คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 77

หน้าที่ 77 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 27 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 127 177 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,141 ถึง 1,155 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อสองสามวันก่อนได้เห็นท้องฟ้าสดใสมากหลังจากที่ม ืดครึ้มมาทั้งปีจากฤทธิ์ของลานินญาจนชาวบ้านบอกว่าเท วดาขยันตื่นเช้ามากวาดเมฆไปเกลี้ยง......และร้อนผิดป กติ....หลังจากนั้นได้สองสามวันฝนห่าใหญ่ได้ตกลงมาแล ะลมแรงมาก....ไม่ว่าใครจะเก็บซานบีมราคาหลายหมื่นหรื อเก็บรถธรรมดาราคาหลายพันเป็นโดนละอองความชื้นไปหมด. ..เมื่อวานกลับมาดูรถของตัวเอง ..โดนทุกคันน้ำหยดแหมะๆยังกับเอาไปตากฝนมา...คงไม่เส ียหายมากนักหรอกน่า....เพราะก่อนเก็บได้ลงน้ำมันเครื ่องไปแล้ว...เมื่อก่อนเค้าใช้ตากแดดตากฝนยังทนมาได้ต ั้งห้าหกสิบปี...ของเรานานๆโดนที
    พูดถึงธรรมชาติก็แบบนี้เดี๋ยวหนาวเดี๋ยวร้อน...มนุษย ์ที่แข็งแรงบึกบึนจะอยู่ได้นานหน่อย ....คนที่ไม่ค่อยแข็งแรงต้องอยู่อย่างทนทุกข์ทรมาน.. ..คนที่ไม่ค่อยแข็งแต่แรงยังดีก็ต้องปั่นๆไปกลางค่ำก ลางคืนยังปั่นมาเสาชิงช้า.....

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปนี้เป็นเพลทอลูมิเนียมผิวเรียบติดลายน้ำ
    รถฟิลลิปส์มีรูปแบบของเพลทหน้าหลายอย่างมาก อย่างที่เค้าเรียกกันว่า ฟิลลิปส์ม้าบินบ้าง ฯลฯ ซึ่งก็คิดว่าน่าจะเป็นเทคนิคการขายมากกว่า เพื่อเพิ่มส่วนแบ่งทางการตลาด เหมือนรถยนต์สมัยนี้มักจะมีการเปลี่ยนรูปโฉมแต่งโน่น เพิ่มนิดอยู่บ่อยๆ ทำให้คนอยากจะได้หรืออยากจะเปลี่ยนรถใหม่ให้ทันสมัยข ึ้น ทั้งๆที่มันก็อาจจะใช้เครื่องเดิม อะไหล่เดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนมากนัก..

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kaew_chai อ่านข้อความ
    อยากทราบเรื่องรถ ฟิลลิปส์ นะครับ มี/\4 คนเล่นกันเยอะไหม รบกวนผู้รู้ หน่อย ครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ
    ขอเพิ่มเติมเรื่องรถฟิลลิปส์อีกนิดนะครับ...นอกจากฟิ ลลิปส์ที่เห็นๆกันแล้วยังมีฟิลลิปส์ม้าบิน...ฟิลลิปส ์สเปเชี่ยน....ฟิลลิปส์โคโรเดชั่น(อาจจะสะกดผิดต้องข อโทษ)อันนี้เพลทใหญ่ๆและอาจจะมีอีกแต่ยังไม่เคยเจอคร ับ.

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานน้องหนุ่ยปั่นจักรยานซันบีมมาเยี่ยมถึงที่ทำ งาน ได้ลองปั่นอยู่หน่อยนึงก็คิดว่าขี่นิ่มดี ใช้ฟรีขนาด20ฟัน ส่วนรถบีเอสเอของตัวเองใช้ขนาด18ฟัน จะออกตัวหนักกว่าซันบีมแต่ได้ระยะทางดีกว่าต่อการปั่ นหนึ่งรอบ(จานโซ่) รถที่บ้านจะใช้ฟรีขนาด18ฟันในรถทั้งขนาด28"และ26"
    เมื่อก่อนมีฮัมเบอร์28"ชายที่บ้านอยู่คันหนึ่งเเคยใช ้ฟรีขนาด20ฟันแล้วมันออกตัวดีแต่เบื่อที่รู้สึกว่าปั ่นแล้วมันไม่ค่อยพุ่ง ไม่ค่อยชอบเท่าใด
    เห็นเกลียวน็อตของเบรคชักกลางน้องหนุ่ยที่ไปให้เค้าก ลึงมาแล้วรู้สึกเสียดายที่ไม่ได้บอกให้ทำเผื่อตอนที่ น้องหนุ่ยโทรมาถามว่าจะให้ทำเผื่อมั๊ย...เพราะว่าเมื ่อวานดูๆแล้วงานก็ใช้ได้ ถึงจะไม่เหมือนมากนักแต่ในเรื่องการใช้งานก็ถือว่าใช ้ได้ดี... ตอนนี้ก็คงจะเหลือแต่ตุ้มตะกั่วเป็นการบ้านอันสุดท้า ย....แต่ก็คงจะง่ายกว่าเยอะถ้าเทียบกับน้องหัวโป่ที่ ยังขาดอีกหลายอย่างทั้งตัวที่คล้ายๆไม้แขวนเสื้อที่ต ้องหาวิธีทำขึ้นมาให้ใกล้เคียงและใช้งานได้.....

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อคืนวันก่อนทดลองปั่นหญิงใหญ่ไปตามทาง ที่มืดสนิทไร้แสงใดๆกระทบ นอกจากความแวววาวของเดือนและดาวที่อยู่ยอดฟ้า จุดไม้ขีดระเบิดตัวเองเป็นแสงจ้า ก่อนจะส่งมอบความสว่างให้กับเทียนไข ที่สงบนิ่งอยู่ในตะเกียง ดังนกน้อยรอคอยอาหารจากแม่....
    สว่างเหมือนกันนะเนี่ย! คำที่เผลอพูดออกมาคุยกับตัวเอง.... ดั่งปลาที่ได้น้ำฝนมาช่วยชีวิต ปั่นต่อเถอะ... ทันใดนั้น..พรุ๊ม..กึก... รถถีบตกหลุมเล็กๆสองหลุม แต่ไม่ใช่ปัญหา เพราะจากประสบการณ์ หลุมแค่นี้ไม่สามารถทำให้นักปั่นระดับเกือบๆเซียนเสี ยการควบคุมรถได้หรอก แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า "จะเอาไฟที่ไหนมาจุดเทียนเนี้ย" มืดๆมืดจริงๆเลย.......มืดๆมืดจริงๆเลย......... มืดๆมืดจริงๆเลย........

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ลองถ่ายภาพด้านหลัง ดูการกระทบของแสงที่ดูแล้ว สวยดีนำเลยมาให้ชมครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member kaew_chai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Post หัวโป่ ครับ

เรื่องโครงรถที่ได้อู้กันไว้ช่วงต้ายๆเดือน กันยายน ผมจะไปผ่อนะครับวันนั้นที่โทรไป บ่าไดอู้กันดีซัก กำ ช่วงนี้ผมกะใกล้จะสอบละ เลยบ่ามีเวลา โทร ครับ เอาเป็นว่าใกล้ๆๆผมจะโทรหานะครับ
    คนบ้า รถถีบ ล้านนา กาซะลอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พี่วสันต์ครับ เจ้าเนี่ยปัญหาใหญ่ โรงกลึงไม่ยอมทำให้ เพราะงานมันเล็กและละเอียด วันนี้ไปมาสองร้านแล้วครับ ถ้าผู้ใดเคยเจอหรือมี ช่วยชี้แนะด้วยครับ

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนตอนขากลับจากพี่วสันต์เห็นมีทางจักรยานให้ตร งข้างตึกให้ปั่นอยู่ช่วงหนึ่งและด้วยความที่เห็นอากา ศโล่งโปร่งสบายและตื่นตากับแสงไฟระยับย่านนั้นซึ่งเป ็นครั้งแรกในการปั่นจักรยานยามค่ำคืนในบริเวณนั้นเหม ือนแมงเม่าเห็นแสงไฟ(แต่ยังไม่ได้บินเข้ากองไฟ)เลยต้ องปั่นย้อนเอาอะหลั่ยที่พี่วสันต์แบ่งให้มาอีกหลายรา ยการ( ขอบคุณครับ )ไว้ที่รถแล้วก็ปั่นมุ่งหน้าออกสะพานขาวเข้าหลานหลวง ทะลุออกเสาชิงช้าเพื่อที่จะไปร้าน นมมล ซื้อติดมือกลับไปฝากที่บ้าน ( เป็นกลยุทธย์หลีกเลี่ยงการบ่น )
    อดไม่ได้ที่จะอวดให้คนอื่นได้รับรู้เลยโทรท่านมะกาคุ ยจนหมดตังค์ท่านครับตอนนี้เปียกทั้งคนทั้งรถเลยโชคที ่ไม่เจอผีขนุน

ตัวบู๊ชสายเบรคที่กลึงผมเก็บเผื่อไว้ให้พี่วสันต์แล้ วครับอยู่ที่บ้าน.ส่วนทางหัวโป่ถ้าขาดก็บอกนะครับเดี ๋ยวแบ่งส่งไปให้เน้อem19
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 07-09-2006 เมื่อ 11:04
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ต้องขอขอบคุณ คุณหนุ่ยล่วงหน้า คงจะได้รบกวนอีกหลายๆโอกาส รถขึ้นคันเสร็จเมื่อไร ก็ขอชมด้วยเน้อ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รู้สึกดีกับความมีน้ำใจของคนบ้ารถถีบเหมือนๆกัน เมื่อคืนกลับมาถึงบ้านเด็กๆหลับกันหมดแล้ว เอาสมุดภาพระบายสีกับสีเทียนวางเรียงบนโต๊ะ ก.ไก่ เผื่อให้พวกๆเด็กๆตื่นมาเห็นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน ลูกชายเอาใส่กระเป๋าหนังสือหิ้วไปโรงเรียนด้วย คงจะไประบายสีตอนพักเที่ยงวัน ไม่รู้ว่าจะแอบวาดรูปตอนอยู่ในห้องเรียนเหมือนพ่อหรื อเปล่า ที่เก๊ะโต๊ะเรียนมีแต่กระดาษเขียนรูปภาพไอ้มดแดงเต็ม ไปหมด...
    ปัญหาเรื่องอะไหล่ขาด หรือกลึงอะไหล่ เคาะอะไหล่ขึ้นมาใหม่ ถ้าคนที่เคยทำแล้วได้แนะนำคนที่อยากจะทำหรือยังไม่ได ้ทำแบบนี้คิดว่าดีครับ จะได้ปรึกษาแนะนำกันได้ เดี๋ยวก็คงสำเร็จเข้าสักวัน...
    พูดถึงไอ้เจ้าตัวที่คล้ายๆไม้แขวนเสื้อ ถ้าร้านเค้าไม่รับกลึงให้ พี่ว่าต้องหันมาใช้วิชาตะไบที่เคยร่ำเรียนมาแล้วหล่ะ ...คีม,ค้อน,กรรไกรตัดเหล็ก ยากกว่านี้ยังเคยทำมาแล้วเลย... เดี๋ยวคงต้องลองแกะออกมาเป็นแบบแล้ว แต่พี่ว่าคงต้องหาเหล็กที่พับมาเป็นตัว"u"ขนาดที่ใกล ้คียงกันก่อน แล้วจึงเอาของจริงมาทาบแล้วตะไบแต่งเอา...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ก่อนหน้านี้ประมาณครึ่งชั่วโมงได้ถอดชุดเบรคของผมไปใ ห้โรงกลึงเล็กๆข้างบ้านไปนั่งคุยกับช่างเอกพักใหญ่ๆแ กทำหน้างงก่อนปฏิเสธที่รับทำแกบอกทำไม่ได้ นี่ถ้าพ่อแกยังปกติเหมือนก่อนงานนี้สบายมากครับ
    พ่อช่างเอกแกล้มป่วยได้สามเดือนกว่าๆเส้นเลือดสมองแต กหลังจากผ่าตัดก็ไม่สามารถทำงานได้อีกช่างเอกซึ่งเป็ นลูกชายต้องมารับทำหน้าที่แทนแต่ความเก๋ายังห่างไกลน ักโรงกลึงไกลๆบ้านผมก็ไม่กล้าเอาตัวอย่างไปทิ้งให้กล ัวช่างทำหาย สงสัยต้องเล่นวิธีของพี่วสันต์แล้วค่อยนำไปชุบเอาครั บหรือหากมีแบบที่พี่วสันต์
    ทำขึ้นมาแล้วเดี๋ยวผมวิ่งหาโรงกลึงให้ครับ
    ป่านนี้ท่านมะกาคงลุ้นแบบนั่งไม่ติดพื้นแหงๆหลังจากท ุ่มเทกับการฟิตซ้อมมานานช่วยเชียร์ด้วยคนเนาะท่าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 08-09-2006 เมื่อ 08:57
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ชุดเบรคชักกลางของบีเอสเอ เมื่อหลายปีก่อนหายากมาก เคยได้ติดรถมาข้างเดียว แต่แค่นั้นก็เป็นที่สนใจของคอจักรยานหลายๆคน แค่มือเบรคก็ยังหายากแล้ว ตกคู่ละหลายร้อย
    ส่วนตัวเองโชคดีหน่อย มีคนรู้จักแบ่งมาให้ใช้ ได้มาทั้งชุดพร้อมมือเบรคและสาย ซึ่งจะเป็นสายเบรคที่ทำขึ้นมาสำหรับใช้กับเบรคแบบชัก กลางโดยเฉพาะ ก็ได้ใส่รถหล่อไปเดี่ยวๆไม่มีใครมีเหมือน อยู่นานโขเหมือนกัน
    ปีที่แล้วกรุแตก! มีเบรคชักกลางบีเอสเอ ทะลักออกมาหลายคู่ หลายๆคนที่อยากได้มานานก็เลยได้ซื้อกันคนละคู่สมใจเส ียที .....หายอยากกับการรอมานาน...
    แต่..!/\8 ..ก็ยังมีอีกหลายคู่ที่ไม่ได้สายเบรคติดมาด้วย กลายเป็นโจทย์ใหญ่ที่หลายคนกำลังหาวิธีดัดแปลงเพื่อใ ห้ใกล้เคียงที่สุด.....: ก็ทำกันไป..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เค้าพูดเรื่องอะไรกัน.....
    ตัวเองยังไม่มีซานบีมฟังสองสามคนนั่นคุยกันตัวเองชัก ฟังไม่รู้เรื่อง....เดี๋ยววันนี้อารมณ์ดีๆจะไปดูสักห น่อย...ไอ้ไม้แขวนเสื้อทำไมมาอยู่ในรถแบบนี้ได้..... ตัวเองเด็กช่างกลยุคเดือนตุลาหนึ่งหกโน่นรับรองเรื่อ งความเก๋า....ก่อนที่จะมาทำงานปัจจุบันเคยใช้วิชาที่ ร่ำเรียนมาอยู่โรงกลึงมาหลายปี....แต่เปล่า...หัวหน้ าให้ไปอยู่แท่นใสหวีลูก**บสำหรับ**บอ้อยแทน....เรื่อ งเครื่องกลึงเลยชำนาญเท่าที่อยู่ในโรงเรียนเท่านั้น. ...แต่ลูกน้องเก่าๆยังพออยู่ไหว้วานมันทำได้แต่....ต ้องดูก่อนเดี๋ยววันนี้อารมณ์ดีๆจะไปบ้านคุณหนุ่มไปดู ไม้แขวนเสื้อซิว่ารูปร่างเป็นอย่างไร ....สักสิบโมงกว่าๆก็รู้แล้วว่าอารมณ์ดีหรือบูด(ตะกร ้อเข้าชิงทั้งหญิงและชาย)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

Smile

ทุกๆเช้าวันอาทิตย์ชอบอ่านคอลัมต์เกี่ยวกับพระเครื่อ งในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ชอบใจในสำนวนการเขียน การบรรยายประวัติที่มาของพระ รวมไปถึงรายละเอียดการซื้อ-ขาย (เช่า)ราคาพระ ทั้งๆที่ตนเองไม่ได้เป็นคนที่สะสมพระเครื่องหรือพระบ ูชาแต่อย่างใด แต่อ่านแล้วก็สนุกและได้ความรู้เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยไป ด้วย
    การเช่าพระองค์ดังๆ หรือให้เรียกให้ชัดๆก็คือการซื้อ-ขายนี่แหล่ะ..แต่ละครั้งที่ลงเป็นพระที่มีมูลค่าการซ ื้อ-ขายเป็นล้านขึ้น หรือหลายล้าน และผู้ที่มีชื่ออยู่ในวงการซื้อ-ขาย ก็มักจะเป็นคนดังๆ เช่นนายตำรวจใหญ่ นายทหารใหญ่ หรือเสี่ยโรงงานดังๆแทบทั้งสิ้น ในสนามประกวดพระแต่ละแห่งจึงมักจะมีชื่อของคนเหล่านี ้ปรากฎอยู่เสมอๆ
    มันเป็นปรากฎการณ์ปรกติของการเล่นของเก่าทุกวงการ ที่เงินมักจะเป็นองค์ประกอบที่สำคัญที่ทำให้ได้ครอบค รองของที่หายากๆดีๆ ไม่เว้นแม้แต่วงการจักรยานโบราณที่เราจะเห็นว่า ถ้าไม่นับเรื่องดวงแล้ว จักรยานที่หายากๆหรือจักรยานที่สภาพดีๆมักจะอยู่ในคว ามครอบครองของคนที่มีกำลังซื้อหรือคนที่ค่อนข้างจะมี ฐานะหน่อย เพราะว่าในช่วงหลังๆนี้โอกาสที่จะพบจักรยานดีๆจังหวะ ฟลุ้คๆค่อนข้างจะยากแล้ว
    คือพูดง่ายๆก็คือ หาดี หาถูก หายาก คนที่จะมีรถแบบนี้จึงมักจะเป็นคนที่ทำงานแล้ว ค่อนข้างมั่นคง ไม่ค่อยเดือดร้อนเรื่องการเงินมากนัก หรือไม่ก็ประเภทเงินไม่ค่อยจะพร้อมสักเท่าไรแต่ใจสู้ ... ซึ่งตัวเองคงจะเป็นอย่างหลังมากกว่า...
    ที่เล่ามายืดยาวอย่างนี้ ก็เพราะเห็นน้องๆหลายคน ที่เพิ่งจะมีจักรยาน กำลังจะหาอะไหล่หาอะไรต่อมิอะไร ซึ่งคงต้องใช้เงินอีกมากถ้าจะทำรถขึ้นมาให้อยู่ในสภา พที่ใกล้เคียงกับรถที่มีออฟชั่นเต็มพิกัด ในขณะที่ยังเรียนอยู่ ยังทำงานหาเงินเองไม่ได้...
    คิดว่าหาอะไหล่เอาแค่พอดีๆไม่ต้องไปใส่อะไรที่มันแพง หรือมันใหม่ๆมาก ให้มันอยู่ในสภาพพร้อมขี่ก็พอแล้ว อย่าถึงกับต้องพร้อมประกวดเลย เสียดายเงินเปล่าๆ.... เอาไว้ค่อยซื้อหาอีกทีเมื่อพร้อมก็ได้...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-09-2006 เมื่อ 07:43

หน้าที่ 77 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 27 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 127 177 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks