คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 61

หน้าที่ 61 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 11 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 111 161 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ผลข้างเคียงของการขี่จักรยาน
    อาทิตย์ก่อนมีพวกบ้ารถถีบมาระบายความทุกข์ใจอย่างแสน สาหัสให้ฟัง คงเห็นเราเป็นผู้มากด้วยประสบการณ์ หรือเป็นศูนย์กลางของข้อมูลจึงทำให้รับรู้เรื่องราวต ่างๆอยู่เสมอ
    แกบอกว่า...คนที่บ้านแกซื้อน้ำมะตูมมาให้สองขวดใหญ่. .ให้กินทุกวัน..ตัวเองเลยบอกไปว่าก็ดีนะซี..อุตสาห์ซ ื้อมาฝากเวลาขี่จักรยานเหนื่อยๆจะได้กิน
    แกบอกว่าที่ซื้อมาให้ไม่ใช่อย่างนั้น ..แกให้กินเพราะน้ำมะตูมลดความต้องการทาง.....ศ..ลงไ ด้บ้างเพราะไปกวนเค้ามากเหลือเกิน....เอ้า ตัวเองตกใจ....ก็ดีอยู่แล้วไม่ไช่หรือ...คนอื่นๆเค้า ไปซื้อยาไวเอก้ามาใช้กันแถมแพงอีกต่างหาก ...ถ้าอย่างนั้นก็บอกเค้าไปซิว่าต้องหาตัวช่วยแล้ว.. ตัวเองแนะนำ
    เรื่องอื่นได้..แต่เรื่องตัวช่วยไม่ได้เด็ดขาดเพราะแ ฟนแกพูดอยู่บ่อยๆ...แกเป็นพยาบาลแกรู้ว่ามีดอันไหนฉั บเดียวไม่เหลือแม้ตอ... ฟังแล้วไม่รู้จะช่วยอย่างไรเรื่องของผัวเมีย...ก็ดัน ไปขี่จักรยานตรวจตลาดทุกวันผลข้าเคียงมันเลยเกิด
    ซึ่งดันไปสอดคล้องกับผลการวิจัยของคุณหัวโป่....ที่บ อกว่าการขี่จักรยานสามารถทำให้เพิ่มสมรรถภาพทาง....ศ ..ได้...25 เปอร์เซ็นต์

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    เมื่อวานตอนประมาณสักทุ่ม ฝนตกพรำๆกางร่มปั่นจักรยานคู่ใจออกไปแถวๆสี่แยกราชปร ะสงค์ เพื่อหาซื้อซิมการ์ดยี่ห้อหนึ่งที่จะสิ้นสุดการสมัคร โปรโมชั่นฝอยชั่วโมงละบาทในวันที่31 ก.ค.เพราะเจ้ายี่ห้อเก่าที่ใช้อยู่โปรโมชั่นฝอยก็จะห มดในเมื่อวานนี้เหมือนกัน เมื่อคืนเลยง่วนอยู่กับการเปลี่ยนซิมเก่าซิมใหม่ สมัครเบอร์โทรให้วุ่นไปหมด เพราะจะต้องทำให้เสร็จสิ้นในตอนเที่ยงคืน ที่วุ่นๆก็เพราะเล่นซื้อทีเดียว 4 ซิม เอาไปแจกแม่แจกน้องแจกภรรยาที่บ้าน แต่เจ้ากรรมโทรศัพท์เรามีเครื่องเดียว เลยต้องระดมยืมโทรศัพท์รุ่นน้องที่ทำงานมาสุมหัวกันส มัคร พาให้คนอื่นวุ่นตามไปอีก..../\4
    ในบางวูบ ก็เพลินหลงไปตามกระแสของเค้าเหมือนกัน โอนอ่อนไปตามโฆษณา ติดนิสัยโทรนานจนไม่มีเรื่องคุยก็สรรหามาคุย ส่วนมากที่โทรๆหากัน โทรไปโทรมาก็คนบ้า(รถถีบ)ด้วยกันทั้งนั้น...:)
    พอเสียตังค์แล้วถึงได้คิด ที่จริงเบอร์เดิมก็ดีอยู่แล้ว ลดการใช้ลงอีกหน่อย โทรเท่าที่จำเป็น หมดธุระแล้วก็หยุด ...แต่ทำไมเสียเงินแล้วมักจะคิดได้ทุกที....แปลกเนาะ ./\4
    พูดถึงซิมหรือพูดถึง BSA ดันใหม่ครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ไปรับจักรยานมาจากคลองเตย ส่งมาจากใต้ เป็นรถภูเก็ตเหมือนเดิมกับคันอื่นๆในบ้าน
    รถคันนี้จอดทิ้งเอาไว้ในบ้านตึกโบราณหลังใหญ่ในตลาดภ ูเก็ต เจ้าของเดิมเล่าว่ารถบีเอสเอคันนี้เห็นมาตั้งแต่เด็ก ๆแล้ว ซื้อมาตั้งแต่รุ่นพ่อของแก ตอนนี้แกอายุประมาณห้าสิบกว่าน่าจะได้
    สภาพตอนนี้ก็ดูออกจะโทรมๆหน่อยเนื่องจากขาดการบำรุงร ักษามานานหลายสิบปี ที่ประทับใจก็คือเพลทที่ยังมีสีติดอยู่มาก ซึ่งหารถที่มีเพลทสภาพแบบนี้ได้น้อยเต็มที

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนเป็นเด็กไม่เคยกลัวใคร(เว้นพ่อคนเดียว)เวลาฮ้ายก็ จะโดนตีตลอดจนดื้อไม้คล้ายคนดื้อยาปีนต้นมะขาม
    ก็จะโดนไม้มะขาม.ปีต้นมะยมก็จะโดนไม้มะยมหากมีดปาดยา งรถถีบก็น่าจะโดนยางรัดคอนี่ดีน่ะที่ไม่ปาด
    ตะเกียบเล่น:p
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฮ้ายเป็นภาษาที่น่าจะตัดแปลงมาจากต่างประเทศเช่น HI..ฟังจากสำเนียงน่าจะใช่เพียงแต่ขาดเอกสารที่มารอง รับเท่านั้นเอง:p เฮ้อส่งได้แล้ว..ฮ้ายแปลตรงๆคือดื้อ/ซนเป็นภาษาของชนชั้นค่อนข้างสูง(อยู่บนดอย)
    ซึ่งนับวันจะหาฟังได้อยากพอๆกับถ้วยคอซาน......บีม

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 01-08-2006 เมื่อ 11:48
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Junior Member Raleigh Rimyom's Avatar
    สถานที่
    SRISAT CLASSIC
    ขอบคุณ
    0

Arrow ช่วยแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ พี่วสันต์และพี่ๆท่านอื่นด้วยครับ ผมชื่อ เต๋อครับ อายุ16ปีครับ บ้านผมอยู่ อยู่ที่สุโขทัย อ.ศรีสัชนาลัยอ่ะครับ ผมรักและก็ชอบรถโบราณเหมือนกันครับ มีอยู่ที่บ้าน2คันครับ ลาเร่ห์28 กันโรบินฮูด 26 ครับ กำลังจะหารถกระเหรี่ยงอยู่อ่ะครับ พี่ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่ามียี่ห้ออะไรบ้างอ่ะค รับ ถ้ามีรูปก็ขอความกรุณาลงรูปให้ดูบ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ/\2 em24
    YAMAHA Autolube Y 75 ตัวแรง
    แมร่งอยากได้เวสป้าว่ะ

(รอพี่หน่อยน๊ะน้องเวสป้าที่รัก)
    จะขาย Y75 ก็เสียดาย ทำเองกะมือ แต่ลึกๆแมร่งมีน้องเวสป้าอยู่เติมหัวจัยยยยยยยยยยย
    SRISATCHANALAI CLASSIC.
    หมู่เฮา ไทพวน คลาสสิก
    ผู้ใดสนจัยจักยานโบราณ อังกฤษ ติดต่อ [email protected]

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีที่ได้รู้จักคนรักจักรยานโบราณเหมือนกันครับ ที่นี่ไม่ว่าวัยไหนๆก็คุยกันได้ทั้งนั้น คุยกันได้ไม่เบื่อครับ
    รถกระเหรี่ยงที่น้องพูด พี่ว่าน่าจะความหมายเดียวกับที่เค้าเรียกว่า รถคานโค้ง, ท้องเปล,รถเฒ่าแม่(รถผู้หญิงแบบเก่า) ถ้าจะบอกว่ามียี่ห้ออะไรบ้างก็คงจะมีเกือบๆทุกยี่ห้อ แหล่ะครับ เพียงแต่ว่าแต่ละยี่ห้อมีความหายากหาง่ายแตกต่างกันไ ป
    ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ที่หาได้พบกันบ่อยๆก็เห็นจะเป็นพวก ราเล่ห์, ฮัมเบอร์ และที่หายากขึ้นไปอีกหน่อยก็คงจะเป็นพวก ฟิลลิปส์, เฮอคิวลิส,รัดจ์ ,โรบินฮู้ด ฯลฯ ซึ่งคิดว่าคงพอจะรู้มาบ้างแล้ว
    ส่วนแหล่งหารถสำหรับคนที่อยู่แถวๆภาคเหนืออยู่แล้ว พี่ว่าแถวๆพิจิตรหรือพิษณุโลกน่าจะยังพอหาได้อยู่นะค รับ หรือถ้ามีเวลาก็ลองขึ้นไปแถวๆเชียงใหม่และลำปาง แพร่ นี่มีรถให้เลือกหลายๆคันอย่างแน่นอน

รูป รูป  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    เมื่อวานนี้ไปรับจักรยานมาจากคลองเตย ส่งมาจากใต้ เป็นรถภูเก็ตเหมือนเดิมกับคันอื่นๆในบ้าน
    รถคันนี้จอดทิ้งเอาไว้ในบ้านตึกโบราณหลังใหญ่ในตลาดภ ูเก็ต เจ้าของเดิมเล่าว่ารถบีเอสเอคันนี้เห็นมาตั้งแต่เด็ก ๆแล้ว ซื้อมาตั้งแต่รุ่นพ่อของแก ตอนนี้แกอายุประมาณห้าสิบกว่าน่าจะได้
    สภาพตอนนี้ก็ดูออกจะโทรมๆหน่อยเนื่องจากขาดการบำรุงร ักษามานานหลายสิบปี ที่ประทับใจก็คือเพลทที่ยังมีสีติดอยู่มาก ซึ่งหารถที่มีเพลทสภาพแบบนี้ได้น้อยเต็มที
    ได้ของดีมาเข้ากรุอีกแล้วem24

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เบอร์ใหม่ของผมคือ 01-234-6980 วสันต์

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับพี่ต้อ หายไปนานเลยนะครับ สงสัยน้ำมันมะพร้าวที่พี่ให้มาคงจะได้เอามาใช้กับรถบ ีเอสเอคันนี้แล้วหล่ะครับ ตอนนี้กำลังเช็ดๆอยู่ ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ลูบๆถูๆผิวรถที่มันอาจจะมีฝุ่น เกาะหรือสนิมจับให้มันร่วงลงมาบ้าง เอามาไว้บนตึกที่ทำงาน ก็คงมาขัดยามพักเที่ยงและตอนเย็น
    เมื่อวานนี้ถอดล้อออกมาขัดด้วยฝอยขัดหม้อ เล่นเอาเจ็บมือไปเลย แต่ก็ทำให้ล้อใหม่ขึ้นอีกโข ล้อหลังโครเมี่ยมยังติดแน่นดีอยู่ ส่วนล้อหน้าโครเมี่ยมหลุดไปมากเหมือนกัน แต่ก็ไม่เป็นไร มันเข้ากับรถในสภาพแบบนี้อยู่แล้ว
    เมื่อวานนี้เอาล้อเข้าบ้านไปก่อนหนึ่งคู่ สงสัยต้องใช้วิธีถอดอะไหล่แล้วเอาเข้าบ้านเป็นชิ้นๆล ะมั๊ง เมื่อวานไม่เห็นคุณนายถามอะไร....:)

ขอบคุณ
    0

พักนี้เข้ามาคุยในกระทู้อยากมากครับหรือนัยว่าอย่าคุ ยเยอะแบ่งให้คนอื่นคุยมั่งฮ่าๆขี่จักรยานช่วงนี้พอเห ็น
    ฝนฟ้าครื้มๆเป็นต้องรีบเข้าที่ร่มก่อนกลัวเพททองเหลื องจะล่อฟ้า:p

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ยามพักก็จะแว๊บเข้าไปขัดจักรยานได้หน่อยนึง ได้มีอะไรทำบ้าง ที่ท้องบังโซ่หลังจานโซ่ มีรอยผุปริเป็นช่วงๆ ยาวประมาณ15ซม. ถ้าดูแลอย่าให้โดนน้ำเฉอะแฉะจนสนิมขึ้นมาอีกการผุก็ค งไม่ลุกลามไปมากกว่านี้ หรือถ้าว่างๆก็คงจะไปให้เค้าเอาตะกั่วบัดกรีไล้เอาที ่ด้านหลังปิดรูไว้ให้มันแข็งแรงขึ้น
    ดีใจกับน้องหนุ่ยที่ได้รถคันใหม่ สมใจเสียที:) บางทีถ้าเราอยากจะได้สิ่งใด ถ้าเรามุ่งมั่นจริงๆโอกาสได้มันก็เปิดให้เรา คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราว่าจะสู้ต่อหรือไม่ คราวนี้ก็เหลือแค่การขึ้นรถให้เป็นคันแล้วหล่ะ
    วันนี้ได้ข่าวว่าต้นเดือนสิงหาคมจะมีการโชว์รถกันที่ เซ็นทรัลรัตนาธิเบศน์ ใครที่ไปรัชดาบ่อยๆอาจจะพอทราบข่าวคราวบ้างแล้ว em21

Junior Member Raleigh Rimyom's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ありかとございます

ขอขอบคุณพี่วสันต์มากน่ะครับ ที่ได้ให้ความรู้แก่ผมและช่วยลงรูปให้ผมดู ขอบคุณครับ

(รอพี่หน่อยน๊ะน้องเวสป้าที่รัก)
    จะขาย Y75 ก็เสียดาย ทำเองกะมือ แต่ลึกๆแมร่งมีน้องเวสป้าอยู่เติมหัวจัยยยยยยยยยยย
    ผู้ใดสนจัยจักยานโบราณ อังกฤษ ติดต่อ [email protected]

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไม่เป็นไรครับ และคิดว่าทุกๆคนในนี้ก็พร้อมที่จะแนะนำแต่สิ่งที่ดีๆ ให้ทราบกัน ถ้าสงสัยอะไรอยากทราบเพิ่มเติมก็โทรมาคุยกับพี่ได้คร ับ ที่ 01-234-6980 ก็คงจะพอแนะนำได้ในประมาณหนึ่งครับผม...em18

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Arrow こんばんわ

เอารถของเพื่อนๆที่อยู่ทางบ้านมาให้ดูครับ มีสมาชิกไม่กี่คนเอง เพราไม่ค่อยมีคนชอบรถเก่าเท่าไรอ่ะครับ
    em19

รูป รูป    

หน้าที่ 61 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 11 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 111 161 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks