อาการที่ว่าปั่นถอยหลังแล้วฝืดๆ+ล้อหมุนตามจาน หรือจานหมุนตามล้อ

ชื่อกระทู้: อาการที่ว่าปั่นถอยหลังแล้วฝืดๆ+ล้อหมุนตามจาน หรือจานหมุนตามล้อ

Junior Member กำนันปื๊ด's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อาการที่ว่าปั่นถอยหลังแล้วฝืดๆ+ล้อหมุนตามจาน หรือจานหมุนตามล้อ

พอดีได้รถมาจากพี่คนนึง เป็นรถนำเข้าจากต่างประเทศนะครับ รถ Triump 26 lady พี่เค้าให้มายกกล่องเลย พอผมนำมาประกอบแล้วลองปั่น ลอยๆดู

อาการที่ว่าปั่นถอยหลังแล้วฝืดๆ ไอ้แหวนด้านใน ระหว่างตัวเกียร์กับกับเฟรมรถ เวลาปั่นแล้วยกเท้าขึ้น จานปั่นจะหมุนตามกับล้อเลย มันคือตัวไหนครับ ชี้ให้ดูที แล้วควรแก้ไขคิ เอาแหวนมารองที่ตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เดานะครับว่า หมายถึงฟรีแล้้วฝืด ๆ ปั่นแล้วปล่อยขาจานถีบหมุนตาม ถ้าใช่เป็นได้หลายกรณีครับ
    1. ลองไล่เฟรมดูครับ ว่าจากกระโหลกมาปลายตะเกียบหลัง น่องหลังมีดุ้ง/คด หรือเปล่า แล้วท่อนั่งมีคดมั๊ย
    เหมือนจะไม่เกี่ยวแต่มันเกี่ยวกันครับ บางทีเป็นไปได้ว่า ถอดแยกชิ้นมาตอนขนส่งอาจมีทับกันทำให้เฟรมเสียรูปทรง เล็กน้อย
    2. จานถีบคดมั๊ย
    3. จานถีบกับสเตอร์ได้ศูนย์กันหรือเปล่า ลองประกอบเกือบเหมือนจริง โดยยังไม่ต้องใส่หุ้มโซ่ครับ ใส่โซ่เสร็จตั้งล้อให้ได้ศูนย์
    ซ้ายขวา บนล่างแล้วเล็งดูว่า มีเอียงซ้ายขวามั๊ย ถ้ามีเอียงต้องหนุนแหวนช่วย ถ้าหนุนแหวนไม่หาย ตะเกียบห่างหรือหุบไป
    ต้องใช้ตัวถ่างตะเกียบช่วย
    4. ดูว่าปลายน่องหลังที่งอ ๆ ไว้ใส่ล้อ มันอ้า หรือหุบไปมั๊ย อันนี้มีผลต่อศูนย์ล้อด้วย บางทีรถเก่ามาก ๆ ถอดเข้าออกบ่อยตัวนี้สึกได้ครับ
    หรือตอนใส่ล้อ ใส่ไม่เข้าก็ใช้ไขควงง้าง มันจะทำให้ช่องนี้อ้าออกครับ
    5. ตั้งโซ่ตึงไปมั๊ย
    6. แกนเพลาถีบฝืด ขันถ้วยกระโหลกแน่นไปหรือเปล่า ลูกปืนมีปัญหามั๊ย
    "คุ้นตาว่าคุณหัวโป่เคยมาคุยไว้ใน "กระทู้คนบ้ารถถีบคุยกัน" แต่นานแล้ว ต้องลองขุดดูอยู่ประมาณหน้า 74-76 +/- ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 14-07-2010 เมื่อ 16:52
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Junior Member กำนันปื๊ด's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    เดานะครับว่า หมายถึงฟรีแล้้วฝืด ๆ ปั่นแล้วปล่อยขาจานถีบหมุนตาม ถ้าใช่เป็นได้หลายกรณีครับ
    1. ลองไล่เฟรมดูครับ ว่าจากกระโหลกมาปลายตะเกียบหลัง น่องหลังมีดุ้ง/คด หรือเปล่า แล้วท่อนั่งมีคดมั๊ย
    เหมือนจะไม่เกี่ยวแต่มันเกี่ยวกันครับ บางทีเป็นไปได้ว่า ถอดแยกชิ้นมาตอนขนส่งอาจมีทับกันทำให้เฟรมเสียรูปทรง เล็กน้อย
    2. จานถีบคดมั๊ย
    3. จานถีบกับสเตอร์ได้ศูนย์กันหรือเปล่า ลองประกอบเกือบเหมือนจริง โดยยังไม่ต้องใส่หุ้มโซ่ครับ ใส่โซ่เสร็จตั้งล้อให้ได้ศูนย์
    ซ้ายขวา บนล่างแล้วเล็งดูว่า มีเอียงซ้ายขวามั๊ย ถ้ามีเอียงต้องหนุนแหวนช่วย ถ้าหนุนแหวนไม่หาย ตะเกียบห่างหรือหุบไป
    ต้องใช้ตัวถ่างตะเกียบช่วย
    4. ดูว่าปลายน่องหลังที่งอ ๆ ไว้ใส่ล้อ มันอ้า หรือหุบไปมั๊ย อันนี้มีผลต่อศูนย์ล้อด้วย บางทีรถเก่ามาก ๆ ถอดเข้าออกบ่อยตัวนี้สึกได้ครับ
    หรือตอนใส่ล้อ ใส่ไม่เข้าก็ใช้ไขควงง้าง มันจะทำให้ช่องนี้อ้าออกครับ
    5. ตั้งโซ่ตึงไปมั๊ย
    6. แกนเพลาถีบฝืด ขันถ้วยกระโหลกแน่นไปหรือเปล่า ลูกปืนมีปัญหามั๊ย
    "คุ้นตาว่าคุณหัวโป่เคยมาคุยไว้ใน "กระทู้คนบ้ารถถีบคุยกัน" แต่นานแล้ว ต้องลองขุดดูอยู่ประมาณหน้า 74-76 +/- ครับ
    ขอบคุณครับพี่
    แต่ยังสงสัยครับว่า ไอ้รองแหวนเนี่ย มันต้องรองที่ระหว่างตัวไหนกับตัวไหน วงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ (ขอบพระคุฯมากเลย)
    และก็น้องหลังมันคือบริเวณไหนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กำนันปื๊ด อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่
    แต่ยังสงสัยครับว่า ไอ้รองแหวนเนี่ย มันต้องรองที่ระหว่างตัวไหนกับตัวไหน วงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ (ขอบพระคุฯมากเลย)
    และก็น้องหลังมันคือบริเวณไหนครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ไม่แม่น Parts no. ซะด้วย แต่เข้าใจเอาเองนะครับว่า
    การหนุนแหวนคือ การทำให้ตะเกียบหลัง (น่องหลัง) ถ่าง (กาง) ออก จะข้างซ้าย/ขวาก็ว่ากันไป
    ผมไม่แน่ใจว่า 521 คือ แหวนเกาะตะเกียบหรือเปล่า (มันจะเป็นแหวนด้านนึงมีปุ่ม ๆ )
    สมมติว่าเป็นแหวนปกติละกัน ก็ต้องเพิ่มหนุนระหว่าง 521 กับ 520 หรือ 519 ครับ
    แต่ถ้า 521 เป็นแหวนเกาะตะเกียบ แหวนที่หนุนก็ต้องอยู่ระหว่าง K47A กับ 521 อีกที งง มั๊ย 5555

ส่วนน่องหลัง เข้าใจเอาเองว่าคือ ตะเกียบหลังตัวล่างที่ต่อมาจากกระโหลก
    ถ้าเป็นตัวเฉียงขึ้นหาท่อนั่งบางคนเรียกตะเกียบหลัง หรือเปลหลังหรือเปล่า ???
    คือ เรียกกันไปตามถนัดน่ะครับ เรียกให้งงซะงั๊น
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ผมลองนั่งนึกภาพดู ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับแหวนนะครับ

ถ้าเป็นอาการ ปั่นถอยหลัง หรือจังหวะอิสระ

น่าจะเกี่ยวกับโซ่มากกว่า

ถ้าโซ่กระโดดด้วยก็ควรหามาเปลี่ยน ดีกว่าเสียจาน

เพราะจะทำให้จานแหลมไว

จังหวะในการตั้งโซ่ลองดูครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 15-07-2010 เมื่อ 13:02
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อย่างที่คุณNaymodx บอกนะครับ การรองแหวนมีส่วนอย่างมากเลย การรองแหวน คือเอาแหวนมารองหรือลดจำนวนแหวนลง ด้านในที่ติดขาตะเกียบทั้งสองฝัง
    เพื่อจัดตำแหน่งดุมหลัง ในที่นี้จะหมายถึงตำแหน่งฟรีมากกว่า เพื่อให้ตรงกับจานปั่น ทำให้โซ่ไม่เกิดการบิดตัวในแนวเฉียง จึงทำให้ฟรี-โซ่-จาน เป็นอิสระต่อกันทั้งหมด
    ส่วนวิธีการตั้งให้ตรงได้ศูนย์ก็กลับไปอ่านที่คุณNay modx ลงไว้นะครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอบคุณพี่ หัวโป่ที่มาเสริมครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

ข้อมูลที่ พี่มด แฃะพี่ หัวโป่ บอกมาเป็นการแก้ปัญหาดีครับเพราะผมได้ลองวิชานี้มาแล ้วแก้ไขปัญหาในการซ่อมจักรยานในช่วงพี่เพิ่งหัดซ่อมก ะ เอาให้พังคามือเลยเพราะว่าเข้าร้านซ่อมปัจจุบัน กลับมาอะไหลบ่โดนเปลี่ยนเนื่องจากความไม่รู้มูลค่าขอ งอะไหล่ในร้านจักรยานสมัยใหม่ ผมแค้นมาก(ฟรีบีเอสเอ และก็หางปลางโซ่) ผมเคยเจอปัญหาแบบคุฯนี่แหละครับนี้ จัดตำแหน่งโซ่กับฟรีให้ตรงกัน เสริมแหวนแล้วเสริมอีก แต่ที่ตกม้าตายก็เป็นที่ ขันฟรีเข้ากับดุมตึงเกินไปครับ เวลาปล่อยฟรีแล้วฟรีจะดึงโซ่ให้หมุ่นตามล้อครับ ทีแรกไม่เช่อครับ ลองถอดแล้วเพียวๆกับฟรี มาใส่แท่นวางจักรยานแล้วลองดูจังหวะการหมุนของมัน และลองใช่นิ้วจับฟรีดูครับว่ามีอาการฝืนๆไหมเวลาที่ล ้อหมุน ถ้ามีอาการฝืนแสดงว่า ขันฟรีกับดุมแน่นเกินไปครับ ลองคลายออกมาให้หลวมขึ้นนึงนึง อาจจะดีขี้นครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ ลองตรวจสอบตามวิทีที่พี่ๆแนะนำมาแล้ว
    1.จานปั่นกับฟรี ไม่ตรงกัน
    2.ฟรีไม่คล่อง (ฝืดๆครับ)

จะลองทำตามที่พี่ๆแนะนำมาครับ

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ส่วนผมแนะนำมาตรงข้างบ้านผมมีร้านช่อมจักยานเก่า(ซอย นวมินทร์53ตรงข้างปั้ม esso)

คุณยกเกียมาหาแก่เลยแก่ซอมไปด้วยสอนด้วยไม่เกิน 2ชม.คุณจะรุ้เรืองระบบเกียร์(เกียร์ bsaและสเตอมี่ รุ่นk และลายละเอียดของลูกปืนที่จะใช้ในจักรยาน)แต่คุณต้อง เอาอะไหล่มาเอง(แก่เป็นช่างจริงๆๆมาซ่อมแล้วก็รับกลั บเลย)ผมลองใจมาแล้ว

Bookmarks