คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 196

หน้าที่ 196 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 96 146 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,926 ถึง 2,940 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

การได้มาซึ่งรถถีบ ของบางคนก็ได้รับมรดก (rudge) จากพ่อตาครับ ตอนหะแรกเกือบเข้าโรงเหล็กแล้ว ดีว่าไวกว่าแม่ยาย ๕๕๕๕ รับรองไม่ใช่ผมหรอก อ.mka

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ว่างๆช่วงนี้แวะเข้าดูเวปนอก เห็นเค้ารวมกลุ่มกันเป็นครอบครัว ทำกิจกรรมเกี่ยวกับการปั่นรถถีบโบราณ เป็นครอบครัวนี้หมายถึง ตั้งแต่ตา-ยาย จนถึงเด็กๆเลยทีเดียว รวมกันประมาณ 2-3 ครอบครัว นึกๆดูน่าจะสนุก ปั่นไปสถานที่พักผ่อน ห่อกับข้าวไปกินข้าวมือกลางวันด้วยกัน ให้เด็กๆเล่นด้วยกัน ผู้ใหญ่ก็มาคุยสารทุกข์สุกดิบกัน คุยเรื่องรถถีบบ้าง ตอนเย็นก็ปั่นกลับบ้านแยกย้ายกันไป ใช้เวลาแค่หนึ่งวัน กับการพักผ่อนกับครอบครัว

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้าวันนี้ได้เข้าไปอ่านรายละเอียดของการจัดงานวันคา ร์ฟรีเดย์ในวันเสาร์ที่22 กันยายน 2550 พอจะได้รายละเอียดคร่าวๆดังนี้
    - เช้าประมาณ 6.00 -7.15 น. จักรยานและผู้ขี่จำนวน1221คันที่ลงทะเบียนแจ้งไว้เพื ่อประสงค์จะเข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของจักรยานรวมเป็นแ ผนที่ประเทศไทย ลงสู่สนามศุภชลาศัย เข้ารับเสื้อและจูงจักรยานลงสู่สนาม ส่วนคนอื่นๆที่ไม่ได้ลงทะเบียนก็อยู่บริเวณโดยรอบ
    -8.00 น. หมู่จักรยานทั้งหมดร้องเพลงชาติไทย ถ่ายรูปทางอากาศให้เห็นจักรยานรวมตัวเป็นแผนที่ประเท ศไทย
    - 9.00 น. จักรยานเคลื่อนขบวน(ประมาณสองพันคัน)ไปตามเส้นทางผ่า นเยาวราช และสิ้นสุดที่ลานคนเมือง หน้าศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร และมีพิธีการนิดๆหน่อยๆที่นั่นเลี้ยงอาหารเที่ยงแล้ว ก็ปั่นกลับมาที่สนามศุภฯเหมือนเดิม
    -13.00 พิธีเปิดนิทรรศการจักรยานและซุ้มต่างๆโดยชมรมจักรยาน ที่อยากจะจัดจะต้องแจ้งไปให้ทราบก่อนวันที่30 สิงหาคมและการมีการตั้งร้านขายของเกี่ยวกับจักรยานต่ างๆ ทั้งนี้งานช่วงบ่ายมีไปจนถึงหกโมงเย็นโดยประมาณ
    รายละเอียดโดยคร่าวๆคงจะได้เท่านี้ก่อนครับ หากใครสนใจอยากจะทราบรายละเอียดเพิ่มเติมก็คลิกไปที่ www.bangkokcarfreeday.com หรือ www.thaicycling.com

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่ออ่านรายละเอียดโดยคร่าวๆแล้ว จะเห็นว่าคนที่มาร่วมจูงจักรยานเป็นแผนที่ประเทศไทยไ ด้คงจะต้องมาเช้าพอสมควร ดังนั้นหากไม่สะดวกที่จะมาตั้งแต่หกโมงเช้าก็น่าจะมา ประมาณเจ็ดโมงกว่าๆเพื่อให้ทันร้องเพลงชาติและร่วมขบ วนจักรยานกัน
    ก็ลองดูครับ เผื่อจะได้นัดแนะกันได้อย่างเนิ่นๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้นึกออก ว่าจะหาเสือภูเขามือสองสักคัน ที่นึกออกเพราะมีคนอยากได้ปืนที่มีอยู่ก็เลยจะเล่นแร ่แปรธาตุ คิดจะเก็บไว้พอเพียงป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน(รถถีบ) สักสี่ตัวก็พอ เพราะคิดว่ารถถีบพวกนี้น่าจะพาร่างอันบอบบาง(ผมเปล่า เสียดสี อ.mka)ไปหากินอากาศบิรสุทธิ์ รัศมีไกลหน่อย เส้นทางที่ใช้ทุกวันเริ่มไม่ตื่นเต้นแล้ว ต้องไปหากลิ่นใหม่ๆเพื่อรสชาติของชีวิตตามประสาคน มี อย. นะอ.mka หากคนบ้ารถถีบท่านใดมีข้อเสนอหรือชี้แนะ ช่วยด้วยครับ ไม่มีโอกาสลงมาดูรถมือสอง ไอ้ยุ่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 19-08-2007 เมื่อ 00:11

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้(18 สค.)เข้าสวนสายหน่อย เช้าตรู่ปั่นรถไปวางแผนกับพวก(ผู้มี อย. ชุดเดิม)ว่าก่อนไปลงประชามติ จะปั่นไปเส้นไหนกัน แล้วแวะ(บุก)ไปชมกรุรถถีบเก่าเก็บของอ.ราชมงคล เจ้าของไม่ทันตั้งตัว มีร่วมยี่สิบ สมบูรณ์หลายคัน

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 19-08-2007 เมื่อ 00:15

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ใครพอจะมีภาพ แนวเส้นของรถถีบราเลย์ ฮัมเบอร์ 26 ทั้ง ญ ช บ้างอะครับพอดีผมจะตีเส้นเองอะครับแต่ไม่รู้แนวเส้นม ัน อะครับ รบกวนจริงๆครับ ช่วยหน่อยครับพี่น้อง
    เรารักรถถีบเฒ่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ได้ลงรายละเอียดเกี่ยวกับการตั้งกลุ่มคนบ้ารถถ ีบ หากผู้ใดสนใจก็ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ หลักการก็ไม่มีอะไรมาก เน้นเล่นแบบสบายๆ ก็คือแบบที่เคยทำกันเป็นปรกตินั่นแหล่ะครับ เพียงแต่อยากจะตั้งชื่อให้เป็นเรื่องเป็นราวขึ้นมาเท ่านั้นเอง เพื่อที่จะเอาไว้เรียกกลุ่มของตัวเองหากไปติดต่อกับห น่วยงานอื่นๆ เช่นการติดต่อเรื่องรณรงค์ต่างๆจะได้บอกชื่อ แซ่ของกลุ่มให้เค้าได้
    และคิดว่าจะติดต่อกับเวบมาสเตอร์ เพื่อขอเปิดบอร์ดกลุ่มคนบ้ารถถีบเพิ่มเข้ามาอีกบอร์ด จะได้มีหน้าที่จะเข้ามาคุยกันเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งหน้า

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เช้านี้ได้ลงภาพข้อความจากในหนังสือเก่าเล่มหนึ่งที่ มีข้อความเอ่ยถึงจักรยานโบราณในบ้านเรา จึงขออนุญาตนำมาลงในกระทู้ปั่นย้อนรอยภาพเก่า เพราะคิดว่าเป็นข้อมูลที่น่าสนใจพอสมควร สำหรับคนที่เล่นรถเก่าและสนใจเรื่องราวในอดีตเกี่ยวพ ันกับจักรยาน หากนำมาลงในกระทู้นี้กลัวจะค้นหากันไม่พบ เนื่องจากจะมีข้อความมาโพสต์คุยกันแทบทุกวัน จึงคิดว่าลงเอาไว้เป็นข้อมูลแยกต่างหากน่าจะดีกว่า
    จากการที่ได้อ่านหนังสือเก่าๆเกี่ยวกับเมืองไทยในอดี ตบ้าง แรกมีในสยาม หรือหนังสืออื่นๆในแนวๆนี้ ทำให้คิดเอารถสีสนิมๆ(สีเดิมเหลือน้อย)ในห้องเก็บของ ออกมาเช็ดมาขัด ลูบๆคลำๆแต่งโน่นนิดใส่นี่หน่อย นั่งมองดูเพลินๆ เวลาเข้าห้องน้ำก็หยิบหนังสือเก่าไปอ่าน ออกมาก็ทำโน่นขยับนี่เกี่ยวกับรถแล้วแต่เวลาจะอำนวย ซึ่งก็เพลิดเพลินดี สำหรับการหาอะไรทำในบ้าน..
    ตั้งแต่เก็บรถจักรยานเก่ามามีสองคันที่ตอกทะเบียน คันแรกทะเบียนเชียงใหม่แต่ขายไปแล้ว ส่วนอีกคัน ตอก ถ.ก......ซึ่ง ก็ยังสงสัยอยู่ว่าย่อมาจากอะไร จะภูเก็ตหรือถลางก็ยัง งงๆอยู่ ไม่ทราบว่าน้องต๋อง ภูเก็ตมีข้อมูลบ้างหรือไม่ ตอนนี้ก็รบกวนคนรู้จักกันที่ภูเก็ตค้นคว้าข้อมูลอยู่
    เมื่อวาน เข้ามาอ่านกระทู้ จากที่ไม่ได้เข้ามาเป็นอาทิตย์ ก็มานั่งย้อนอ่านข้อความ จนมาถึงข้อความนี้
    รถที่ตอกทะเบียน ภูเก็ต จากที่ผมเคยเจอ ก็เห็นแต่ตัวย่อ ภ.ก ครับ(ไม่กี่คัน -*- ) ส่วน ถ.ก ถ้าจะให้คิดว่าย่อ มาจาก ถลาง ผมว่าคงไม่ใช่นะ (ส่วนตัวนะ) ถลาง เป็นแค่ อำเภอ ไม่น่าจะนำมาใช้แทนจังหวัด แต่จากที่ผมดูรถของผม ตัว ภ. เนี้ย เหมือนๆ กับตัว ถ. ครับ ( ต้องดูรูปประกอบ) จากความคิดผมนะ ตรงคอรถ มันจะโค้ง
    เวลาตอก ตัวอักษรมันจะโดนไม่เต็มหน้า ตัวม้วนของตัว สำเภา อาจจะตอกไม่ค่อยชัดเจน อีกอย่างในสมัยนั้นตัวตอกพยัญชนะยังไม่ค่อยคม ไม่เนียน เท่าไหร่ แต่ก็เป็นแค่ความคิดส่วนตัวครับ
    ต้องดูตัว ถ ของพี่ครับว่ามี ตัวม้วนอยู่ด่านในรึป่าว รึแค่มีเป็นขีดเข้ามาด้านใน ถ้ายังงั้นผมว่าน่าจะเป็นตัว ภ. ครับ ตัวม้วนอาจสึกหรอไป ทำให้ดูเหมือน ถอถุง ส่วนตัว ภ ของผมก็เหมือนกับ ถ เหมือนกันครับ ต้องเห็นตัวจริงๆครับ ถึงจะมองเห็นชัดเจน รูปผมถ่ายมาให้พี่ดู แต่มองยากหน่อย ทั้งแสง ทั้งซุม หลายเรื่องครับ ==!
    ปล. อีกอย่างครับ ตัวพยัญชนะที่ใช้ตอก อาจไม่มีหัวก็ได้ครับ เป็นแค่ ขีด แทน หัว อันนี้ก็เดาอีกครับ ^^ (แล้วผมจะถามแป๊ะติ๋ว กับ แป๊ะเอ๋ง ดูครับ ถ้าแก่ยังไม่ลืม )

รูป รูป  

สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

2 รูปนี้ ถ้าขีดของหัว ภ หายไป ก็เหมือนกับตัว ถ เลย เพราะเส้นจะเอียงเข้ามาด้านใน ก่อนจะโค้งออกเป็นหัวหรือขีด ภ ไม่ตรงเหมือนกับ ก แต่ถ้าตัว ภ หรือ ถ เจ้าปัญหาของพี่มีม้วนหัวหรือขีดเข้าในอย่างชัดเจน อันนี้คิดหนักเลยครับ

รูป รูป    

สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

ยี่ห้อเจ้าของทะเบียน ภ.ก 03551 ครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tong : 21-08-2007 เมื่อ 02:49

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขอบคุณน้องต๋องมากครับที่ลงรูปเปรียบเทียบให้ชม เห็นแล้วก็ทำให้คิดว่าสันนิษฐานของน้องต๋องก็อาจจะใก ล้เคียง เพราะตำแหน่งที่ตอกและตัวหนังสือคล้ายกันมาก ยังไงๆพี่จะไปดูรูปที่ทำงานนะครับ เพราะว่าตอนนี้อยู่ที่ร้านอินเตอร์เน็ต แวะเข้ามาดูเวบคาร์ฟรีเดย์ที่นี่ เพราะที่ทำงานบล็อคเวบไปซะเกือบหมด ทีแรกไทยสกูตเตอร์ก็บล็อคเหมือนกัน แต่ทำไมเมื่อวานนี้ไทยสกูตเตอร์ดันเข้าดูได้ก็ไม่รู้ เพื่อไม่ประมาทวันนี้ก็เลยลองเข้ามาที่ร้านเน็ตอีกที กลัวไปที่ทำงานแล้วดันบล็อคอีกครั้ง

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

มาตรฐาน เอารูปรถถีบที่สนามหลวงมาให้ดู

เมื่อวานน้องที่รู้จักเอาหนังสือสยามรัฐปี2516มาให้ด ูหน้าปกเป็นรูปรถถีบที่สนามหลวง สวยมากเอามาฝากทุกคนเลยครับ

รูป รูป    

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เนื้อหาในเล่ม

รูป รูป    

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เนื้อหาบอกถึงวันที่จะปิดซึ่งไม่ตรงกันกับในหนังสือบ างเล่มแต่น่าจะเป็นไปได้เพราะเวลานั้นก็ยังไม่ได้ปิด จริง

รูป รูป    

หน้าที่ 196 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 96 146 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks