คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 130

หน้าที่ 130 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 30 80 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,936 ถึง 1,950 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้นั่งรถเมล์มาถึงที่ทำงานก็เกือบแปดโมงเช้าเ ข้าไปแล้ว... มาถึงก็เปิดเครื่อง อ่านหน้าปกหนังสือพิมพ์แป๊บนึง ก็เกือบแปดโมงครึ่งได้เวลางานพอดี ก็ดีที่ได้แลกกับการตื่นสายได้อีกหนึ่งชั่วโมง จากที่เมื่อก่อนขับรถมาทำงานกลับได้นอนน้อยกว่าเพราะ ต้องแย่งที่จอดรถกัน...ชีวิตในกรุงเทพฯมันปากกัดตีนถ ีบแบบนี้นี่เอง..
    วันเสาร์ไปคลองถมเห็นสูบจักรยานอันนึง กระบอกแปลกๆสวยดี ถามราคาดูบอก300 บาท แต่เมื่อลองหมุนดูแกนข้างในปรากฏว่า แกนถูกตัดเป็นปากฉลาม โดยถอดหนังแกะที่อยู่ด้านในออก เลยสงสัยว่าเมื่อก่อนท่าจะเป็นสูบจักรยานที่พวกนักเล งนำมาดัดแปลงเป็นอาวุธไว้ป้องกันตัวกระมัง สงสัยเอาไว้แทงกัน เหมือนสมัยเรียนที่มักจะพกกระบอกใส่กระดาษเขียนแบบ แต่ด้านในใส่มีดดาบพรางไม่ให้คนรู้...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สังคมเมืองก็ยังคงเป็นสังคมที่วุ่นวายผู้คนต่างพากัน เข้ามาชิงรกรากและนับวันจะยังคงเพิ่มความวุ่นวายขึ้น เรื่อยๆและด้วยเงื่อนไขทางสังคมแทบจะทุกด้านที่เป็นต ัวบีบคั้นให้ต้องแย่งชิงเพื่อให้ได้มาซึ่งความปราถนา ของตนผืนแผ่นดินแทบจะวัดตารางนิ้วขายกันแล้วทุกๆครั้ งที่คว้าจักรยานออกมาปั่นเล่นกันได้แต่ภาวนาในใจขอให ้แคล้วคลาดๆโอมเพี้ยงๆๆๆฟังดูเครียดน่ะครับแท้ที่จริ งไม่รู้จะคุยเรื่องอะไรดี..รถถีบก็ไม่มีให้ซ่อมให้ทำ เลย...ตอนนี้ก็ได้แต่รอใส่เสื้อใหม่เท่านั้นครับผม.. ....วิญญาณคนบ้ายังคงคุกรุ่นเสมอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 22-01-2007 เมื่อ 09:45
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ต้องขออนุญาตคุยเรื่องเสื้อเป็นช่วงๆหน่อย รู้สึกเกรงใจอยู่เหมือนกัน เพราะไม่ได้อยู่ในกระทู้ซื้อ-ขาย ก็คงอีกประมาณอาทิตย์กว่าๆ ที่คาดว่าจะสกรีนเสื้อเสร็จ ตอนนี้นำภาพตัวอย่างเสื้อมาให้ชมกันก่อนครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปนี้ด้านหลัง เป็นสกรีนเฉพาะตัวหนังสือและรูปจักรยานนะครับ ไม่ใช่สกรีนทั้งกรอบสี่เหลี่ยม
    ความคืบหน้าก็คงมีเท่านี้ก่อนถ้าเสื้อทำเสร็จแล้วก็ค งจะนำภาพมาให้ชมอีกครั้งหนึ่ง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นว่ามีประกวดจักรยานที่เชียงใหม่ คาดว่าราวๆอาทิตย์หน้าหัวโป่น่าจะถ่ายภาพมาให้ชมกัน ช่วงนี้หัวโป่กำลังบุกมาแถวๆชานเมืองกรุงเทพฯ ไม่รู้ว่าจะนัดเจอกันได้หรือเปล่า ว่าจะชวนปั่นรถถีบแถวในเมืองกันซักตั้ง..

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานก็ไปปั่นกันเช่นเคย ยกพลขึ้นเหนือบ้าง(เหนือจากจุดที่อยุ่) บรรยากาศไม่ดีเลย ส่วนมากเป็นไร่อ้อยและไร่ข้าวโพดฟักอ่อน ซึ่งตลอดทางจะมีกลิ่นสินค้าโอทอปตลอดเส้นทาง(ขี้วัวต ากแห้ง) กระสอบเล็กๆ 10 บาท เป็นปุ๋ยคอกหน่ะครับ ที่ไปทางเหนือก็ไปเยี่ยมเยียนคนบ้ารถถีบที่เข้าเวรมา ตั้งแต่คืน ไปถึงก็ถ่ายรูปกันที่หน้าสถานีตำรวจภูธรกรับใหญ่ และล้มทับซะเลย
    กรับใหญ่เป็นสถานีตำรวจที่อยู่ในอำเภอบ้านโป่ง แต่อยู่รอยต่อของสามจังหวัด คือราชบุรี นครปฐมและกาญจนบุรี ซึ่งเป็นที่ตั้งของตลาดห้วยกระบอก ตลาดที่เป็นที่รวมของคนบ้ารถถีบ เดี๋ยวคงมีภาพในคนบ้ารถถีบที่กาญจนบุรีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 23-01-2007 เมื่อ 07:13
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

กลิ่นไม่ดีไม่ว่าแถมทางยังไม่ดีซะอีก...ขี่ๆไปเหมือน ขี่ม้าเลยเมื่อยกว่าปกติอีก...:p :p

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ไม่ค่อยจะมีอะไรคุย เสาร์ที่แล้วเดินคลองถมผ่านหน้าโรงพยาบาลกลาง เห็นป้ายประวัติ เลยถ่ายภาพมาให้อ่านกันพอเป็นเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ ครับ

รูป รูป  

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ พี่ ๆ ๆ ทุก ๆ ๆ ท่าน นะครับ ทานข้าวอิ่มเส็จพอดี ก็มาทานอาหารตา บ้าง ผมก็พึงรู้นะเนียว่า โรงพยาบาลกลาง เมื่อสมัยก่อนเคยเปง โรงพยาบาลที่รักษา โสเภณี ซะเป็นส่วนมาก ได้ความรู้ดีจังเลย เมื่อเช้าฝนตก อะหรัย ผมเปียกฝนหมดเลย แย่ ๆ ๆ รถก็ยังไม่ขึ้นแถมของยังจะมา ขึ้น สนิมอีก เวง กำ จริง ๆ ๆ ก็ ระวังรถขึ้น สนิม ด้วยนะครับ ทุก ๆ ๆ ท่าน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nicee อ่านข้อความ
    กลิ่นไม่ดีไม่ว่าแถมทางยังไม่ดีซะอีก...ขี่ๆไปเหมือน ขี่ม้าเลยเมื่อยกว่าปกติอีก...:p :p
    ช่วงชิวิตคนมันไม่ราบเรียบเสมอไป เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง เดี๋ยวทุกข์เดี๋ยวสุข ทุกข์ก็ตอนลูกเข้าเรียนจนจบปริญญาโน่นเพราะต้องหาเงิ นให้ลูกเรียน ทุกข์เพราะมีหลายบ้านอะไรทำนองนี้ การขี่จักรยานไปแต่ทางดีๆ ยางก็ด้านหมด ต้องหาทางไปที่มันเป็นสปริงบ้าง เป็นการนวดแก้มยางไงน้อง หรือว่ากล่องดวงใจมันอักเสบ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พรุ่งนี้นัดกับหัวโป่ไว้ ให้นั่งรถไฟฟ้ามา เดี๋ยวจะออกไปรับ ยังนึกไม่ออกเลยว่าจะเอาจักรยานออกไปปั่นแถวๆวัดพระแ ก้วตอนกลางคืนแล้วค่อยพามาเที่ยวบ้าน หรือจะมาบ้านทีเดียวเลย ช่วงนี้ฝนตกสองวันติดๆกันแล้ว กลัวเอารถบรรทุกจักรยานมาเดี๋ยวเปียกไปซะหมด อากาศเดี่ยวนี้ประหลาดๆ..ถ้าได้ปั่นเที่ยวอย่างไรก็จ ะถ่ายภาพมาให้ชมกันนะครับ...

อยกาไปด้วยครับ เจอที่ พระรูปนะ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปั่นกันวันไหนครับพี่วสันต์....
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

อยกาไปด้วยครับ เจอที่ พระรูปนะ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้เอารถยนต์มาทำงาน เพราะว่ามีนัดกับหัวโป่ไว้ เลยหอบเอารถที่บ้านมาสามคัน มาปั่นเล่นกันแถวๆลานพระรูปฯ เสาชิงช้า วัดพระแก้ว ฯลฯ ตามแต่สถานการณ์จะอำนวย เสร็จแล้วก็คงจะไปส่งหัวโป่ขึ้นรถที่หมอชิตใหม่.. พี่ชัชช่วงนี้ยุ่งๆกับการทำบ้านใหม่เลยไม่ค่อยจะมีเว ลามากนัก ได้แต่บ่นเสียดาย... ไม่แน่วันนี้ว่าจะลองโทรไปกระชุ่นพี่แกอีกที เผื่อเปลี่ยนใจ...
    ส่วนเฮียสมศักดิ์ วันนี้จะโทรไปชวนมาด้วย ไม่รู้ว่าจะว่างมาหรือเปล่า ฉุกละหุกเหลือเกิน....แต่ยังไงๆจะถ่ายภาพมาให้ชมกัน โดยเฉพาะน้องหนุ่ยที่มาไม่ได้จริงๆ...สำหรับทริบนี้. .em21

หน้าที่ 130 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 30 80 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks