอสัมปทานใช่ป่าวครับ (อย่าใจอ่อนกับลีลาการไหว้น่ะครับแฮ่ๆๆ)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นราเล่ห์คานไขว้ แล้วนึกถึงข่าวคราวที่ได้รับมาจากหลายๆทาง ทั้งการพบเจอ การได้มา และคงอีกไม่นานมากนักคิดว่าคงจะได้เห็นราเล่ห์คานไขว ้ตัวจริงๆแท้ๆกัน
    ที่เล่นจักรยานเมื่อหลายปีก่อน อะไรที่หายากนี่ก็หายากจริงๆและไม่ค่อยจะเอาออกมาขาย กันด้วย อย่างไฟมู่หลาดของอังกฤษ ซึ่งขึ้นชื่อว่าเป็นไฟที่หายากยี่ห้อหนึ่ง ราคาก็แพงมากและไม่ค่อยมีใครนำออกมาขายด้วย
    แต่เดี๋ยวนี้ยุคสมัยเปลี่ยนไป ข้าวของแปลกๆหลั่งไหลเข้ามาทางอินเตอร์เน็ต ไฟมิลเลอร์ทรงแปลกจากนอก ไฟลูกัสสภาพสวยเนี๊ยบ ดุมไดโนฮับที่เมื่อก่อนเห็นขายราคา6000แถวคลองถม แต่เดี๋ยวนี้เอามาลงขายในบ้านเราไม่รู้กี่อัน และไม่รู้จะมีอะไรอีก จักรยานสภาพสีเดิมเดี๋ยวนี้เค้าออกไปหาตามเวบนอกกันห มดแล้ว.... ตัวเองก็ตามกระแสกับเค้าด้วยเหมือนกันกับการได้ไฟจัก รยานมาอีกหลายๆดวง...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้อ่านข่าวหนังสือพิมพ์ เห็นมีข่าวการแข่งขันจักรยานทางเรียบชิงแชมป์แห่งประ เทศไทยที่ปีนี้จัดที่ลำปาง ซึ่งทราบว่าจะมีการรวมพลจักรยานประมาณ3000 คันปั่นรอบเมืองลำปาง ในเช้าวันนี้ แต่ไม่เห็นข่าวกล่าวถึงการจัดประกวดจักรยานโบราณเลย เข้าใจว่าผู้จัดอาจจะไม่ใช่หน่วยงานเดียวกัน แต่อาจจะเลือกจัดในวันนี้ เพราะมีการรวมพลปั่นจักรยานด้วย คาดว่าจักรยานโบราณคงจะมีผู้นำมาร่วมปั่นด้วยไม่น้อย ถ้าหัวโป่ไปร่วมด้วยอย่างก็ช่วยถ่ายรูปมาให้ดูด้วยเน ่อ.....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้นอกจากบ้ารถถีบแล้ว ยังเริ่มที่จะบ้าเก็บสะสมพวงมาลัยรถยนต์เข้าแล้ว แต่เก็บแต่พวงมาลัยรถยนต์แนวโบราณๆหน่อย ตอนนี้ถ้าไม่นับที่ใส่กับรถจักรยานรัดจ์ก็มีที่แขวนอ ยู่ที่บ้านจำนวนสี่วงเข้าไปแล้ว เป็นพวงมาลัยรถสิบล้ออยู่วงนึง ก็กะว่าจะเอาใส่จักรยานนี่แหล่ะ แต่ว่าตอนนี้เก็บเอาไว้ก่อน เผื่อตอนหลังจะคึกๆตั้งชมรมจักรยานพวงมาลัยกับเค้าขึ ้นมาแข่งกับพรรคพวกที่เมืองกาญจน์ ที่เห็นว่ามีเล่นโอ่งกับเค้าด้วย...

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พวงมาลัยรถยนต์ไปหาแถวโรงเหล็กมีมากมาย เพราะว่ายังไม่มีคนเก็บนี่ก็ว่าจะเก็บอยู่เหมือนกัน ส่วนอาชีพเดิมก่อนมาเล่นจักรยานโบราณก็เล่นโอ่งมาก่อ น เก็บไว้เต็มใต้ถุนบ้าน ขายหมดไปแล้วทุกวันนี้ก็หาขายอยู่ พวกตุ่มแดงหรือบางที่เรียกตุ่มสามโคก โอ่งจีน ไห อะไรพวกนี้ เดี๋ยวนี้มันหายาก
    โอ่งจีนบางลูกขอซื้อไม่ขายแต่ให้ฟรีๆ เค้าบอกว่าช่วยเอาไปทิ้งให้ที เพราะว่าเค้าเอาลวดมัดไว้รอบใบ เราได้มาก็จัดการแก้ลวดออก เอาปูนซีเมนต์ที่พอกไว้ออก มันจะแยกเป็นชิ้นๆ เราทำความสะอาดเสร็จก็ซ่อมกลับเข้าไปใหม่ ไม่ต้องใช้ลวดมัดอย่างเดิม เอาน้ำใส่เต็ม ..เอ๊ะใช้ได้...ก็ยังอุตสาห์ขายได้โดยคนจัดสวนเค้าซื ้อเอาไป ขายแบบโอ่งซ่อมราคารเบาๆ ตู้เก่าก็เอา ยกเว้นคนเก่าที่เค้าพร้อมจะยกให้ฟรีๆ ช่วยเอาไปเลี้ยงให้ด้วย
    พวกบ้ารถถีบเมืองกาญจน์เล่นกันหลายอย่าง ทุกคนมีฮอนด้าเก่า ผมทั้ง ซี ทั้ง วาย ทั้ง ซู ถ้าไม่แพงเอาหมด แต่เล่นซี ขาดทุนเกือบทุกคัน ซื้อมาคันละสามพัน ทำหมดไปรวมแล้วสองหมื่นแล้วใครจะซื้อ บางคนก็พระจตุคามมรามเทพยังมีห้อยคอกันหลายคน ไม่มีทิศทาง แถมบางคนยังแอบเล่นแบบว่าไม่ให้คนที่บ้านรู้อีกต่างห าก....ถึงรู้ก็ไม่รับ ...ถึงรับก็ให้รับครึ่งเดียว....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

โลกส่วนตัวของคนบ้าสะสม คนภายนอกมักจะไม่เข้าใจ ของหลายๆอย่างในบ้านเกินครึ่งที่แม่บ้านไม่รู้ความจร ิงว่าซื้อมาในราคาเท่าไร ซึ่งเดี๋ยวนี้ไม่เคยถามแล้ว เพราะรู้คำตอบว่าจะต้องโกหกแน่ๆ
    ที่คลองถมก็จะพบกับ นักสะสมในหลายๆประเภท ทั้งตะเกียง แผ่นเสียง งานสังกะสี งานกระดาษ ฯลฯ
    อย่างในภาพคิดว่าพวกที่มุงๆอยู่น่าจะเป็นพวกที่บ้าเก ็บรองเท้า...เห็นมุงกันอยู่อย่างนี้ทุกเสาร์./\7

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

วันนี้อาจารย์ใหญ่หอบเสื้อคนบ้ารถถีบมาให้ที่บ้านครั บห่อใหญ่ๆเลยเห็นแบบตัวหนังสืออันใหม่แล้วสวยดีครับต ้องเลยขออณุญาติแอ็ปไปทำอย่างอื่นบ้างว่าแต่เสื้อคนบ ้านรถถีบวันนี้ลงเปิดท้ายที่ไหนดีหนอ/\4

ขอบคุณ
    0

ช่วงเย็นๆของวันนี้เพื่อนที่อยู่ทางลำปางส่งข่าวมาบอ กว่าไม่เจอพบจักรยานโบราณแม้แต่คันเดียวทั้งฝั่งตรงข ้ามเทคนิค,ตลาดอัศวิน,และในสวนเขลางค์พบแต่เต้นท์ที่ กางอยู่และกลุ่มจักรยานเสือภูเขาประมาณสามสิบคันครับ เลยไม่ได้เก็บภาพมาฝากพี่ๆกันหรือว่าจะไปผิดเวลาก็ไม ่แน่ใจครับ...อ้อขากลับเพื่อนบอกเจอ
    คุณลุงอยู่หนึ่งคนครับปั่นไลอ้อนคิงส์28ชายมามาทางบ้ านดงซึ่งอยู่ใกล้ๆกับเทคนิคด้วยความสงสัยเจ้าเพื่อนเ ลยเดินเข้าไปหาแล้วยิงคำถามไปเป็นชุดว่าคุณลุงครับไป งานจักรยานโบราณมาใช่ไหมครับแล้วเค้าเลิกกันตอนกี่โม งแล้วมีจักรยานโบราณมาเยอะไหมครับ...คุณลุงแกตอบว่าบ ่อฮู้เหมือนกันคือลุงไปซื้อจิ้นส้มที่กาดอัศวินมาหน่ ะem98

รถลุลุบ่เกยจุ๊ไผ๋'s Avatar
    สถานที่
    อยู่กลุ่มอินทรีตอนเรียนลูกเสือ
    ขอบคุณ
    0

พี่wasantช่วยลงรูปฮัมเบอร์28ชายให้ผมดูหลายๆมุมหน่อ ยได้ป่าวครับพอดีได้มาแต่ยังไม่รู้ว่าจะทำยังไงกับมั นต่อเลยครับพอดีไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยอะครับเลยอ ยากจะศึกษาผ่านทางเวปนี้ล่ะครับแล้วผมเป็นแพร่อยากรู ้ว่าที่พี่บอกว่ามีที่ขายอะไหล่ที่แพร่มีที่ไหนบ้างค รับรบกวนด้วยนะครับพี่ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนคนบ้ารถถีบล้อโตโทรมาคุยจากสุโขทัยโน่นเกี่ย วกับเสื้อ ว่าต้องฝากให้น้องหนุ่ยเอาไปให้คุณเต้ที่มาขายของที่ รัชดาแต่คุณเต้ต้องขนไปสกรีนที่ชลบุรี....โอ้โฮ...เส ้นทางการเดินทางของเสื้อยาวไกลพอๆกับเส้นทางของจักรย านแต่ละคันเชียวครับ....อย่างนี้ตัวละ 200 ไม่ต้องทอนก็ยังไม่แพงครับ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

"แม่ผมเป็นคนลาว แม่ท้องผมแล้วแม่ก็มาได้พ่อใหม่ แต่พ่อมารู้ทีหลัง พอแม่คลอดผมแม่ก็หนีไป พ่อก็ไม่รับเพราะไม่ใช่ลูกของพ่อ แม่ของพ่อเลี้ยงก็เลยเลี้ยงผมมา ผมเรียกย่าว่าแม่" ...
    เออ..บวชก็ดีแล้ว ...ที่อยู่ที่กินก็ไม่มี ...แม่แท้พ่อแท้ก็ไม่เคยเห็น ...ย่าที่เลี้ยงมาก็ไม่ใช่เลือดเนื้อเชื้อไข
    นี่ก็บ่ายแล้ว....เณรฉันท์อะไรไม่ได้แล้วนะ
    "ได้....พวกมะต่างๆ เช่นมะละกอ มะม่วง มะยม.." สามเณรตอบ
    นี่มันส้มตำนะ
    "มันมีมะละกอ" สามเณรตอบ พลางมองมาที่ข้าวเหนียว
    แล้วมะเหนียวนี่หละ เดี๋ยวศีลขาดนะ
    "ขาดก็ต่อได้ "... ว่าแล้วก็จัดการข้าวเหนียวอีก...ส้มตำคงไม่ค่อยมีคนท ำบุญ ..สามเณรเลยอดใจไม่ไหว...แต่.....ก็ยังมีจิตใจหอบเอา ขนมมาฝากเด็กวัดโข่งที่กำลังพิมพ์อยู่นี้เป็นประจำ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อาจจะคลาดเคลื่อนนิดนึงครับ สกรีนเสื้อที่กรุงเทพฯนี่เอง แต่คุณเต้วิ่งไปวิ่งมากรุงเทพฯ-ชล วันศุกร์ถึงได้กลับมาดำเนินการให้ แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ยังทายาแก้ยอกอยู่เลยกับการแบกเสื้อลงเรือไปบา งกะปิ..สงสัยต้องบวกค่ายาเพิ่มซะแล้ว...em19 (พูดเล่นหน่ะ..)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คุยถึงงานที่ลำปางที่ผ่านมา ก็ไปเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ทันตอนงานประกวด ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ แต่คงเพราะเป็นการจัดงานที่เน้นไปทางเสือหมอบมากกว่า งานประกวดจักรยานโบราณเลยเป็นแค่"จุดเล็กๆ"ของงานไป

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ผมออกจากบ้าน 6โมงกว่าๆ มาถึงงานตอน 8โมงกว่าเกือบ9โมงแล้ว เจอป้าคนหนึ่งเดินสวนทางมา แกบอก เค้าประกวดไปเรียบร้อยแล้ว นี่ก็กำลังปั่นไปรอบเมืองลำปาง มีการลงทะเบียนหน้างานรับเสื้อของ สสส. ปั่นรอบเมืองเสร็จก็รับเหรียญที่ระลึก มอบรางวัลแก่คนที่ปั่นอายุมากที่กับน้อยที่สุด ( 83 ขวบกับ 6 ขวบ) งานเลิกเข็มนาฬิกาที่ห้าบอก 10โมงครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 142 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 42 92 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 192 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks