คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 106

หน้าที่ 106 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 6 56 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 156 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,576 ถึง 1,590 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถาม ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฮัมเบอร์ อ่านข้อความ
    พี่ ๆ ๆ ๆครับ มีปัญหามาให้ตอบอีกแล้ว T.H.L ok M.F.G ตรงคำว่า ok มันมีรูป เฟื่องกลมๆๆ ล้อมรอบอยู่ด้วยนะ ที่มันติดอยู่ตาม เบาะ ขาตั้งรถ มันคืออะไรเหรอครับเพราะว่าที่ โคลงเบาะผมมันติดไว้อะ ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะ ขึ้นหนังใหม่ ดี หรือว่าจะซื้อใหม่เลยดี
    พี่ๆๆๆ ครับช่วย ทีนะครับ

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

ขออนุญาติเดาครับ น่าจะเป็นยี่ห้อ ok.tred mark นะครับของบ้านเราครับ เทียบกับตะแกรงหลังอันใหญ่ ขาตั้งคู่ ทำมาเป็นอะไหล่รองรับการบรรทุกหนัก ซึ่งรถบ้านเรานิยมกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องเกี่ยวกับอาจารย์ปรีชานั้น ตอนไปปั่นจักรยานที่สุพรรณ เค้าทำเป็นนิทรรศการด้วยครับ เป็นเรื่องราวที่น่าสนใจมากเรื่องหนึ่งที่เกี่ยวข้อง กับจักรยานในบ้านเรา
    ส่วนเรื่องเก็บของเยอะๆ ก็คงจะทำไม่ได้ถึงขนาดนั้นมั๊งครับ คงต้องใช้เงินอีกเยอะกว่าจะทำได้ อาศัยดวงอย่างเดียวคงไม่พอ ....

รูป รูป  

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ พี่ snof5 มากๆๆ ครับ งั้นผมจะได้ซื้อเบาะใหม่ ใส่ เลยดีกว่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากที่เปิดกระทู้ย้อนรอยรถถีบภูเก็ต ที่นำเอาเรื่องที่รู้มาจากคำบอกเล่าของคนเก่าๆบวกกับ ข้อมูลจากเพื่อนที่อยู่ที่นั่น มาเล่าสู่กันอ่าน แถมได้อ๋อมมาช่วยเสริมรายละเอียดที่น่าสนใจขึ้นอีกมา ก ทำให้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปหาอะไหล่บางอย่างที่ไม่ใช่จักรยาน แต่ก็อยู่ที่บริเวณสี่แยกวัดตึก ซึ่งคำว่าแยกวัดตึก ใครที่ชอบอ่านโฆษณาเก่าๆคงจะพอคุ้นหูคุ้นตาโดยเฉพาะโ ฆษณาจักรยานคานไขว้ ของห้างฮกจ๋วนแอนด์โก ก็เลยอยากจะสืบดูว่าร้านฮกจ๋วนที่ว่า น่าจะตั้งอยู่บริเวณไหนของแยก ซึ่งก็คงจะต้องขอเก็บข้อมูลอีกสักพักนึง..แต่ก็คงจะเ ป็นข้อมูลหยาบๆประเภทเดินถาม และหาหนังสือมาอ้างอิงบ้างนิดๆหน่อย....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อันนี้บอกว่าสี่แยกวัดตึก ซึ่งก็คงจะเป็นแยกเดียวกัน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สี่แยกวัดตึก ณ ปัจจุบัน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้ใกล้จะสิ้นปีแล้ว วางแผนไว้ว่าจะพาครอบครัวไปเที่ยวเหนือ ตรงไปเชียงรายและลงมาที่เชียงใหม่ ที่ขาดไม่ได้ก็คงจะไปดู ไปถ่ายรูปโรงเรียนสมัยยังเด็ก และถิ่นที่เคยอยู่ ถ้ามีเวลาก็คงจะแวะไปเที่ยวบ้านหัวโป่ และบ้านพี่คนนึงที่อยู่แถวบ่อสร้าง มีจักรยานเยอะอยู่เหมือนกัน ที่ไปก็คงจะไม่ใช่เป็นการไปหาจักรยานมาเก็บอีกแล้ว คราวนี้คงเก็บได้แต่เพียงรูปภาพ เพื่อจะได้มาเล่าสู่กันอ่าน

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ถ้ามีโอกาสก็แวะกินข้าวกินน้ำกันก่อน ถือเป็นการพักรถไปในตัว เพราะเดินทางไกล บางทีคนไหวแต่รถยนต์ก็ต้องเห็นใจมันบ้างครับ แต่อาจจะเป็นบ้านที่เชียงใหม่ ที่ลำปางตอนสิ้นปีไม่ค่อยได้อยู่เลย ก็แถวๆน้ำตกแม่กลางทางขึ้นดอยอินทนนครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทางเหนือตอนนี้อากาศคงเย็นสบายน่าอิจฉาเนาะ..โชคดีหน ่อยที่ช่วงนี้น้ำมันกำลังทรงตัวไม่ค่อยแพงมากนักวิ่ง ยาวแบบสบายใจเลยครับพี่
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงประมาณสองอาทิตย์ที่ผ่านมาเพื่อนที่อยู่ทางจังหว ัดนนท์ได้นิวฮัทสันมาหนึ่งคันเป็น26ชายสภาพก็กลางๆค่ อนไปทางแห้งๆครับพอทราบข่าวซึ่งเจ้าตัวโทรมาอวดตัวผม เองพอทราบข่าวก็รีบไปคืนนั้นเลยเข้าดูที่บ้านสภาพโคร งยังสวยไม่มีดุ้งไม่ผุได้บังโคลนหลังเดิมแต่ผุช่วงปล ายๆบังโคลนหน้าไม่เดิมได้หุ้มโซ่ไม่มีฝาล้อหลังไม่ใช ่ติดมือเบรคมาหนึ่งข้างสภาพโดยรวมแล้วเมื่อเทียบกับร าคาก็เป็นที่พออกพอใจสำหรับผู้เป็นเจ้าของครับแต่คงต ้องหาของอีกหลายอย่างเหมือนกันซึ่งวันเสาร์ที่ผ่านมา ก็ได้ชุดเบรคมาอีกหนึ่งชุดเสียตั้งทั้งนั้นสักพักคงจ ะได้ปั่นครับแต่ตอนนี้ยังกองอยู่เลย
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

น้องหนุ่ย! ไม่รู้ว่าให้บ้านเลขที่พี่ผิดหรือพี่จดผิดก็ไม่รู้? จดหมายที่ส่งไปถูกตีกลับหน่ะ..จะโทรไปถามที่อยู่ใหม่ ก็ติดต่อไม่ได้ ยังไงช่วยโทรมาหาพี่ด้วยนะครับ::

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลายๆคนในนี้ห่างหายจากการเข้ามาพูดคุย อันอาจจะเนื่องมาจากภาระที่มากขึ้น ทำให้การที่นึกคิดอะไรก็มักจะไม่ค่อยออก ตัวเองก็นั่งมึนๆเหมือนกัน...มาถึงที่ทำงานแต่เช้าก็ เข้ามาดูว่ามีใครเขียนอะไรเข้ามาให้อ่าน จากนั้นก็เข้าไปดูเวบจักรยานอื่นๆ และก็นอนพักตื่นมาอีกครั้งก็เจ็ดโมงกว่า พอให้หัวสมองได้กระปรี้กระเปร่าขึ้นมาบ้าง/\7
    เมื่อวานนี้นั่งอ่านข่าวการบูรณะเสาชิงช้า ซึ่งหลังจากที่ได้รื้อเสาต้นเดิมออกแล้วก็มีการสำรวจ ชั้นฐานรากเพื่อศึกษาทางด้านโบราณคดี โดยพบว่าในชั้นดินต่างๆบริเวณนั้น มีการถมสร้างถนนอยู่หลายยุคเหมือนกัน มีท่อระบายน้ำทำด้วยเหล็ก สันนิษฐานว่าคงจะอยู่ในสมัยรัชกาลที่5...
    อ่านแล้วนึกครึ้มใจ อยากจะเอาจักรยานมาจุดตะเกียงแล้วปั่นในบริเวณนั้นตอ นกลางคืน คงจะได้บรรยากาศดีพิลึก...
    สองวันก่อนไปนั่งที่ลานเบียร์หน้าเวิร์ดเทรด หลังจากได้เข็มกลัดมาอันนึง เป็นเข็มกลัดธรรมดาที่เป็นแป้นกลมพลาสติคด้านหลังก็เ ป็นเข็มกลัด เคยคิดอยากจะทำมาครั้งนึงเป็นรูปจักรยานเขียนคำว่าคน บ้ารถถีบ แต่ไม่ทราบว่าเค้าสั่งทำกันที่ไหน ต้องกี่อันถึงจะทำได้ อยากจะได้มาทำเป็นที่ระลึก เคยมีคนบอกว่าเป็นแถวๆเสาชิงช้า แต่ก็ไม่ได้เดินหาเป็นจริงเป็นจังสักที... ก็นึกคิดไปเรื่อยเปื่อย สำหรับคนที่มีแต่โครงการอยากจะทำโน่นทำนี่อีกหลายอย่ าง...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 22-11-2006 เมื่อ 08:02

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องการประกวดจักรยานที่เชียงใหม่วันที่10 มกราคม 2550 เมื่อวานคุยกับคนเล่นจักรยานด้วยกัน เห็นว่าอาจจะไปร่วมเที่ยวชมด้วย เรื่องรายละเอียดเห็นว่าพี่คนนึงแถวๆบ่อสร้างอาจจะพอ รู้ คิดว่าจะลองไปสอบถามข้อมูลดู เผื่อจะได้เอามาเล่าสู่กันอ่านบ้าง
    เกือบลืม! เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเห็นมีรายการสารคดีท่องเ ที่ยวรายการนึง ไปถ่ายทำที่เมืองท่องเที่ยวแถวๆยุโรป และเข้าไปเที่ยวชมร้านอาหารที่มีของเก่าของโบราณตกแต ่งอยู่หลายชิ้น ซึ่งในนั้นมีจักรยานโบราณอายุน่าจะเป็นร้อยปีแขวนแสด งอยู่หลายคัน เลยถ่ายภาพมาฝากกันครับ...

รูป รูป  

เข้ามาดูทุกวัเลยครับ แต่ไม่มีข้อมูลอะไรมาเล่าให้กันฟัง ก็มีหนังเกี่ยวกับสงครามที่กำลังฉายอยู่ตอนนี้ เค้านำเอาจักรยานโบราณมาประกอบเป็นพลอบ หลายคัน ลองไปดูแล้วกันครับ/\2
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

หน้าที่ 106 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 6 56 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 156 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks