อาทิตย์ที่ 1 สิงหาคม 2553ขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมปั่นลงนามถวายพระพรในหลวง - หน้า 3

ชื่อกระทู้: อาทิตย์ที่ 1 สิงหาคม 2553ขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมปั่นลงนามถวายพระพรในหลวง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    อ่านกลุ่มฝั่งธน ปั่นเล่นบ่อย ๆ ละแวกนั้น จากลานพระรูปไปร่ำลากันแถวกองทัพเรือ
    รบกวนถามข้อมูลนิดนึงว่า "ถีบจากลานพระรูปไปศิริราช" คาดว่าน่าจะใช้เวลาประมาณเท่าไรครับ จะได้กะถูกว่าควรเอารถถีบไปด้วยหรือเปล่าครับ
    ต้องขอออกตัวก่อนเลย

"จากลานพระรูปไปร่ำลากันแถวกองทัพเรือ" ขากลับส่วนมากใช้อีกเส้นทางหนึง

และขามาส่วนใหญ่นั่งเรือข้ามฝากมาครับพี่

ผมคลาดว่าประมาณ 20 - 30 นาที

แต่ในกรณีนี้ รถเยอะ คนเยอะ ผมว่าน่าจะใช้เวลา 45 นาที ครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Exclamation อยากให้เปลี่ยนเส้นทางตอนขากลับ

เห็นด้วยกับวสันต์ ที่จะให้ใส่กางเกงขายาว รองเท้าหุ้มส้น เพราะดูสุภาพพอควร ส่วนเสื้อคงฟรีสไตล์ใช่ไหมครับ เสื้อยืด เสื้อเชิ้ต ก็ได้ เมื่อนึกภาพตอนที่ไปถึง รพ.ศิริราช แล้วจอดรถทิ้งไว้ เพื่อไปลงนามถวายพระพร ช่วงนี้อาจเป็นช่วงวิกฤติ โดยส่วนตัวผมเองค่อนข้างกังวล เพราะไม่เคยอยู่ห่างจากรถไกล ๆ นาน ๆ โดยเฉพาะในสถานที่ที่ไม่คุ้นเคย ประกอบกับไม่มั่นใจในการป้องกันรถหาย ผมจึงคิดเอาเองว่าอาจมีพวกเราบางคนที่คิดเหมือนผม ดังนั้นเพื่อให้หลายท่านสบายใจ ผมจึงขอเป็นคนหนึ่งที่อาสาเป็นผู้เฝ้ารถให้เอง แต่จำนวนรถของพวกเรามีมากกว่า 30 คัน อาจดูได้ไม่ทั่วถึง ดังนั้น ท่านใดที่มีที่ล็อครถก็เอาไปล็อคด้วยก็แล้วกันนะ มาถึงตรงนี้อยากปรึกษาเกี่ยวกับเส้นทางการปั่นกลับ ซึ่งผมเห็นว่างานพิธีได้เสร็จสิ้นหลังลงนามถวายพระพร ที่ รพ.ศิริราช แล้ว จึงอยากแยกกลุ่มคนบ้ารถถีบออกมาจากกลุ่มจักรยานเสือภ ูเขา โดยขอเสนอว่าให้เปลี่ยนเส้นทางกลับโดยใช้เรือข้ามฟาก จาก รพ.ศิริราช มาลงที่ท่าพระจันทร์ แล้วรอรวมพลจนครบที่นั่น เพื่อปั่นไปตามเส้นทางเลียบแม่น้ำเจ้าพระยา ผ่านพิพิทธภัณฑ์สถานแห่งชาติ ลอดใต้สะพานพระปิ่นเกล้า ใช้ถนนพระอาทิตย์ ผ่านป้อมพระสุเมรุ เลี้ยวซ้ายตรงสี่แยกบางลำพู ใช้ถนนสามเสนผ่านบางขุนพรหม แบงก์ชาติ แล้วเลี้ยวขวาตรงสี่แยกเทเวศร์ มุ่งหน้าสะพานมัฆวาน แล้วจอดพักรวมพลพูดคุยที่นั่น เพื่อให้การมาปั่นครั้งนี้เป็นกิจกรรมหนึ่งของการรวม พลคนรักจักรยานโบราณไปในคราวเดียวกันด้วย หรือท่านอื่นมีความเห็นเป็นอย่างไรครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    เห็นด้วยกับวสันต์ ที่จะให้ใส่กางเกงขายาว รองเท้าหุ้มส้น เพราะดูสุภาพพอควร ส่วนเสื้อคงฟรีสไตล์ใช่ไหมครับ เสื้อยืด เสื้อเชิ้ต ก็ได้ เมื่อนึกภาพตอนที่ไปถึง รพ.ศิริราช แล้วจอดรถทิ้งไว้ เพื่อไปลงนามถวายพระพร ช่วงนี้อาจเป็นช่วงวิกฤติ โดยส่วนตัวผมเองค่อนข้างกังวล เพราะไม่เคยอยู่ห่างจากรถไกล ๆ นาน ๆ โดยเฉพาะในสถานที่ที่ไม่คุ้นเคย ประกอบกับไม่มั่นใจในการป้องกันรถหาย ผมจึงคิดเอาเองว่าอาจมีพวกเราบางคนที่คิดเหมือนผม ดังนั้นเพื่อให้หลายท่านสบายใจ ผมจึงขอเป็นคนหนึ่งที่อาสาเป็นผู้เฝ้ารถให้เอง แต่จำนวนรถของพวกเรามีมากกว่า 30 คัน อาจดูได้ไม่ทั่วถึง ดังนั้น ท่านใดที่มีที่ล็อครถก็เอาไปล็อคด้วยก็แล้วกันนะ มาถึงตรงนี้อยากปรึกษาเกี่ยวกับเส้นทางการปั่นกลับ ซึ่งผมเห็นว่างานพิธีได้เสร็จสิ้นหลังลงนามถวายพระพร ที่ รพ.ศิริราช แล้ว จึงอยากแยกกลุ่มคนบ้ารถถีบออกมาจากกลุ่มจักรยานเสือภ ูเขา โดยขอเสนอว่าให้เปลี่ยนเส้นทางกลับโดยใช้เรือข้ามฟาก จาก รพ.ศิริราช มาลงที่ท่าพระจันทร์ แล้วรอรวมพลจนครบที่นั่น เพื่อปั่นไปตามเส้นทางเลียบแม่น้ำเจ้าพระยา ผ่านพิพิทธภัณฑ์สถานแห่งชาติ ลอดใต้สะพานพระปิ่นเกล้า ใช้ถนนพระอาทิตย์ ผ่านป้อมพระสุเมรุ เลี้ยวซ้ายตรงสี่แยกบางลำพู ใช้ถนนสามเสนผ่านบางขุนพรหม แบงก์ชาติ แล้วเลี้ยวขวาตรงสี่แยกเทเวศร์ มุ่งหน้าสะพานมัฆวาน แล้วจอดพักรวมพลพูดคุยที่นั่น เพื่อให้การมาปั่นครั้งนี้เป็นกิจกรรมหนึ่งของการรวม พลคนรักจักรยานโบราณไปในคราวเดียวกันด้วย หรือท่านอื่นมีความเห็นเป็นอย่างไรครับ
    ผมยกมือฉายไฟ เห็นด้วย ช่วยเชียร์ อีก 1 เสียงครับ

จะได้โม้กันยาวๆๆ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

ดีครับ เห็นด้วย ขากลับปั่นกันอีกก็ดีนะครับ ชอบๆๆ เป็นการรณรงค์ ไปในตัว แล้วอีกอย่าง คนที่มาไกลๆ เป็นการพาเทียวไปในตัวด้วย

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

จักรยานฝั่งธนเอาด้วยครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นด้วยกับพี่ชัชครับ แต่อยากจะขอเพิ่มจุดแวะพักที่ป้อมพระสุเมรุสักจุดนึง ประมาณสัก20 นาทีเพื่อได้ถ่ายรูปกันและได้รอท้ายแถวด้วย ก่อนที่จะปั่นต่อไปที่สะพานมัฆวานครับ
    ส่วนเรื่องการจอดรถแล้วเกรงว่ารถจะหายนั้น เดี๋ยวในวันนั้นเรามาผลัดกันเฝ้ารถก็ได้นะครับ แล้วค่อยมานัดแนะกันในวันนั้นอีกครั้ง
    และฝากแจ้งไปกับทุกๆท่านว่าหากเตรียมโซ่มาล็อครถของต ัวเองด้วยได้ก็จะดีครับ เพราะจอดแล้วมีคนจูงออกไปคนที่ดูอยู่ก็อาจจะไม่ทราบว ่าใช่เจ้าของรถหรือไม่ เตรียมกุญแจ-โซ่ดีที่สุดครับ
    และน้องอุ้ยแจ้งมาว่า จะทำแผ่นที่ระลึกแจกให้กับชาวจักรยานโบราณทุกๆท่านที ่มาร่วมปั่นถวายพระพรในวันนั้น ต้องขอบคุณในความมีน้ำใจด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 22-07-2010 เมื่อ 12:18
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ผมขออาสาเฝ้ารถให้อีกแรงนึงครับเพราะเคยไปลงนามถวายพ ระพรมาแล้วส่วนเรื่องเส้นทางปั่นกลับเห็นด้วยร้อยเปอ ร์เซ็นต์ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    ผมขออาสาเฝ้ารถให้อีกแรงนึงครับเพราะเคยไปลงนามถวายพ ระพรมาแล้วส่วนเรื่องเส้นทางปั่นกลับเห็นด้วยร้อยเปอ ร์เซ็นต์ครับ
    นอกเรื่องนิดนึงครับ ฝากถามพวกพี่ ๆ ที่โพสข้อความกันบ่อย ๆ ทำไมเวลาผมโพสข้อความวรรคมันกระโดดทุกทีเช็คแล้วเช็ค อีกก่อนส่งข้อความมันก็กระโดดทุกครั้งเข้าไปแก้ไขข้อ ความมันก็ปกติแต่พอส่งข้อความวรรคกระโดดทุกที

สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    น้องอุ้ยแจ้งมาว่า จะทำแผ่นที่ระลึกแจกให้กับชาวจักรยานโบราณทุกๆท่านที ่มาร่วมปั่นถวายพระพรในวันนั้น ต้องขอบคุณในความมีน้ำใจด้วยครับ
    ผมได้คุยกับพี่วสันต์ไว้แล้ว เบื้องต้นครับ ว่าจะทำของที่รฤกแจก

"เป็นอีกหนึ่งความทรงจำ"

ไม่รู้ว่าใจถูกใจกันรึเปล่า

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย a_tez : 22-07-2010 เมื่อ 13:53

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวยครับอุ้ย ยังไงๆพี่ขอแชร์ค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ ทำให้เผื่อเหลือเข้าไว้ อย่าให้ขาด
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

เดี๋ยวจะเอาของฝากจากปากน้ำโพ ไปฝากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆกลุ่ม ครับ....ตอนนี้ขอไปเตรียมเครื่องแต่งกายให้สุภาพเรีย บร้อย..แหมถ้าเป็นไปได้ต้องใส่ชุดแบบพี่แจ็คลพบุรีคิ ดถึงแกขึ้นมาพอดี..ชุดของพี่แจ็คแก.โค ตะ ระ สุดยอด ( แบบเรียบร้อยดีจริง ถ้าเป็นไปได้ใส่แบบโบราณทั้งหมดคงเท่แบบพี่แจ็ค ) ว่าแต่ว่าพี่แจ็คไปไหนครับ ใครรู้ช่วยส่งข่าวหน่อยครับ คิดถึงแกขึ้นมาจับใจจริง..ใครอยู่ใกล้ๆ ช่วยไปบอกพี่แจ็คหน่อยครับ...คิ๊ดถึ๊ง .คิดถึง...
    ขอให้พระคุ้มครอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    เดี๋ยวจะเอาของฝากจากปากน้ำโพ ไปฝากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆกลุ่ม ครับ....ตอนนี้ขอไปเตรียมเครื่องแต่งกายให้สุภาพเรีย บร้อย..แหมถ้าเป็นไปได้ต้องใส่ชุดแบบพี่แจ็คลพบุรีคิ ดถึงแกขึ้นมาพอดี..ชุดของพี่แจ็คแก.โค ตะ ระ สุดยอด ( แบบเรียบร้อยดีจริง ถ้าเป็นไปได้ใส่แบบโบราณทั้งหมดคงเท่แบบพี่แจ็ค ) ว่าแต่ว่าพี่แจ็คไปไหนครับ ใครรู้ช่วยส่งข่าวหน่อยครับ คิดถึงแกขึ้นมาจับใจจริง..ใครอยู่ใกล้ๆ ช่วยไปบอกพี่แจ็คหน่อยครับ...คิ๊ดถึ๊ง .คิดถึง...
    ช่วงนี้พี่แจ็ค ลพบุรีติดภาระกิจส่วนตัวครับงดออกงานพักนึง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กับพี่แจ็ค แกก็โทรมาสอบถามข่าวคราวกิจกรรมอยู่บ่อยๆครับ เมื่อไม่กี่วันมานี้ก็โทรมา บอกว่าทราบข่าวงานปั่นลงนามถวายพระพรในวันที่1 ส.ค.นี้แล้ว แกก็บอกว่าดีครับมีกิจกรรมให้พวกเราได้ออกมาพบกันบ่อ ยๆ ช่วงนี้ก็คงอย่างที่บอยบอกหน่ะครับ คงยังยุ่งๆอยู่ หากไม่ติดธุระอะไรแล้วคงได้พบกันเช่นเคย
    เช่นกันครับ ตอนนี้กับเลือกชุดเท่ห์ๆที่ดูแล้วสุภาพแลเหมาะแก่การ ปั่นรถถีบเป็นอย่างยิ่ง กางเกงขายาว เชิ๊ตสีกากี รองเท้าผ้าใบ และหมวกสักหลาด ปั่นรถถีบแล้ว สาวรักสาวหลง....

Exclamation กลุ่มจักรยานโบราณได้รับอนุญาตให้เข้าไปถ่ายภาพวังบา งขุนพรหม-แบงก์ชาติ

เมื่อวานซืนผมกับพี่สมศักดิ์ ในฐานะพนักงานแบงก์ชาติ ได้ยื่นเรื่องขออนุญาตนำคณะกลุ่มจักรยานโบราณจำนวน 40 คน เข้ามาในแบงก์ชาติในวันหยุดเป็นกรณีพิเศษ โดยขอให้มีการถ่ายภาพบริเวณวังบางขุนพรหม และวังเทวะเวสม์ ซึ่งเป็นสมบัติล้ำค่าของแผ่นดินด้วย วังบางขุนพรหมถือว่าเป็นวังที่สวยที่สุดในประเทศไทยแ ห่งหนึ่ง เคยได้รับรางวัลมากมายทั้งด้านสถาปัตยกรรม รวมทั้งการอนุรักษ์อาคารโบราณสถานที่มีความสำคัญ ในวันอาทิตย์ที่ 1 ส.ค. ผมและพี่สมศักดิ์มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะเปิดบ ้านต้อนรับทุกท่านครับ

รูป รูป      

สถานที่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    ผมและพี่สมศักดิ์มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะเปิดบ ้านต้อนรับทุกท่านครับ
    ดีครับพี่ โอกาศดีๆไม่ค่อยได้กินขึ้นบ่อยนักครับ ที่เราจะได้เจอกันและร่วมกันเยอะๆอย่างนี้
    นับเป็นความทรงจำที่ดีและน่าประทับใจไม่รู้ลืม

Bookmarks