คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 141

หน้าที่ 141 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 41 91 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,101 ถึง 2,115 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ช่วงที่อากาศหนาวทำเอาไม่อยากเอารถออกขี่ เอาแต่กินตุนไขมันไว้สู้กับความหนาว พอหมดหนาวก็มาเจอตรุษจีนกินกันแหลกลาน รู้สึกว่ากางเกงชักจะคับไปอีกแล้ว เย็นๆจึงต้องเอาจักรยานออกขี่ เนื่องจากตอนเย็นมันจะคาบเกี่ยวถึงตอนมืด จึงต้องเตรียมอุปกรณ์พวกไฟต่างๆให้พร้อม คงเป็นการขี่คนเดียวหรือสองคน เนื่องจากบางคนยังไม่เลิกงาน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นั่งนึกๆถึงวันที่พี่แจ๊คนัดปั่นจักรยานในวันที่ 4 มีนาคม ที่จะถึงนี้ ไม่รู้ว่าจะมีใครมาปั่นร่วมกันกับพี่แจ๊คมั่ง.. วันนั้นถ้าโอกาสดีก็อาจจะได้มาปั่นกับแก แต่นึกๆแล้ว เป็นวันอาทิตย์นี่ยากจริงๆเพราะมีงานประจำต้องทำอีกห ลายอย่าง ซึ่งในวันนั้น หากใครว่างจะมาก็เชิญมาที่ลานพระรูปทรงม้านะครับ อย่างน้อยๆได้มาเป็นกำลังใจให้กับคนที่มีความคิดอยาก จะให้มีกิจกรรมต่างๆเกี่ยวกับจักรยานให้เกิดขึ้น แม้ว่าจะเริ่มด้วยตัวคนเดียว โดยที่ไม่ได้จัดโดยชมรมใดๆ....

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อกี้ช่วงแปดโมงเช้าบังเอิญเปิดไปดูรายการที่ช่อง 7 ปั่นหมื่นไมล์ไปเรียนหนังสือ เป็นการสัมภาษณ์คุณ ปรีฃา พิมพันธ์ ปัจจุบันอายุ 72 ปี แล้ว เมื่ออายุ 25 ปี ได้ขี่จักรยานรอบโลกมาแล้ว โดยขี่จากครุงเทพฯ ไปเรียนที่อลาบามา และเมื่ออายุ 57 ปี ท่านได้ขี่จากขั้วโลกหนือมาขั้วโลกใต้......มานึกถึง ตัวเองปั่นนิดๆหน่อยๆ ก็ยังมีเวลาปั่นอีกนาน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ผมก็ดูครับแต่คนละข่าว.....ข่าวที่ดูคือข่าวการประกว ดจักรยานที่เก่าแก่ที่สุดและประกวดแต่งจักรยานสวยงาม ครับ.......ที่จังหวัดลำปาง และ มีการแข่งขันเสือภูเขาชิงถ้วยพระราชทาน.........ในวั นศุกร์ที่ 23 ที่จะถึงนี้ครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่บ้านมีหนังสือ"ปั่นจักรยานรอบโลก"ของ ปรีชา พิมพ์พันธ์ ก็อ่านตอนเข้าห้องน้ำ(ขออภัย) ตอนนี้ยังอ่านไม่จบเลยครับหนาเกือบนิ้วครึ่ง มีรายละเอียดน่าสนุก ก็อาศัยแอบอ่านในห้องน้ำนี่แหล่ะครับ โอกาสเหมาะ.
    เหมือนการผจญภัยอย่างนึง รถที่ใช้ก็ประกอบเอง เอาหลายๆยี่ห้อมารวมกันเป็นคันเดียว ต่างกับฝรั่งปั่นรอบโลกที่จะปั่นจักรยานยี่ห้อที่เป็ นสปอนเซอร์สนับสนุนการปั่น และเป็นการโปรโมตความทนทานของจักรยานด้วย..

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nicee อ่านข้อความ
    ผมก็ดูครับแต่คนละข่าว.....ข่าวที่ดูคือข่าวการประกว ดจักรยานที่เก่าแก่ที่สุดและประกวดแต่งจักรยานสวยงาม ครับ.......ที่จังหวัดลำปาง และ มีการแข่งขันเสือภูเขาชิงถ้วยพระราชทาน.........ในวั นศุกร์ที่ 23 ที่จะถึงนี้ครับ
    พี่หนุ่มลองสอบถามดูปรากฎว่า เค้าจัดที่สวนสาธารณะเขลางค์ ข้างหลังโรงแรมทิพย์ช้าง ซอยตรงข้ามตลาดอัศวิน เห็นบอกเริ่มแต่เช้าเลย ประมาณ 7โมงกว่าๆ งานนี้ถ้าหลบงานได้ไปแน่ๆ ....em94
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ได้ออกแบบโลโก้ที่จะสกรีนเสื้อคนบ้ารถถีบ แบบใหม่ คิดว่าสวยกว่าเดิม (ว่างั้นนะ) โดยเฉพาะตัวหนังสือ เดี๋ยวคืนนี้จะลงภาพให้ชมกันครับ
    ต้องรีบออกแบบและทำให้เสร็จภายในวันนี้ เพราะสุดสัปดาห์นี้จะต้องไปร่วมงานศพญาติแฟนที่สุโขท ัย กลับมาก็โน่น ประมาณวันอังคาร อาจจะต้องฝากงานกับน้องหนุ่ยเอาไปให้น้องที่จะช่วยสก รีนที่รัชดาฯในวันเสาร์ที่จะถึง....
    งานที่ลำปาง พอมาถึงสุโขทัยแล้วก็อยากจะไปดู ไม่รู้ว่าจะปลีกตัวไปได้หรือเปล่า ลำปาง-สุโขทัยก็ไม่กี่กิโล...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีครับพี่วสันต์ให้ผมไปรับของที่ไหนพี่นัดอีกที่น ่ะครับเพราะว่าเสาร์นี้ผมจะต้องเข้าไปเอาอะไหล่มอไซด ์อยู่ด้วยครับพี่/\4 พรุ่งนี้จะต้องเอาเสือหมอบไปดัดวงล้อซะหน่อยครับเป็น กาบกล้วยดุ้งเยอะเเละคงเปลี่ยนซี่ลวดใหม่ด้วยเลยเพิ่ งได้มาครับพันต้นๆครับแต่เกียร์พังเสียแล้ว
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงภาพแบบใหม่ที่จะสกรีนเสื้อมาให้ชมกันครับ สำหรับคนที่สั่งเสื้อเอาไว้...แบบนี้คาดว่าต่อไปจะลอ งทำสติกเกอร์ออกมาอีกครั้ง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตั้งแต่บ้ารถถีบมาตั้งแต่ต้นปี41 จนถึงเดี๋ยวนี้ ไม่กล้านับว่า ซื้อจักรยานมากี่คันแล้ว หลังจากเมื่อหลายปีก่อนเคยนับได้ประมาณร้อยยี่สิบกว่ าคัน ตอนนั้นคิดว่าเป็นช่วงที่มีจักรยานมากที่สุดช่วงหนึ่ งของตัวเอง หลังจากนั้นก็มีขายออก-ซื้อเข้า สลับกันไปมา แต่ราคาขายมักจะไม่สมดุลย์กับเงินที่จ่ายออกไปเพื่อซ ื้อจักรยานเข้ามา เพราะเมื่อเล่นนานเข้า เริ่มรู้จักที่จะเลือกจักรยานซื้อเก็บ แน่นอนที่ราคาย่อมแพงไปด้วย ต่างกับรถที่ขายออก ที่เป็นรถซ้ำๆที่ตัวเองมี และยี่ห้อมักจะซ้ำๆกับที่เค้าขายกัน ราคาที่ขายจึงมักจะไม่ค่อยแพงมากนัก
    ซึ่งเมื่อรวมๆแล้วก็ไม่กล้าที่จะนับเช่นกันว่า หมดเงินไปเท่าไร กับจักรยานและอะไหล่ ที่ซื้อมาอย่างสะเปะสะปะ อะไรมาก็อยากจะได้หมด จนเมื่อตอนหลังได้รถที่คิดว่าถูกใจแล้วและคิดที่จะพอ จึงคิดขายของรุ่นก่อนๆที่ตัวเองเคยซื้อเก็บไว้และเหล ือเท่าที่ชอบนิดๆหน่อย..ซึ่งคาดว่าเงินที่เสียไปที่ผ ่านๆมารวมๆแล้วมีจำนวนพอที่จะซื้อรถที่หายากๆสักคันแ ละยังเหลือเงินได้อีกจำนวนหนึ่งได้อย่างสบายๆ
    ที่บ่นๆมา ..เพียงอยากจะบอกเรื่องการเสียเงินของตัวเองให้น้องๆ ที่เล่นจักรยานได้ดูตัวอย่างที่ไม่ค่อยจะดีนักในเรื่ องการเล่นจักรยานของตัวเอง..และอยากจะบอกว่าเล่นและเ อาที่ชอบๆเพียงไม่กี่คันก็พอแล้ว หาที่ชอบๆที่สุด นอกนั้นก็ตัดใจเสีย...

รูป รูป  

ถ้าจะให้ตัดใจได้เล่า ก็คงจะยาก ถ้าจะเอาแบบลึก ๆ ปี 192.. ก็หาเก็บไว้สักคันหนึ่ง เอาแบบตื้น ๆ ปี 195.. ก็ไว้สักคัน แต่พอได้ดี ๆ มาเลื่อย ๆ ก็ไม่อยากจะปล่อยแล้วล่ะครับem99

รูป รูป  
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

บล๊อคใหม่นี่ ก็สวยครับ
    การตื่นตัวเรื่องจักรยานโบราณ เดี่ยวนี้คิดว่าตีวงกว้างขึ้นเรื่อยๆ หลายคนๆในที่นี้เคยลองผิดลองถูก ไม่เว้นแม้แต่ตัวผมเอง แต่ถือเป็นประสบการณ์ ถ้าหยุดคิดก่อนตัดสินใจซักนิด เราก็จะไม่มาคิดหลังตัดสินใจ เพราะถ้าตัดสินใจนานเกินไป "ผมขายไปแล้วครับพี่"..em87
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Thumbs up

เหอๆ...
    มันยากที่จะตัดใจจริงๆ ครับ จริงๆก็ไม่รู้ตัวเหมื่อนกันว่าทำไมเวลาเจออะไหล่จักร ยานที่ตัวเองคิดว่ามันสวยถูกใจก็จะซื้อเก็บๆเอาไว้ทั ้งที่ไม่รู้เหมื่อนกันว่าเมื่อไหรจะได้เอามาติดรถ เพราะปกติไม่ได้เก็บรถเพราะไม่มีที่จะเก็บและรถที่มี ก็แค่ 2 คัน ตอนนี้กำลังหาเก็บอะไหล่อยู่ชุดหนึ่งเผื่อซักวันหนึ่ งจะได้รถสีเดิมลายน้ำเดิมจะได้ทำให้มันสวยสมบูรณ์แบบ สักคันเป็นคันที่ 3 แต่ไม่รู้เมื่อไหรจะได้ T_T ส่วนเรื่องการซื้อของกับราคารวมของผมปกติผมทำใส่ file Excel เอาไว้เพราะมันรวมราคาได้อ่ะซื้ออะไรมาทีก็เอาใส่ไปท ีเห็นราคารวมแล้วก็เสียดายเหมื่อนกัน คิดว่าเงินจำนวนนี้เราน่าจะเอาไปทำอย่างอื่นที่มันเก ิดประโยชน์ได้มากกว่านี้ แต่มองอีกแง่นึงก็คิดปลอบใจตัวเองว่า เออ.. ทำงานมาหนักก็ซื้อความสุขให้ตัวเองบ้าง แต่คนที่ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งคือแฟนครับมาเปิดเจอ file Excel เข้าเหอๆทำหน้าเซ็งๆ แล้วบอกว่าบ้าไปแล้วหรอซื้อมาได้ไงไอ้ผุผุ เนี้ยนะตั้ง xxxx บาท ห.ห.ห...โหน่งผิดไปแว้ว....... ห.ห.โหน่งขอโทษษษษษษ~~~~~~~
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คนรักที่จะเล่น มักจะเข้ารอยเดียวด้วยกันทั้งนั้น อยู่ๆจะเล่นรถที่ถูกใจเลยคงมีน้อย เพราะไม่รู้ว่าตัวเองถูกใจอย่างไร เคยเห็นบางคนบางกลุ่มเริ่มรถก็เล่นเสียแพง เนื่องมาจากมีกำลังทรัพย์ ไม่เท่าไรก็ปล่อยทิ้งขว้าง ถ้าเเล่นน้อยคันมันไม่มีข้อเปรียบเทียบ มันขาดประสบการณ์ และเป็นบททดสอบตัวเองว่ายังอยากเล่นต่อหรือเล่นพักเด ียวก็โบกมือลา เหมือนต้มยาหม้อแค่เดือดแต่เนื้อยายังไม่มาคลุกเคล้า กับน้ำที่ต้ม คนที่เล่นรถมานานและยังเล่นอยู่ก็มาจากที่เล่นมากศึก ษามากผลสุดท้ายก็พอจะแยกออกว่า ควรจะเดินไปทางไหน ควรจะเล่นอย่างไรให้เหมาะสมกับตัวเอง ถ้าไม่ลองลงมือจับลงมือทำจะไม่รู้ว่าใจเรารัก...เรีย กว่าเป็นบททดสอบใจตัวเอง ลองผิดลองถูก . ....มันก็ต้องเหมือนกับเราๆที่เล่นมากมายสุดท้ายก็เห ลืออยู่ไม่กี่คัน....แต่นั่นเป็นเพียงข้อคิดหนึ่งเท่ านั้นที่เอามาใช้ไม่ได้ในยุคนี้เนื่องจากรถมันไม่มีใ ห้เลือก....

คมมากครับ สุดยอด
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

หน้าที่ 141 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 41 91 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks