คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 195

หน้าที่ 195 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 95 145 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,911 ถึง 2,925 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bed อ่านข้อความ
    ขอถามหน่อยครับ คือตอนนี้ผมมีรถ ราเล่ย์26ช อยู่คัน 1 กุจแจที่ตะเกียบ มันหายไปอะครับ ไม่ทราบว่า ตะเกียบ 26 ช หายากปะครับแล้ว ผมจะเอาตะเกียบของ26ญ ไปกลึงแก้ใส่ได้ปะครับ แนะนำหน่อยครับว่าจะแกปัญหาไงดี
    ยังพอหาได้อยู่ครับลองพยายามหาดูก่อนดีกว่า..ถ้าหาไม ่ได้จริงๆแล้วค่อยเอาตะเกียบรถหญิงไปทำดีกว่าครับ... ..em19

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ตอนนี้อยู่ร้านเน็ตที่ดอนเมืองที่มาดอนเมืองเพราะมาง านศพหลานส่วนที่ใช้เน็ตที่นี่เพราะที่ทำงานเค้าบล็อค เน็ตเวบอะไรก็เข้าไม่ได้ตอนนี้ก่อนเข้าวัดเลยหาร้านเ น็ตเข้ามาคุยสักหน่อยจอดรถทิ้งไว้ไม่รู้ว่าจะถูกใบสั ่งหรือเปล่า เฮ๊อ....จอก็ไม่ดีดูแล้วมันกระเพื่อมยังไงก็ไม่รู้ ช่วงนี้คงไม่ได้เข้าสามเวลาเหมือนเมื่อก่อน สงสัยต้องซื้อคอมพ์เอาไว้ที่บ้านเสียแล้ว
    สวัสดีครับพี่วสันต์เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้มีโอกาศเข้าม าคุยเลยครับพี่นานๆจะได้เข้ามาทีเลยอ่านยาวเลยครับแบ บว่าอ่านย้อนหลังหลายฉบับหน่ะครับพักนี้อากาศแปรปรวน ดูแลสุภาพด้วยน่ะครับส่วนอาจารย์ mka ตอนนี้
    น้ำหนักขึ้นอีกกี่โลแล้วครับ แฮ่ๆๆแซวเล่นคร้าบๆส่วนผมเองเกี่ยวกับจักรยานไม่มีอะ ไรใหม่เข้ามาเลยครับเวลาส่วนใหญ่ตอนนี้ก็คลุกอยู่กับ พรรคพวกที่เล่นมอไซด์กันส่วนจักรยานก็ยังรักอยู่เหมื อนเดิมครับเพียงแต่ว่าจังหวะ+กับสิ่งที่คาดหวังเกี่ย วกับจักรยานยังคงมาไม่ถึงเลยขอเล่นอย่างอื่นไปพลางๆก ่อนเนาะคิดถึงพี่ๆทุกคนครับผม...มีกิจกรรมอย่าลืมโพส มาบ้างน่ะครับขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 13-08-2007 เมื่อ 23:57
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

[quote=สุรแผน เพชรน้ำไหล;741491]ขออนุญาติ มาแทรก อ.สูงอายุทั้ง2ท่าน พ่อผมก็เป็นข้าราชการครูมาได้สัก30ปี
    ลองถามคุณพ่อดูซิว่าทำไมถึงเออรี่ ...ถ้าเพื่อนไม่ให้พาไปดึงออกป่านนี้ผมก็คงอยู่กับบ้ านรุ่นเดียวกับคูณพ่อคุณสุรแผนไปแล้ว
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ.มณีพงษ์ครับ แ**่างนี้ก็คุยกันรู้เรื่องหน่อย.....ผมช่างกลโรงง านและช่างกลโลหะ...ปวช.ราชบุรีและปวส.เทคนิคภาค...โค ราช...เมื่อปี...2517..ออกมาทำงานโรงงาน 5 ปี..เข้าบริษัทผิดที่ผิดทางอยู่ไปไม่ก้าวหน้าเลยเบนเ ข็มมาทุกวันนี้ และเรียนต่ออีกเพื่อการอยู่รอดแต่ก็ไม่ใช่วิทยาลัยคร ูอยู่ดี.
    .........โดยพืนฐานแล้วคงไม่ต้องอธิบายมาก.....เลือด พระวิษณุคงชอบงานที่ตรงไปตรงมา...คุยเรื่องจักรยานดี กว่า...
    ........เมื่อสองวันที่แล้วไปชะอำเส้นทางใหม่...ไปทา งแม่กลองก่อนทางเข้าวัดยี่สารแล้วเลี้ยวไปบ้านแหลม.. ..บางตะปูน...บ้านแหลม...หาดเจ้าสำราญ......ปึกเตียน ......ชะอำ........เห็นชายแก่ๆอยู่กับรถ 28 ชาย...สองฝั่งถนนเต็มไปด้วยนาเกลือ.....ก็นึกอยู่ว่า เค็มขนาดนี้รถ..รุ่นนี้ยังมีอีกหรือนี่...มันน่าจะร่ วงเป็นผงไปกับความเค็มไปแล้วนะนี่
    ........อยากไปแล้วซีครับ....ตอนนี้ว่างๆ...ถ้าสนใจม าได้เลยครับ....จะออกทริป(ขับรถให้พวกเสืออีกทีก็เดื นตุลาคม)
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

em99อ.mka ครับเราวกกลับมาคุยเรื่อง คนบ้ารถถีบต่อ ดีกว่าครับ วันแม่ ไปปั่นไนหกันมาบ้าง ผมกับสมาชิกเดิม ปั่นในตัวเมืองเดี๋ยว จะมีรูปตามมา ครับผม

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

วันหยุดยาวที่ผ่านมา ชีพจรลงเท้าตะลอนไปนครศรีธรรมราช เพื่อไปร่วมประวัติศาสตร์ตามกระแสวงการพระเครื่องเมื องไทย พิธีพุทธาภิเษกจตุคามรามเทพ เพื่อนำมาแจกลูกค้า
    ...อ.Mka ครับ ฝากบอก อ.แว่นวิบูลย์ ด้วยว่า ที่แผงในวัดพระศรีมหาธาตุ ฯ รุ่นโคตรเศรษฐี องค์ละ 35 บาท 3 องค์ 100.- ผ่านพิธีหลายวาระด้วย เนื่องจากมีพิธีพุทธาภิเษกทุกวัน ๆ ละ ร่วม 10 รุ่นพร้อม ๆ กัน รวมถึงอีกหลาย ๆ รุ่นดัง เพราะบางแผงพี่เค้าใช้โยงสายสิญจ์ออกมาจากวิหารเลย บางเจ้าพี่เค้าก็โยงออกมานอกกำแพงวัด ผูกไว้กับกองพระท้ายปิ๊กอัพ อะครับ /\

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เข้าเรื่องรถถีบบ้างดีกว่า ...
    ตอนเช้า ก่อนเข้าพิธีพราหมณ์ เจ้าภาพพาไปกินอาหารเช้าเจ้าดังของเมืองนครศรี ฯ ชื่อร้าน "โกปี๊" อยู่ข้างห้าง Robinson / Ocean อาหารแนะนำนอกจาก โกปี๊ (กาแฟ) แล้วก็ต้องกิน บักกุ๊ดเต๋ ขาหมู + หมั่นโถว หรือจะกินกับข้าวก็ได้ ถ้าผ่านไปต้องแวะครับ ... ต้องแวะ ...

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ในร้านคนเยอะมาก ... มองเข้าไปสะดุดกับถาด Raliegh ก่อนเลย ข้าง ๆ มีรูปถ่าย 2 ใบ
    ...ใบนึง ระบุว่าเป็นกลุ่มอนุรักษณ์รถจักรยานโบราณนครศรีธรรมร าช (ดูจากภาพ อายุคนที่มานั่งคุยกันแล้วส่วนมากเป็นวัยกลางคน)
    ... ส่วนอีกรูปนึงเป็นระบุว่าถ่ายเมื่อวันที่ 22 ธ.ค. พ.ศ. 2479 เป็นภาพของพระยาพหลพลพยุหเสนา ...นายกรัฐมนตรี (คนที่ 2 ของประเทศไทย ...naymodx) นั่งจักรยานสามล้อ ซึ่งประดิษฐ์จาก ... (ร้าน, หลีฮวดใช้) "คุณวุฒิชัย ลีละพันธ์" เป็นผู้ขับขี่ เมื่อคราวมาตรวจราชการ จังหวัด นครศรีธรรมราช
    ผมเห็นว่าน่าสนใจ ก็เลยขอเด็กในร้านถ่ายรูปมาฝากครับ ..ขออนุญาติทางร้านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ...
    ... จากถาด + รูปที่เห็น สันนิษฐานได้ว่าร้านนี้ต้องมีความเกี่ยวข้องกับรถถีบ โบราณแน่นอน....
    พอดีข้างล่างโต๊ะเต็มหมด เค้าก็เลยให้ขึ้นไปนั่งบนชั้นสองมีทั้งติดแอร์ และOpen Air ครับ ...

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 14-08-2007 เมื่อ 11:14

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พอได้ขึ้นไปชั้น 2 ก็หันไปเห็นจริง ๆ ตามที่คาด ยืนเรียงอวดแขกที่มาทานอาหาร
    คันนอกสุด Raliegh 28" ชาย
    คันกลาง Rudge 26" หญิง
    และคันในสุด Raliegh 26" ชาย ครับ
    ...หลังจากเข้าพิธีพราหมณ์ช่วงเช้า ก่อนเข้าพิธีพุทธาภิเษกช่วงบ่าย ก็แอบหนีออกไปเที่ยวหาร้านจักรยานเก่า ตามที่พี่ ๆ ให้ลายแทงมา แต่ไม่ได้อะไหล่อะไรกลับมา เพราะมัวนั่งคุยกับอาซิ่มเรื่องโน้นเรื่องนี้ จนเกือบเลยเวลาพุทธาภิเษกอะครับ ...
    อ้อ ... เมืองนครศรีธรรมราช รถถีบโบราณ (England) ยังมีโอกาสรับใช้เจ้าของในชีวิตประจำวันอยู่หลายคัน ถีบผ่านไปมา หรือจอดริมทาง ได้ยินว่าที่โน่นมี Hopper หลายขนาด แต่ที่เห็นจะเป็น Raliegh 26" ทั้งหญิงทั้งชายครับ สงสัยเก็บหมด
    ...จบทริปเมืองนครศรีธรรมราชแย้วครับ ...

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มีรูปวันหยุดมาฝาก ลุงชาวสวน อายุร่วมแปดสิบกับคู่ชีพแก เคยพบแกร่วมสิบปีผ่านหน้าสวนทุกวันem90 ไปทุกที่............ถ้ามีแรง อีกรูปอยู่ใกล้กัน เห็นวิวต้นไม้ยืนตายสวยดี แสดงว่า ต้นไม้เก่งกว่าคนนะ อ.mka ที่ยืนนานโดยไม่หายใจ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 14-08-2007 เมื่อ 16:11

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กลุ่มสมาชิกเริ่มจะเพิ่มขึ้น(คาดว่า) นัดกันว่าทุกเช้าวันเสาร์พวกเราจะปั่น โดยเปลี่ยนเส้นทาง จรยุทธ์ หลังจากมีปาร์ตีสภากาแฟเรียบร้อย

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    กลุ่มสมาชิกเริ่มจะเพิ่มขึ้น(คาดว่า) นัดกันว่าทุกเช้าวันเสาร์พวกเราจะปั่น โดยเปลี่ยนเส้นทาง จรยุทธ์ หลังจากมีปาร์ตีสภากาแฟเรียบร้อย
    สงครามเพิ่งจะเริ่ม....คงต่อสู้กันอีกยาวนาน...
    .....การเริ่มเล่นจักรยานในแต่ละกลุ่มแต่ละที่ต้องมี การยักย้ายถ่ายเทกันเนื่องจากจักรยานโบราณมีน้อย..ถ้ าจะรอหาตามบ้านไม่ทันใจ.บางทีต้องวิ่งหาตามจังหวัดใก ล้เคียง..
    ......เมื่อก่อนผมเองเก็บจักรยานไทยไว้เกือบสิบคัน.. พอจังหวัดใกล้เคียงฮือฮาขึ้นมา...ก็ขายวันสองวันหมดเ ลยแถมยังไม่พอต้องไปหาที่อื่นมาให้อีก..
    .....ทุกวันนี้ก็เห็นหนุ่มๆแถวบ้านทำขี่กันเพิ่มอีกส องสามคัน....พอดีเพื่อนยืมกล้องไปเลยไม่ได้ถ่ายสักที ....

.....แต่ว่าจอดจักรยานไม่ตรงช่องทางที่เค้าตีเส้นไว้ ให้ระวังถูกจับนะ...และ
    ...ต้นไม้บางทีที่ตายต้องไปขุดดูว่ามีใครแอบเอาเกลือ ไปใส่ไว้ที่โคนหรือเปล่า....บางที่เค้าทำกัน...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 15-08-2007 เมื่อ 08:53

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หายไปจากหน้าจออาทิตย์กว่าๆ เนื่องจากที่ทำงานดันบล็อคเน็ต ให้ดูได้แต่เวบบริษัทและกูเกิ้ล ต้องอาศัยดูตามร้านเน็ตเอา อย่างวันนี้ก็มาทำงานแต่เช้าหน่อย แวะเข้าร้านเน็ตก่อนที่จะต่อรถไปทำงาน
    เสียเวลามามากแล้ว คุยเรื่องเกี่ยวกับรถถีบดีกว่า
    - เรื่องวันคาร์ฟรีเดย์ คงต้องไปดูความคืบหน้าที่เวบชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพฯ ว่ามีอะไรคืบหน้าไปอีกบ้างแล้วคงจะเข้ามาคุยต่อในครา วหน้าครับ ยังมีเวลาอีกหลายวัน
    - ส่วนข่าวคราวงานฉลองเสาชิงช้าใหม่ที่ศาลาว่าการกทม. มีกำหนดการออกมาแล้วคือวันที่ 11-12-13 กันยายน 2550 โดยในหลวงจะเสด็จพระราชดำเนินมาเปิดในวันที่12 และจะมีงานฉลองในวันที่12และ13 ทราบมาว่าจะมีมหรสพโบราณหลายอย่าง เช่นหุ่นละครเล็ก ละครชาตรี ฯลฯ ส่วนตัวแล้วคิดว่าจะเอารถถีบออกมาปั่นเที่ยวในตอนกลา งคืน แต่งตัวให้เข้ากับรถและบรรยากาศหน่อย ก็คงจะนัดๆกันในหมู่พี่ๆน้องๆไม่กี่คน ส่วนท่านอื่นๆหากสนใจก็ร่วมมาได้นะครับ ซึ่งความคืบหน้าก็จะแจ้งให้ทราบมาเป็นระยะเช่นกัน หลังจากคุยกับพี่ๆแล้วว่าจะทำอย่างไรกันบ้าง
    เอ้อ..! ลืมไปว่าเป็นประมาณวัน อังคาร-พฤหัสนะครับ ไม่ใช่วันหยุดแต่อย่างใด ซึ่งหลายๆคนอาจจะไม่ค่อยสะดวกนัก
    - เมื่อวานนี้ ไปธุระแถวๆดอนเมือง ก็เลยได้มีโอกาสเข้าไปเยี่ยมบ้านพี่ชัชวาล คนบ้ารถถีบรุ่นใหญ่อีกท่านหนึ่งที่นับถือกัน ซึ่งพี่ชัชก็ได้กรุณาพาเยี่ยมชมบ้านที่เพิ่งจะปลูกเส ร็จใหม่ๆได้ประมาณเดือนเศษๆและได้ชมรถและอะไหล่จักรย านหายาก(มากๆ) หลายตู้ งานนี้ได้ความรู้กลับมาหลายอย่าง อีกทั้งได้เห็นซันบีมรุ่นดึกอีกสองคันโดยเฉพาะจานโซ่ สองสปีด ต้องขอขอบคุณพี่ชัชในครั้งนี้ด้วยนะครับ และยังไงๆก็คงจะต้องรบกวนพี่ชัชนำรถมาอวดกันอีกหากมี การนัดคนบ้ารถถีบในคราวต่อไป
    สำหรับวันนี้คงคุยได้เท่านี้ก่อนครับ ต้องไปต่อคิวลงเรือ-ต่อรถไฟฟ้าไปทำงานต่อ.....สวัสดีคนบ้ารถถีบทุกๆคนครั บผม....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ฝากรูปเสือภูเขา(รถถีบ)ที่ใหญ่ที่สุดในโลก ที่ตาก มาให้ชม โปรโมทงานปีนี้ ครับ พบในเน็ตครับ

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พูดถึงเกียร์ 2 Speed Sunbaem มานั่งนึกๆดูคนสมัยเมื่อเกือบร้อยปีก่อน เค้าคิดได้ไงนะ นี่ละมั้งที่เป็นเสน่ห์ของรถถีบโบราณ ยิ่งหายิ่งเจอแบบลึกๆไปเรื่อยๆ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 195 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 95 145 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks