คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 40

หน้าที่ 40 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 90 140 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อตอนเย็นไม่ลืมที่จะปั่นไปบ้านหัวทุ่งอีก พอดีกับลุงกำลังล้างจานวายด้วยน้ำมันกาด ลุงบอกว่าเราทำงานช้าต้องใจน้ำมันแบบนี้ ถ้าใช้เบนซินจะระเหยเร็ว พอล้างเสร็จก็เช็ดด้วยผ้า โครเมี่ยมมันวาว ฟันก็สวย ความอยากทวีคูณขึ้นอีก จะทำยังงัยๆๆๆ ก็เลยถามแลกกับราเล่ห์หญิง แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบ เงียบ..... เดาไม่ออก....
    เช้านี้ลองแกะหมุนบังโซ่ซันบีมดู ก็แกะไม่ออกอีกตามเคย ลองหมุนหมุดดู ปรากฏว่าหมุดหมุนได้เล็กน้อย จึงเอาน้ำมาหยอด หมุนได้คล่องขึ้น มองดูหัวหมุดใกล้ๆแล้วหมุน จึงรู้ว่าเป็นหมุดปลายเปิดทับบนแหวนรองอีกที ลองดันปลายหมุดให้ลอดรูแหวน ได้ครับ หมุดก็หลุดออกโดยที่ไม่ได้เสียหายอะไรเลย นี่ถ้าใจร้อนเหมือนวันก่อนคงจะพังไปแล้ว
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

บางความรู้สึก การขี่จักรยานโบราณมีความเหมาะสมกับเรา เราเกิดมาทันได้ใช้ บางครั้งขี่ออกกำลังกายก็มีคนยิ้มให้ทั้งที่ไม่รู้จั กกัน บางความรู้สึกเราได้ขี่รถจักรยานยนต์รุ่นเก่าๆแล้วเด ็กๆมองอย่างน่าสนใจ บางทีทำให้เราไม่อยากขี่ไปทางเดิมอีกทั้งๆที่มันเป็น ของร่วมสมัยของเราที่ยังหลงเหลืออยู่ บางครั้งขี่ไปติดไฟแดงก็ถูกเด็กหนุ่มๆมาขอซื้อ มันเป็นสิ่งดีๆที่คนรุ่นใหม่ๆเสาะแสวงหาและมีราคาแพง ทั้งๆที่ของเหล่านั้นมันน่าจะตายไปพร้อมๆกับเจ้าของด ั้งเดิม ...เสน่ห์ของรถโบราณยากที่จะอธิบายในหลายเหตุผลที่ทำ ให้หลายคนหลากหลายวัยได้หลงไหลกัน.....
    ในจำนวนพาหนะสองล้อทำให้เกิดชอบอยู่สองอย่าง...อย่าง หนึ่งคือจักรยานโบราณ มันมีอะไรที่น่าติดตามน่าสนใจ..สุดท้ายมีเพื่อนดีๆ.. ..อีกอย่างหนึ่งคือ มิโอ จักรยานยนต์ยอดฮิตที่ผมหลงไหล...ที่ชอบต่างกันสุดขั้ วเช่นนี้เพราะ....ชอบสาวๆที่นั่งซ้อนท้าย ...ดูท่านั่งของเธอแล้วไม่รู้เบื่อจริงๆ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 13-06-2006 เมื่อ 11:07

การเก็บจักรยานเก่าไว้แล้วเราได้นำออกมาถีบมันน่าจะม ีความสุขมากกว่าเก็บเอาไว้ดูเฉยๆใช่ไหมครับอาจารย์:p

อย่าบอกนะ..ว่าคุณไม่โบราณ saranyu2526's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณ อ.แม่ใจ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากได้จังพอจาแบ่งขายให้ได้สักคันมั้ยครับ...รักรถถ ีบเฒ่าเหมือนกัน

อ้ายมีรถถีบเยอะมั้ยครับ....อยากได้จังพอจาแบ่งขายให ้ได้สักคันมั้ยครับ...รักรถถีบเฒ่าเหมือนกัน
    อยากปั่นมาก..เพราะน้ำมันแพงเหลือเกิน/\4 [email protected] อยู่พะเยาครับ ให้ราคาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ/\2 /\2 /\2

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดไปหลายวัน ไม่รู้ว่าจะคุยเรื่องอะไรดี สองสามวันที่ผ่านมามีแต่เรื่องที่ปิติยินดี ก็คือได้ไปดูขบวนเรือพระราชพิธี ดูไฟ และสุดท้ายที่ทำให้ปลื้มปิติยินดีอย่างใหญ่หลวงก็คือ ก็ได้รอรับเสด็จในหลวงและราชวงศ์ต่างประเทศ ขณะขบวนรถพระที่นั่งแล่นผ่านริมถนนราชดำเนิน ตอนเกือบๆสามทุ่มของวันที่12 มิถุนายน2549 ที่ผ่านมา

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นรูปโรบินฮู้ดคานคู่ ก็ทำให้ได้ทราบข้อมูลใหม่ว่ารถโรบินฮู้ดคานคู่ก็มีด้ วย ต้องขออภัยสำหรับใครที่อาจจะเคยเห็นว่าโรบินฮู้ดคานค ู่มีมาตั้งนานแล้ว ไปอยู่ที่ไหนมา เพราะไม่ทราบจริงๆ เคยทราบแต่ยี่ห้ออื่นๆเช่น ราเล่ห์คานคู่ ฟิลลิปส์คานคู่ เฮอคิวลิสคานคู่ ส่วนโรบินฮู้ดคานคู่เพิ่งเคยเห็นก็คันนี้แหล่ะครับ ยังไงก็ขอให้สมหวังนะครับ:) ....เยี่ยมจริงๆ/\2

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saranyu2526
    อ้ายมีรถถีบเยอะมั้ยครับ....อยากได้จังพอจาแบ่งขายให ้ได้สักคันมั้ยครับ...รักรถถีบเฒ่าเหมือนกัน
    อยากปั่นมาก..เพราะน้ำมันแพงเหลือเกิน/\4 [email protected] อยู่พะเยาครับ ให้ราคาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ/\2 /\2 /\2
    ที่พะเยาก็มีร้านขายนี่ครับ เห็นร้านที่สูงเม่นบอกไว้ ถ้าไม่มีจริงๆก็ลงมาที่สูงเม่น มีขายทุกวันอยู่ริมถนนเลย.

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nicee
    การเก็บจักรยานเก่าไว้แล้วเราได้นำออกมาถีบมันน่าจะม ีความสุขมากกว่าเก็บเอาไว้ดูเฉยๆใช่ไหมครับอาจารย์:p
    จักรยานหนะขี่ทุกวันอยู่แล้ว เพราะไม่ทำให้แข้งขาอ่อน เจอรถถูกๆที่ไหนก็ยังอยากซื้ออยู่เหมือนเดิม....อยาก ไปชวนขี่ตอนเช้าๆเหมือนกัน...ไปทีไรเห็นนุ่งกางเกงกล ับข้างทุกที...สงสัย.

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อยู่ที่พะเยา ในจังหวัดใกล้ๆเช่นลำปางพี่ก็ว่ามีอยู่เยอะนะครับ หาเอาตามหมู่บ้านก็น่าจะยังมี ดีกว่าไปหาซื้อตามข้างล่างอย่างกรุงเทพฯ เพราะหลายๆคันก็มาจากแถวๆบ้านเรานี่แหล่ะ แต่สภาพสมบูรณ์ครบๆมันก็คงแทบไม่เหลือแล้ว ต้องหาอะไหล่มาเพิ่มเอา

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

:) เมื่อสองสามวันก่อน มีน้องมาเที่ยวที่บ้าน ดูจักรยาน เสียดายไม่ค่อยมีเวลาให้ วันอาทิตย์ก็เป็นแบบนี้แหล่ะน้องเอ๊ย...รับแขกไป ถูบ้านไป อาบน้ำให้ลูก...เดี๋ยวก็แว๊บมาคุยด้วยได้หน่อยนึง คงไม่ว่ากัน.../\4
    เมื่อวานนี้ เอาเฮอคิวลิส26"ชาย ไปตั้งล้อที่ร้านดำเนิน นครปฐม รถมันขี่ฝืดๆ ไม่ลื่น ปรับเองก็คงสู้ช่างไม่ได้ ทำเสร็จแล้วขี่นิ่มเลย ผิดกับก่อนทำเยอะ แค่ตั้งจี๋เท่านั้น แต่เห็นน้องเค้าบอกว่ามีน็อตอะไรเสียอยู่ตัวนึงที่มั นทำหน้าที่คอยดันจี๋ มันเสียเลยทำให้ดุมหลังมันฝืดๆ เปลี่ยนน็อตซะ มันก็เลยขี่นิ่มอย่างที่ได้ลองมาเมื่อวาน ค่าแรงก็ถูก พร้อมกับเปลี่ยนยางในล้อหลังด้วย แค่120 บาท เห็นปรับล้อตั้งเกือบชั่วโมง/\3
    รถเกียร์มันไม่ถนัด ไม่มีเวลาแกะเองทำเอง ลองผิดลองถูก เพราะแกะทีก็กองเต็มบ้าน เสียเวลาเป็นวันๆ

:) velo-city วีโล เป็นภาษาฝรั่งเศษ แปลว่า จักรยาน ดังนั้นวีโลซิตี้จึงแปลว่า" เมืองจักรยาน" เมืองนี้จึงเป็นเมืองที่ไม่ใช่ความฝันอีกต่อไป เพราะมีขึ้นจริงๆแล้วในประเทศแถบยุโรปและออสเตรเลีย เป็นเมืองที่เป็นมิตรต่อคนใช้จักรยาน มีป้าย มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆประกอบขึ้นเป็นระบบจักร ยานอย่างสมบูรณ์มีการจัดการประชุมขึ้นเพื่อแลกเปลี่ย นความคิดเห็นและประสบการณ์ รวมทั้งปัญหาและอุปสรรคในการใช้จักรยาน เช่น การขโมย ที่ล็อกจักรยาน การใช้จักรยานร่วมกับรถยนต์บนถนน เป็นการประชุมที่มีเนื้อหาสาระและมีการระดมมันสมองขอ งบุคคลหลายๆ ฝ่าย หลายๆ อาชีพ เพื่อผลักดันไปจนถึงระดับจะให้เกิดเป็น car--free city หรือเมืองปลอดรถยนต์กันทีเดียว
    ฝรั่งเขาไปไกลแล้ว เขาย้อนกระแสเพื่อคืนกลับหาธรรมชาติ แต่เรายังพยายามจะก้าวไปในทางที่ผิดที่เขาเตยเดินมาแ ล้ว แม้เขาจะพร่ำบอกว่าทางนั้นผิดก็ตาม:(
    อาจถึงเวลาที่เราจะต้องหันมาหาทางเลือกใหม่นี้กันอย่ างจริงจังเสียที:)
    อย่างไรก็ตาม เราจะปฏิเสธรถยนต์โดยสิ้นเชิงไม่ได้ เพราะยังมีประโยชน์อยู่อีกมาก แต่เราต้องไม่เป็นทาสมัน ใช้มันให้ถูกให้เป็น และขอให้จักรยานเป็นอีกทางเลือกหนึ่งของคนอีกกลุ่มหน ึ่งเท่านั้น:) :)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ก็ไทยเค้าภูมิอกภูมิใจที่ได้เป็น ดีทรอย แห่งเอเซีย (ศูนย์ผลิตรถยนต์)จะไปสร้างทางจักรยานมันก็เลยไปคนละ เรื่อง การรณรงค์แต่ละครั้งได้ยินมาว่ายังไปยืมจักรยานที่ร้ านขายมาขี่กันเลย จะลงทุนซื้อสักคันก็กลัวเสียตังค์ รณรงค์เสร็จกลัวว่าจะเกะกะบ้าน .แต่การทำความดีต้องเริ่มที่ตัวเรา เรามีลูกสอนลูก .มีหลานสอนหลานเดี๋ยวมนุษย์พันธ์ดีๆจากพวกเราจะขยายพ ันธุ์มากขึ้นไปเอง..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ไปรับรถซันบีมมาจากคลองเตย ลองเข้าไปชมภาพกันในกระทู้รุ่นของจักรยานครับผม

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

..ขอต้อนรับสมาชิกใหม่สู่สำนัก Cs คร้าบๆ/\2
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka
    ก็ไทยเค้าภูมิอกภูมิใจที่ได้เป็น ดีทรอย แห่งเอเซีย (ศูนย์ผลิตรถยนต์)จะไปสร้างทางจักรยานมันก็เลยไปคนละ เรื่อง การรณรงค์แต่ละครั้งได้ยินมาว่ายังไปยืมจักรยานที่ร้ านขายมาขี่กันเลย จะลงทุนซื้อสักคันก็กลัวเสียตังค์ รณรงค์เสร็จกลัวว่าจะเกะกะบ้าน .แต่การทำความดีต้องเริ่มที่ตัวเรา เรามีลูกสอนลูก .มีหลานสอนหลานเดี๋ยวมนุษย์พันธ์ดีๆจากพวกเราจะขยายพ ันธุ์มากขึ้นไปเอง..
    แม่นแล้วครับ/เริ่มจากตัวเราก่อน มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลาน ( มีแฟนก็สอนแฟน )ทำจากเล็กไปใหญ่
    .น้ำนั้นทำให้เรือลอยได้ คลื่นฝูงชนพัดโยนมาเป็นระลอก ยิ่งนับวันนับคืนคลื่นยิ่งใหญ่
    .เทียนไขรวมตัวเป็นเทียนล้าน อุปสรรคขวากหนามยิ่งมุ่งมัน เทียนไขส่องทางจนถึงฝั่งฝัน
    .แม้น้ำตา( เรา )เทียนไหลเราจะช่วยเช็ดมัน เพื่ออนาคตกาล ลูกหลานไทยได้ใช้จักรยาน ( คาน x )
    ลิเกเด็ก:p
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

หน้าที่ 40 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 90 140 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks