เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

ใครมีข้อมูลเรื่องแกน วิธีการเลือกใช้งาน ช่วยเอามาแบ่งปันหน่อย
    พอดีผมยังไม่ได้ไปถ่ายรูปเอกสารมา แต่ใจร้อนเดี๋ยวกระทู้จะถูกลืมฮ้าๆ
    เช่นแกนที่มีหุ้มโซ่ และแกนที่ไม่ใส่หุ้มโซ่เค้าดูกันยังไง
    หรือจะเรียงลำดับตามเบอร์ให้ด้วยก็ดีนะครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

มีครับ เดี๋ยวเอามาแบ่งกันดูครับ ยังไม่มีโอกาสลงข้อมูลเลยครับ งานเข้า
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ใครมีข้อมูลเรื่องแกน วิธีการเลือกใช้งาน ช่วยเอามาแบ่งปันหน่อย
    พอดีผมยังไม่ได้ไปถ่ายรูปเอกสารมา แต่ใจร้อนเดี๋ยวกระทู้จะถูกลืมฮ้าๆ
    เช่นแกนที่มีหุ้มโซ่ และแกนที่ไม่ใส่หุ้มโซ่เค้าดูกันยังไง
    หรือจะเรียงลำดับตามเบอร์ให้ด้วยก็ดีนะครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเบาะ 28 สปริงกลม...ทรงพวก Brook B33
    ขาด หรือเปื่อย แอ่นจนเสียทรง แต่โครงยังดี ไม่ทราบว่าที่ไหนรับซ่อมมั่งครับ
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    เพราะฉนั้นรถที่ไม่มีกุญแจคอนี่จะมีรุ่นที่ไม่เก่ามา กด้วยหรือไม่ครับ..........ชวนพี่ๆแสดงความคิดเห็นคร ับ......ขอบคุณครับ
    ส่วนตัวเดาจากที่เคยได้โครงมาว่า รถมีจุกน้ำมันอยู่ซ้าย น่าจะเก่ากว่า กรณีเป็น Raleigh 28 ตะเกียบหลังช่วงยึดบังโคลนจะต่างไปจาก รุ่นที่มีจุกน้ำมันอยู่ซ้าย
    และจุกน้ำมันเป็นลูกปืนครับ เหล็กตัวนี้พี่รุ่นใหญ่เคยอธิบายว่าเป็นเหล็ก 2000 เก่ากว่าเหล็ก 2030 และจะมากับรถหมุดตอกคอ
    และเดาต่อไปว่าคงเก่ากว่ากันมากนัก

...แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับเพราะ เคยเจอบางคันมีกุญแจคอ...ก็หมุดตอกคอเหมือนกัน หมุดเนี่ยมันเจาะ มันตอกกันได้ เช่นเดียวกับรูน้ำมัน
    เคยเจอ Gazelle 26 ชายข้อต่อปากฉลาม รอกเสียบ มีรูน้ำมันที่กระโหลก 2 รู เดาว่า อาจถูกเจ้าของเจาะใหม่

สำหรับเรื่องกุญแจคอเนี่ย ส่วนเรื่องกุญแจคอเนี่ย ... ผมคิดเองง่าย ๆ ว่า "ไม่มีกุญแจต้องมาก่อนการผลิตกุญแจ" แต่คิดเอาเองเฉพาะช่วงปี 50's
    ซึ่งมีการผลิตกุญแจล็อคคอแล้ว แต่ทำไมบางคันถึงมีบางคันไม่มี

เท่าที่ดูจากแคตาล็อคขายอะไหล่ และขายรถเป็นคันเข้าใจเอาเองว่า
    บางทีกุญแจคออาจเป็นพวก Option สำหรับรถในรุ่นเดียวกันก็ได้ครับ...เพราะHumber / Rudge ในแคตาล็อค
    บางคันก็ไม่มีกุญแจคอ อีกประการหนึ่งเดาว่า Raleigh ผลิตรถขึ้นมาหลายยี่ห้อ ช่วงขายดีอาจมีกรณีผลิตไม่ทัน
    หรือประกอบรถตาม Order ของตัวแทนจำหน่าย โดยใช้โครงเดียวกัน ก็เลยมีทั้งแบบที่มีกุญแจคอและไม่มีกุญแจคอ... จึงทำให้เห็น Rudge สีเดิมทางใต้ ไม่ได้ใช้โครง Humber กุญแจแทงลงอย่างที่เคยเห็น
    แต่ใช้โครงกุญแจแทงขึ้นของ Raleigh แทน...

ทั้งหมดนี่ เดาล้วน ๆ นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 06-10-2010 เมื่อ 08:59
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ถ้าเบาะ 28 สปริงกลม...ทรงพวก Brook B33
    ขาด หรือเปื่อย แอ่นจนเสียทรง แต่โครงยังดี ไม่ทราบว่าที่ไหนรับซ่อมมั่งครับ
    พี่รู้จักพี่อมรไหมครับ ที่เค้าทำเครื่องหนังขายของอยู่รัชดา เค้าน่าจะทำได้นะครับ
    เสียดายผมไม่เบอร์แล้วโทรศัพท์หายนานละครับ

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ส่วนตัวเดาจากที่เคยได้โครงมาว่า รถมีจุกน้ำมันอยู่ซ้าย น่าจะเก่ากว่า กรณีเป็น Raleigh 28 ตะเกียบหลังช่วงยึดบังโคลนจะต่างไปจาก รุ่นที่มีจุกน้ำมันอยู่ซ้าย
    และจุกน้ำมันเป็นลูกปืนครับ เหล็กตัวนี้พี่รุ่นใหญ่เคยอธิบายว่าเป็นเหล็ก 2000 เก่ากว่าเหล็ก 2030

ทั้งหมดนี่ เดาล้วน ๆ นะครับ
    ขอบคุณพี่มดมากมายครับ เหล็ก2000 นี่จุกน้ำมันเป็นแบบไหนครับจุกสูงป่าวครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ความเห็นส่วนตัวที่เคยเจอนะครับ (อาจจะไม่ถูกต้อง) เจอแบบแกนกระโหลกเบอร์เดียวกันแต่ความยาวฝั่งจานไม่เ ท่ากัน หรือไม่ก็อาจจะเป็นแบบรถญีปุ่นและอังกฤษ อันนี้ไม่แน่ใจ

รูป รูป  
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Junior Member num911's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ผมลองให้ร้านทำรองเท้าบูธทำให้อยู่ครับ ใบละ 800 บาท หนังแท้
    ไว้เสร็จแล้วจะเอามาให้ชม

ร้านที่ทำบอกว่า ถ้าอยากได้แบบหนาทรง brook ต้องจำนวนมากเพราะต้องทำ Mo สำรับกดหนัง
    drink don't drive
    KEEP WALKING

[email protected]
    086-979-8987

Junior Member num911's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นมหนูแฮนด์เบรคแข็ง ได้แฮนด์ติดรถมาก็เก่ามาอยู่แล้ว เอาไปชุปทำให้นมหนูบางลงไปอีก
    พอเปลี่ยมสปริงใหม่เข้าไป กดเบรคไป 2-3 ถึงกับขาด จะทิ้งก็เสียดาย
    ไม่ทราบว่าจะหาอะไหล่มาซ่อมได้ไม๊ครับ แล้วตอนถอดก็ง่ายๆ แต่ใส่กลับไปมันยากๆ
    แนะนำด้วยครับ

รูป รูป    
    drink don't drive
    KEEP WALKING

[email protected]
    086-979-8987

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ num911 อ่านข้อความ
    นมหนูแฮนด์เบรคแข็ง ได้แฮนด์ติดรถมาก็เก่ามาอยู่แล้ว เอาไปชุปทำให้นมหนูบางลงไปอีก
    พอเปลี่ยมสปริงใหม่เข้าไป กดเบรคไป 2-3 ถึงกับขาด จะทิ้งก็เสียดาย
    ไม่ทราบว่าจะหาอะไหล่มาซ่อมได้ไม๊ครับ แล้วตอนถอดก็ง่ายๆ แต่ใส่กลับไปมันยากๆ
    แนะนำด้วยครับ
    ผมว่า ทำนมใหม่ ฮิๆๆ ล่อเล่นครับ เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับพี่

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

พี่มนตรีสบายดีนะพี่ ว่างๆไปยาวๆ กันสักทริปนะ
    ส่วนแฮนด์
    ผมว่าเปลี่ยนก็ดีนะครับ จะได้ไม่ปวดหัว
    เท่าที่ดูเป็นงานใหม่

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

พี่มนตรีสบายดีนะพี่ ว่างๆไปยาวๆ กันสักทริปนะ
    ส่วนแฮนด์
    ผมว่าเปลี่ยนก็ดีนะครับ จะได้ไม่ปวดหัว
    รักษ์ ใช้ที่อยู่นี้อยู่ไหม 806/1 ************
    ผมจะส่งโปสเตอร์งานที่เชียงใหม่ไปให้ และถือเป็นการเชิญทางกลุ่มฝั่งธน อย่างเป็นทางการด้วยเลย
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    รักษ์ ใช้ที่อยู่นี้อยู่ไหม 806/1 ************
    ผมจะส่งโปสเตอร์งานที่เชียงใหม่ไปให้ และถือเป็นการเชิญทางกลุ่มฝั่งธน อย่างเป็นทางการด้วยเลย
    ขอสักใบได้ไหมสวยดีครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ส่วนแฮนด์
    สบายดีท่าน ช่วงนี้พี่ๆเขาอยากปั่น รีบจัดเวลาด่วนนะท่าน (เขาบอกว่าหนาว 5 เดือน เล่นทั้ง 5 เดือนเลย ฮาๆๆ)

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ขอสักใบได้ไหมสวยดีครับ
    ครับ ผมเตรียมส่งให้หลายใบอยู่
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks