เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sodaza28 อ่านข้อความ
    ขอใช้บริการกระทู้นี้ด้วยคนครับ...

อยากทราบว่าคนรักรถถีบแต่ละท่านดูแลรักษาสีรถกันยังง ัยบ้างครับ..ขอคนช่วยแชร์
    ผมใช้น้ำมันมะพร้าวครับ ส่วนบางท่านที่รู้ๆมาใช้น้ำมันมะกอก

(ต้องเอามาตากในที่โล้งแจ้งบางครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-07-2010 เมื่อ 12:23
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็โซ่หย่อนครับพี่มด เพื่อนเช็คดูบอกโซ่เก่ามากแล้วต้องเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้ย้ายมาอยู่แถวเสนา เพื่อนบ้านเป็นเพื่อนบ้ารถถีบมาจากเพชรบุรีครับ ช่างที่เพชรทำรถถีบโบราณเหลือช่างหนูคนเดียวแล้วครับ ผมก็เกิดศิริราช โตที่ตลาดพรานนกครับ เด็กทวีธาพี่ อยู่แต่ฝั่งธน จนโต พอทำงานแล้วต้องเปลี่ยนแกนมาแถวรามอินทรา คิดถึงวังหลังและวัดระฆัง
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    เกิดศิริราช โตที่ตลาดท่าดินแดง แถววงเวียนเล็ก แต่มาอยู่นนท์ตั้งแต่อายุ 14
    ย่านกรมอู่ เคยผ่านตั้งแต่สะพานตรงวัดเครือวัลย์ยังเป็นสะพานไม้ รถตกคลองกันเป็นประจำ
    มีโรงหุ่นกระบอก มาขอมั่วดริ๊งค์เป็นเด็กฝั่งธน ฯ ด้วยนะ
    พอดีกระทู้นี้คุยกันเรื่องที่สนใจพอดีอะ

มีเรื่องเหลา เอ๊ย เล่าให้ฟัง ...
    เมื่อวานถีบรถไปซื้อของในหมู่บ้าน เสียงครืด ๆ "เอ ทำไมจู่โซ่ขูดกับหุ้มโซ่วะ ถีบเล่นอยู่เกือบทุกวันไม่เห็นเป็นไร"
    หรือว่า "โซ่หย่อน" จอดเปิดฝาดู เริ่มจิตตกโซ่หย่อนป่าววะ ใส่หุ้มโซ่มันใช้ความรู้สึก
    ตอนแหย่นิ้วไปจิ้ม ๆ ว่าโซ่หย่อนหรือเปล่า ... หางปลามันเลื่อนเหรอ

กลับถึงบ้าน ก็จัดการตั้งโซ่ ดึงจนขอบล้อมาติดยางเบรคลองหมุนดู ก็ยัง "ครืด ๆ
    เอาแล้ว จิตตก เอ เมื่อวันเสาร์ขนใส่รถไปถีบเล่นกับครอบครัว
    แล้วกระแทกอะไรมา เอ หรือว่าตอนมัดล้อดึงตึงไปมันศูนย์มันเลยผิดเอ..ก็ไม่ น่า ...
    เอ รอยบุบนี้มีนานแล้วนี่มันก็หลบโซ่พอดี เอ...หรือว่ามันบุบมากขึ้นวะ
    หรือว่าคนตัดหญ้ามันเลื่อนรถแล้วทำล้มหรือเปล่า
    โซ่ก็ตึงดีแล้วนี่ ทำไมไม่หายวะ วันไม่อยู่บ้านใครแอบเข้ามาเล่นรถหรือเปล่า ... ฯลฯ

คิดไปคิดมาพักใหญ่ เหลือบไปเห็นรูใส่น็อตท้ายหุ้มโซ่มันเอียง ๆ ก็ลองขยับหุ้มโซ่
    บิดให้เข้าในนิดนึง "......" เงียบกริ๊บ มีแต่เสียงลูกปืนปกติ ...
    คาดว่าตอนที่ยกขึ้นลง หรือการกระเทือนระหว่างทางอาจจะทำให้หุ้มโซ่มันขยับน ิดนึง

เ็ฮ้อ กรู เสียเวลามานั่งรื้ออยู่ตั้งนาน ...เล่าให้ฟังเป็นอุทธาหรณ์ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manhum อ่านข้อความ
    สวัสดคับพี่ทั้งหลาย...
    ผมได้โครงชาย 26"ฮัมเบอร์มาคับทำสีตีเส้นมาแล้วมาแต่ไม่ได้ถอดถ้วย กระโหลกด้านหุ้มโซ่ออก นะคับ(ถ้วยกระโหลกของเดิม) กะว่าจะประกอบเองพออัดลูกปืนไปแล้วหมุนดูมันฝืดนิดหน ่อยแต่ก็หมุนได้นะคับ แต่ความรู้สึกเหมือนจะไม่ค่อยพอใจอยากให้มันดีกว่าเด ิมเลย ว่าจะเปลี่ยนถ้วยกระโหลกด้านที่ว่ามานั้นใหม่ แต่ถอดไม่ออกใช้ประแจขันจักรยานแล้ว นํามันหล่อลื่นแล้ว เคาะแล้ว ตีแล้ว ตอกแล้วกระแทกแล้ว ไม่ออกซักที(เซ็งมากเลยคับ) สงสัยว่าตัวเองหมุนผิดด้านป่าวเช็คแล้วก็ไม่ผิดนะคับ เลยไปดูแกน แกนก็ไม่สึกนะคับ ลูกปืนก็เปลื่อนใหม่

ถ้วยกระโหลกอีกด้านก็ไม่สึก ถ้าถอดไม่ออกกะว่าจะหาเหล็กเชื่อมตรงลูกถ้วยแล้วตอก แต่ก็ต้องไปที่ร้านคับเพราะไม่มีเครื่องมือ ถ้าไปที่ร้านเค้าต้องใช้แก๊ซเผาและเชื่อม (ใจจริงไม่อยากไปที่ร้านคับเคยเอาจักรยานแคะสลักบันไ ดออก ทั้งเผาทั้งแคะ หัวใจจะสลายคับ ถ้าทำแล้วสีก็ต้องไปหมดเลยคับ ที่จิงไม่อยากทำอย่างนั้นไม่อยากทำสีใหม่นะคับ พอจะมีวิธีถอดและเคล็ดลับดีๆบ้างป่าวคับพี่ๆน้องๆพอค วามกรุณาด้วยคับ...ขอบ คุณคับ

ฮ้าๆๆๆๆๆ ผมก็เคยใช้เวลา 2-3 อาทิตย์ เพราะเเกนบ้านี่แหละ

ถ้าไม่รีบก็ใจเย็นๆ ครับ

Name:  FAQcar4.jpg
Views: 859
Size:  7.3 KB

วิธีหมุนออก

เกลียวด้านขาปั้นซ้าย ตอกหมุนทวนเข็มปกติ ด้านที่หมุนตามเข็มคือด้านหุ้มโซ่

อธิบายเพิ่มเติม ด้านที่มีหุ้มโซ่ หมุนออกคือหมุนเข้า ครับ

ใช้โซเน็ก ฉีดไปเรื่อยๆ ครับ

1.ก่อนตอกทำค้อน 90 องศา ตอกลงถ้วยกระโหลก 1 ที

เพื่อให้สนิมหลุดครับ

2. สลักทำมุม 30-45 องศาตอกกับตัวกระโหลกครับผม

Name:  แกนกระโหลก.jpg
Views: 798
Size:  19.3 KB

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sodaza28 อ่านข้อความ
    ขอใช้บริการกระทู้นี้ด้วยคนครับ...

อยากทราบว่าคนรักรถถีบแต่ละท่านดูแลรักษาสีรถกันยังง ัยบ้างครับ..ขอคนช่วยแชร

ด้วยความยินดีครับ จะกายเป็นร้านซ่อมออนไลน์ไปแล้วฮ้าๆๆ

ส่วนตัวผมใช้นำ้มันมะกอกครับ ไม่ได้เช็ดจนมันนะครับ เดี๋ยวฝุ่นจับไว

ส่วนตรงที่เป็นสนิม เอากระดาษทรายเบอร์320ปัดสนิมทิ้งไปนิดหนึง

เสร็จแล้วเอาจารบี ป้ายทิ้งไว้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ของผมก็โซ่หย่อนครับพี่มด เพื่อนเช็คดูบอกโซ่เก่ามากแล้วต้องเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้ย้ายมาอยู่แถวเสนา เพื่อนบ้านเป็นเพื่อนบ้ารถถีบมาจากเพชรบุรีครับ ช่างที่เพชรทำรถถีบโบราณเหลือช่างหนูคนเดียวแล้วครับ ผมก็เกิดศิริราช โตที่ตลาดพรานนกครับ เด็กทวีธาพี่ อยู่แต่ฝั่งธน จนโต พอทำงานแล้วต้องเปลี่ยนแกนมาแถวรามอินทรา คิดถึงวังหลังและวัดระฆัง
    วัดดีครับคุณไก่

ฮ้าๆๆ ....... เห็นแนะนำตัวกันจัง

ผมเอาบ้าง ..... ผมเป็นแป้แห่ระเบิด (มันเป็นเรื่องของบรรพบุรุษเค้า )

เกิดที่จังหวัดแพร่ ใช้ชีวิตอยู่ที่แพร่จนถึงอายุ 20

จบปวส.มาเรียนต่อที่จังหวัดกรุงเทพข้ามสะพานก็นนท์แล ้ว

สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ

ตอนแรกพักอยู่ที่หลังสถาบัน มีเหตุ ปัจจุบันย้ายมาอยู่ปิ่นเกล้า หลังวัดดาวดึงษ์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 26-07-2010 เมื่อ 12:00
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่่่มดมากครรับเรื่องกระโหลก ผมถอดไม่ออกเหมือนกันจนตอ้งปล่อยไว้

ขอย้อนไปเรื่องแฮนหน่อยครับ หลังจากถอดแฮนด์มาทำความสะอาดแล้ว ควรจะหยอดสีกันสนิมไปข้างในแฮนด์ด้วยครับ
    สนิมอาจกัดกร่อนมาจากข้างในครับเคยมีคนแนะนำมาครับ เรื่องน้ำมันทารถผมใช้น้ำมันเครื่องนี่แหละครับแต่เค ยใช้น้ำมันพืช(แบบที่ใช้ทำอาหาร)ทาแล้ว
    มันจะเกิดเป็นคราบไคลเขียวๆติดรถครับไม่ควรใช้
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    มาตอบบ่อยไม่ใช่เซียนเกจิซ่อมรถนาครับ...เด๋วจาโดนคด ีหมั่นไส้เข้าให้อีก
    เป็นประเภทครูพักลักขโมย เอ๊ย ลักจำ จำวิธีที่ช่างเค้าซ่อมแล้วมาลองทำเอง
    เจ๊งบ๊งไปหลายคันแว้ว ครับ
    ขอบคุณบ่อยๆ เดี๋ยวจะเบื่อกันฮ้า ๆๆ

เพื่อไม่ให้เค้ามั่นไส้ ผมขอเชิญพี่เป็นผู้บรรยายพิเศษ บรรยายเพิ่มเติมในกระทู้ได้เลยครับ

ช่วยเสริมเวลาผมอธิบายไม่ละเอียด รู้บางเรื่องที่ผมไม่ได้เขียนไว้ ซึ่งผมอาจจะไม่เคยรู้

อยากเล่าประสบการณ์อะไร เขียนไปครับ

เป็นประโยชน์ทั้งนั้นท่านอื่นๆ ก็เช่นกัน ท่านใด มีประสบการณ์เกี่ยวกับรถเชิญเลย กระทู้นี้ขอเป็นสื่อกลางนะครับ

เกิดศิริราช โตที่ตลาดท่าดินแดง แถววงเวียนเล็ก แต่มาอยู่นนท์ตั้งแต่อายุ 14
    ย่านกรมอู่ เคยผ่านตั้งแต่สะพานตรงวัดเครือวัลย์ยังเป็นสะพานไม้ รถตกคลองกันเป็นประจำ
    มีโรงหุ่นกระบอก มาขอมั่วดริ๊งค์เป็นเด็กฝั่งธน ฯ ด้วยนะ
    พอดีกระทู้นี้คุยกันเรื่องที่สนใจพอดีอะ
    ฝั่งธนยินดีต้อนรับครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-07-2010 เมื่อ 16:22

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ขอเสริมครับ...ในฐานะที่เป็นเด็กร้านซ้อมมอเตอร์ไซร์ เก่านี้อาจจะใช้ใด้
    กรณียางใหม่ ไม่เคยผ่านการเติมลมมาก่อน นึกออกว่าควรทำอย่างนี้ตอนเติมครับ เติมครั้งแรกไม่ควรเติมเต็มครับ นิดหน่อยแค่ยางพอบวมออก แล้วใช้มือนวดให้รอบวง หรือจับล้อในแนวดิ่งกระแทกกับพื่นเบาๆไห้รอบ ในกรณีนี้ช่วยไห้ยางในที่ใส่ไปจะเข้ารูปเข้ารอยไม่บิ ดเบียวผิดรูป เสร็จแล้วก็เติมลมเต็มได้เลยครับ (ถ้ายางในผิดรูปจะทำไห้ยางนอกผิดรูปไปด้วยและนานๆไปจ ะทำไห้วงล้อเบี่ยวไปด้วยได้) ความรู้เล็กๆน้อยๆครับ
    ช่ายแว้่ว เกือบลืมไปเลย บางทีใส่ยางเสร็จเติมลมจนเป่ง มันจะดันขอบยางปลิ้นออกมานอกขอบล้อ
    ควรเติมพอประมาณแล้วกระแทก ๆ หมุนไปเรื่อย ๆ จนยางเข้ารูปแล้วค่อยเติมตามต้องการก่อนจับใส่เข้าตะ เีกียบ
    ม่ายงั๊นกระทุ้งยาก
    อ้อ ถ้าเปลี่ยนยางนอกไม่เปลี่ยนยางใน ตอนใส่ต้องระวังเครื่องมือไปเกี่ยวยางทำให้รั่ว แล้วจะเซ็งต้องมานั่งรื้อใหม่ด้วยเด้อ ...
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    เอ๊า อาจได้เจอกัน เด็ก ๆ ไปวิ่งเล่นทวีธาทุกอาทิตย์...ผมเด็กวัดเบญจฯ ตอนเรียนคงไม่ได้เจอกัน เพราะข้ามอรุณอัมรินทร์ไม่ได้
    ทวีธาเค้าหวงศึกษานารี กะไว้จีบแข่งกะเด็กสวน ฯ ... ตลาดพรานนก ตลาดศาลาน้ำร้อน (รถไฟสมัยก่อนต้มน้ำแถวนั้น มั๊ง)
    สมัยก่อนขึ้นชื่อจนเค้าอำกันว่าหนูตัวเท่าแมว นี่ของจริงนะ ... ตอนนี้ไม่มีแล้วมั๊ง

เข้าเรื่องโซ่ โซ่ลั่นตอนถีบ ถีบแล้วหมุนตาม โซ่ตึงไปหรือเปล่า นี่ทำให้เจ้าของรถจิตตก
    บางทีปล่อย ๆ ทำลืม ๆ ถีบเล่นไปสักพักโซ่มันยืด ก็หาย 5555
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ขอบคุณบ่อยๆ เดี๋ยวจะเบื่อกันฮ้า ๆๆ

เพื่อไม่ให้เค้ามั่นไส้ ผมขอเชิญพี่เป็นผู้บรรยายพิเศษ บรรยายเพิ่มเติมในกระทู้ได้เลยครับ

ช่วยเสริมเวลาผมอธิบายไม่ละเอียด รู้บางเรื่องที่ผมไม่ได้เขียนไว้ ซึ่งผมอาจจะไม่เคยรู้

อยากเล่าประสบการณ์อะไร เขียนไปครับ

เป็นประโยชน์ทั้งนั้นท่านอื่นๆ ก็เช่นกัน ท่านใด มีประสบการณ์เกี่ยวกับรถเชิญเลย กระทู้นี้ขอเป็นสื่อกลางนะครับ

ฝั่งธนยินดีต้อนรับครับ
    เนี่ย ๆ โบราณว่า ...ใกล้เกลือกินด่าง ไปปั่นให้แกเชือดทุกอาทิตย์ไม่ยอมถาม
    พี่ไพบูลย์นั่นล่ะ เซียนซ่อมรถเลย...เคยมีปัญหาเรื่องถ้วยคอ...แกอุตส่่ าห์โทรมาบอกว่าแก้ยังไง..
    แหม่ ปล่อยให้งมซะหลายวัน

-5

เนี่ย ๆ โบราณว่า ...ใกล้เกลือกินด่าง ไปปั่นให้แกเชือดทุกอาทิตย์ไม่ยอมถาม
    พี่ไพบูลย์นั่นล่ะ เซียนซ่อมรถเลย...เคยมีปัญหาเรื่องถ้วยคอ...แกอุตส่่ าห์โทรมาบอกว่าแก้ยังไง..
    แหม่ ปล่อยให้งมซะหลายวัน
    ไม่ได้กินด่างสะทีเดียวหลอกครับ

เรื่องเชือดนี้ ต้องไปถามพี่ไพบูลเอาครับว่า

แท้จริงเป็นเช่นไรอิอิ

ว่างๆ ไปนะครับ สาย๒ รออยู่ครับพี่

เดี๋ยวสักพักก็น่าจะมีคนยากลองของมาเพิ่มเรื่อยๆ ครับ

แต่ยังรักษาความมันส์เหมือนเดิมครับ

ซ้อมไว้เผื่อทริปยาวๆ ไปกาญ

เรื่องข้อมูล มีไรแนะนำเชิญได้เลยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-07-2010 เมื่อ 19:23

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    เนื่องจากวันนี้อากาศดีไม่รู้จะออกไปไหน

เลยหาอะไรอ่านๆ เล่นไปเลื่อยเปลื่อย

ช่วงนี้ผมรู้สึกว่าตัวผมเองเรื่องรถหนักไปหน่อย

ไหนๆ เค้าก็เปิดบอร์ดให้แล้ว ทำตัวให้เป็นประโยชน์สักหน่อย

บทความนี้ผมเขียนขึ้นมาด้วยความหวังดี หากว่าอ่านแล้วขัดๆตรงไหน

ก็ขออภัยด้วยนะครับ ไม่มีเจตนาแฝงใดๆ เลย

แนบเอกสาร 1929642

คนที่เล่นจักรยานโบราณทุกคนชอบตรงที่มันมีเอกลักษณ์

แต่ละคันชอบรถกันต่างๆ นาๆ แต่เห็นหมายปองกันมี

SUNBEAM ,BSA, NEW HUDSON, CENTAUR ,

RUDGE ,TRIUMPH, Norman,HERCULES,Gazelle,(อาจมีมากกว่านี้)

และที่ให้ความสำคัญน้อยสุด RALEIGH, HUMBER เพราะรถเล่านี้หาง่าย

แต่ลืมไปว่าจักรยานหน้าที่ของมันคือ สิ่งที่อำนวยความสะดวกสบาย

รถที่มีมากหาง่าย ผมว่าก็ยากเหมือนกันที่จะหาครบๆ หากคนที่พึงหัดเล่นจักรยาน

ผมว่านับหนึ่งจากสิ่งที่หาง่ายที่สุดดีกว่า (ถ้าไฝ่รู้ต้องการศึกษาเอง)

แต่หากมีงบประมาณ รถที่ง่ายและครบ ก็คงไม่พ้นที่จะแนะนำ ebay แต่ก่อนจะเล่น

ผมว่าควรค้นหาตัวเองก่อน ว่าเล่น รถเพราะอะไร เราชอบแบบไหน

กำลังตัวเรามีแค่ไหน

หากยังไม่พร้อมแล้วใจรัก ผมว่ายิ่งหายิ่งเจอ

ยิ่งพยายามยิ่งสำเร็จ ยิ่งตั้งใจทำยิ่งออกมาดี

รถบ้านเราผมก็คงแนะนำ หัดเล่น RALEIGH, HUMBER ก่อน

หากท่านเก่งยี่ห้อพื้นฐานแล้ว ท่านจะไปจับยี่ห้อไหน ก็ได้หมด

หลัการของรถเหมือนๆ กัน อาจแตกต่างที่รูปร่างและความสวย
    คมดีแท้ ชอบมากๆๆ ได้ฝ่ายบุ๋นเก่งๆอย่างนี้ เพื่อนๆพี่พี่ฝั่งธนคงคึกคักกันนะครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    คมดีแท้ ชอบมากๆๆ ได้ฝ่ายบุ๋นเก่งๆอย่างนี้ เพื่อนๆพี่พี่ฝั่งธนคงคึกคักกันนะครับ
    ก็ไม่ขนาดนั้นหลอกครับ ตามเนื้อผ้า มันคือความจริงเลยขอบ่นหน่อยฮ้าๆๆ

วิธีลื้อบังโคลนน่าจะไม่ยาก

หลังจากที่เราช่วยกันแก้ผ้า

ไม่ใช่ลื้อรถจนเหลือแต่โครง แบบนี้แล้ว

Name:  IMG_2279.JPG
Views: 810
Size:  42.1 KB

เห็นบัตเตอร์วีคคันนี้แล้ว ถ้ามันมีชีวิตผมอยากบอกมันว่าขอโทษที่ขายมันไป คิดถึงจังเลย

ควรตรวจดูสภาพความเรียบร้อยให้ละเอียดครับ

บางจุดอาจหักหรือผุ

วิธีแก้ไขจุดผุให้เรียบก็กลับไปดูที่พี่มดเขียนไว้หน ้าแรกๆครับ

การโป๊วสี

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-07-2010 เมื่อ 20:27

ต่อไปการถอดตะเกียบครับ

1.หมุนชุดถ้วยคอตามรูปเลยครับ

2.ถอดข้างบนออกหมดแล้วค่อยๆ ดึงตะเกียบออกครับ

3.รักษาลูกปืนให้ดีๆ ครับ ตรวจดูว่าสึกหรือเปล่า ตามที่ข้อความแรกๆ

ข้างต้นผมได้กล่าวไว้

รถถีบมีแค่นี้เองครับไม่เห็นจะยากตรงไหนเลยท่านทั้งห ลายว่าจริงไหมครับ

Name:  ถอดตะเกียบ.jpg
Views: 1272
Size:  64.6 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-07-2010 เมื่อ 20:30

มาดูวิธีแก้รอยหักโดยการเชื่อมครับ

ไปสั่งช่างประมาณนี้ได้เลยนะครับ

Name:  เชื่อมจุดหัก.jpg
Views: 846
Size:  22.7 KB

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-07-2010 เมื่อ 20:52

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ดีมากเลยครับคุณนิวฮัดสัน บางทีก็เซ่อๆ....หมุนผิดหมุนถูก..ให้เห็นภาพกันจะจะ. ..ได้เข้าใจบ้างครับ....Thank...
    ขอให้พระคุ้มครอง

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks