คนนครศรีธรรมราชคนใหนขับมาสด้าเล็กมั้งครับขอคำแนะนำ ร้านซ่อมหน่อยครับ - หน้า 2

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: คนนครศรีธรรมราชคนใหนขับมาสด้าเล็กมั้งครับขอคำแนะนำ ร้านซ่อมหน่อยครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรครับเต็มที่เลยครับ
    ผมจะได้ไม่เหงา
    ว่าแต่วันนี้บอร์ดเข้ายากจัง

เมืองนครมีมาสด้าเล็กเยอะครับแต่ส่วนมากมีแต่คนแก่ๆข ับครับคนไวผมไม่ค่อยขับกันแล้วครับ

วันนี้พ่อผมเอารถไปเช็กระบบไฟให้แล้วก็เติมน้ำยาแอร์ ครับ
    แล้วพ่อก็โทรมาบอกว่าตอนที่เติมน้ำยาแอร์สายยางมันระ เบิดรั่วหมดเลยต้องเปลี่ยนใหม่หมดเลย
    พ่อผมเอาตังไป1000บาทกะว่าไม่ต้องทำอะไรมากไม่พอครับ ต้องติดเจ้าของร้านไว้อีก1300บาท
    ดีนะที่เจ้าของร้านเป็นเพื่อนพ่อไม่งั้นพ่อได้เดินกล ับบ้านแน่เลย555+

ตอนนี้มีอีกปัญหาแก้ไม่ตกครับน้ำมันถ่วม
    เวลาขับๆไปแล้วจอดแล้วมาสตาร์ดมันจะไม่ติดครับต้องทิ ้งไว้นานๆมันถึงจะติดครับไม่รู้ว่าต้องแก้ไขยังไงดีค รับใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ที่นี่ก้อมีแต่คนแก่ๆ แหละครับ พี่ผมคนเดียวนี่แหละเด็กสุด 55555555

ตอบคำถาม....สัณนิฐาน น่าจะมาจากลูกลอยคาร์บูมันค้าง แก้ไขได้โดยถอดล้างคาร์บู เปลี่ยนชุดซ่อมด้วยเลย ก้อคงหายครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ที่นี่ก้อมีแต่คนแก่ๆ แหละครับ พี่ผมคนเดียวนี่แหละเด็กสุด 55555555

ตอบคำถาม....สัณนิฐาน น่าจะมาจากลูกลอยคาร์บูมันค้าง แก้ไขได้โดยถอดล้างคาร์บู เปลี่ยนชุดซ่อมด้วยเลย ก้อคงหายครับ
    ป้าแดงลองมาแล้ว สุดยอด คันแรกที่ดับตรงสี่แยกเลย รถติดยาวเชียว เท่แสรดดดดดด 5555

วิธีแก้หลังจากซ่อมแล้วก็คือการขับบ่อยๆครับ คาร์บูที่ทำงานอย่างสม่ำเสมอจะไม่มีปัญหาเลยครับ เพราะว่าปั๊มติ๊กที่ทำงานอย่างแม่นยำต้องมีคาร์บูที่ สมบรณ์สุดๆ รับการฉีดน้ำมันแล้วกระจายไปอย่างต่อเนื่อง ความผิดของคาร์บูป้าแดงในตอนนั้นมีอยู่อย่างเดียว... .

เสือก.....ใหม่เกิน

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

T-t
    พึ่งเปลี่ยนคาร์บูใหม่ไปเองครับช่างคนเก่าทำซะของผมแ ละเลย
    อยากจะบ้าตาย
    ไม่รู้ว่าชุดซ่อมมันเท่าไรครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย powerdome : 13-07-2010 เมื่อ 13:46

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    T-t
    พึ่งเปลี่ยนคาร์บูใหม่ไปเองครับช่างคนเก่าทำซะของผมแ ละเลย
    อยากจะบ้าตาย
    ไม่รู้ว่าชุดซ่อมมันเท่าไรครับ
    ดูตรงลูกลอยครับ อาจจะค้างและต้องดัดขานิดหน่อย ของท่านคาร์บูกี่ลิ้นครับ มีแบบ1ลิ้นรุ่นเก่ากับ2ลิ้นรุ่นใหม่ ช่วยเป็นธุระได้ครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

\./
    สองลิ้นครับลิ้นนึงทำงานรอบต่ำลิ้นนึงทำงานรอบสูงครั บ ปล.ช่างเขาบอกมาครับ

คือตอนแรกผมคาร์บูเดิมพอขับเร็วแล้วกลับมาขับช้าๆพอก ดคันเร่งมันวูบครับ
    เลยไปเปลี่ยนคาร์บูมาใหม่ครับ
    ที่นี้คาร์บูตัวใหม่ที่ซื้อมามันก็ยังเหมือนเดิมช่าง คนเก่าเลยถอดออกมาล้างแล้วหานมหนูของนิสสันnvมาใส่ให ้แทนบอกว่ามันจะได้ไม่วูบเขาบอกว่านมหนูเดิมมันรูเล็ กไป
    ที่นี้ไม่วูบเหมือนที่เขาบอกละครับ แต่มันดันดับแทนอาการเหมือนที่ผมบอกข้อความข้างบนนะค รับ

ของผมไปดับตอนเลี้ยวเข้าปั๊มจะใส่น้ำมันดับเลยสาวๆที ่ใส่น้ำมันอยู่ยิ้มกันเป็นแถว
    แต่ตัวซะหล่อเลยยังไม่ทันได้ใ่ส่น้ำมันเดี่ยงซะแล้วเ ซ็ง

เดี๋ยวบ่ายสองจะไปเอารถมาใช้ละครับขออย่าให้มันเสียอ ีกนะเดี๋ยวขับกลับมาไม่ึถึงร้าน555+

ว่างๆผมจะเอารูปรถเก่าๆสภาพแห้งๆมาให้ดูกันครับขอตัว อาบน้ำไปอาบน้ำก่อนนะครับจะไปเอารถละ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

\./
    สองลิ้นครับลิ้นนึงทำงานรอบต่ำลิ้นนึงทำงานรอบสูงครั บ ปล.ช่างเขาบอกมาครับ

คือตอนแรกผมคาร์บูเดิมพอขับเร็วแล้วกลับมาขับช้าๆพอก ดคันเร่งมันวูบครับ
    เลยไปเปลี่ยนคาร์บูมาใหม่ครับ
    ที่นี้คาร์บูตัวใหม่ที่ซื้อมามันก็ยังเหมือนเดิมช่าง คนเก่าเลยถอดออกมาล้างแล้วหานมหนูของนิสสันnvมาใส่ให ้แทนบอกว่ามันจะได้ไม่วูบเขาบอกว่านมหนูเดิมมันรูเล็ กไป
    ที่นี้ไม่วูบเหมือนที่เขาบอกละครับ แต่มันดันดับแทนอาการเหมือนที่ผมบอกข้อความข้างบนนะค รับ

ของผมไปดับตอนเลี้ยวเข้าปั๊มจะใส่น้ำมันดับเลยสาวๆที ่ใส่น้ำมันอยู่ยิ้มกันเป็นแถว
    แต่ตัวซะหล่อเลยยังไม่ทันได้ใ่ส่น้ำมันเดี่ยงซะแล้วเ ซ็ง

เดี๋ยวบ่ายสองจะไปเอารถมาใช้ละครับขออย่าให้มันเสียอ ีกนะเดี๋ยวขับกลับมาไม่ึถึงร้าน555+

ว่างๆผมจะเอารูปรถเก่าๆสภาพแห้งๆมาให้ดูกันครับขอตัว อาบน้ำไปอาบน้ำก่อนนะครับจะไปเอารถละ
    ผมก็ขอภาวนาให้ท่านผ่านพ้นไปด้วยดี สาวๆกรี๊ดๆๆๆตลอดทางนะครับ

ขอบคุณ
    0

มาถึงละครับกว่าจะถึงน้ำมันถ่วมไปรอบนึง
    น้ำมันหมดไปรอบนึง
    ตอนพ่อขับไม่เป็นไรเลย
    พอตอนผมขับเป็นทุกที

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ขอดูรูปคาร์บูท่านแบบชัดๆหลายๆมุมหน่อยได้มั้ยครับ จริงๆคันไม้คันมืออยากไปทำให้จริงๆครับ

ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวจัดรูปให้ครับท่านนัน

ตอนนี้มีอีกปัญหาครับกินน้ำมัน กินประมาณ9-10กิโลต่อลิตร

ปวดหัวกับมันจริงๆ

ขอบคุณ
    0

ลืมบอกไปอีกอย่างนึงครับประตูล็อคไม่ได้ด้วยครับขับไ ปจอดใหนไม่ได้เลยก็โดนอุ้ม

ไม่ทราว่าใครรู้ราคากระทำประตูให้ล็อคได้ดังเดิมมันเ ท่าไรต้องเปลี่ยนอะไรมั้งครับ

ขอบคุณ
    0

เอารูปมาให้ดูครับตอนที่น้ำมันถ่วมดับกลางสี่แยกเหมื อนกันป้าแดงเลย
    มีเพื่อนพ่อรับซื้อมังคุดอยู่ข้างๆสี้แยกมาช่วยเข็นเ ข้ามาข้างทางตรงที่จอดในภาพละครับ
    เล่นเอาผมเซ็งเลยออกจากบ้านไม่ทันได้ถึง10โล เดี้ยงซะแล้ว
    ปะแจก็ไม่มีต้องไปตามช่างมาคลายน็อตใต้คาร์บูก็มันก็ สตาทติดละ -*-
    กว่าจะถึงร้านใช้เวลาไป4ชม. ระยะทางแค่ 70โลเอง
    เสียเวลาต้องมานั้งซ่อมมันนี้แหละครับเล่นซะเหนื่อย

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

เอารูปมาให้ดูครับตอนที่น้ำมันถ่วมดับกลางสี่แยกเหมื อนกันป้าแดงเลย
    มีเพื่อนพ่อรับซื้อมังคุดอยู่ข้างๆสี้แยกมาช่วยเข็นเ ข้ามาข้างทางตรงที่จอดในภาพละครับ
    เล่นเอาผมเซ็งเลยออกจากบ้านไม่ทันได้ถึง10โล เดี้ยงซะแล้ว
    ปะแจก็ไม่มีต้องไปตามช่างมาคลายน็อตใต้คาร์บูก็มันก็ สตาทติดละ -*-
    กว่าจะถึงร้านใช้เวลาไป4ชม. ระยะทางแค่ 70โลเอง
    เสียเวลาต้องมานั้งซ่อมมันนี้แหละครับเล่นซะเหนื่อย

แล้วอาการขายหน้านี้หายหรือยังเอ่ย?

ประตูล็อคไม่ได้ก็ไม่มีอะไรมากครับ ก็กลับไปดูลูกกุญแจ เฟืองล็อค แขนเกี่ยวตัวล็อค ผมว่า มาเปิดแผงข้างแล้วลองดูการทำงานของมันก่อน ของแบบนี้ผมทำเองเหมือนกัน ก็ซ่อมได้ สนุกดีครับ สรุปก็คืออะไรที่ทำให้มันล็อคไม่ได้ก็ไปเริ่มจากตรงน ั้นแหละครับ แล้วอะไหล่ส่วนมาก ก็หาสลับจากประตูมือสองก็น่าจะประหยัดดี คือเอาแต่ชุดข้างในมาเปลี่ยนเฉพาะที่มีปัญหาครับ

ปล. สี่แยกนี้ใช่ที่อำเภอฉวางหรือเปล่าครับ แล้วตรงนี้มันบริเวณใหนครับ

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

แล้วอาการขายหน้านี้หายหรือยังเอ่ย?

ประตูล็อคไม่ได้ก็ไม่มีอะไรมากครับ ก็กลับไปดูลูกกุญแจ เฟืองล็อค แขนเกี่ยวตัวล็อค ผมว่า มาเปิดแผงข้างแล้วลองดูการทำงานของมันก่อน ของแบบนี้ผมทำเองเหมือนกัน ก็ซ่อมได้ สนุกดีครับ สรุปก็คืออะไรที่ทำให้มันล็อคไม่ได้ก็ไปเริ่มจากตรงน ั้นแหละครับ แล้วอะไหล่ส่วนมาก ก็หาสลับจากประตูมือสองก็น่าจะประหยัดดี คือเอาแต่ชุดข้างในมาเปลี่ยนเฉพาะที่มีปัญหาครับ

ปล. สี่แยกนี้ใช่ที่อำเภอฉวางหรือเปล่าครับ แล้วตรงนี้มันบริเวณใหนครับ
    อาการรถดับเวลา ฉุกเฉิน ขนาดนี้ อันตรายครับ ผมเจอมาพอสมควร คร่าวๆ กลางวงเวียนใหญ่ บีบแตรไล่กันยาวเลย
    4 แยก สาทรนราธิวาส(เอ็มไพรส์) ใต้อุโมงค์แถวๆ แยกรัชดา และ สี่แยกก่อนขึ้นสะพานสาทร 2 ครั้ง ครั้งหลัง ช่วงทางขึ้น
    รถไหลถอยหลัง ท่านคิดดู ผมประคองคนเดียว รถเล็ก แต่ไม่เบาครับ . . . .

ที่พูดมาแก้จนหายแต่ก็หลายอย่างน่ะครับ ลองดู เผื่อตรงบางจุด เช็คกรองน้ำมัน ไล่สายยางท่อส่งน้ำมัน เปลี่ยนเป็นท่ออื่นที่ไม่ใช่ยางครับ
    เช็คปั๊ม ac แรงไม่มี เก่าเปลี่ยนแล้ว ยังไม่หาย เยียบยังวูบ เปลี่ยนปะเก็น ไม้ก๊อก แก้ไขหายครับ . . ของเก่ารั่วครับ
    โดยรวมส่วนใหญ่จะมารวมที่เรื่องคาร์บู ครับ ส่วนเครื่องไม่ค่อยนิ่งก็ เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ เรื่องระบบไฟ สายหัวไม่ดี จานจ่าย ฯลฯ

อ้อหลังจากเปลี่ยนปะเก็นใหม่แล้ว ขับไปเรื่อยๆ ต้องขันฝาคาร์บูให้แน่นอีกทีครับ เพราะไม้กอกยังไม่คงที่ แค่นี้ครับรถฟ้าน้อยของผม

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

ตรงที่ดับเขาเีรียกว่าหัวควนครับ ทางระหว่างจันดีไปฉวาง

เรื่องอาการที่ดับนี้ดั้งประเด็นสองอย่างครับ
    ประเด็น แรกถังมีขี้ฝุ่นสนิมดินอยู่มากมั้งเพราะยังไม่ได้ล้า งถังใหม่ครับ
    อีกประเด็น คือลูกลอยยังค้างๆอยู่ครับ

สังเกตุจากการคลายน็อตใต้ตัวคาร์บูให้น้ำมันออกแล้วล องสตาร์ดติดทันทีเลยครับ

อาการไม่รู้หายขาดยังครับเพราะตอนนี้รถมันกินน้ำมันม ากอะครับในความรู้สึกผมอะครับ เติม91มา600บาท วิ่งระยะทางรวมยังไม่ถึง70กิโลเลยครับ
    ตอนนี้จอดไว้ก่อนค่อยว่ากันไม่มีตังเติมน้ำมันก่อนละ ทำงานซักสองสามวันก่อนค่อยว่ากันครับ

เรื่องประตูล็อคไม่ได้ผมยังไม่ได้เปิดดูฝาข้างประตูเ ลยครับ ลูกกุญแจมันสึกหมดแล้วสึกขนาดสตาร์ดเครื่องแล้วถอดลู กกุญแจออกมาได้ง่ายๆเลยครับ

เรื่องการกินน้ำมันปกติรถรุ่นนี้มันกินประมาณใหนครับ ผมสงสัยจริงๆครับ

ท่านjodeciพอจะมีคู่มือซ่อมรถรุ่นนี้มั้ยครับ ผมเข้าใจว่ามันเป็น1300นี้ถูกมั้ยครับ

ฝากด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    อาการรถดับเวลา ฉุกเฉิน ขนาดนี้ อันตรายครับ ผมเจอมาพอสมควร คร่าวๆ กลางวงเวียนใหญ่ บีบแตรไล่กันยาวเลย
    4 แยก สาทรนราธิวาส(เอ็มไพรส์) ใต้อุโมงค์แถวๆ แยกรัชดา และ สี่แยกก่อนขึ้นสะพานสาทร 2 ครั้ง ครั้งหลัง ช่วงทางขึ้น
    รถไหลถอยหลัง ท่านคิดดู ผมประคองคนเดียว รถเล็ก แต่ไม่เบาครับ . . . .

ที่พูดมาแก้จนหายแต่ก็หลายอย่างน่ะครับ ลองดู เผื่อตรงบางจุด เช็คกรองน้ำมัน ไล่สายยางท่อส่งน้ำมัน เปลี่ยนเป็นท่ออื่นที่ไม่ใช่ยางครับ
    เช็คปั๊ม ac แรงไม่มี เก่าเปลี่ยนแล้ว ยังไม่หาย เยียบยังวูบ เปลี่ยนปะเก็น ไม้ก๊อก แก้ไขหายครับ . . ของเก่ารั่วครับ
    โดยรวมส่วนใหญ่จะมารวมที่เรื่องคาร์บู ครับ ส่วนเครื่องไม่ค่อยนิ่งก็ เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ เรื่องระบบไฟ สายหัวไม่ดี จานจ่าย ฯลฯ

อ้อหลังจากเปลี่ยนปะเก็นใหม่แล้ว ขับไปเรื่อยๆ ต้องขันฝาคาร์บูให้แน่นอีกทีครับ เพราะไม้กอกยังไม่คงที่ แค่นี้ครับรถฟ้าน้อยของผม
    ของท่านนี้น่ากลัวจังอะครับดับในที่ๆอันตรายทั้งนั้น เลยครับ
    ทำไปเยอะเหมือนกันนะครับของท่านเนี่ย

Bookmarks