คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 140

หน้าที่ 140 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 40 90 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 190 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,086 ถึง 2,100 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เดือนที่แล้ว ไปเดินอ่านหนังสือฟรี(ไม่ได้ซื้อ)ในห้างฯที่ขายหนังส ือ เจอหนังสือเล่มหนังชื่อ “Bangkok THEN AND NOW” เขียนโดย”STEVE VAN BEER” เป็นหนังที่คล้ายๆการศึกษาติดตามการเจริญของกรุงเทพฯ และประเทศไทย ในครั้งอดีต มีการเปรียบเทียบภาพถ่ายเก่าๆ กับปัจจุบัน แสดงความแตกต่าง หลายๆจุดในกรุงเทพฯ มีภาพแสดงโฆษณาในอดีตต่างๆ มาสะดุดภาพโฆษณาจักรยานโบราณ ในหนังสือพิมพ์ของ NEW ADVERTISEMENTS ไม่แน่ใจว่าเป็นของประเทศไหน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ล้อมรอบด้วยภาษาอังกฤษ แต่ตรงกลางมีโฆษณาจักรยานโบราณ ที่เป็นภาษาไทยอยู่ (บันทึกโดยสังเขป)
    “xx Century Cycle” President
    ห้าง คาลีโน แอนกำปะนี Carl Linow & Co. ห้างอยู่ริมถนนเจริญกรุง หลังร้านขายยาฝรั่งเศส ชื่อ พามาซีซอนตราล พึ่งได้รับจักรยาน อันมีนามว่า “เปรซีเด็น” จักรยานนี้ทำโดยฝีมืออันงดงาม วิจิตรบรรจงแท้ๆ อีกชนิดหนึ่ง มีนามว่า จักรยานสำหรับ ศก.1900 เปนจักรยานอันงดงาม เหมือนกันแลทั้งชายแลหญิง ทุกชนิด เชิญผู้ต้องการไป ชม ดู เทอญ
    8.2.1900
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ที่เห็นในภาพเป็นจักรยานแบบผู้ชาย ไม่มีบังโคลน,หุ้มโซ่,มือเบรก นี่ก็เป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆสำหรับจักรยานโบราณในประเท ศไทย แม้จะไม่มีโอกาสเห็นของจริง เพราะลองบวกลบปีแล้ว ก็ราวๆ พ.ศ. 2443 หรือประมาณ 107 ปี ล่วงมาแล้ว
    ***ร่วมสมัยรัชกาลที่ 5 เสวยราชสมบัติ เมื่อวันพฤหัสบดี เดือน ๑๑ ขึ้น ๑๕ ค่ำ ปีมะโรง (พ.ศ. ๒๔๑๑) รวมสิริดำรงราชสมบัติ ๔๒ ปี เสด็จสวรรคต เมื่อวันเสาร์ เดือน ๑๑ แรม ๔ ค่ำ ปีจอ (๒๓ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๕๓)***

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน قخصضخ

รถแต่ละคันมีความเป็นมามีประวัติการจีบที่น่าติดตามค รับบางครั้งต้องใช้เวลาค่อนข้างยาวนานแต่สุดท้ายแล้ว เนื้อคู่อย่อมไม่แคล้วกันครับแอบดีใจด้วยครับพี่(ตาร ้อนผ่าว)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน حىباىة لااا

การหารถในช่วงหลังๆนี้โอกาสที่จะเจอรถที่ได้สภาพที่ว างขายตามแหล่งซื้อขายต่างๆที่รู้จักกันนั้น
    โอกาศแทบไม่มีเลยหรือพูดง่ายๆคือเป็นศูนย์ครับส่วนมา กแล้วโอกาศที่จะได้รถที่เห็นสภาพน่าจะเป็นการที่ได้ม าจากกลุ่มผู้เล่นด้วยกันหรือพลพรรคกันมากกว่าดังที่ไ ด้พูดคุยกับพี่ชายวันก่อนและแนวโน้มต่อไปจากนี้
    การหารถหรือได้รถสภาพที่เกือบเต็มร้อยก็น่าที่จะมาจา กแนวทางนี้เช่นกันหากทำบุญมาเยอะก็อาจจะเป็นอีกประเด ็นนึงแฮ่ๆๆ(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับผม)แต่ต้องอยู่แบบมีความหวังซิสู้ๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 16-02-2007 เมื่อ 16:56
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

เมื่อวานตอนเย็นได้เห็นพิษภัยของโซ่หย่อน
    เห็นเด็กในมหาวิทยาลัยปั่นจักรยานด้วยความเร็วพอสมคว ร
    วิ่งผ่านหน้าไปสักสิบเมตร อยู่ดีๆรถล้มแบบล้อหลังยกตีลังกา
    เดินเข้าไปดูปรากฎว่าเป็นน้องในคณะนี่เอง
    ได้แผลถลอก และ รอยเปื้อนของเสื้อเป็นของฝากก่อนกลับถึงหอพัก
    เดินเข้าไปช่วยเห็นต้นเหตุก็คือโซ่หลุดออกจากฟรีแล้ว เข้าไปพันร่องระหว่างฟรีกับจี๋ล้อ
    บางทีเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ทำให้เป็นเรื่องได้เหมือนกัน
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้จะคุยอะไร...........มาคุยเรื่องจักรยานกับแม่ บ้านดีกว่า
    เรื่องจักรยานแม่บ้านหมายถึงจักรยานที่ใช้จ่ายกับข้า วครับ แต่จักรยานกับแม่บ้านนี้น่าจะหมายถึงจักรยานที่พ่อเจ ้าประคุณขยันหาขยันเก็บ จากการที่มีเพื่อนเล่นจักรยานหลายคนพอสรุปได้ว่า ส่วนใหญ่แม่บ้านจะไม่ค่อยชอบ อย่าต้องให้บอกเลยนะครับว่าร้อยละเท่าไหร่เพราะไม่ได ้เอาผลไปทำวิจัย ส่วนใหญ่แม่บ้านหรือคนข้างเตียงจะไม่รู้ราคาจริง หรือห้ามถามราคารถถ้าอยู่ที่บ้าน หรือจะใช้ในวงการของเก่าก็ได้ เช่นหนึ่ง บาทหมายถึงหนึ่งร้อย หล่อนคงตามไม่ทัน เพราะว่าผู้หญิงจะห่วงครอบครัวมาก กลัวลูกที่อุตสาห์อุ้มท้องมาด้วยความยากลำบากต้องอดอ ยาก หล่อนจะเก็บเงินไว้ใช้ยามจำเป็น ผู้ชายอย่างเราๆปล่อยๆไปแล้วเดินตัวปลิว ไม่ค่อยคิดถึงความลำบากในภาคหน้า ...ที่พูดนี่หมายถึงการซื้อรถเท่านั้นนะครับ ...การดูแลรถจนดึกจนดื่นก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง รถที่หาได้มาเธอไม่รู้หรอกว่ามันลำบากพอๆกับเธออุ้มท ้องนั่นแหละ เลิกงานก็ตรงดิ่งกลับบ้าน ..เปล่าไม่ได้ห่วงเธอหรอก ... ห่วงรถมากกว่า จับโน่น ทำนี่ ลูบๆ คลำๆ มันมีความสุขนะครับ รับรองว่าเหมือนกันเกือบทุกๆคน ...มาเรื่องที่หล่อนไม่ชอบเอามากๆอีกเรื่องหนึ่งคือก ารเอารถโบราณออกขี่...มีบางกลุ่มขี่กันไกลๆ กลับบ้านหลับไหลหมดแรงด้วยความอ่อนเพลีย ...แบบนี้หล่อนก็ไม่ชอบเอามากๆ.....นี่พอสรุปได้ว่าท ำไมหล่อนถึงไม่ชอบจักรยานโบราณ...

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ที่บ้านไม่เป็นนะครับอาจารย์.....มีแต่อยากให้ไปขี่จ ะได้ฟิตๆ........em94

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน لربىى

ถึงแม้จะหมดฤดูกาลฟุตบอลไปแล้วหากทว่าลีลาท่วงทำนองก ารเล่นของบราซิลยังคงอยู่ในห้วงจิตนี่คือเหตุผลนึงที ่ชอบบราซิลถูกเกือบทุกข้อครับท่านอาจารย์ได้ใจจริงๆเ ลย
    نمكط
    วันนี้อาจารย์ใหญ่คงง่วนอยู่กับการทำเสื้อคนบ้ารถถีบ อยู่ครับตอนกลางวันว่าจะโทรไปหาก็เกรงจะรบกวนครับผม

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ทำเสื้อออกมาแล้วครับ แต่แค่สิบกว่าตัวเห็นท่าไม่ค่อยจะดีเลยต้องเบรคเอาไว ้ก่อน เพราะดูแล้วเล่นยากมากกับผ้าแบบนี้รวมถึงสีเสื้อที่ด ูดสีเหลืองน่าดู ทำให้สีไม่ค่อยลอยเท่าที่ต้องการ
    เสื้อที่ออกมาพอสกรีนไปได้สักสองตัวบล็อคก็เริ่มมีปั ญหาสีไม่ค่อยจะผ่าน ทำให้สีออกมามากแค่ตัวแรก ตัวที่เหลือๆก็เริ่มจางลง สรุปว่าเลยต้องหยุดเอาไว้แค่นี้ก่อน
    หลังจากนั้นเลยโทรคุยกับน้องที่เคยทำเสื้อสกรีนคนนึง ก็เลยฝากให้น้องช่วยสกรีนเสื้อ ซึ่งเค้าจะเอาไปให้โรงงานสกรีนอีกทีนึง งานสกรีน และสีที่ออกมาก็จะขอให้เป็นสีชนิดเดียวกับเสื้อชมรมจ ักรยานโบราณมัฆวาน ที่สีค่อนข้างจะลอยและเส้นจะคมกว่าที่ทำเองเมื่อวาน และนัดกันไว้ว่าวันเสาร์นี้จะเอาเสื้อไปให้ทำและนัดร ับเสื้อกันประมาณอีกหนึ่งอาทิตย์ถัดไป
    ต้องขอโทษกับทุกๆคนที่กำลังรออยู่นะครับ เพราะไม่อยากจะปล่อยงานที่ทำมันออกมาไม่ดีออกไป. ปล่อยให้มืออาชีพเค้าทำดีกว่าสำหรับเนื้อผ้าแบบนี้ เล่นยากจริงๆ..

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ด้านหลัง คิดว่าจะปรับปรุงรูปอีกหน่อย

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

เสื้อสีออกคล้ายๆควันบุหรี่น่ะครับ..เมื่อวานได้แวะไ ปร้านจักรยานแถวบ้านเพื่อที่จะซื้อยางในขนาด26มาเปลี ่ยนรถที่บ้านซึ่งยางของเดิมปะมาหลายรอบแล้วหลังสุดมา รั่วตรงจุ๊บสูบลมพอดีจึงต้องเปลี่ยนหากรั่วที่อื่นคน ต้องทู่ซี้ปะอีกทีโดยไม่ต้องเกรงว่าใครจะตำหนิเพราะต อนปะยางไม่มีใครเห็นแอบทำอยู่หลังโรงจอดรถหากใครเห็น แผลเยอะขนาดนั้นแล้วคงจะต้องทักว่าเหตุใดไม่เปลี่ยนย างใหม่ซะซึ่งราคาตัวปะยางน่าจะเกินราคายางไปแล้วแต่น ั่นคือการหัดปะยางไปในตัวปะแบบช่างโบราณครับเปิดน้ำใ ส่กาละมังแล้วไล่เช็ครอยรั่วเล่นเอาหน้ามืดเหมือนกัน ยากกว่าปั่นหลบรถตามซอยอีกแหนะ..แล้วก็เหลือบไปเห็นโ ครงจักรยานซึ่งทรงคล้ายกับฮาโร่แต่เล็กกว่าเลยขอซื้อ มาร้อยหกสิบบาทโครงติดแฮนด์ครับว่าจะเอามาขึ้นคันให้ ตัวเล็กปั่นเพิ่มอีกหนึ่งคันรวมของเก่าเป็นสองคันครั บของตัวเองหายากนักเลยต้องหาให้คนอื่นมั้ง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ เดี๋ยวงานซาลงจะออกพื้นที่ หาของมาเพิ่มซะหน่อย หลังจากที่ผู้ใหญ่หลายๆท่านมาบอกลายแทง เริ่มจะวนตามพื้นไปที่ละหน่อย เพราะพักหลังเริ่มเงียบๆ

เมื่อวานก็ลองไปร้านขายของเก่าดู เพราะไม่ได้ไปเป็นอาทิตย์แล้ว ก็ได้แค่โครงราเล่ย์ 28" ชาย กับจานฟิลลิป แล้วก็รถเด็กติดมาอีกหน่อย....

ขนาดไม่ได้ไปเป็นอาทิตย์นะ......แต่พอไปก็ยังได้ของอ ยู่ดี

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พักเรื่องมึนๆเกี่ยวกับเสื้อไปสักพัก ให้เสร็จแล้วค่อยมาแจ้งต่อ วกมาเรื่องจักรยานบ้าง เมื่อวานนี้ตอนขาไปรับน้องมาที่บ้าน พอมีเวลาก็เลยแวะไปเที่ยวบ้านจักรยาน เห็นมีรถโปแลนด์จอดอยู่ที่หน้าบ้านคันนึง เบรคกดหน้ายางเป็นสายอ่อน นึกขึ้นได้ว่าเคยมีน้องคนนึงถามหามือเบรค หรือรายละเอียดเรื่องมือเบรคที่คู่กับสายเบรคแบบนี้ ก็เลยถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ ดูๆแล้วมือเบรคแบบอื่นๆก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน
    รถแบบนี้ก็น่าขี่นะครับ รายละเอียดน่าสนใจดี ทั้งบังโคลน จานโซ่ ระบบเบรคก็ดูแปลกๆ ล้อหลังเป็นเบรคแบบถอยหลัง ล้อหน้าเป็นกดหน้ายาง

รูป รูป  

หน้าที่ 140 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 40 90 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 190 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks